Vỡ nợ tín dụng đen và hậu quả dây chuyền với các NHTM,mời các cụ tham khảo!

haiconchuot

Xe tải
Sáng nay đi ra Hoàng Quốc Việt xem ít đồ mà thấy cửa hàng nội thất hôm trước đóng cửa kín và thối um. Hỏi ra mới biết là vỡ nợ, bị hất lòng thối vào nhà. Xã hội này lầm than bởi ai???

anchibui

Xe điện
cái này cũng khó cụ ạ,kể cả có thanh lọc rồi nhưng vấn đề là ở LD cơ,các ông ấy có đưa ra dc cái đường lối nào ra hồn đâu,toàn chỉ ngồi nghĩ xem hôm nay vặt lông con nào,làm thịt con nào thì làm sao mà sống dc
đấy em vừa đọc báo thấy bảo là đến tầm này đã hoàn thành chỉ tiêu đề ra cho cả năm rồi,tăng trưởng 5,9 thế là ổn rồi coi như hoàn thành nhiệm vụ ..nào chúng ta vỗ tay..liên hoan thôi
cuối cùng thì ai là người chịu hậu quả,chúng ta chứ ai
tăng trửong 5,9 . lạm phát mấy chục thế thì tăng trưởng cái gì mà chỉ tiêu với vỗ tay
còn mấy ông ấy thì cả đời con cháu ăn cũng chẳng hết tiên,thiếu lại in ra để dùng thì lo gì..chết là chết mấy ae ta làm bục mặt cuối cùng về nhà mua dc tý rau ăn cho qua bữa ,mai lại cầy như kiếp con trâu
rõ khổ ở cái xứ an nam mít đặc này ko là người tiêu dùng thông thái là chết ngay,bây giờ lại phải còn là dân thông thái nữa ko có bị nn lấy hêt ngay có mà ra đê cũng chả còn chỗ mà nằm
Em bàn luận tí. Đúng sai các cụ đừng mắng nhé.

Tăng trưởng thường thường là tính theo giá trị thực. Sau khi đã trừ các giá trị ảo.
Năm nay tăng trưởng khoảng 5.5-6.0%... (Đó là các bác ý tính, em ko tính được)
Nếu chỉ cần 3-4% cũng tốt rùi các bác ạ.

Những năm trước, tăng trưởng toàn 12-20%... Nhưng tăng ảo.
Tổng GNP thu về các năm trước thấp hơn nhưng các giá trị sản phẩm, hàng hóa dịch vụ cao hơn...
Còn mấy năm gần đây 2007-2008-2009... Theo công cố là GNP tăng trưởng đều... khoảng 14- 18%/ năm.

Thực chất tăng trưởng về tổng tiền thu về rất cao nhưng các giá trị tạo ra lại rất ít hơn nhiều...
Nghĩa là tăng rất ảo:

Ví dụ: Năm 2008 tổng GNP = sấp xỉ 89 tỷ $. Nhưng thực chất các giá trị do con người tạo ra ko tăng (có khi ít hơn các năm trước).
Vì sao tăng? Mà mọi người dẫn vẫn kêu.
Theo suy đoán của em trong 89 tỷ $ đó, có 1/3 là tăng tưởng là do giá đất, BDS và giá chứng khoán tăng.
Chẳng hạn: Tổng giá trị của tăng giá Giá BDS và tăng giá Chứng khoán là 30 tỷ.Thời kỳ này gần như là đỉnh sốt của BDS và CK. (Nghĩa là tổng số lượng, khối lượng của BDS và CK vẫn thế nhưng tăng là do tăng giá)

Như vậy Năm đó GNP tăng ko phải do mình tạo ra, làm ra của cải vật chất... mà chỉ là do tăng giá của chứng khoán và BDS.

