[Funland] Vợ không hiểu chuyện, nhất định đòi thờ bố mẹ đẻ ở nhà chúng tôi

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Công nhựn, hên xui quá :)) Em thì em vẫn lựa chọn người sống chứ không lựa chọn người chết :D
Chủ yếu vì cái tôi hoặc đã rạn nứt tc thôi chứ nếu đúng lý vc tuy là người dưng nhưng ở với nhau lâu nhất so với các mqh khác nên dù là vì người sống hay chết cũng sẽ cố khắc phục :))

Lời cuối trao đổi với cụ trong thớt này, vì thấy cụ cũng là người kiên nhẫn và chừng mực.

Nói là việc thờ nhưng không phải là thờ, mà là bố mẹ trong lòng con cái. Mất bố mẹ là cái đau không thể tả được, thờ cúng, đặt ảnh, giữ di vật đều là những cách níu kéo bố mẹ ở lại gần bên. Nếu động chạm đến việc ôm ấp tình yêu với bố mẹ mình, mà với danh nghĩa người đầu gối tay ấp, bố mẹ của người ấy, họ hàng của người ấy, để cấm cản, thì nó không còn là vấn đề nhỏ nữa. Vợ chồng yêu thương chia sẻ không phải chỉ là cho sống chung nhà, nuôi ăn, sinh con cùng, mà người ta còn thề khi hạnh phúc và đau khổ có nhau.

Nếu muốn làm cho hài hòa và xây dựng, thì không có người có đầu óc nào phản đối. Còn áp đặt thì khác cụ ạ.
Cảm ơn cụ, mặc dù cái cụ nói nó chẳng liên quan gì đến nhau, và vì thế tôi cũng xin dừng tranh luận.

tomo21311

Xe tăng
Thật, giờ mà còn lắm thằng có tư tưởng cổ hủ nhỉ. Nghĩ lấy vợ về nó hầu nhà mình á? *** tốt với nó nó đuổi mẹ ra khỏi nhà ấy chứ, liên quan *** gì mà phải hầu.

Dobian

Xe buýt
mợ phải đặt vấn đề ra nó mới rõ ràng. bây giờ, mợ thật sự đang sống rất vui vẻ vs nhà chồng, ko có xích mích gì, tự dưng mợ nổi điên lên đòi vs chồng, "em phải về nhà em chăm sóc, phụng dưỡng bố mẹ em, nhất định như thế", mợ có thể nghĩ xem thế đúng hay sai, và có thể thử nói vs bm mợ luôn nếu các cụ còn xem bố mẹ mợ sẽ phản ứng thế nào, nói ra sao. bố mẹ mà biết nghĩ sẽ nói ko được, và vả cho mợ rơi răng nếu mợ cứ ngang.

giờ nói về vấn đề công bằng nhé. mợ nghe câu nữ nhân ngoại tộc bao giờ chưa. nữ nhân ngoại tộc tức là nữ nhân ngày xưa, dù chưa đi lấy chồng sớm đã bị coi là người ngoài r, và thân tộc nhà vợ được gọi là ngoại thích (nhà ngoại) hết. dù ngày nay hay ngày xưa, tâm linh hay ko tâm linh, đã đi lấy chồng là auto bị gạch tên khỏi gia phả họ tộc và nhập tịch nhà chồng, mợ ko biết có thể hỏi các cụ xem tôi nói đúng hay sai. ngày xưa, chỉ có đàn ông mới được viết đơn li dị, thế nên phúc hưởng, họa chịu. bây giờ bình đẳng r, mợ thấy khổ có thể viết đơn li dị, xong ngay, nhưng ban thờ gia tiên là thờ gia tiên, nội tộc chi tổ (tổ tiên) nhà chồng, cô vợ kia đừng có ko biết trên, dưới, phải, trái, đúng, sai, làm càn. ông chồng trong bài viết cũng ko cấm cô vợ thờ, nhang khói cho bố mẹ cô ấy, chỉ là ko được mang bàn thờ, bát hương gia tiên nhà cô ấy về nhà chồng, nhà của chung hai người, như thế là đúng, ko có gì ko hợp lý hay sai cả. cô ấy có thể thờ, nhang khói cho bm ở nhà bm cũ, thắp hương vái vọng trên bàn thờ gia tiên nhà chồng cũng được, chả sao cả. thích bình đẳng, có thể làm càn ko chịu họa, nhưng người chịu họa là những đứa con, tự dưng gia đình tan nát vì bà mẹ dở chứng dẩm.
Cụ cứ nói chuyện ngày xưa làm giề. Ngày nay thế kỷ 21 nó phải khác chớ. Ngày xưa chỉ đàn ông mới được viết đơn ly dị, nhưng ngày nay đàn bà thoải mái viết đơn ly dị và ra tòa thì phụ nữ thường sẽ được tòa bênh vực.
Còn trường hợp đang bàn trong thớt này là chị vợ con một, vậy chuyện chị vợ thờ cha mẹ mình ở nhà của 2 vc ( không phải nhà bố mẹ chồng) thì có gì mà sai ?
Sao trên OF này lắm cụ gia trưởng như thời phong kiến thế nhỉ !? :D

