[Funland] Vô cùng hoan nghênh - Bộ giáo dục yêu cầu dừng tuyển thẳng lớp 10 bằng IELTS

Kimdong Nguyen

Xe đạp
Trừ những học sinh dự thi hsg cấp tỉnh, thành phố và quốc gia thì có sự khác biệt với các học sinh bình thường. Trong lớp các học sinh có ielts chắc các môn khác không kém bạn nào theo trải nghiệm cá nhân lớp 2F1 các cấp học, cụ thấy thực tế nào khác thì cứ nêu quan điểm. Những học sinh có oelts cao thường không ngu, cơ bản là chăm học, được gia đính quan tâm và đầu tư lớn thì học khá giỏi gần như là đương nhiên, không có ai dốt đâu cụ.
Thích ý kiến này của bác quá

Mytv

Xe điện
Cụ xa rời thực tế quá.
Trừ những học sinh dự thi hsg cấp tỉnh, thành phố và quốc gia thì có sự khác biệt với các học sinh bình thường. Trong lớp các học sinh có ielts chắc các môn khác không kém bạn nào theo trải nghiệm cá nhân lớp 2F1 các cấp học, cụ thấy thực tế nào khác thì cứ nêu quan điểm. Những học sinh có oelts cao thường không ngu, cơ bản là chăm học, được gia đính quan tâm và đầu tư lớn thì học khá giỏi gần như là đương nhiên, không có ai dốt đâu cụ.
Nếu cụ biết về trường chuyên lớp chọn thì bọn chuyên Anh giỏi đều các môn, không kém bọn chuyên toán và hơn đứt các loại chuyên khác. Cụ có biết tại sao không?
Giỏi tiếng Anh và có ielts nó rất khác, không giống như học sinh giỏi các môn khác trong trường phổ thông ở Việt nam. Cụ nghĩ nhà ngưới ta bỏ đống tiền chỉ học để lấy cái bằng ielts rồi bỏ hết các môn khác? Vừa giầu, vừa giỏi cả đấy.
Các trường tuyển thẳng bằng ielts cũng yêu cầu thêm các tiêu chuẩn khác như hsg 3 năm, trung bình môn trên 8.0, hạnh kiểm tốt... các trường họ cũng không ngu.
Việc dùng chứng chỉ Ielts để tuyển thẳng, miễn thi vào 10 là không phù hợp và thiếu công bằng đối với hs C2. Kiến thức trong Ielts rất rộng, phạm vi kiến thức trong đề bao gồm nhiều nội dung khoa học, chuyên ngành về các lĩnh vực cụ thể. Để đáp ứng y/c thi vào 10 thì phải luyện từ lớp 7 8. Rất mất thời gian và tiền bạc. Rồi lệ phí thi & chi phí ôn luyện nữa. Ko phải gia đình nào cũng có khả năng.

Còn về còm của cụ e xin phép nêu quan điểm 1 chút ạ:D
Đỏ: Hs (C2) có ielts cao (so với độ tuổi) thường ko ngu, đúng ạ, Cơ bản chăm học, cũng đúng nhưng khá giỏi hết thì chưa chắc cụ ạ. Vì mất thời gian nhiều cho môn TA nên những môn học khác rất dễ phân tâm, Ko kém dốt nhưng học bt các môn khác e thấy ko ít ạ.

Xanh: Chuyên Anh đầu vào cao đương nhiên giỏi. Nhưng bảo hơn đứt bọn chuyên khác thì chưa cụ nhé. Kể cả so môn TA luôn chứ chưa nói đến các môn tự nhiên. Con e nó bảo các bạn giỏi là những bạn chuyên Lý, Hoá, Toán cơ. Kể cả môn TA các bạn ấy cũng cực siêu. Trong khi cũng có bạn chuyên Anh đang chật vật học môn tự nhiên ạ. Dù học hoàn toàn các môn bằng TA thì lẽ ra các bạn Chuyên Anh phải có lợi thế hơn chứ ạ.

