[Funland] Vợ dạo này cứ gạ ở riêng cccm ạ

Trang Nguyen

Xe điện
Sói em mất, nên thương bà, mời bà về nhà mới của em nhưng giờ thì em rất hối hận =)). Nhưng lời đã nói, như bát nước đã đổ ko vớt lại được.
Nên em cứng rắn hơn, thẳng thắn hơn, thì bà đỡ hơn chút nhưng bản chất khó thay đổi, hihii.
Ngày xưa em nhịn, ko nói vì ngại sói em khổ sở, giờ thì em ko nhịn, :P
Cụ ko thể về chăm sóc đâu ah :) thuê giúp việc hoặc đưa các cụ vào dưỡng lão thôi :)
Mợ đã trải qua hơn chục năm ko hề thoải mái gì với MC mà khi Sói nhà mợ ko còn, mợ vẫn mời đc MC về ở cùng thì mợ đúng là người xưa nay hiếm, cho dù mợ có nói là giờ thì rất hối hận :D

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ đã trải qua hơn chục năm ko hề thoải mái gì với MC mà khi Sói nhà mợ ko còn, mợ vẫn mời đc MC về ở cùng thì mợ đúng là người xưa nay hiếm, cho dù mợ có nói là giờ thì rất hối hận :D
Lúc đó buồn lắm, bà lủi thủi một mình thương và lo sợ rủi ro, 2 nhà cách nhau 20km. Trong khi em và con gái cùng đi làm, do tiếp quản cty của sói nên bận, đi từ 7h sáng tới 7h tối mới về, nên nghĩ dù sao về cùng thì an toàn hơn và "ngây thơ" nghĩ ko còn con bà thì bà ko bắt nạt mình như xưa, haha.
Nhưng mà nói thật là bản chất ko thay đổi đâu :D
Nếu đã không thể thay đổi, thì phải nghĩ cách thích nghi, thì em cũng mạnh dạn nói thẳng hơn, hehee.
Các bà thì cứ già đòn non nhẽ :)
Mình nhịn các bà nghĩ các bà đúng cơ cụ ơi lại lấn tới :)

Hậu Kì

Xe đạp
Đã có cổ nhân từng nói: Mọi chuyện lớn nên đi ngược lại với ý kiến phụ nữ :))

lenovox1

Xe tải
Đàn bà bây giờ bắt đầu theo văn hóa tây rồi, nhà cụ bắt đầu nhen nhóm dựng cờ khởi nghĩa . Anh em cẩn thận củi lửa nhé =))
Cẩn cái loàn cụ ạ, cụ chủ làm vợ ễnh đến 4 con trong khi nhà cửa chật chội thiếu thốn, em đánh giá cụ chủ là thằng rất hèn

Langthang_Mercedes

Xe container
Giờ em mới biết mợ đã 50+, muốn rót rượu mà bị quá chén rồi :)

Ở riêng, lại không gần, là không thường đến thăm, vì còn nhiều bận rộn, mợ nhỉ.

Cho nên em mong sau này không ở xa con quá. Nhưng cũng tùy hoàn cảnh sống, có khi xa cũng phải chịu. Thì cs của mình sẽ có những mối quan tâm khác, chỉ thỉnh thoảng hỏi thăm con.

Thực ra già mà có tiền thì cũng lắm trò giải trí phết :D hoặc làm tình nguyện :)
Ở gần được thì tốt, ở xa thì đành chịu vì bọn trẻ hoài bão chúng khác, đi kiếm được ăn, thỏa chí tang bồng là tốt cho chúng rồi. Nhưng nếu trẻ con mà không làm được điều chúng muốn thì ta giúp chúng (vật chất và tinh thần) hết mức có thể để chúng tự đứng tự lập trên đôi chân, trước tiên là độc lập về tài chính và chỗ ở, kể cả phải thuê.