dz0r0

Xe điện
Em có đọc bài viết này về việc cô vợ mang bàn thờ bố mẹ đẻ về thờ ở nhà chung ( do vợ chồng bỏ tiền mua ) . Em thì thấy không thuận theo truyền thống của nguoi Việt lắm ,mặc dù về lý thì cô ấy không làm sai. Không biết các cụ thấy thế nào. Chắc đây là mâu thuẫn gặp phải không ít trong một số gia đình.
Vợ cháu mà thích cháu cho phép ngay. Chỉ sợ ông anh vợ không đồng ý ;))

pain

Xe ba gác
Cháu đang bia, vô tình gặp topic.

Kinh phết, tự do tư tưởng phết... công bằng phết...tư duy tk 21 nhiều phết.

Thôi cháu té. Có điều, nói dễ hơn làm nhiều lắm :))

Kiabuoisang

Xe container
nghe ko lot lỗ tai hen , giờ công bằng , the lay chong ma khổ thi chac hưởng nạn nha chong ah , tào lao , con nguoi ta đẻ ra nuoi nấng an hoc bao nam , lai còn co vụ hưởng phuoc nha chong , nghe mắc ị
Chém gió vớ vẩn. Sau này con bác nó vác bố mẹ vợ về đặt lên bàn thờ tổ tiên nhà bác bác có ok không?

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ nói chuyện ngày xưa làm giề. Ngày nay thế kỷ 21 nó phải khác chớ. Ngày xưa chỉ đàn ông mới được viết đơn ly dị, nhưng ngày nay đàn bà thoải mái viết đơn ly dị và ra tòa thì phụ nữ thường sẽ được tòa bênh vực.
Còn trường hợp đang bàn trong thớt này là chị vợ con một, vậy chuyện chị vợ thờ cha mẹ mình ở nhà của 2 vc ( không phải nhà bố mẹ chồng) thì có gì mà sai ?
Sao trên OF này lắm cụ gia trưởng như thời phong kiến thế nhỉ !? :D
em nói để hiểu, cái gì cũng có nguyên tắc của nó cụ ạ. em cho cụ 2 ví dụ, 1. nhiều ông đòi lấy vợ còn trinh, nhưng dù xưa hay nay chỉ cần một cái đám cưới, trong khi người xưa định giá cái màng trinh xịn 1k lượng vàng, cụ tự quy đổi ra giá vàng xem bây giờ là bao nhiêu, 2. vợ cụ trước đây có thể có 2 hoặc 20 người tình, chả sao cả, cụ tới sau thì phải chấp nhận, nhưng có 20 người mà nói 2 người là nói dối, khả năng cụ bị cắm sừng sau này là rất cao.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
em nói để hiểu, cái gì cũng có nguyên tắc của nó cụ ạ. em cho cụ 2 ví dụ, 1. nhiều ông đòi lấy vợ còn trinh, nhưng dù xưa hay nay chỉ cần một cái đám cưới, trong khi người xưa định giá cái màng trinh xịn 1k lượng vàng, cụ tự quy đổi ra giá vàng xem bây giờ là bao nhiêu, 2. vợ cụ trước đây có thể có 2 hoặc 20 người tình, chả sao cả, cụ tới sau thì phải chấp nhận, nhưng có 20 người mà nói 2 người là nói dối, khả năng cụ bị cắm sừng sau này là rất cao.
Đoạn bôi đen em thấy chả có căn cứ gì cả :))

Huthasa

Xe container
Ủa nhà đó cô vợ có phần sở hữu mà, có phải nhà riêng của chồng đâu mà kêu ủ mưu với không đúng phong tục.
Ngày xưa vì hầu hết phụ nữ làm dâu, ở trong nhà chồng, chả nhẽ thờ cha mẹ đẻ trong nhà chồng nó không hợp nhẽ. Giờ mình ở trong nhà mình mà cũng không được thờ cha mẹ mình nữa à?
Chồng tui mà dám thuyết phục tui không thờ cha mẹ tui trong nhà riêng của 2 vợ chồng thì ăn ngay cái tô vào mặt. Thứ người gì đâu. May lão biết điều, thờ cha tui mà còn chăm nhang khói hơn tui nữa.
Mịa, cô mà là vợ tôi thì tuốt xương lấy thịt làm mắm gửi về nơi sản xuất. Bố láo bố toét. Tưởng thế là hay.