Tím: Các bạn giỏi các môn phổ thông & có TA thì có khác j các bạn giỏi TA & có Ielts đâu hở cụ

tuan_nguyen261188

Xe điện
Học giỏi tiếng anh mà không giỏi KHKT thì nhìn qua philippin nha :)) :)) :))

KoenigseggPigani

Xe tăng
Thời e đi học thì
Khối tự nhiên: giỏi nhất bọn chuyên toán, sau đó đến toán tin và lý hoá
Khối xã hội giỏi nhất bọn chuyên Văn, kém hơn là các môn khác
Ý là k thi nổi Toán Văn mới thi chuyên khác để dc vào trường chuyên
Anh GS Ngô Bảo Châu có giải Fields và anh ấy nói tiếng Anh Pháp như tiếng Việt, nhưng chả có ai chuyên ngoại ngữ Anh Pháp mà có giải Fields như anh ấy hết
Có câu nói e rất thích, nếu giỏi tiếng Anh mà giàu/ phát triển thì Philipin Ấn độ giàu vs phát triển nhất châu Á, nhưng sự thật giàu nhất phát triển nhất châu Á lại là TQ Nhật Hàn Đài

Dương Đình Chiểu

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.thicongnhadep24h.com
Em cũng ko quá coi trong tiếng Anh. Với em nó cũng chỉ là phương tiện giao tiếp
Với tốc độ phát triển của AI thì chắc tầm 3 năm nữa thì đến nc nào cũng nc dc miễn là có mạng.
Gốc rễ vẫn phải là các môn cơ bản
e cũng nghĩ tương lai công nghệ sẽ giải quyết được khoảng cách về ngôn ngữ

RaptorLake

Xe buýt
vâng, phần đọc hiểu nó cũng đòi từ duy logic đó . bạn nào có tư chất tư duy logic dễ ăn điểm phần này. Em không nói là nó thay được giaỉ các bài toán nhưng phần đa em thấy những đứa học iels giỏi nó học các môn khác không dốt cụ ạ. Đương nhiên xét tuyển thẳng chỉ băng iels thì em thấy có vô lý nhưng em thấy luôn có các điều kiện khác như điểm tốt nghiệp,.. tổng didemr cạc môn. đi kèm,. nghĩa là với kiến thức nền cơ bản là đã phải xét đến rồi. Còn vào đại học em tháy chủ yếu là khả năng tư duy tự học, tự đọc chứ chuyên sâu mấy bài gairi toán lý hóa gì đâu trừ trường hợp là học kỹ thuật. Các bạn học iiesl giỏi sau này ngả sang học sat cũng dễ điểm cao. Nếu cụ so bọn cày sâu vào toán lý hóa thì làm sao mà đọ được, Vậy đặt vấn đề bọn giải toán lý hóa giỏi nso có viết văn tốt, kiến thức cá môn xã hội thế nào. thế có thẻ nói toán lý hóa ko thay được các môn xã hội. Khi xét iels thì luôn có điều kiện kèm theo nghĩa là kiến thức nền ổn. Em cũng ủng hộ bỏ luôn thi tiếng anh đứa nào thấy cần thì học. nhưng các trường tư và đại học nên xét theo yêu cầu của họ để chọn học siinh phù hợp.
Đọc đoán ý thôi cụ, chứ không phải hướng tới hiểu biết sâu và chính xác nội dung trong đó. Điều này khác với việc đọc thể tiếp thu kiến thức chuyên môn, hình thành nền tảng vững chắc. Do đó, người này tư duy logic, quen với việc đọc tài liệu tiếng Anh chuyên ngành thì phần này chắc chắn cao. Tuy nhiên, đội được rèn để quen với cách hỏi, cách bẫy trong đề thì cũng hoàn toàn đạt được điểm cao.