Phần chúng ta hãy cố gắng tư do đến 70, sau đó thì tính. Mình phải hy sinh chuyển về gần chúng nó chứ đừng "bắt" chúng "phải" như nhiều cụ trên đây nghĩ.

Cá nhân em thì em vào viện dưỡng lão, em sẽ thu xếp đủ xèng cho 02 suất trong 10 năm có trượt giá kể từ khi một trong hai người không còn đủ khả năng chăm người kia, người nọ dùng phần của người kia nếu khuyết sớm. Còn nếu may mắn cả hai đều thọ thì em "nhờ" con cháu sau cũng chả ngại gì.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em mới biết mợ đã 50+, muốn rót rượu mà bị quá chén rồi :)

Ở riêng, lại không gần, là không thường đến thăm, vì còn nhiều bận rộn, mợ nhỉ.

Cho nên em mong sau này không ở xa con quá. Nhưng cũng tùy hoàn cảnh sống, có khi xa cũng phải chịu. Thì cs của mình sẽ có những mối quan tâm khác, chỉ thỉnh thoảng hỏi thăm con.

Thực ra già mà có tiền thì cũng lắm trò giải trí phết :D hoặc làm tình nguyện :)
Cảm ơn cụ!
Mấy chén đó có giá trị gì đâu :)
Em toàn đùa bọn trẻ con, chúng mày ở đâu mẹ sẽ xách đồ đi theo ở gần đó :)
Nhưng nếu 2 đứa 2 phương thì sao? Chúng nó bảo thế :)
Em bảo: mẹ sẽ chạy theo mỗi đứa một thời gian, haha. Chỉ sợ con rể nó oán mẹ thôi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cảm ơn cụ!
Mấy chén đó có giá trị gì đâu :)
Em toàn đùa bọn trẻ con, chúng mày ở đâu mẹ sẽ xách đồ đi theo ở gần đó :)
Nhưng nếu 2 đứa 2 phương thì sao? Chúng nó bảo thế :)
Em bảo: mẹ sẽ chạy theo mỗi đứa một thời gian, haha. Chỉ sợ con rể nó oán mẹ thôi.
Thực ra chuyện mỗi người một phương là có thể lắm lắm. Bố mẹ em trên 80 chăm nhau ở VT, em trai em ở cùng tòa nhà, cách mấy tầng, em gái em ở Thổ Đu còn em ở SG. Dù khoảng cách nghe có vẻ bất tiện nhưng cái vui nhất là thời gian trước, Tết nào nhà em cũng có thể đông đủ tất cả con cháu dâu rể nếu bố mẹ yêu cầu, tất nhiên là các con đều phải cố gắng về đường ngoại giao và tài chính. Tuy nhiên các cháu ngày càng lớn, công việc ngày càng nhiều nên bố mẹ em chỉ yêu cầu mỗi 3 năm để có kế hoạch, vậy mà vẫn thiếu mấy người. Mợ cứ yên tâm mà theo các con.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhà em cũng 6 mấy cả rồi, cũng sắp đến lúc phải tính. Em hiện ở CC, em cũng theo ý kiến là cố gắng đến lúc các cụ có tuổi kiếm 2 nhà cạnh nhau, hoặc 2 chung cư cùng tầng để tiện bề chăm nom.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ở gần được thì tốt, ở xa thì đành chịu vì bọn trẻ hoài bão chúng khác, đi kiếm được ăn, thỏa chí tang bồng là tốt cho chúng rồi. Nhưng nếu trẻ con mà không làm được điều chúng muốn thì ta giúp chúng (vật chất và tinh thần) hết mức có thể để chúng tự đứng tự lập trên đôi chân, trước tiên là độc lập về tài chính và chỗ ở, kể cả phải thuê.

Phần chúng ta hãy cố gắng tư do đến 70, sau đó thì tính. Mình phải hy sinh chuyển về gần chúng nó chứ đừng "bắt" chúng "phải" như nhiều cụ trên đây nghĩ.

