[Funland] Vợ dạo này cứ gạ ở riêng cccm ạ

hongnhungdo

Xe buýt
vầng, em tặng vợ căn nhà, k phải vì lý do ở với mẹ chồng, vì e thấy vợ e chưa bao giờ phàn nàn về việc này trong suốt 14 năm, chỉ có khi thêm con mới thấy bí, và bản thân e thấy cũng bí, nên việc mua nhà, tìm nhà là e đề xuất với vợ, chứ vợ cũng k nghĩ tới việc mua nhà, mà chỉ là sửa, còn e tặng vì e trân trọng những gì vợ đã làm, đã hy sinh suốt 14 năm cho gđ chồng, chăm sóc chồng, con cái đảm đang, mợ cứ hình dùng nhà e 4 bạn, mà mẹ chồng già rồi, mình gấu e quản lý là chính, dậy học, tìm chỗ học, đưa đón con, cơm nước, và vẫn liền 1 lúc làm 2 job để tăng thu nhập, e đi làm từ sớm đến tối muộn, nên chỉ mỗi rửa bát tối, thi thoảng đi đón con học thêm tối, còn lại gấu làm tất, nên e trân trọng sự hy sinh đó, nên e QĐ từ chối ts, tặng luôn vợ căn nhà đó thôi.
Cụ thấy vợ cụ thiệt thòi hy sinh cũng chính là nhìn nhận vấn đề ở chung với mẹ chồng là cái khổ của vợ rồi, vì phải ở chung , phải nhín nhịn không ý kiến đòi hỏi gì nên mới gọi là sự hy sinh phải không cụ. Thật đáng quý vì cụ còn nhìn ra được cái khổ của vợ mà bù đắp chứ nhiều cụ em thấy họ cho rằng đây là điều tất nhiên, họ thản nhiên dẫm lên sức yếu đuối, thản nhiên trước bất lực và sự yếu thế của phụ nữ để hưởng thụ sự hy sinh ấy ,nhưng lại nghĩ mình đang tròn chữ Hiếu với mẹ cha. ĐÓ mới là điều kinh tởm , đâu phải đánh nhau hay đối xử tệ mới là thiếu đạo đức đâu, dần mòn hút máu người đầu gối tay ấp mới thâm á cụ. Cụ có con gái không, gái nhờ đức cha, em luôn nghĩ khi cô con gái có người cha đạo đức sau lấy chồng sẽ sung sướng.

landaumuaxe

Xe điện
Cụ thấy vợ cụ thiệt thòi hy sinh cũng chính là nhìn nhận vấn đề ở chung với mẹ chồng là cái khổ của vợ rồi, vì phải ở chung , phải nhín nhịn không ý kiến đòi hỏi gì nên mới gọi là sự hy sinh phải không cụ. Thật đáng quý vì cụ còn nhìn ra được cái khổ của vợ mà bù đắp chứ nhiều cụ em thấy họ cho rằng đây là điều tất nhiên, họ thản nhiên dẫm lên sức yếu đuối, thản nhiên trước bất lực và sự yếu thế của phụ nữ để hưởng thụ sự hy sinh ấy ,nhưng lại nghĩ mình đang tròn chữ Hiếu với mẹ cha. ĐÓ mới là điều kinh tởm , đâu phải đánh nhau hay đối xử tệ mới là thiếu đạo đức đâu, dần mòn hút máu người đầu gối tay ấp mới thâm á cụ. Cụ có con gái không, gái nhờ đức cha, em luôn nghĩ khi cô con gái có người cha đạo đức sau lấy chồng sẽ sung sướng.
em thấy vợ e ở với bố mẹ chồng cũng chả có vấn đề gì mợ ạ, đặc biệt vợ e rất quí bố chồng, mỗi lần về nấu cơm là bố lại ngồi kể chuyện ngày xưa của cụ cho con dâu nghe, chỉ tiếc là làm dâu được có 6 năm thì bố chồng mất, mà hồi trước mất, bố e nằm viện hơn tháng, thì vợ e chăm bố chồng còn hơn cả chị gái luôn, cứ thấy e về nhà là lại giục mang đồ vào cho bố, với chăm bố, em tận mắt nhìn vợ e tắm, gội đầu, vệ sinh cho bố chồng mà e nghẹn lòng, chả bao giờ kêu ca gì, với mc cũng vậy, thực sự là thế hệ 8x mà dâu thảo như vậy nên e mới cảm động, còn nhà e có tận 2 cô con gái, 2 bình mơ quí đấy