VD cho dễ hiểu: Một ông có mảnh đất 6 tỷ đồng, nhưng ở nhà, léo đi làm ăn gì. Mỗi năm mảnh đất đó tăng giá được 600tr-1 tỷ đồng.
Nhưng đi đâu cũng bảo mỗi năm tôi có thêm 1 được một tỷ.
Và nếu tất cả mọi người đều thế thì ko ai tạo ra cho xã hội tý của cải nào, mà vẫn báo là tăng trưởng... thì chỉ có ôm đất và chết đói

Những năm 2006,2007,2008 là những năm tăng trưởng mạnh của VN nhưng cũng rất ảo... Thời kỳ này BDS và CK thì sốt sình sịch và nóng nhất.
Thời kỳ này lượng kiều hối cũng rất nhiều... tạo ra chi tiêu, mua sắm lớn... Cũng dẫn đến tưởng mình tăng trưởng mạnh.

Thực tế người làm chính sách có thể nhìn thấy... Nhưng ở ta là "chính sách nhiệm kỳ"... Nên khi hết nhiệm kỳ thì ông khác phải "đổ vỏ"...
Nhưng chẳng chả lẽ lại cứ đổ vỏ! Và ông tiếp theo Lại phải làm cái "chính sách nhiệm kỳ"... để vớt vát trước khi hưu trí chứ.

Theo đánh giá chủ quan của em thì hiện tại NN đã nhìn thấy cái đó (cái này ko phải ai cũng thấy) và họ ra các chính sách rất mạnh để "thanh lọc".
Các đòn này rất mạnh và kéo dài, nhằm đập chết hàng loạt các ông làm ăn ảo. (chủ yếu đánh vào phi sản xuất). Sẽ còn nhiều DN, CTy chết tiếp nữa...
Sẽ còn nhiều ông vỡ nợ nữa... có thể domino... Cái này nằm trong kế hoạch của chính sách đấy nhé... ko hề bị động đâu.
Và ko biết kế hoạch kill & killing sẽ đến khi nào. Em dự khoảng cuối 2012.

Còn về các Banks' VN. Em dám khẳng định ko 1 Bank nào "Nổ" cả... Chỉ có sát nhập hoặc giải thể (Nếu giải thể thì phải thanh toán hết cho dân, hoặc NN đứng ra thanh toán)
Chỉ khi chế độ ko còn thì các hệ thống Bank mới sụp.

Và chốt lại 1 câu để các bác đỡ lo: Nền kinh tế ta ko bao giờ sập được (có thể có nghiêng ngả tẹo teo hoặc suy thoái). Vì Ta chưa phải là nền "kinh tế thị trường".
Các mệnh lệnh hành chính kiên quyết, và cứng rắn sẽ đảm bảo điều đó.

Rắn Lớn

Xe điện
Cụ no nick nói khá chuẩn, chỉ chưa đến mà thôi!

Bản chất vấn đề khủng hoảng là theo tiêu chuẩn vay nợ kiểu Mẽo. Bản thân Mẽo đã sặc tiết năm 2008, nợ công công bố ở quảng trường Thời đại đã vượt GDP và ở 1 đất nước dân chủ, hầu như mọi thứ đều công khai (vì lobby cũng được thừa nhận và bảo vệ) thì phong trào "chiếm phố Uôn" là một tất yếu! Vấn đề của Mẽo, Châu Âu cũng như cả thế giới hiện nay không phải là ở việc thương thảo giữa các đảng về trần nợ, về gói cứu trợ mà là ở tiêu chuẩn giá trị xây dựng nền kinh tế! Bản thân nền kinh tế thị trường phát triển mấy trăm năm qua đã bộc lộ những mâu thuẫn nội bộ và đây là lúc giải quyết để đạt được một trạng thái cân bằng mới! Một hệ thống giá trị mới!

Ở Vịt, ko phải mâu thuẫn ko tồn tại, mà nó bị che phủ bởi nền chuyên chính! Em chán cái kiểu thông tin công bố dư lày:

http://dvt.vn/2011092607275834p0c69/cac-chi-so-no-quoc-gia-deu-trong-gioi-han-an-toan.htm

Bản chất vấn đề là thiếu minh bạch + bệnh thành tích = tăng trưởng ảo + đặc quyền đặc lợi. Chính sách đều do các vị có tài sản tính bằng trăm triệu đến vài tỷ $ quyết thì đương nhiên, các vị ấy phải lái chính sách theo hướng bảo toàn tài sản cho mình!

