[Funland] Vợ không hiểu chuyện, nhất định đòi thờ bố mẹ đẻ ở nhà chúng tôi

Tuananhhau

Xe điện
Thứ nhất tu gia, nhì tu chợ, ba tu chùa. Giờ toàn ngược. Đạo nguyên thuỷ của nước mình là thờ cúng tổ tiên. Các cái khác du nhập sau. Em có 2 cô con gái và ko có gì thay đổi thì cũng vậy thôi. Sau mà 2 ông rể có tư tưởng thế này em méo cho gì nữa. Em mua miếng ven đường, xây cái miếu, dựng cái bia, trồng cây đa. Kiểu gì sau xôi oản bỏng ngô chả ăn tẹt ko hết :))))

honda acura

Xe điện
Em nghĩ khác 1 chút, các Cụ mất đi là vẫn về chứng giám cả đấy

Nhưng trần sao thì âm vậy, sống nó phải có logic của nó

Ngày xưa ông đến tán con gái người ta, rồi xin cưới con người ta về đàng hoàng, vợ chồng thì bố mẹ của nhau là như nhau, bố mẹ vợ, bố mẹ chồng còn sống đến thăm con cháu thì phải đón mừng chăm sóc, thế chết đi thì cấm cửa bố mẹ vợ á? Nói thế bạc bỏ m.ẹ, em thật

Thờ, là thờ cả 2 bên Bố Mẹ. Nếu vợ có anh em trai thì ông bà gia tiên nhà vợ do người trai đó thờ thuận hơn. Cứ suy từ dương mà ra âm thôi, ông cụ 3 đời ngành trên mà đến nhà thằng chắt rể thì cũng chẳng hào hứng gì

Nói thì dễ, nhưng muốn thờ cúng cha mẹ cả 2 bên thoải mái, cần 3 điều:
3. Tâm: phải biết giác ngộ. Thời đại này rồi, bố mẹ nào cũng là bố mẹ. Sống thăm nom, chết hương khói.
2. Vật: phải có cái nhà CỦA MÌNH, mua cũng tốt, thuê cũng tốt, thờ cúng theo ý mình

1. PHẢI YÊU NHAU
Thế ngộ nhỡ lúc bỏ nhau thì thế nào, lại đuổi ra khỏi nhà à
mà lúc đó mới phiền toái nghe

DurexXL

Xe lăn
Thế ngộ nhỡ lúc bỏ nhau thì thế nào, lại đuổi ra khỏi nhà à
mà lúc đó mới phiền toái nghe
Trần sao âm vậy thoai Lão huynh

Bỏ nhau, mình đi nhà khác ở thì ko thờ bố mẹ người ta nữa, người ta đi nhà khác thì mình báo là giờ bọn con bỏ nhau rồi, bố mẹ rảnh thì rằm, tết ghé chơi, giỗ chạp thì con ko dám thu xếp

ThangCFG

Xe tải
nhà em có bát hương gia tiên thờ chung các cụ, nhà bà nội em chỉ có 2 chị em gái, giờ bố mẹ của bà nội em vẫn được nhà em làm giỗ hàng năm. Em thấy cũng bình thường mà.

honda acura

Xe điện
Trần sao âm vậy thoai Lão huynh

Bỏ nhau, mình đi nhà khác ở thì ko thờ bố mẹ người ta nữa, người ta đi nhà khác thì mình báo là giờ bọn con bỏ nhau rồi, bố mẹ rảnh thì rằm, tết ghé chơi, giỗ chạp thì con ko dám thu xếp
nói chung cái này cần xét trên các trường hợp khác nhau
giả dụ như nếu không phải là con trưởng, và ban thờ chỉ lập để thờ thần công thổ địa thì thờ bố mẹ vợ chắc không sao... còn nếu không thì thôi
không nên nặng nề và câu lệ quá.... như em thì nhà mới hay cũ em cũng gần như không lập ban thờ, mình không chu đáo trước sau như một thì cũng không nên bày ra rồi để đấy,
còn nếu có tâm thì nó ở chính mình thôi

