[Funland] Vợ dạo này cứ gạ ở riêng cccm ạ

80A

Xe tải
Đấy là cụ nghĩ cụ về già không cần con cháu. Em chưa thấy cụ nói về hoàn cảnh và nhìn nhận phía bố mẹ của cụ ở tỉnh. Các cụ có lẽ vẫn còn cả, ở quê ko biết có anh chị em họ hàng ko? Cuộc sống mỗi tuổi một khác, mỗi nơi một khác. Điều em muốn đề cập là nếu cần thì con cái vẫn phải là chỗ dựa cho bố mẹ khi về già. Còn nói thật thế nào là cần thì lại mỗi cụ nhìn nhận một kiểu.

Việc bản thân tự lập với việc bố mẹ có cần mình hay không là hai việc khác nhau. Việc ở chung nếu không giải quyết tốt chưa chắc đã được êm thấm như ở riêng. Cần xem xét nhiều phương án theo con người và hoàn cảnh.
Em nói XH nói chung, và quan điểm của em là xu hướng nên như vậy. Vài thế hệ tự chủ độc lập thì dần sẽ khác, bố mẹ không phụ thuộc vào con, con trưởng thành rồi cũng không phụ thuộc vào bố mẹ. Ngoài vấn đề tình cảm thì còn lại cứ có xèng giắt lưng tự lo. Nếu bố mẹ khi già ko đủ đk kinh tế thì con cái có trách nhiệm chu cấp, nhưng nếu đủ đk thì ko cần con phải lo.

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Cụ nêu đk thế lại có mấy điểm em lại thấy có vấn đề.

Lấy vợ sinh con để tự lập ở riêng đàng hoàng thì 2 vc cần bèo ra phải thu nhập 15-20tr/tháng. Nếu ít hơn sẽ ảnh hưởng chất lượng sống.

Nếu ở chung sẽ tiết kiệm tầm 8-10tr tiền thuê nhà, tiền điện nước chợ búa...
Cụ so người ở HN với ở tỉnh lên HN lập nghiệp nên không phù hợp lắm vì các bạn ở tỉnh lên HN rõ là lựa chọn bắt bược để tìm cơ hội kiếm sống. Ở tỉnh mà có doanh nghiệp, quan hệ thì về quê đi làm nhiều đấy cụ.
Lấy vợ sinh được con rồi tức là đi làm 4-5 năm mà thu nhập cả 2 đứa không nổi 20 tr thì thôi hết bàn luận. Còn lại là ngụy biện để dựa dẫm bớt 10 tr, ăn cắp thời gian vui tuổi già của các cụ vì phải trông cháu. Con dâu lại áp lực, con trai nghe 2 tai lại đau đầu thì khác gì cái máng lợn cũ thời phong kiến. Rồi 10 năm sau bố mẹ già lại bắt buộc sống chung không thể tách riêng thì nói cuộc sống chất lượng cao ư? Cả đời không có tý tự do nào.

Em dám khẳng định trừ một số ít gia đình yên ấm, còn lại trên 95% số gia đình kiểu này con dâu đầu không ngẩng lên và thằng con trai trở lên gia trưởng và lười nhác.

Chả so HN hay tỉnh lẻ gì, kể cả trở về quê thì lại dựa dẫm bố mẹ á?

Chỉnh sửa cuối:

Tình cờ

Xe tải
Cụ mới sai. Lấy vợ gả chồng rồi thì ra riêng mà xây với dựng chứ sống chung là ỷ lại từ kinh tế cho đến sự trợ giúp trông con, làm mất thời gian hưởng thụ của các cụ. Lúc các cụ lập gia đình, bố mẹ mới trên 50 gần 60 thôi lấy đâu ra 80. Sau khi tự lập xong rồi, bố mẹ yếu rồi, có thể khuyết đi 1 người lúc đó xử lý chung riêng sau mới đúng.

