[Funland] vỡ nợ tuổi 34...

BloodOwl87

Xe điện
Em thấy nó thu hồi vốn nhanh hơn thủy điện mà lại toàn tiền bank.
Điện tái tạo mà chốt được giá Fit cũng dạng tay to lobby chính sách tầm cỡ cụ ơi, ko dễ ăn đâu.
Giờ chốt giá fit rồi còn bị doạ giảm giá đấy. 90% là tèo cụ ơi. Cụ lại cứ nhìn cỡ Trung Nam rồi tưởng ngon.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Quan trọng là tỷ lệ so với tài sản của cụ thế nào, chứ với cụ ấy 5 tỷ là to biết đâu 5 tỷ so với cụ chỉ là muỗi. Tiền to hay không là tương đối với mỗi người mà cụ.
Cụ nghĩ thế chứ em kiếm mãi mới được từng đồng nên sót lắm #:-s

emperortan

Xe hơi
Chết tại chữ tham thôi, mong giàu nhanh giàu bốc thì rủi ro nó lớn, cứ đất nội đô lên chậm nhưng chắc thì vẫn sống khoẻ re.
Đã dám dùng đòn bẩy đánh đất tỉnh thì phải cỡ cáo già trong thị trường và quan trọng phải có nguồn tin trước, thường phải là cỡ vợ con các vip mới hay có tin để đánh kiểu này chứ còn người thường thì hầu hết là hi sinh rút chân không kịp.
Chuẩn cụ. Dân thường như mình mua đất để đó lâu dài, chỉ bán nếu tăng vọt thì nên chọn đất quanh thành phố lớn thôi. Chứ còn đất ở tỉnh chỉ chơi được dạng lướt sóng, không có thông tin thì chết chắc.
Nên nhớ Việt Nam đang bắt đầu bước vào thời kỳ dân số giảm, khi đó trừ đất ở thành phố lớn, các tỉnh đất sẽ có xu hướng giảm trong dài hạn. Không nên dùng để tích sản.

Tĩnh Lặng

Xe tải
Bán tất cả tài sản đi thì đủ trả nợ cụ ak. Coi như trắng tay, vô gia cư
Bây giờ phải xác định là nợ ngân hàng không trả thì cũng mất nhà, càng để lâu càng đi vào bế tắc. Nếu có khoản nào vay anh em bạn bè có thể trì hoãn được thì nói khó với họ rồi kiếm chỗ chui ra chui vào; người có thể cho vay đủ nhiều thì cũng có thể cho mình từ từ trả được. Em thì an phận thủ thường không có máu làm giàu và cũng chả đầu tư gì nên chỉ biết khuyên cụ thế thôi, cụ có đang tính toán vấn đề đất lên để hồi vốn hay không thì em cũng ko rõ nữa. Em hiểu sự tự do khi không nợ nần, em chỉ nợ mấy trăm mà lúc nào cũng lo nghĩ mặc dù chả ai đòi.

hoppy_car

Xe hơi
Cố lên em, còn người là còn của .

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Điện tái tạo mà chốt được giá Fit cũng dạng tay to lobby chính sách tầm cỡ cụ ơi, ko dễ ăn đâu.
Giờ chốt giá fit rồi còn bị doạ giảm giá đấy. 90% là tèo cụ ơi. Cụ lại cứ nhìn cỡ Trung Nam rồi tưởng ngon.
Làm vài cái 1Mw áp mái các khu công nghiệp Nam Trung Bộ thì không cần tay to với lobby gì đâu cụ.
Trên 1Mw mới cần lobby.
EVN nó chơi đểu quá thì quay ra bán trực tiếp cho xưởng luôn.

cutic

Xe buýt
Chuẩn cụ. Dân thường như mình mua đất để đó lâu dài, chỉ bán nếu tăng vọt thì nên chọn đất quanh thành phố lớn thôi. Chứ còn đất ở tỉnh chỉ chơi được dạng lướt sóng, không có thông tin thì chết chắc.
Nên nhớ Việt Nam đang bắt đầu bước vào thời kỳ dân số giảm, khi đó trừ đất ở thành phố lớn, các tỉnh đất sẽ có xu hướng giảm trong dài hạn. Không nên dùng để tích sản.
Món này thông tin đến dân đen thì thường là chậm, không chính xác, thậm chí là sai lệch để tạo sóng rồi. Mà nguồn thông tin này được cá mập nó thao túng hết ấy chứ