hongnhungdo

Xe buýt
em thấy vợ e ở với bố mẹ chồng cũng chả có vấn đề gì mợ ạ, đặc biệt vợ e rất quí bố chồng, mỗi lần về nấu cơm là bố lại ngồi kể chuyện ngày xưa của cụ cho con dâu nghe, chỉ tiếc là làm dâu được có 6 năm thì bố chồng mất, mà hồi trước mất, bố e nằm viện hơn tháng, thì vợ e chăm bố chồng còn hơn cả chị gái luôn, cứ thấy e về nhà là lại giục mang đồ vào cho bố, với chăm bố, em tận mắt nhìn vợ e tắm, gội đầu, vệ sinh cho bố chồng mà e nghẹn lòng, chả bao giờ kêu ca gì, với mc cũng vậy, thực sự là thế hệ 8x mà dâu thảo như vậy nên e mới cảm động, còn nhà e có tận 2 cô con gái, 2 bình mơ quí đấy
Dạ chả có gì liên quan giữa việc quý với không thích ở chung, em cũng quý bố mẹ chồng em lắm, ơn các cụ, nhưng bảo ở chung thì em không thích , em ở riêng nhà nhỏ mà em thấy sướng hơn . Chả biết giải thích thế nào. Con dâu chăm sóc bố mẹ chồng thì cũng chuyện thường ạ, quanh em nhiều, nhà em cũng thế, việc nhà hay việc chăm sóc bố mẹ con cái, nếu ông chồng chả chăm thì chả đến tay mình chứ làm khác được đâu. Mà xác định mình phải làm thì thôi làm vui vẻ, chứ bảo thích chả ai thích. Nên cụ nào thấy vợ ở chung , vợ chăm sóc bố mẹ vui vẻ mà tưởng vợ thích lắm là... sai hết ạ. Nó là việc phải làm thì làm thôi ạ. Hai gái nhà cụ hạnh phúc quá, các cháu sau này sẽ nhờ phúc cha mẹ mà được hạnh phúc sung sướng ạ.

keyon

Xe tăng
ĐƯợc vậy cũng tốt cụ ơi. Cụ khôn ngoan biết điều đó. Vợ phải làm dâu là một nỗi khổ lớn của phụ nữ, nhưng đổi lại cụ cũng không để vợ thiệt thì vợ vui là đúng rồi.
Mợ lảm nhảm gì vậy, con người sinh ra đều có lỗi khổ riêng, trách nhiệm của phụ nữ là vun vén gia đình, của đàn ông là bảo vệ gia đình ..... cứ lấy cái trách nhiệm ra để càm ràm khổ mà không muốn nói về quyền lợi.