Cá nhân em, con cái đã đi làm, có thu nhập xin mời tự lập. Nếu cho được chúng nhà xe em cho luôn, không thì mời ra nhà trọ, lâu lâu về thăm là đủ. Thực ra với những người ở tỉnh lẻ/quê đên HN, SG haowjc thành phố khác đã làm điều này từ bao giở bao giờ và thành đạt chứ sao không "trưởng thành" mà cụ lại chê.
Em đồng ý với còm này của cụ quá đi. Em rất chướng mắt cảnh vợ chồng lấy nhau, đẻ bao đứa con thì bắt ông bà trông bấy nhiêu đứa, kiểu 1 mẹ già bằng 3 con ở. Quan điểm của em: lập gia đình là để tạo ra 1 thế giới riêng, vợ chồng làm chủ, vừa có trách nhiệm vừa tình cảm. Em ở ngoại thành, nơi còn truyền thống ở chung. Mặt trái bao gồm: chồng lười vì mẹ làm việc nhà và mẹ chồng cũng rất ghét con dâu để các giai làm việc nhà, chồng lười chăm con vì mẹ và bà làm hết, cháu lớn lớn 1 tí ko biết làm việc nhà vì ông bà làm hết, cha mẹ dạy con phải nhìn mặt ông bà, mẹ chồng chê bai con dâu lười khắp làng trên xóm dưới, con dâu chán vì nhà ko đc làm chủ, sau giờ làm toàn mất mặt chả buồn về... Mâu thuẫn nhỏ nhặt trong đời sống thường ngày dồn lại sau mươi mười lăm năm, các cụ nghĩ còn tình cảm nữa ko. Đến vc lấy nhau còn phải kê tính cách, sở thích, lối sống... chán chê cho bằng nhau huống hồ là các mối quan hệ nhạy cảm bmc con dâu thì kê sao đc. Ở riêng là văn minh và đúng quy luật vì nó khiến vc độc lập đúng nghĩa, có trách nhiệm với nhau hơn và cũng vun đắp được tình cảm hơn. Còn tùy đk kinh tế và hoàn cảnh mỗi nhà để lúc các cụ già yếu, ốm đau, còn 1 mình mà có phương án cho phù hợp. Ko gì giết chết mối quan hệ con dâu nhà chồng và làm tăng nguy cơ ko thấu hiểu nhau giữa vợ chồng bằng việc ở chung với nhau. Em thật!

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Lấy vợ sinh được con rồi tức là đi làm 4-5 năm mà thu nhập cả 2 đứa không nổi 20 tr thì thôi hết bàn luận. Còn lại là ngụy biện để dựa dẫm bớt 10 tr, ăn cắp thời gian vui tuổi già của các cụ vì phải trông cháu. Con dâu lại áp lực, con trai nghe 2 tai lại đau đầu thì khác gì cái máng lợn cũ thời phong kiến. Rồi 10 năm sau bố mẹ già lại bắt buộc sống chung không thể tách riêng thì nói cuộc sống chất lượng cao ư? Cả đời không có tý tự do nào.

Em dám khẳng định trừ một số ít gia đình yên ấm, còn lại trên 95% số gia đình kiểu này con dâu đầu không ngẩng lên và thằng con trai trở lên gia trưởng và lười nhác.

Chả so HN hay tỉnh lẻ gì, kể cả trở về quê thì lại dựa dẫm bố mẹ á?
Cụ sang thớt này tìm hiểu xem thu nhập người lao động thế nào.
Còn chỗ cụ chê 10tr ăn bám thì ối nhà đang dựa vào để mua trả góp chung cư đấy ạ. Sống ở trên đời làm gì có tự do, cụ cứ ngẫm mà xem. May ra khi cụ cắn thuốc. Còn muốn thoải mái thì phải cân đối cuộc sống, thú vui, sở thích, chung và riêng...
Còn cụ trả lời ngắn câu hỏi của chủ thớt là để bà cụ ở một mình có ổn ko thôi. Cơ bản em cũng chỉ bàn quanh chuyện đó thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Tommy79

Xe máy
Đời em quá khổ vì ở với mc, mãi 18 năm sau mới được ở riêng,... Kiểu hết đời bà già đời tôi, hihi.
Giờ lại vẫn ở chung với mc, sau gần 6 năm sung sướng, và giờ thì ... vẫn khổ như xưa ... :P có đỡ hơn chút, do em thẳng thắn hơn, ko câu nệ kiểu nhịn tý đi, bà có công nuôi chồng mình rồi, hehee.
Em tuyên bố với con gái lớn: nếu được ở riêng hãy lấy chồng, còn ko ở vậy mẹ nuôi :P Đời mẹ thấm thía việc ở chung rồi. Tuyệt đối mẹ ko đồng ý nếu con phải đi làm dâu.
May mắn là nó cũng chọn được bạn đời ko phải làm dâu, lại cùng là hoàn cảnh bố mới mất, may nhà có 2 anh em, anh ở nhà với mẹ còn em thì ở xa, 2 con nhà em thuê nhà ở riêng, nên con gái em ko phải làm dâu.
Em hỏi mợ xíu, thế sau 6 năm ở riêng gia đình mợ lại đón mẹ chồng về chăm ( hoặc lại về nhà mẹ chồng để chăm) thì cái vụ đấy là mợ quyết hay sói nhà mợ quyết?