emperortan

Xe hơi
Món này thông tin đến dân đen thì thường là chậm, không chính xác, thậm chí là sai lệch để tạo sóng rồi. Mà nguồn thông tin này được cá mập nó thao túng hết ấy chứ
Cái này giống chơi chứng thôi, các con bạc cứ nghĩ mình nắm thông tin chuẩn rồi nhưng thực ra là chỉ hớt cặn, còn người nắm thông tin thật thì thường chỉ là số rất nhỏ trong thị trường. Cho nên với mấy môn này thì người thắng 1 là may mắn vào đúng sóng - dạng này chơi nhiều hơn thì thường sẽ tạch, 2 là tay to hoặc chơi với tay to để được phím thông tin.

duongqua

Xe container
cái đận cuối 21 đầu 22 đó e thấy xung quanh e nhiều ng có chút của, thấy đất cát sốt xình xịch mà họ như kiểu kiến bò chảo rang. Đi ra đi vào, túm năm tụm ba, ngày nào cũng bàn luận, mua chỗ này bán chỗ nọ, e ở ngoài mà cũng sốt hết ruột. Đúng là ng có tiền mà vào những lúc sốt đất này mới thấy khổ hơn cả người ko có tiền.
Chung quy lại e thấy cứ đủ ăn đủ tiêu và biết đủ thôi, chứ ng giàu và nhiều tiền có khi còn khổ hơn người nghèo nhiều!

chuyenchemgio

Xe tăng
Đúng là mấy ông tuổi trẻ ham làm giàu nhanh nên liều, mà liều thì đa phần chết nhiều.
tuy nhiên tầm này BĐS nó cbi hồi lên sau 4 năm thì cụ lại gãy. Đã kinh doanh thì phải dấn thân kinh doanh tiếp thôi. chứ làm công ăn lương thì hết đời mình ko trả nổi 15 tỉ đâu,
theo em là bán 1 tài sản đi lấy 2-3 tỉ. trả 1 nửa, còn 1 nửa mở cửa hàng bia cỏ đâu đó mà dựng lại dần. tuổi 34 còn trẻ, còn làm lại được. vừa làm vừa học, bỏ ăn bỏ ngủ đi mà làm giầu,

safenoodles

Xe cút kít
Chào cccm, em tuy lính mới nhưng tàu ngầm ở đây cũng gần chục năm! em thuộc tuýt người hướng nội nên muốn tâm sự với các cccm trong này và xin lời khuyên các cccm đi trước. đầu tiên em xin phép sơ qua hoàn cảnh mình. em 9x đời đầu, tốt nghiệp đại học tại hà nội, đi làm và lấy vợ năm nay được 9 năm và có được 2 trai + 1 gái. năm 2017 có tý vốn bắt đầu tập tọe mua đất và có chút thành công, năm 2020 sau covid lãi được hơn 2 tỷ và bắt đầu xây nhà trên đất của bố mẹ để lại ( em ở cùng bố mẹ vì em con 1) năm 2021 thế chấp ngân hàng + vay thêm anh bạn bè tổng được gần 15 tỷ. đầu tư đất, đến giờ thì bán tất cả đi được tầm 10 tỷ. âm 5 tỷ + khoảng 3 tỷ lãi ngân hàng trong 3 năm. giờ bế tắc quá các cccm ạ. giờ mà bán cả nhà đang ở đi mới đủ trả nợ. trăn trở vì các cụ gần đất xa trời rồi mà lại gặp cảnh này ( em giờ đi làm công việc lương chỉ 15-16tr, vợ chắc được 10tr nữa đủ sinh hoạt ở tỉnh lẻ). giờ bế tắc quá các cccm ạ, nhiều lúc suy nghĩ tiêu cực, mà nhìn bố mẹ , vợ con lại ứa nước mắt
Cụ sống ở HN thì vào cty em làm về bất động sản, nhiệt huyết là trả được hết nợ nhanh.
Đt em dưới chữ ký nhé cụ.