dpl

Xe lăn
Vc e cũng 14 năm rồi, con cái cũng đủ nếp tẻ, nhà thì có mỗi e con giai, ngay từ khi lấy nhau về ở với bố mẹ, cs mẹ chồng nàng dâu chưa bao giờ to tiếng, vì vợ e biết điều lắm, nhưng sâu thẳm e biết vợ e cũng muốn ở riêng, để được tự do. Mà e thì chưa muốn vì n lý do:
1. Nhà chỉ có e con giai, bố đã mất, mẹ già ở mình thế là e ko thích rồi.
2. Đk kinh tế giờ nuôi con cái đi học, gọi là có tích góp chút, nhưng bỏ tiền mua cái cc như vợ e thích thì hết vốn, mà mua cc ở xa thì lại ko thuận tiện con cái, cv.
Dạo này thêm con, nhà chật, muốn thuê ngv mà thấy chỗ ở cũng chật, nên lại thôi.
Các cụ vào tư vấn e xem có cách nào hay không? E cũng nói với vợ rõ quan điểm, mẹ già năm nay cũng 74, chả biết ntn, nên k thể để mẹ ở 1 mình, nên k chuyển đi đâu cả. Vợ nó cũng chỉ ra 1 vài TH bạn bè e, vợ e, họ hàng, nhà cũng chỉ có 1 con giai mà vc vẫn ở riêng,...e thì quan điểm là k đồng ý
Trao đổi chút e ko ok là thôi, vợ e cũng nói rõ là biết e sẽ k đi đâu, nhưng n khi muốn nói chia sẻ mong muốn của m để thoải mái.
Em thì bên ngoài nói vậy, nhưng thực tâm cũng có chút suy nghĩ.
Lan man cuối tuần, mời các cụ chỉ giáo
P/s: Em đã hoàn thành nhiệm vụ . Cảm ơn các cụ đã chia sẻ và độn viên e có thêm động lực
Bán nhà + thêm tiền mua 2 căn chung cư cạnh nhau là xong ạ
E toàn thấy khách e như vậy :D

landaumuaxe

Xe điện
Dạ chả có gì liên quan giữa việc quý với không thích ở chung, em cũng quý bố mẹ chồng em lắm, ơn các cụ, nhưng bảo ở chung thì em không thích , em ở riêng nhà nhỏ mà em thấy sướng hơn . Chả biết giải thích thế nào. Con dâu chăm sóc bố mẹ chồng thì cũng chuyện thường ạ, quanh em nhiều, nhà em cũng thế, việc nhà hay việc chăm sóc bố mẹ con cái, nếu ông chồng chả chăm thì chả đến tay mình chứ làm khác được đâu. Mà xác định mình phải làm thì thôi làm vui vẻ, chứ bảo thích chả ai thích. Nên cụ nào thấy vợ ở chung , vợ chăm sóc bố mẹ vui vẻ mà tưởng vợ thích lắm là... sai hết ạ. Nó là việc phải làm thì làm thôi ạ. Hai gái nhà cụ hạnh phúc quá, các cháu sau này sẽ nhờ phúc cha mẹ mà được hạnh phúc sung sướng ạ.
chuẩn rồi mợ, có lẽ con dâu nào cũng vậy, nhưng hồi xưa, lúc lấy nhau, e còn trẻ, và cũng k có suy nghĩ đó, coi việc dầu về nhà chồng nó là điều bt , nhất là m lại con trai duy nhất, chả bao giờ nghĩ mua nhà khác, với lúc đấy lấy đâu ra tiền mà mua, đến cái xe máy mất, nội ngoại , các chị mỗi ng vài triệu mới đủ mà mua, sau này lớn hơn, hiểu hơn và nhưng lẫn ngồi nghe vợ bảo, sau này thằng lớn lấy vợ, bọn nó ở riêng, k cho ở chung, nhà chỉ để 2 ông bà ở, k có tiền mua nhà thì tự đi thuê, k phải ở chung với bm chồng là e hiểu rồi mợ ạ.
Bán nhà + thêm tiền mua 2 căn chung cư cạnh nhau là xong ạ
E toàn thấy khách e như vậy :D
nhà của bố mẹ, đã cho gì đâu mà đòi bán cụ, vc bảo nhau, dành dụm, cũng may thời điểm đó đập lợn cũng vừa đủ hòm hòm cái nhà nhỏ gần đó, thể là quất luôn