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

cuongdiv

Xe container
Cháu đang bia, vô tình gặp topic.

Kinh phết, tự do tư tưởng phết... công bằng phết...tư duy tk 21 nhiều phết.

Thôi cháu té. Có điều, nói dễ hơn làm nhiều lắm :))
Klq nhưng chị uống bia thì chị nhớ đi grab nhé, nghiêm chỉnh chấp hành quy định của NN

E ib số của e cho chị, lúc nào xong thì ới e ra chở về, grab dạo này ít khứa quá ;))

jazzzzz

Xe lăn
Thờ cúng tổ tiên là từ cụ Khổng Tử, cụ thể là trong Kinh Lễ, cụ đọc đi đã.
Bài Tàu thì liên quan gì nhỉ?, nếu cụ bài Tàu thì em xin rút, vì bài kiểu đấy Tàu nó cũng cười khẩy thôi.
Cái này chưa chuẩn lắm, đây mới chỉ là một trong các giả thuyết thôi vì có nhiều dẫn chứng phong tục này đã có từ trước của người Thái người Mường, từ văn Hoá thờ Mẫu...

honda acura

Xe điện
Thật, giờ mà còn lắm thằng có tư tưởng cổ hủ nhỉ. Nghĩ lấy vợ về nó hầu nhà mình á? *** tốt với nó nó đuổi mẹ ra khỏi nhà ấy chứ, liên quan *** gì mà phải hầu.
Cần con kẹc gì phải hầu, mày làm mày ăn, tao làm tao ăn, có con cùng nuôi , nhu cầu nhiều tự đi tìm mà giải quyết ... ok
tau đủ chân, đủ tay đủ sức làm ra của cải cơ mà...

1.25 ton

Xe điện
Nhà em hiện tại, trên bàn thờ 1 bát to thờ công đồng ( thần linh, gia tiên nội ngoại,) bát hương bên trái thờ bà cô, bát hương bên phải thờ ông mãnh.
Ngày giỗ của ai mà em biết ( không phân biệt nội ngoại ) thì em mua hoa quả khấn tên.
Không biết em làm có đúng không?
Nhà vợ em, thì cụ ông đã mất, cụ bà còn khỏe ( nhà cũng chỉ có 2 con gái , vợ em là em ) Nên sau này em cũng không biết thế nào.
Các cụ tiên thể tư vấn em luôn.

lenhhoxung1980

Xe điện
chuẩn rồi cụ, việc của chúng nó là nghĩ ra những tình huống oái oăm nhất rồi quẳng lên cho cư dân mạng lao vào cãi nhau. Càng cãi nhau to thì càng thành công. Tiên sư lũ lều báo :-w
Em nghĩ tình huống này khá nhiều. Như em chứng kiến bà cô họ ngoại, lấy ck ở Từ Liêm, đẻ 3 cô con gái. Đến khi ông chồng mất, 2 ông anh chồng đến đòi chia tài sản, bảo không có con trai thì tài sản phải đưa về họ nhà chồng. Trong khi nhà cửa là 2 vợ chồng tự gây dựng nên.
Bà cô em ban đầu còn nhẹ nhàng từ chối. Sau 2 ông kia cứ mè nheo mãi, điên quá đuổi thẳng cổ, méo thèm nhận họ bên chồng nữa (vì 2 ông kia bảo không chia ts thì không cho 4 mẹ con về giỗ tết bên nội).
Đấy, xã hội có nhiều kiểu oái ăm thế đấy các cụ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Nhà em hiện tại, trên bàn thờ 1 bát to thờ công đồng ( thần linh, gia tiên nội ngoại,) bát hương bên trái thờ bà cô, bát hương bên phải thờ ông mãnh.
Ngày giỗ của ai mà em biết ( không phân biệt nội ngoại ) thì em mua hoa quả khấn tên.
Không biết em làm có đúng không?
Nhà vợ em, thì cụ ông đã mất, cụ bà còn khỏe ( nhà cũng chỉ có 2 con gái , vợ em là em ) Nên sau này em cũng không biết thế nào.
Các cụ tiên thể tư vấn em luôn.
Cụ có thể lập 2 ban thờ, chả sao cả. Với di nguyện của các cụ ntn nữa.
Hoặc cụ có thể để con chú hay con bác của ông già vợ mang về thờ, rồi cụ thờ “vọng” thôi.
Em cũng giống bác, nhà vợ 2 gái, việc thờ cúng chính sau này cứ theo di nguyện của các cụ.