The Silent

Xe tăng
Còn gồng còn sấp mặt cụ ạ. Cắt nợ đi. Càng cắt đc nhiều càng còn đường sống. Giữ đù mua căn nhà nhỏ. Còn cơ hội làm lại. Mới hơn 30 niên. Pjias trước còn dài và đầy cơ hội khác. Em khuyên thật.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Ơ lạ nhỉ, BDS từ 2021 đến giờ toàn lên sao cụ lại gãy dc ?

khanhnguyen09

Xe container
Cụ chủ sang thớt Bđs để các cụ ấy tư vấn cho, bên đó toàn ăn bằng lần. Mà sao cụ tàu ngầm lâu thế mà ko tàu ngầm bên thớt bđs nhỉ?:-w

bocubau

Xe tăng
Vâng. Mâý ae bọn e mua tổng hơn chục lô Tt Cam Đức. Ra tết có quy hoạch cái là chính thức chết lâm sàng
Cụ múc thị trấn Cam Đức thì đúng là tham và liều. Nó ra quy hoạch thế này, sông vẽ nhằng nhịt cả, giờ ai dám mua? Vì tất cả còn chưa rõ ràng. Cứ treo quy hoạch đấy 5 10 năm nữa cũng không ra được hàng

Tôi đoán để múc được mấy mảnh đó, cụ cắm nhà ôg bà già rồi.
Trả chậm thì nó cũng xiết nhà đó. Còn mấy mảnh Cam Đức tầm này có bán rẻ bèo thì cũng vẫn cứ khó thanh khoản.
Mấu chốt là cụ mong giữ được nhà cho ông bà, nhưg tôi chưa thấy được cách nào...

redbuttlerkt

Xe buýt
Đất tỉnh từ 2021 giờ giảm mất 20-30% cụ ak. E dính 3 lô cái quy hoạch Cam Lâm nên ko thoát được ạ
cụ em mà chịu thoát đầu 2022 thì cũng ăn đc mớ. Thời điểm chính quyền nó đã có động thái cấm rồi thả tách lô hay ko cho mở đường giao thông thì chạy sớm. Có ông còn hy vọng sát khu Vin.
Cam Lâm về cơ bản đồ án Quy hoạch mới nhất 2024 ko thay đổi nhiều so với các thông tin trc đây

Chỉnh sửa cuối:

Nino88

Xe container
Giờ chính sách nhiều cái mới và khó,em nghĩ thì sau này BĐS khó lên nóng,vì vậy các cụ đừng nghĩ đầu tư BĐS còn 1 vốn 4-5 lời như trước nữa
Còn về phần cụ chủ thì giờ bán tất,trả tối đa Ngân hàng có thể,các cụ bảo"cháo húp vòng quanh,công nợ trả dần"biết là gian khổ,ko thể buông dc,có thể 5-7 năm nếu chịu khó thì thoát nợ thôi
Chúc cụ chân cứng đá mềm,vượt qua dc cơn bĩ cực

The Killer

Xe điện
Ngoài 30 còn sức lao động, còn cố gắng được nếu đủ niềm tin cuộc sống, chỉ biết động viên chịu khó chịu khổ chút, mình cũng có những khoảnh khắc kinh dị hơn ở độ tuổi lớn hơn mà ko phải do mình gây ra hoàn toàn, vẫn tiến lên thôi, làm gì có đường lui nữa đâu. Nói tưởng sáo rỗng nhưng cứ cắt nợ cái đã mới bình tĩnh sống và nghĩ cách làm khác được.

Tĩnh Lặng

Xe tải
Cái này giống chơi chứng thôi, các con bạc cứ nghĩ mình nắm thông tin chuẩn rồi nhưng thực ra là chỉ hớt cặn, còn người nắm thông tin thật thì thường chỉ là số rất nhỏ trong thị trường. Cho nên với mấy môn này thì người thắng 1 là may mắn vào đúng sóng - dạng này chơi nhiều hơn thì thường sẽ tạch, 2 là tay to hoặc chơi với tay to để được phím thông tin.
Em thi thoảng cũng nhận cuộc gọi gạ đầu tư chứng khoán, em ko hiểu nó kiếm được tiền rồi thì gọi mình làm éo gì nhỉ. Vợ em cũng đầu tư ck mấy trăm, trước lúc a Còi úp bô (cũng là lúc chứng đang thịnh) em bảo bán hết các thể loại rồi nghỉ không chơi nữa mà ko nghe. Em bảo bán là vì em ko tham chứ e có biết gì về món này đâu. Cứ phân tích này nọ tưởng hay lắm nên giờ vợ e vẫn đang ôm mấy nghìn cốc trà đá của a Còi hay sao ấy, lâu em cũng chả hỏi.