Bọn em hay chém về tư duy nhiệm kỳ thế này:

Năm đầu, gỡ lại chi phí đã đầu tư;

Năm 2, làm giàu cho mình;

Năm 3, làm giàu cho con cháu;

Năm 4, chuẩn bị tái đầu tư cho nhiệm kỳ tiếp theo.

Giờ nhiệm kỳ thêm 1 năm, thêm 1 mùa gặt hái thôi.

Cái kế hoạch mà kụ no nick nói đến em cũng nghe roài, dưng mà chỉ là trong lúc chú làm hợp ý anh thì anh để thoai. Lúc nào mấy thằng ti toe chết hết, anh thâu tóm hết thì anh vỗ vai, chú lại phải dừng! Bi vờ mới đang ở năm 1 mà!

Bản chất muốn kíu cũng chệu! Thâm hụt quá, bọn S&P, Fitch nó mà hạ mức tín nhiệm thì kóc ai cho vay nữa, sống bằng niềm tin à? Bầu sữa NS bị vắt kiệt, nồi bột NH cũng bị BDS và vàng vét sạch roài, các DN xây dựng khóc ròng, phải tổ chức cả một hội nghị để kêu khóc nhưng mẹ hết sữa roài thì cũng chệu. Đợi lát bà Nghị Quế về, mẹ mang con sang bú trực vậy!

Trong thời buổi này, cháu liên tưởng tới câu của các kụ: sống chết mặc bay ...

Buồn 1 phút!

hotgame123

Xe buýt
em lại nhớ câu quảng cáo của vinamil

chúng ta là những con bò ,những con bò hạnh phúc .....

thôi em quen rồi ,dân đen thích nghi được hết , giờ cứ năm nào sốt đất hựac chung khoan tăng gia ào ạt thì các bác chuẩn bị cơm áo gạo tiền lo cho năm sau đi vì kiểu gì mớ rau muống cũng tăng

K_80A

Xe điện
hôm qua có một thông báo về nợ NN của VN gần = 42%GDP mà kinh quá k bít khi nào trả nợ xong...

rockyvnn

Xe buýt
Các cụ ai nói cũng có ý đúng, em kết nhất cụ no nick! Giai đoạn nào cũng có giá trị lịch sử của nó, thức thời là tuấn kiệt! Có cụ nào biết chị...Dậu đang ở đâu không ạ?!!!

hdx

Xe điện
Ngân hàng nhỏ là ngân hàng nào cụ nhể? Em có mấy chăm chệu gửi ở SeaBank thì có làm sao không ạ?

hdx

Xe điện
hôm qua có một thông báo về nợ NN của VN gần = 42%GDP mà kinh quá k bít khi nào trả nợ xong...
Hôm qua em cũng nghe một cuộc hội thảo và người ta đánh giá là nợ của Việt Nam vẫn trong ngưỡng an toàn ạ.

COROLA ALTIS

Xe buýt
CỤ nói có nhiều ý rất đúng, nhưng mà cụ bảo " nền kinh tế vietnam ko bao giờ sập " là câu nói mang tính nói bóng gió nhiều hơn, như BẮC TRIỀU TIÊN, thì có ai bảo là nền kinh tế nó sập bao giò đâu, chỉ có dân luôn đói, suốt ngày sống bằng viện trợ nhân đạo, dân nhìn thế giới bên ngoài qua sự tuyên truyền 1 chiều của bố con bác KIM, nên lúc nào cũng nghĩ mình đang sướng lắm nhờ bố con bác ấy mới có gạo ănX_XMình là những người lao động chân chính lo bảo vệ thành quả lao động, mồ hôi nước mắt của mình được là ổn rồi phải ko các cụ.
Em bàn luận tí. Đúng sai các cụ đừng mắng nhé.

Tăng trưởng thường thường là tính theo giá trị thực. Sau khi đã trừ các giá trị ảo.
Năm nay tăng trưởng khoảng 5.5-6.0%... (Đó là các bác ý tính, em ko tính được)
Nếu chỉ cần 3-4% cũng tốt rùi các bác ạ.

Những năm trước, tăng trưởng toàn 12-20%... Nhưng tăng ảo.
Tổng GNP thu về các năm trước thấp hơn nhưng các giá trị sản phẩm, hàng hóa dịch vụ cao hơn...
Còn mấy năm gần đây 2007-2008-2009... Theo công cố là GNP tăng trưởng đều... khoảng 14- 18%/ năm.