Cá nhân em thì em vào viện dưỡng lão, em sẽ thu xếp đủ xèng cho 02 suất trong 10 năm có trượt giá kể từ khi một trong hai người không còn đủ khả năng chăm người kia, người nọ dùng phần của người kia nếu khuyết sớm. Còn nếu may mắn cả hai đều thọ thì em "nhờ" con cháu sau cũng chả ngại gì.
Cụ nghĩ giống em thế, hihi
Em cũng chả thích phiền con cái, chúng còn đi làm kiếm cơm,còn nuôi con, còn phải phát triển sự nghiệp :)
Nếu em nằm đó,có 2 đứa thay phiên nhau chăm, thì có phải cả 2 đều phải bỏ việc vì em ko? Nếu thuê osin thì có đủ tiền thuê ko,mà osin chắc gf tử tế, vào viện dưỡng lão vẫn lành, em có thể chém gió với bạn bè già =))

nguyennguyen081985

Xe đạp
EM THÌ EM THẤY Ở GẦN BỐ MẸ THÌ CHĂM LO ĐC CHO BỐ MẸ, NHƯNG NHƯ THẾ LÂU SẼ GÂY BẤT ĐỒNG TÌNH CẢNH MẸ CHỒNG CON DÂU KO TỐT, THÔI THÌ CỐ GẮNG Ở RIÊNG CHO ÊM ẤM NẾU CÓ ĐIỀU KIỆN.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Em thì nghĩ các cụ còn khá trẻ, có thể làm cuộc cách mạng. Nhà cụ mua gần, các cụ ở riêng, có cụ, các chị gái qua lại, thích lắm ấy :)
Nhà em khi đó ra ở riêng, gần 10 năm trc, khi đó chúng em cũng 40-42 cả rồi. Mà nhà em là con độc ở hẳn nơi xa luôn, nhà cũ đầu sông, nhà mới cuối sông, gần như cắt đứt đoạn tuyệt vì quá khổ, quá bức xúc, ko thể nhìn nhau.
Nghĩ đi ra ở riêng là chuyện ko bao giờ có thể, thế mà làm được :)
Sói em chỉ được hưởng 5 năm sung sướng này thôi, vì mất 6 tháng đầu vật vã vì thương mẹ. Hồi đầu tuần sói em và 2 con về 1 lần thăm bà vì thương, rồi 2 tuần 1 lần, rồi 1 tháng 1 lần rồi, rồi ko cả đi luôn vì lười và bận. 3 bố con ko tới thì bà nội em nhớ quá bắt xe bus về thăm các cháu và thể hiện chủ quyền, nhà con tao tao cứ ở thì tao cứ tới :)
Bà em giờ ở đây vui, nhà cc hơi nhỏ, nhưng mà em vừa sửa lại đẹp đẽ, có phòng riêng sạch sẽ ko phải mắc màn, nồm ko bị bẩn, cuộc sống văn minh hơn, đỡ ngồi lê đôi mách hơn ở nhà cũ, hàng xóm cũng quý em ko xấu tính xúi bẩy bà như hàng xóm nhà cũ, nên bà em cũng đỡ hơn. Nhà cũ em xây mới kiểu biệt thự, rất đẹp, đất cũng rộng đẹp. Giờ để đó, chả ai ở, cho thuê bà cũng chả cho. Nên kệ bà :)
Em vodka mợ vì thấy mợ đang là tấm gương tốt cho các con cân đối về tự do cá nhân, tình cảm gia đình và trách nhiệm.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thế mợ vẫn nặng tình với con đấy chứ :P Giờ bạn mới lấy chồng ở cách mợ bao xa ạ? Bạn bé cũng qua ĐH rồi? Cs hiện tại của mợ với 2 bạn ntn ạ?