PhongFood

Xe điện
vâng, phần đọc hiểu nó cũng đòi từ duy logic đó . bạn nào có tư chất tư duy logic dễ ăn điểm phần này. Em không nói là nó thay được giaỉ các bài toán nhưng phần đa em thấy những đứa học iels giỏi nó học các môn khác không dốt cụ ạ. Đương nhiên xét tuyển thẳng chỉ băng iels thì em thấy có vô lý nhưng em thấy luôn có các điều kiện khác như điểm tốt nghiệp,.. tổng didemr cạc môn. đi kèm,. nghĩa là với kiến thức nền cơ bản là đã phải xét đến rồi. Còn vào đại học em tháy chủ yếu là khả năng tư duy tự học, tự đọc chứ chuyên sâu mấy bài gairi toán lý hóa gì đâu trừ trường hợp là học kỹ thuật. Các bạn học iiesl giỏi sau này ngả sang học sat cũng dễ điểm cao. Nếu cụ so bọn cày sâu vào toán lý hóa thì làm sao mà đọ được, Vậy đặt vấn đề bọn giải toán lý hóa giỏi nso có viết văn tốt, kiến thức cá môn xã hội thế nào. thế có thẻ nói toán lý hóa ko thay được các môn xã hội. Khi xét iels thì luôn có điều kiện kèm theo nghĩa là kiến thức nền ổn. Em cũng ủng hộ bỏ luôn thi tiếng anh đứa nào thấy cần thì học. nhưng các trường tư và đại học nên xét theo yêu cầu của họ để chọn học siinh phù hợp.
Các cháu đang học C2 thi ielts cao đa phần là học thuộc chủ đề phục vụ thi (thi xong chưa chắc hiểu viết cái gì), cày nhiều thì xác suất đạt cao. Học sinh lên C3 nó mấy được học hoàn thiên sâu hơn kiến thức phổ thông; Hóa phục vụ chủ đề môi trường, Công nghệ chủ đề nông nghiệp, Lý về lưc, công suất, chuyển động, định luật.. Toán nó mấy học XS thống kê để làm phục vụ khâu viết luận. Đó là lý do tại sao ielts nó cũng khuyên là học sinh C3 mấy đủ trình hay đủ thời gian tích lũy vốn từ để luyện thi. Cá nhân em thấy có SAT mấy có tư duy logic, còn ielts chỉ là tư duy ngôn ngữ bình thường.

moly

Xe điện
Các cháu đang học C2 thi ielts cao đa phần là học thuộc chủ đề phục vụ thi (thi xong chưa chắc hiểu viết cái gì), cày nhiều thì xác suất đạt cao. Học sinh lên C3 nó mấy được học hoàn thiên sâu hơn kiến thức phổ thông; Hóa phục vụ chủ đề môi trường, Công nghệ chủ đề nông nghiệp, Lý về lưc, công suất, chuyển động, định luật.. Toán nó mấy học XS thống kê để làm phục vụ khâu viết luận. Đó là lý do tại sao ielts nó cũng khuyên là học sinh C3 mấy đủ trình hay đủ thời gian tích lũy vốn từ để luyện thi. Cá nhân em thấy có SAT mấy có tư duy logic, còn ielts chỉ là tư duy ngôn ngữ bình thường.
tốt nhát cứ học chắc kiến thức phổ thông bằng tiếng việt, kèm theo đó song song tiếng anh. mục tiêu là hết lớp 12 xong đc iels 7.0. sau đó vào đại học hoặc đi làm hướng chuyên nghành gì thì học sâu bằng tiếng anh để làm công cụ hỗ trợ. Các cụ giờ lại quay lại đề cao mấy cái bài toán lý hóa mà các thế hệ trước cắm đầu học ròi chả để làm gì , tốn thời giain nếu không đi chuyên sâu. nên ai khong theo chuyên môn sâu về mảng kỹ thuật nào đó học iles cao hoặc sat cũng tốt, đủ để có kiến thức gọi là biết về cái đó

PhongFood

Xe điện
tốt nhát cứ học chắc kiến thức phổ thông bằng tiếng việt, kèm theo đó song song tiếng anh. mục tiêu là hết lớp 12 xong đc iels 7.0. sau đó vào đại học hoặc đi làm hướng chuyên nghành gì thì học sâu bằng tiếng anh để làm công cụ hỗ trợ. Các cụ giờ lại quay lại đề cao mấy cái bài toán lý hóa mà các thế hệ trước cắm đầu học ròi chả để làm gì , tốn thời giain nếu không đi chuyên sâu. nên ai khong theo chuyên môn sâu về mảng kỹ thuật nào đó học iles cao hoặc sat cũng tốt, đủ để có kiến thức gọi là biết về cái đó
Xã hội đang thực tế theo hướng hay kịch bản cụ nói (theo kỹ thuật làm gì cho vất vả). Các trường C2 - C3 đã từ lâu có khoảng 65% các cháu đăng ký học theo KHXH. Giờ XH chỉ cần khéo mồm, đu dây là kiếm được xèng rồi..... mấy ông kỹ thuật cục cằn, lại hay cãi ngang....chả ai thích.