Thực chất tăng trưởng về tổng tiền thu về rất cao nhưng các giá trị tạo ra lại rất ít hơn nhiều...
Nghĩa là tăng rất ảo:

Ví dụ: Năm 2008 tổng GNP = sấp xỉ 89 tỷ $. Nhưng thực chất các giá trị do con người tạo ra ko tăng (có khi ít hơn các năm trước).
Vì sao tăng? Mà mọi người dẫn vẫn kêu.
Theo suy đoán của em trong 89 tỷ $ đó, có 1/3 là tăng tưởng là do giá đất, BDS và giá chứng khoán tăng.
Chẳng hạn: Tổng giá trị của tăng giá Giá BDS và tăng giá Chứng khoán là 30 tỷ.Thời kỳ này gần như là đỉnh sốt của BDS và CK. (Nghĩa là tổng số lượng, khối lượng của BDS và CK vẫn thế nhưng tăng là do tăng giá)

Như vậy Năm đó GNP tăng ko phải do mình tạo ra, làm ra của cải vật chất... mà chỉ là do tăng giá của chứng khoán và BDS.

VD cho dễ hiểu: Một ông có mảnh đất 6 tỷ đồng, nhưng ở nhà, léo đi làm ăn gì. Mỗi năm mảnh đất đó tăng giá được 600tr-1 tỷ đồng.
Nhưng đi đâu cũng bảo mỗi năm tôi có thêm 1 được một tỷ.
Và nếu tất cả mọi người đều thế thì ko ai tạo ra cho xã hội tý của cải nào, mà vẫn báo là tăng trưởng... thì chỉ có ôm đất và chết đói

Những năm 2006,2007,2008 là những năm tăng trưởng mạnh của VN nhưng cũng rất ảo... Thời kỳ này BDS và CK thì sốt sình sịch và nóng nhất.
Thời kỳ này lượng kiều hối cũng rất nhiều... tạo ra chi tiêu, mua sắm lớn... Cũng dẫn đến tưởng mình tăng trưởng mạnh.

Thực tế người làm chính sách có thể nhìn thấy... Nhưng ở ta là "chính sách nhiệm kỳ"... Nên khi hết nhiệm kỳ thì ông khác phải "đổ vỏ"...
Nhưng chẳng chả lẽ lại cứ đổ vỏ! Và ông tiếp theo Lại phải làm cái "chính sách nhiệm kỳ"... để vớt vát trước khi hưu trí chứ.

Theo đánh giá chủ quan của em thì hiện tại NN đã nhìn thấy cái đó (cái này ko phải ai cũng thấy) và họ ra các chính sách rất mạnh để "thanh lọc".
Các đòn này rất mạnh và kéo dài, nhằm đập chết hàng loạt các ông làm ăn ảo. (chủ yếu đánh vào phi sản xuất). Sẽ còn nhiều DN, CTy chết tiếp nữa...
Sẽ còn nhiều ông vỡ nợ nữa... có thể domino... Cái này nằm trong kế hoạch của chính sách đấy nhé... ko hề bị động đâu.
Và ko biết kế hoạch kill & killing sẽ đến khi nào. Em dự khoảng cuối 2012.

Còn về các Banks' VN. Em dám khẳng định ko 1 Bank nào "Nổ" cả... Chỉ có sát nhập hoặc giải thể (Nếu giải thể thì phải thanh toán hết cho dân, hoặc NN đứng ra thanh toán)
Chỉ khi chế độ ko còn thì các hệ thống Bank mới sụp.

Và chốt lại 1 câu để các bác đỡ lo: Nền kinh tế ta ko bao giờ sập được (có thể có nghiêng ngả tẹo teo hoặc suy thoái). Vì Ta chưa phải là nền "kinh tế thị trường".
Các mệnh lệnh hành chính kiên quyết, và cứng rắn sẽ đảm bảo điều đó.

tit1109

Xe buýt
Cứ là lo ngay ngáy!