Em hay nhồi vào đầu con gái (mới 7t) :)) là sau này sống với bm nhé. Gần đây nó không đồng ý nữa, nó kêu "nhỡ chồng con không đồng ý thì sao" =((

Em: thế xây nhà nhỏ sau vườn bm ở đấy nhé, hay mua nhà ở cạnh
Nó: Xây nhà sau vườn nhé, để khi nào trời mưa sang không bị ướt :x

Còn con trai hồi bé viết thư kêu lớn lên mua xoài cho mẹ (vì mẹ thích ăn), giờ hỏi nó lạnh tanh "I didn't say that" 8-}

Thực lòng em mong sẽ ở gần. Nhưng cũng tùy vào mối quan hệ của mình với gia đình của nó như thế nào nữa. Với dâu rể mình cũng cần khiêm nhường lịch sự cho không khí vui vẻ, còn đã không vui thì tránh xa ra cho đỡ mệt cả nó cả mình :)

Em được cái yêu chồng hơn con nên cũng dễ :P
Nhà con gái em thuê ở cách em 400m chim bay :)
2 bên đều thích, thỉnh thoảng gạ nó sang ăn nó còn chả sang cho, nó chối phắt: bọn con bận lắm, bọn con có đồ ăn rồi :)
Em cũng từng giống cụ, yêu chồng hơn con :P Nhưng nhà em ko còn may mắn như cụ nữa :(
Em sẽ tìm một bạn để yêu, để ko phải xoắn vào 2 đứa con, hahaa.

starsn

Xe điện

Vâng, em cũng đồng ý với cụ. Già quá không nói chứ U80 em nghĩ vẫn tự lo ổn, rảnh rỗi thì tự đến thăm con :) Ốm thì viện dưỡng lão. Bệnh tật hành hạ chồng em cũng không nỡ, nói gì hành con (nó còn cả tương lai phía trước, còn gia đình để gồng gánh).

Em hay nhắc con phải đến thăm mẹ, đưa mẹ đi ăn hàng vào "ngày của mẹ", còn các ngày khác thôi phiên phiến đi :)

Em cũng muốn chạy theo con chơi với cháu, còn làm osin thì chịu. Chồng em kêu em con còn không chịu bế đòi bế cháu. Mang cháu về lại bắt chồng bế thôi :)

Langthang_Mercedes

Xe container
Vâng, em cũng đồng ý với cụ. Già quá không nói chứ U80 em nghĩ vẫn tự lo ổn, rảnh rỗi thì tự đến thăm con :) Ốm thì viện dưỡng lão. Bệnh tật hành hạ chồng em cũng không nỡ, nói gì hành con (nó còn cả tương lai phía trước, còn gia đình để gồng gánh).

Em hay nhắc con phải đến thăm mẹ, đưa mẹ đi ăn hàng vào "ngày của mẹ", còn các ngày khác thôi phiên phiến đi :)

Em cũng muốn chạy theo con chơi với cháu, còn làm osin thì chịu. Chồng em kêu em con còn không chịu bế đòi bế cháu. Mang cháu về lại bắt chồng bế thôi :)
Việc trông cháu nhiều người coi đấy là nghĩa vụ, em không đồng ý. Đúng là thấy cháu khóc ằn ặt, ăn uống khó khăn thì thương thật nhưng ôm vào khổ cả ông bà lẫn cháu. Cứ để bố mẹ chúng lo, không lo được thì đừng đẻ, hoặc chí ít lúc đẻ thì đừng nghĩ đến ông bà. Vì thế không sống chung nhà là yên chuyện. Cuối tuần chúng nó ôm con sang chơi, vui đùa vài h nó mới quý làm sao, ông bà đỡ mệt.

starsn

Xe điện
Nhà con gái em thuê ở cách em 400m chim bay :)
2 bên đều thích, thỉnh thoảng gạ nó sang ăn nó còn chả sang cho, nó chối phắt: bọn con bận lắm, bọn con có đồ ăn rồi :)
Em cũng từng giống cụ, yêu chồng hơn con :P Nhưng nhà em ko còn may mắn như cụ nữa :(
Em sẽ tìm một bạn để yêu, để ko phải xoắn vào 2 đứa con, hahaa.
Nó bận mợ có buồn không :D