mabu44

Xe điện
Nhiều cụ tranh luận quá, nhưng cá nhân em nghĩ môn gì cũng quan trọng, nên việc cộng điểm cho ielts là bất hợp lý. Tại sao lại phải cộng điểm hay ưu tiên cho 1 chứng chỉ mà trong các môn thi vào c3 thì đều có rồi. Toán, Văn , Anh là công bằng nhất, cứ thi và thi là ok. Còn nhiều cụ phản biện học ielts giỏi thì sẽ giỏi các môn là đúng, nhưng ngược lại học văn giỏi, toán giỏi cũng đâu kém gì. Giỏi thì cứ 10d môn Anh đi, sao phải lo cộng điểm. Tư duy hình thành qua tố chất và rèn luyện, các cháu có tư duy tốt thì đa phần đều có khả năng học đc các môn. Tùy sở thích và đam mê mà chọn tự nhiên hay xã hội, hay Anh văn. Ngành nào cũng đc, đều cần người tài. Chứ ko phải chỉ có Anh giỏi mới giàu hay Toán giỏi mới giàu. Ưu tiên 1 phía sẽ là ko công bằng. Nếu bạn nào có chứng chỉ cao, thì auto trình tốt, cứ thì vào các lớp chuyên Anh của Am hay Chu, .. còn chuyên Toán thì Sư Phạm, Tổng hợp..rất nhiều chỗ chứ ko phải ko có mà lăn tăn cộng điểm thi vào cấp 3 làm gì. Cứ để các cháu tự nhiên và áp dụng công bằng cho tất cả các môn để các cháu ko thấy bị phân biệt gì cả.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Việc dùng chứng chỉ Ielts để tuyển thẳng, miễn thi vào 10 là không phù hợp và thiếu công bằng đối với hs C2. Kiến thức trong Ielts rất rộng, phạm vi kiến thức trong đề bao gồm nhiều nội dung khoa học, chuyên ngành về các lĩnh vực cụ thể. Để đáp ứng y/c thi vào 10 thì phải luyện từ lớp 7 8. Rất mất thời gian và tiền bạc. Rồi lệ phí thi & chi phí ôn luyện nữa. Ko phải gia đình nào cũng có khả năng.

Còn về còm của cụ e xin phép nêu quan điểm 1 chút ạ:D
Đỏ: Hs (C2) có ielts cao (so với độ tuổi) thường ko ngu, đúng ạ, Cơ bản chăm học, cũng đúng nhưng khá giỏi hết thì chưa chắc cụ ạ. Vì mất thời gian nhiều cho môn TA nên những môn học khác rất dễ phân tâm, Ko kém dốt nhưng học bt các môn khác e thấy ko ít ạ.

Xanh: Chuyên Anh đầu vào cao đương nhiên giỏi. Nhưng bảo hơn đứt bọn chuyên khác thì chưa cụ nhé. Kể cả so môn TA luôn chứ chưa nói đến các môn tự nhiên. Con e nó bảo các bạn giỏi là những bạn chuyên Lý, Hoá, Toán cơ. Kể cả môn TA các bạn ấy cũng cực siêu. Trong khi cũng có bạn chuyên Anh đang chật vật học môn tự nhiên ạ. Dù học hoàn toàn các môn bằng TA thì lẽ ra các bạn Chuyên Anh phải có lợi thế hơn chứ ạ.