Em thì cũng kiểu con trai một, nhưng kiểu giáo dục lứa 7x kiểu con ngoan trò giỏi bị kìm kẹp hơi nhiều, nên tư tưởng ở riêng là tự em có, sau cưới vợ là cũng ở riêng luôn, có thời gian tha hồ bay nhảy. Nhưng chắc cỡ 10-15 năm nữa thì cũng phải về chăm sóc các cụ, có điều chưa biết ý gấu thế nào :) Chứ lúc ấy mỗi người một ý thì cũng dễ.. toang :))

Tony_Le

Xe container
Cụ sang thớt này tìm hiểu xem thu nhập người lao động thế nào.
Còn chỗ cụ chê 10tr ăn bám thì ối nhà đang dựa vào để mua trả góp chung cư đấy ạ. Sống ở trên đời làm gì có tự do, cụ cứ ngẫm mà xem. May ra khi cụ cắn thuốc. Còn muốn thoải mái thì phải cân đối cuộc sống, thú vui, sở thích, chung và riêng...
Còn cụ trả lời ngắn câu hỏi của chủ thớt là để bà cụ ở một mình có ổn ko thôi. Cơ bản em cũng chỉ bàn quanh chuyện đó thôi.
Cụ đọc hiểu yếu quá. Đối với chủ Thớt đâu có đường lùi, việc ở chung là đương nhiên, vấn đề chung thế nào do cụ ấy xử lý. Đối với cuộc sống nói chung thì ở chung là hạn chế tự do, tạo mâu thuẫn mẹ chồng con đâu, chồng lười biếng và khó dậy con. Sau 15 năm tự do là lúc bố mẹ già, lúc đó có chung hay riêng do hòan cảnh. Còn cụ thích chung thì có ai cấm đâu.

Còn thu nhập dưới 10 tr thì vốn đã hèn, làm gì có lựa chọn, không quyết tâm thì lại vào cái vòng luẩn quẩn, có j đáng bàn.

Trang Nguyen

Xe điện
Em đồng ý với còm này của cụ quá đi. Em rất chướng mắt cảnh vợ chồng lấy nhau, đẻ bao đứa con thì bắt ông bà trông bấy nhiêu đứa, kiểu 1 mẹ già bằng 3 con ở. Quan điểm của em: lập gia đình là để tạo ra 1 thế giới riêng, vợ chồng làm chủ, vừa có trách nhiệm vừa tình cảm. Em ở ngoại thành, nơi còn truyền thống ở chung. Mặt trái bao gồm: chồng lười vì mẹ làm việc nhà và mẹ chồng cũng rất ghét con dâu để các giai làm việc nhà, chồng lười chăm con vì mẹ và bà làm hết, cháu lớn lớn 1 tí ko biết làm việc nhà vì ông bà làm hết, cha mẹ dạy con phải nhìn mặt ông bà, mẹ chồng chê bai con dâu lười khắp làng trên xóm dưới, con dâu chán vì nhà ko đc làm chủ, sau giờ làm toàn mất mặt chả buồn về... Mâu thuẫn nhỏ nhặt trong đời sống thường ngày dồn lại sau mươi mười lăm năm, các cụ nghĩ còn tình cảm nữa ko. Đến vc lấy nhau còn phải kê tính cách, sở thích, lối sống... chán chê cho bằng nhau huống hồ là các mối quan hệ nhạy cảm bmc con dâu thì kê sao đc. Ở riêng là văn minh và đúng quy luật vì nó khiến vc độc lập đúng nghĩa, có trách nhiệm với nhau hơn và cũng vun đắp được tình cảm hơn. Còn tùy đk kinh tế và hoàn cảnh mỗi nhà để lúc các cụ già yếu, ốm đau, còn 1 mình mà có phương án cho phù hợp. Ko gì giết chết mối quan hệ con dâu nhà chồng và làm tăng nguy cơ ko thấu hiểu nhau giữa vợ chồng bằng việc ở chung với nhau. Em thật!
EM đồng ý với còm này của mợ quá đi. Tuy nhiên, nhiều cụ vì ko tinh ý, ko nhìn thấy hết những mặt trái của ở chung, hoặc nhìn thấy nhưng đánh giá nó thấp hơn những cái mà các cụ ấy cho là lợi khi ở chung. Đến cuối cùng gia đình lỏng lẻo rạn nứt cũng ko bao giờ nghĩ là nguyên nhân chỉ do việc chung đụng này mà ra.