:D mợ đùa hay thật :)) em nghĩ nếu em chắc em cũng kiếm người yêu/ chồng, tính em không hợp một mình :)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em vodka mợ vì thấy mợ đang là tấm gương tốt cho các con cân đối về tự do cá nhân, tình cảm gia đình và trách nhiệm.
Hoàn cảnh nào thì xử lý hoàn cảnh đó thôi ah, nên em sau này ko dám đả kích ai vì suy từ em ra =))
Em thì có cả lý do sẽ bỏ cq cũ nên cũng ko thể ở lại nhà cũ nữa.
Em nhà cũ trong cq cũ, nên khi ra đi khổ sở lắm, cả cq cũ em chửi em bất nhân, bất nghĩa mãi :P Nhưng nói cho cùng ai nói gì thì nói, nhưng ko ai sống thay ai, mà cuộc đời thì ngắn ngủi lắm, như sói em chả hạn.
May mắn là bọn em ko hề hối tiếc, vì bọn em đã có 5 năm cuối đời cùng nhau rất mỹ mãn, nếu ko dám làm cách mạng thì ko có mọi thứ như vậy, bọn em cũng có thời gian riêng tư hơn, cảnh đẹp nhà đẹp cũng thú vị hơn, hehee.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nó bận mợ có buồn không :D

:D mợ đùa hay thật :)) em nghĩ nếu em chắc em cũng kiếm người yêu/ chồng, tính em không hợp một mình :)
Sói em mất hơn 3 năm rồi, dù rất rất yêu chàng, nhưng em cũng phải lo tuổi già của em :D Em cũng ko hợp một mình, em hơi bám người =))
Nó bận em cũng chạnh lòng lắm ấy :P nhưng phải thích nghi thôi cụ ơi, hihihi.

starsn

Xe điện
Việc trông cháu nhiều người coi đấy là nghĩa vụ, em không đồng ý. Đúng là thấy cháu khóc ằn ặt, ăn uống khó khăn thì thương thật nhưng ôm vào khổ cả ông bà lẫn cháu. Cứ để bố mẹ chúng lo, không lo được thì đừng đẻ, hoặc chí ít lúc đẻ thì đừng nghĩ đến ông bà. Vì thế không sống chung nhà là yên chuyện. Cuối tuần chúng nó ôm con sang chơi, vui đùa vài h nó mới quý làm sao, ông bà đỡ mệt.
Em đẻ 2 đứa chênh nhau 2t, vất vả chết luôn. Lại đúng lúc mình còn trẻ, chưa có tiền, phải tập trung xd cs.

Nên em nghĩ sau này muốn giúp con trông cháu 1-2 ngày trong tuần, hoặc đón cháu lúc đi học về để có tình cảm với ob, mà cũng là đỡ đần con :)

Hoặc mua nhà cho con. Nhưng em cũng rất sợ chúng nó ỷ lại, nên chuyện mua nhà nếu có cũng phải tầm 30t trở ra.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra chuyện mỗi người một phương là có thể lắm lắm. Bố mẹ em trên 80 chăm nhau ở VT, em trai em ở cùng tòa nhà, cách mấy tầng, em gái em ở Thổ Đu còn em ở SG. Dù khoảng cách nghe có vẻ bất tiện nhưng cái vui nhất là thời gian trước, Tết nào nhà em cũng có thể đông đủ tất cả con cháu dâu rể nếu bố mẹ yêu cầu, tất nhiên là các con đều phải cố gắng về đường ngoại giao và tài chính. Tuy nhiên các cháu ngày càng lớn, công việc ngày càng nhiều nên bố mẹ em chỉ yêu cầu mỗi 3 năm để có kế hoạch, vậy mà vẫn thiếu mấy người. Mợ cứ yên tâm mà theo các con.
Nhà em 2 đứa nên dễ hơn nhà bố mẹ cụ 3 đứa :)
Em sẽ đu theo cho chúng nó chán =))