honda acura

Xe điện

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện chẳng có gì. Bố em con trai trưởng vẫn thờ ông bà ngoại em. Đến em vẫn vậy. Các cụ nếu có linh thiêng cũng hiểu và đồng tình thôi.
Giờ em vẫn để slot cho bên ngoại. Chẳng sao cả. Cụ nghĩ thử nếu sinh toàn con gái lại gặp rể nhỏ mọn thì cụ bám vào đâu

Website
chocgaybanhxe.vn
Nhà bố mẹ vợ em cũng chỉ có con gái, vợ em sau này muốn thờ cúng thế nào chả được. Bố mẹ nào cũng là bố mẹ, ko nên phân biệt

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Thứ nhất tu gia, nhì tu chợ, ba tu chùa. Giờ toàn ngược. Đạo nguyên thuỷ của nước mình là thờ cúng tổ tiên. Các cái khác du nhập sau. Em có 2 cô con gái và ko có gì thay đổi thì cũng vậy thôi. Sau mà 2 ông rể có tư tưởng thế này em méo cho gì nữa. Em mua miếng ven đường, xây cái miếu, dựng cái bia, trồng cây đa. Kiểu gì sau xôi oản bỏng ngô chả ăn tẹt ko hết :))))
Miếu thì nhẹ cũng giò chả. Nặng thì gà xôi ngựa, hầu đủ hết.

motthoidongbim

Xe điện
Thằng chồng trong bài đúng là ích kỷ thật.

Hai vợ chồng ở nhà riêng, không ở nhà chung với bố mẹ chồng, thì nhà đó là nhà chung của 2 vợ chồng. Chồng thờ được tổ tiên, thì vợ cũng thờ được bố mẹ vợ.
Có điều nên lập 2 gian thờ ở hai phòng khác nhau.
Chuẩn cụ ơi. Thế mỗi thằng ck là có gia tiên, có bố mẹ à?
Vk em con một, em con thứ, 2 thằng con trai. Em xác định sau đứa nào ở nhà ôba ngoại thì đứa đấy thờ gia tiên và ôba ngoại. Còn nếu không thì thờ chung nhà nhưng khác ban thờ or khác gian thờ.

L.C.D

Xe container
Nhà em tía má chỉ có 2 con gái. Vấn đề thờ cúng sau này chắc cũng có chút phức tộp. Em vào đây học hỏi kinh nghiệm ạ.

VoCan

Xe điện
Chắc cũng sớm theo anh hàng xóm bỏ hủ tục nối dõi đi. Trung quốc là cái nôi của việc này mà nó còn bắt đẻ 1 con được. Dõi mới cả dẽo. Em thích như tây lông. Sống sao cho hạnh phúc là được. Cứ lo đời sau làm gì. Thờ cúng cũng chỉ là phù phiếm. Quan trọng lúc bố mẹ sống làm sao cho các cụ vui vẻ là ổn rồi.
Nhà cụ đang ở là nhà bố mẹ cho hay nhà cụ tự kiếm tiền mua vậy

Thằng chồng trong bài đúng là ích kỷ thật.

Hai vợ chồng ở nhà riêng, không ở nhà chung với bố mẹ chồng, thì nhà đó là nhà chung của 2 vợ chồng. Chồng thờ được tổ tiên, thì vợ cũng thờ được bố mẹ vợ.
Có điều nên lập 2 gian thờ ở hai phòng khác nhau.
Quan điểm của cụ hợp tình và lý

provtc

Xe container
Haha khéo khi còn được lên ông thành hoàng làng ấy chứ

HVC

Xe buýt
Nếu nhà vợ có con trai thì mình ko thờ, nếu ko có con trai thì mình thờ cũng được nhưng ko chung bàn thờ gia tiên nhà chồng.