Tony_Le

Xe container
EM đồng ý với còm này của mợ quá đi. Tuy nhiên, nhiều cụ vì ko tinh ý, ko nhìn thấy hết những mặt trái của ở chung, hoặc nhìn thấy nhưng đánh giá nó thấp hơn những cái mà các cụ ấy cho là lợi khi ở chung. Đến cuối cùng gia đình lỏng lẻo rạn nứt cũng ko bao giờ nghĩ là nguyên nhân chỉ do việc chung đụng này mà ra.
Xa thơm, gần thối vẫn luôn đúng. Không ở chung mà quan tâm chăm sóc nhau thì bằng vạn ở chung bằng mặt không bằng lòng. Hai vợ chồng còn lúc nóng lúc lạnh nữa là mẹ chồng con dâu.

Mẹ em rất quý con dâu, mỗi lần về thăm là ôm nhau thủ thỉ đấm lưng bóp đầu. Tối đến ngủ chung giường tâm sự nữa kia. Nhưng em lắng nghe ý kiến của cả 2 người thì vẫn biết chỉ cần ở chung nhau vài tuần thôi ắt có chuyện.

Tommy79

Xe máy
Xa thơm, gần thối vẫn luôn đúng. Không ở chung mà quan tâm chăm sóc nhau thì bằng vạn ở chung bằng mặt không bằng lòng. Hai vợ chồng còn lúc nóng lúc lạnh nữa là mẹ chồng con dâu.

Mẹ em rất quý con dâu, mỗi lần về thăm là ôm nhau thủ thỉ đấm lưng bóp đầu. Tối đến ngủ chung giường tâm sự nữa kia. Nhưng em lắng nghe ý kiến của cả 2 người thì vẫn biết chỉ cần ở chung nhau vài tuần thôi ắt có chuyện.
Nhưng tới lúc các cụ già rồi thì cũng phải về ở chung để chăm chứ?

Trang Nguyen

Xe điện

Đúng đó cụ, vợ chồng lúc nóng lúc lạnh còn dễ dàng tranh luận cho rõ, hoặc có tình cảm khỏa lấp được phần nào sự khác biệt. Nhưng mẹ chồng con dâu đâu có dễ như thế.

starsn

Xe điện
Vâng tỉ lệ lãnh đạo nữ ở VN vẫn còn thấp Mợ ạ. Và E thấy ở VN phụ nữ giỏi giang thì ít hép py Mợ ơi. :)) :)) :)) .
Còn nói về xếp E thì chỉ giỏi hơn E cái khoản tán gái thôi và nhiều tiền thôi, mặc dù không đẹp trai hơn E. thế mới lạ.:D:D:D
Cụ hồ hởi quá :)) Mình cứ biết mình và vui là tốt. Chúc mừng cụ :))

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc hiểu yếu quá. Đối với chủ Thớt đâu có đường lùi, việc ở chung là đương nhiên, vấn đề chung thế nào do cụ ấy xử lý. Đối với cuộc sống nói chung thì ở chung là hạn chế tự do, tạo mâu thuẫn mẹ chồng con đâu, chồng lười biếng và khó dậy con. Sau 15 năm tự do là lúc bố mẹ già, lúc đó có chung hay riêng do hòan cảnh. Còn cụ thích chung thì có ai cấm đâu.

Còn thu nhập dưới 10 tr thì vốn đã hèn, làm gì có lựa chọn, không quyết tâm thì lại vào cái vòng luẩn quẩn, có j đáng bàn.
Thế thì cụ lên thiên đường mà sống vì ở đất này đa phần là gia đình nương tựa lẫn nhau. Và cụ đừng áp cái suy nghĩ của cá nhân cụ cho cái xã hội cụ chê hèn. Nhà điều kiện cho con vài tỉ khởi nghiệp tự lập hay du học UK về làm lương 15-20tr còn nhiều hơn những người tay trắng làm nên cơ ngơi khá giả.