Vipmouse

Xe tải
định vào chém gió với các cụ một tí , dưng mà em phải cày nốt thửa ruộng đã :)).
CỤ chủ thớt có tt gì mới thì đưa thêm lên nhé. vote cụ cái.

oto.giacmoxa

Xe điện

hieuhic

Xe điện
Các cụ cứ chém gió ào ào thế này không cẩn thận mai cắt hết internet lẫn điện thoại, truyền hình thì chỉ phát những kênh nhất định vào những giờ nhất định, xăng gạo thực phẩm bán theo tem phiếu. Lúc đó mới biết Bắc Triều Tiên sướng như thế nào nhá :D

wildcat74

Xe điện
Sau 1 thời gian dài tăng trưởng bằng đầu tư, lẽ tất yếu Việt Nam sẽ có vấn đề về cơ cấu kinh tế, các vấn đề cần giải quyết tồn tại ở đủ thứ ngành, lĩnh vực từ tập đoàn nhà nước cho đến thị trường BDS, thị trường tài chính...vv. Những biểu hiện của nó thì báo chí, chiên da hót suốt ngày roài, duy chỉ có điều là em thấy các giải pháp của CP cho đến nay chủ yếu mang tính "giật gấu vá vai", không căn cơ theo kiểu "thà 1 lần đau". Trên tinh thần đó, em cho là từ giờ đến cuối năm 2012 sẽ có nhiều kịch hay để xem, và bi kịch là chính. Như 1 cơ thể sống, rồi đến 1 lúc nào đấy cái cơ thể kinh tế ốm yếu này cũng phải chịu đau đớn phẫu thuật để tồn tại thôi!

damqhai

Xe tải
E nói thật là SỤP CẢ HỆ THỐNG cũng tốt. Cái gì xây mới chả tốt và bền vững hơn. Chứ cứ đi sửa chữa vừa tốn tiền mà k ăn thua

quangp5

Xe điện
Các cụ dọa làm em sợ quá. Sáng nay còn tý cổ cánh phọt ra hết cả rồi. Của thiên lại trả địa.

hungxalo75

Xe tăng
Em thì lại nghĩ là có vỡ hết thì cũng không thể hồi phục lành mạnh được vì từ trước đến giờ đã bao giờ lành mạnh đâu mà để hồi phục ợ.
câu này em đồng ý với cụ cả 2 tay,làm gì có lành mạnh mà hồi phục dc,chỉ có cocc thì khỏe mạnh,còn dân đen thì tèo

richter

Xe buýt
Bác chủ thớt việc gì phải sợ mấy ông cây đa cây đề trên này nhỉ? :P.

Những cái bác chủ thớt đề cập ở đây đều được các báo chính thống viết, chứ không phải mấy ông blogger rỗi việc viết. Vậy sao mấy bác lại ném đá bác chủ thớt, sao các bác không ném đá mấy ông tổng biên tập của mấy tờ báo kia vì nó dám gây thông tin hoang mang và "đã ngu mà tỏ ra nguy hiểm"( em ghét nhất câu này, dek biết ông nào sáng tác, chả có ý nghĩa gì mà bây giờ ở đâu cũng thấy nói và viết).

Bonus thêm các bác đoạn này để ủng hộ chủ thớt: dùng ngân sách (tiền của dân dù bằng tiền thuế hay bằng công nợ) để giải cứu những sai lầm của các ngân hàng khi họ cho vay liều lĩnh và trên bờ phá sản là lấy tiền của anh nghèo để tặng cho anh giàu kiểu Robin Hood ngược chiều (Hood là một tướng cướp lấy tiền của quan tham để tặng dân). Chính phủ còn ngụy biện là làm vậy vì phải cứu nền kinh tế quốc gia; nhưng ai cũng biết rằng, để một vài ngân hàng lớn sụp đổ, là giải pháp tối ưu để tái cấu trúc nền kinh tế vĩ mô, như một con bệnh ung thư cần được giải phẫu chứ không phải chỉ cho uống thuốc giảm đau, để kéo dài sự tồn tại khập khễnh. Về lâu về dài, càng trì hoãn việc giãi phẫu, càng đưa bệnh nhân đến tình trạng không còn cứu chữa.

Em cũng mong rất nhiều khối ung thư ở xứ này nên được cắt bỏ.