dpl

Xe lăn
chuẩn rồi mợ, có lẽ con dâu nào cũng vậy, nhưng hồi xưa, lúc lấy nhau, e còn trẻ, và cũng k có suy nghĩ đó, coi việc dầu về nhà chồng nó là điều bt , nhất là m lại con trai duy nhất, chả bao giờ nghĩ mua nhà khác, với lúc đấy lấy đâu ra tiền mà mua, đến cái xe máy mất, nội ngoại , các chị mỗi ng vài triệu mới đủ mà mua, sau này lớn hơn, hiểu hơn và nhưng lẫn ngồi nghe vợ bảo, sau này thằng lớn lấy vợ, bọn nó ở riêng, k cho ở chung, nhà chỉ để 2 ông bà ở, k có tiền mua nhà thì tự đi thuê, k phải ở chung với bm chồng là e hiểu rồi mợ ạ.
nhà của bố mẹ, đã cho gì đâu mà đòi bán cụ, vc bảo nhau, dành dụm, cũng may thời điểm đó đập lợn cũng vừa đủ hòm hòm cái nhà nhỏ gần đó, thể là quất luôn
Dạ thì thuyết phục cụ bán nhà để ra ở riêng mà chung tòa. Vẫn chăm đc bà mà vẫn ở riêng ạ

landaumuaxe

Xe điện
Dạ thì thuyết phục cụ bán nhà để ra ở riêng mà chung tòa. Vẫn chăm đc bà mà vẫn ở riêng ạ
mẹ e vẫn chưa bao giờ thích ở cc, có lẽ cụ vẫn suy nghĩ cũ, với ở chỗ hiện tại, gần con gái, gần họ hàng, làng xóm, quen rồi.

dpl

Xe lăn
mẹ e vẫn chưa bao giờ thích ở cc, có lẽ cụ vẫn suy nghĩ cũ, với ở chỗ hiện tại, gần con gái, gần họ hàng, làng xóm, quen rồi.
Vậy cụ mua nhà riêng bên cạnh . thiếu 1 chút thì vay bank ạ

hongnhungdo

Xe buýt
Nếu người vợ mà không đòi ra riêng có thể vì kinh tế thôi, biết thừa chồng cũng chả có tiền thì thôi ở nhà bố mẹ cho đỡ tiền, chứ không ai muốn làm dâu cả, có nhiều cái phụ nữ nó cũng ngậm ngùi chịu chứ nói ra chồng chả hiểu cho còn cãi nhau, nên nhiều ông thấy vợ chăm chỉ đảm đang lại tưởng vợ sướng lắm nên mới ra sức chăm sóc gia đình.

hongnhungdo

Xe buýt
Vậy cụ mua nhà riêng bên cạnh . thiếu 1 chút thì vay bank ạ
Có những suy nghĩ kỳ lạ, là chữ Hiếu là phải ở chung, rất khó thay đổi những người quan niệm như vậy nên nói chuyện ở riêng với họ không ăn thua, thậm chí họ rất sợ phải tự quét nhà chăm con ấy, họ sợ phải tự lập vì họ không quen .

• Vodka
Reactions: dpl

landaumuaxe

Xe điện
Nếu người vợ mà không đòi ra riêng có thể vì kinh tế thôi, biết thừa chồng cũng chả có tiền thì thôi ở nhà bố mẹ cho đỡ tiền, chứ không ai muốn làm dâu cả, có nhiều cái phụ nữ nó cũng ngậm ngùi chịu chứ nói ra chồng chả hiểu cho còn cãi nhau, nên nhiều ông thấy vợ chăm chỉ đảm đang lại tưởng vợ sướng lắm nên mới ra sức chăm sóc gia đình.
haha, vợ e khác mợ ạ, vợ e thì lại nghĩ là e có thể mua, nhưng nghĩ là e đang đầu tư, bảo rút tầm chục ra mua nhà thì chắc là khó, với thời điểm đó ,nếu thực sự muốn thì vc e cũng đã có cái nhà gần 80m oto đỗ cửa dưới đa sỹ, nhưng k thích, đang cho thuê rồi, nói chung vợ e , e hiểu, chính vì thế, e tặng cái nhà e mua sau này, và đặc biệt, e tìm cái nhà đúng như vợ e hay miêu tả mỗi lần nói chuyện chém gió luôn đấy.