Mới thoát mác nước nghèo mà tưởng mình ở Hàn ở Nhật để người già vào viện dưỡng lão.

BảoNam

Xe tăng
Mẹ là ng nuôi nấng mình , dành hết cuộc đời cho mình . Giờ đã 74 rồi cụ nên giành thời gian cho mẹ nhiều hơn đi , đời có bao nhiêu đâu . Nếu kinh tế cho phép thì cụ nên tìm chỗ rộng hơn , mẹ cũng thấy thoải mái trong quãng đời còn lại

buicongchuc

Xe ba gác
Em tưởng vợ cụ gạ cụ ngủ riêng giường :))

Tony_Le

Xe container
Nhưng tới lúc các cụ già rồi thì cũng phải về ở chung để chăm chứ?
Vâng, lúc đó tùy điều kiện và hoàn cảnh từng nhà. Nhà có anh có em cùng với nguyện vọng của câc cụ nữa, làm sao hợp lý là được.

Tony_Le

Xe container
Thế thì cụ lên thiên đường mà sống vì ở đất này đa phần là gia đình nương tựa lẫn nhau. Và cụ đừng áp cái suy nghĩ của cá nhân cụ cho cái xã hội cụ chê hèn. Nhà điều kiện cho con vài tỉ khởi nghiệp tự lập hay du học UK về làm lương 15-20tr còn nhiều hơn những người tay trắng làm nên cơ ngơi khá giả.

Mới thoát mác nước nghèo mà tưởng mình ở Hàn ở Nhật để người già vào viện dưỡng lão.
Vâng, mình kết thúc ở đây vì khác quan điểm. Đời người chỉ sống có một lần, sống sao cho hạnh phúc là được. Em muốn sống văn minh mà cụ cũng không cho cứ bắt em phải sống như cụ nghĩ. Bố mẹ muốn vào viện dưỡng lão mà ngăn cản cũng là bất hiếu chứ chả phải Hàn, Nhật gì. Khi nào cụ ngộ ra điều đó ta tranh luận tiếp.

Chào cụ, chúc vợ cụ vui vẻ với lựa chọn của chồng!

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em nói khí ko phải sự thật ở quê em. Nhiều nhà có bố mẹ có lương hưu, 7, 8 tr tháng.