Mzc

Xe điện
Ông già em tỉ tê bảo năm sau mua cái biệt thự cho rồi bố trí bố mẹ 1 phòng ở đó. Em từ chối luôn bảo bố mua bố ở, con ở cc được rồi.
Khi nào già cả lú lẫn rồi tính. Đến bà nội em 90 tuổi mới về ở với bố em.

lộc _ vừng

Xe buýt
Em cũng như cụ ,cũng là con 1 tư tưởng của em là không bao giờ ở riêng với ô bà nhất là nhà cụ còn mình bác gái thì lên ở cùng bà cho vui vẻ cho tròn hiếu đạo ạ

starsn

Xe điện
Ông già em tỉ tê bảo năm sau mua cái biệt thự cho rồi bố trí bố mẹ 1 phòng ở đó. Em từ chối luôn bảo bố mua bố ở, con ở cc được rồi.
Khi nào già cả lú lẫn rồi tính. Đến bà nội em 90 tuổi mới về ở với bố em.
meo.. em hay dụ con gái sau này lớn lên ở chung, hiện giờ nó đang đồng ý..

dpl

Xe lăn
Có những suy nghĩ kỳ lạ, là chữ Hiếu là phải ở chung, rất khó thay đổi những người quan niệm như vậy nên nói chuyện ở riêng với họ không ăn thua, thậm chí họ rất sợ phải tự quét nhà chăm con ấy, họ sợ phải tự lập vì họ không quen .
Mua 2 nhà cạnh nhau là vừa hoàn thiện chữ hiếu + dạy con cho dễ mà cụ

Mzc

Xe điện
meo.. em hay dụ con gái sau này lớn lên ở chung, hiện giờ nó đang đồng ý..
Nhìn chung em thấy ở gần là được rồi, đấy là khi già yếu ấy. Còn trẻ khoẻ thì nên sống riêng, nếu hợp thì sống gần. Còn như em cách ôbg 500 km mà bà già vẫn luôn thích can thiệp, tới nhà em chơi còn ý kiến về lọ gia vị để khó tìm.
Nên em từ chối luôn cho nhẹ đầu. Muốn ở gần hay ở cùng, thì bố mẹ phải là người chủ động chọn cách sống phù hợp.
Con em thì em dạy cho sống độc lập, sau lớn bay đi đâu thì đi. Em chết em hoả táng ném xuống biển (biển nào nhiều gái xinh càng tốt). Chứ em chả cần đứa nào thờ cúng hết.

starsn

Xe điện
Nhìn chung em thấy ở gần là được rồi, đấy là khi già yếu ấy. Còn trẻ khoẻ thì nên sống riêng, nếu hợp thì sống gần. Còn như em cách ôbg 500 km mà bà già vẫn luôn thích can thiệp, tới nhà em chơi còn ý kiến về lọ gia vị để khó tìm.
Nên em từ chối luôn cho nhẹ đầu. Muốn ở gần hay ở cùng, thì bố mẹ phải là người chủ động chọn cách sống phù hợp.
Con em thì em dạy cho sống độc lập, sau lớn bay đi đâu thì đi. Em chết em hoả táng ném xuống biển (biển nào nhiều gái xinh càng tốt). Chứ em chả cần đứa nào thờ cúng hết.
Nhà em giống nhà cụ nhiều điểm, trẻ con nhà em đâu có khái niệm gì về thờ cúng đâu, vì cho đến giờ chưa thấy bm nó cúng kiếng bao giờ :) Hy vọng em cũng là mẹ biết điều, giúp được gì thì giúp, không giúp được thì im, không ý kiến ý cò linh tinh. Giờ tưởng tượng ra lúc về hưu nửa muốn bế cháu tuần 2-3 buổi, nửa muốn đi chơi, mở quán ăn nhỏ ven biển với chồng :D thôi để đến đó rồi tính vậy hehe.