Con cái còn giành nhau nuôi :D
Có nhà chị em trai gái giành nhau nuôi. Ở nog thôn như Nghệ tĩnh quê em, giá rẻ lắm, tháng 7 8 tr lg hưu thì sống thoải mái.
Còn cụ nào ko có lương cũng vất vả.
Gớm. Cc ở quê mà có lương hưu 7, 8 tr các cụ đủ khôn. Con cái các cụ lái được hết. Đi mà giành.
Ở quê tầng lớp có lương cao đều xuất thân trí thức, đủ trải đời nên kinh nghiệm đầy mình.
Con cái mà đến nỗi phải giành nuôi thì kém cỏi dưới tầm. Sao mà qua mắt được bố mẹ.
Ở quê chỉ phổ biến nhất là bố mẹ đất đai rộng. Con cái tranh giành mất đoàn kết. Hoặc bm nghèo, con cái chả ai ngó ngàng. Đau lòng.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ thớt cho thông tin từng chút một nên không ai đánh giá được cụ thể tình hình nhà cụ, có người lại còn thương cảm cho vợ cụ chủ mất 14 năm phải ở chung với mẹ chồng, có người lại tư vấn đòi thừa kế (được 2/3 căn nhà, cho 2 chị ra rìa) hic. Theo thông tin nhà cụ, tôi tóm lại như sau:
- Mẹ cụ thớt còn khỏe, giàu có (có cả chung cư mini), có lương hưu, chưa phải ăn bám và nhờ cụ thớt chăm bẵm ngày nào
- Cụ thớt cũng khá giả (có nhiều đất cát), nhưng mơ ước mua chung cư xịn xò Thụy khuê chứ không tìm hiểu về 26 Liễu giai, kêu cao. Tôi nghĩ tầm cụ mua được.
- Gấu cụ 35 tuổi, lấy chồng từ 21, đẻ 4 đứa chắc do nhà chồng có điều kiện. Từng ấy năm thì chưa biết gấu khổ vì hầu cụ bà hay cụ bà khổ vì hầu 4 đứa cháu. Con dâu về nhà chồng từ 21 chắc kinh tế cũng do gia đình chồng có là chủ yếu (nếu sai, tôi xin lỗi trước).
- Mẹ chủ thớt tự lập tài chính, có tài sản dể dành, có bạn bè quen thuộc lại sống ở khu trung tâm nên không muốn đi là đúng rồi. Nhà chủ thớt 36m2 nhưng không chật (xây 5 tầng, các tầng trên diện tích là 42m2), nhà có kinh tế nên chắc cũng sửa sang đẹp, lịch sự và tiện nghi chứ không phải chui rúc
- Vấn đề chỉ là, cô con dâu biết điều sau một thời gian chửa đẻ 4 nhóc vất vả, giờ các cháu lớn không cần phải có người chăm hoặc trông (kiểm soát osin trông cháu giúp), bỗng thấy có nhu cầu ra riêng cho thoải mái (được thì tốt mà không được cũng chẳng sao vì cụ bà còn khỏe, tự lập về tài chính và sinh hoạt). Thực ra, với tình trạng của cụ bà hiện tại thì cụ sống một mình cũng ok, nhưng vài năm nữa thì khổ cụ. Vậy, tranh thủ lúc cụ còn khỏe gợi ý ra riêng biết đâu được đồng ý chứ để vài năm nữa cụ ốm yếu thì lại khó nói.
Tóm lại, nếu tự lập thì tự lập từ đầu, còn sau khi đủ lông cánh, mẹ già còn một mình thì cố nốt hoặc mua nhà to gần đó (nhà nhiều BDS vậy chứ có thiếu thốn đâu), thiếu gì chỗ cơ chứ (tôi sống cách đó 1km nên biết). Các cụ chả biết thế nào, có thể sống được 20 năm nữa nhưng có thể chỉ vài năm. Nếu còn ông thì chẳng nói làm gì.
Chốt lại là cụ chủ có xiền nhưng toàn tích cóp. K chịu bỏ xiền ra để cho vợ sướng.
Vợ khá là cam chịu, đẻ 4 đứa con, chăm mẹ già, ở nhà nhỏ trong khi chồng có xiền, đất cát, ccmn... Gặp người khác nó thuê osin làm hết rồi đi spa với tập gym rồi.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhà cụ chủ có 4 đứa con, gom góp được chục tỷ (bao gồm cả lãi suất và đất lên giá). Nếu vợ cụ chủ
thuê GV hầu 4 đứa con, rồi giúp việc hầu bố chồng ốm, rồi lại spa với gym thì chắc giờ có được 2 tỷ là may. Người ta cũng liệu cơm gắp mắm chứ cụ :)
Cụ k đc kỹ rồi.
Nhà có 20 tỏi tiền. Chung cư mini cho thuê, đất vài lô, nhà vài cái. Mua nhà vừa vừa chưa ưng. Đang ki cóp để đập căn xịn hẳn ở Thụy Khê.
Tiền nó cũng phải biết tận hưởng khi còn thấy sướng và phân phối bớt cho người khác chứ cụ.

Tony_Le

Xe container
Mẹ cụ ấy có cái nhà hiện tại (cả nhà đang ở) và chung cư mini. Còn bản thân gd cụ ấy chỉ có chục tỷ thôi. Cụ đọc được 20 tỷ chỗ nào quote giùm em (nếu phải thì lạ thật, em đọc thường không nhầm).

P.S. Trong topic này cụ ấy nói có 1 căn ở Hà Đông 76m2, 1 căn ở Nguyễn Trãi và một ít tiền mặt. Trong topic lâu lâu rồi em nhớ cụ ý có định xây chung cư mini ở Triều Khúc, giá đất chỉ tầm 2 tỷ.

Vì vậy em đoán gia đình cụ ấy cơ bản và đủ sống, không đến nỗi thừa mứa, rồi lại 4 đứa con. Cho nên cách sống của vợ cụ ấy, em cho rằng cũng hợp lý hợp hoàn cảnh. Riêng có chuyện ở thì em thấy không cần thiết ở chung. Mặt khác chỉ tính có chuyện ở riêng thôi, đỡ được tiền thuê nhà 14 năm 6-8tr/ tháng thì cũng kha khá đấy.
Tư duy sống chung đỡ được mấy triệu tiền thuê nhà (14 năm cộng dồn cũng chỉ hơn tỷ) cứ thấy nó sao sao.