Tím: Các bạn giỏi các môn phổ thông & có TA thì có khác j các bạn giỏi TA & có Ielts đâu hở cụ
Em chưa bao giờ thần thánh hóa cái môn ngoại ngữ.
Nhưng ngoại ngữ ở Việt nam với các cháu được coi là học giỏi bây giờ nó được trang bị phổ thông cái bằng IELTS như một thứ đồ trang sức đắt tiền, không thể thiếu nhất là ở nơi có điều kiện.
Còn ai giỏi hơn ai bất cứ môn nào thì cần phải có bằng chứng là các chứng chỉ, giải thưởng có uy tín để chứng minh. Nói khơi khơi thì cãi nhau cả ngày không đến hồi kết.

moly

Xe điện
Xã hội đang thực tế theo hướng hay kịch bản cụ nói (theo kỹ thuật làm gì cho vất vả). Các trường C2 - C3 đã từ lâu có khoảng 65% các cháu đăng ký học theo KHXH. Giờ XH chỉ cần khéo mồm, đu dây là kiếm được xèng rồi..... mấy ông kỹ thuật cục cằn, lại hay cãi ngang....chả ai thích.
em nghĩ tỷ lệ 65% theo học xã hội là rất hợp lý, em nghĩ còn hơi nhiều cụ ạ. Cụ thấy một nhà máy cần bao nhiêu kỹ sư. Một tập đoàn cần bao nhiêu kỹ sư?. trong khí đó nhiều cái giờ tự động hóa rồi công nghệ cao, bọn trẻ đều ứng dụng được khi vào làm. Em từng ó thời gian làm dự án và kinh doanh mảng kỹ thuật. Dân kinh doanh vào được đào tạo những cái cơ bản về kỹ thuật, cần chuyên sâu mới gọi đến kỹ thuật. Đứa nào có tố chất tôt tý và ham tìm hiểu học hỏi để đáp ứng được yêu cầu kinh doanh là nắm được, làm nhiều rất rành rẽ. Xã hội jphats triển sẽ phân tầng, bọn nghĩ ra cái gì đó là tầng lớp ít và giỏi. tiếp theo là đứa sử dụng cái được phát minh ra cũng cần biết về kỹ thuật, và bọn ứng dụng nó cộng với bán hàng thì ko cần , đọc huwogs dẫn sủ dụng là được. Còn việc phát triển, quản lý,..... một bộ máy đi theo rất nhiều người nên tỷ lệ học ký thuật vậy là hợp lý thậm chí còn hơi nhiều

Hanoithu

Xe tải
Em chứng kiến có vài cháu đều học một trường kĩ thuật top thế giới. Cháu 6.0 học ngon lành vì kiến thức khoa học tự nhiên vững. Còn vài cháu 7.5 -8.0 bị out khỏi trường. Như vậy, trong lĩnh vực KHKT tiếng anh chỉ cần vừa đủ. Nếu dồn quá nhiều cho TA thì ko còn thời gian trau dồi thứ khác. Để đạt 7.0 trở lên thì tốn khá nhiều thời gian và tiền bạc.
Ngoài ra, với chính sách tuyển thẳng vào 10, vào ĐH bằng Ielts như vừa rồi, đương nhiên bố mẹ sẽ đổ tiền cho con đi học TA. Để được 25, 26 điểm bằng cách thi khối A thì đi học 6.5 đỡ mất công sức hơn nhiều. Do đó, cần đặt TA đúng vị trí của nó, và BGD đã đúng khi cấm dùng CC này tuyển thẳng vào 10. Với thời đại AI thì việc học TA ko còn quá quan trọng, và học thế nào đến mức nào, phân bổ cho nó bao nhiêu thời gian tiền bạc cần xác định lại. Học TA thì đương nhiên vẫn học, nhưng học một cách khác để vẫn áp dụng vào công việc được chứ ko phải nhà nhà chạy theo Ielts như thời gian vừa qua.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Để được 25, 26 điểm bằng cách thi khối A thì đi học 6.5 đỡ mất công sức hơn nhiều.
Năm nay trường nào thi khối A lấy khoảng 25, 26 điểm ưu tiên IELTS 6.5 được vào thẳng cụ cho em xin cái tên trường.

cadan

Xe container
Trong thông báo tối 23/2, Bộ giáo dục cho biết một số địa phương đã đưa nội dung "không đúng quy định" vào kế hoạch tuyển sinh lớp 10 công lập. Cụ thể là tuyển thẳng, cộng điểm cho thí sinh đạt giải học sinh giỏi cấp tỉnh, có chứng chỉ ngoại ngữ.
Mình thấy Bộ dừng là đúng vì chủ trương này sẽ tạo ra 1 lứa học sinh chỉ giỏi tiếng Anh nhưng kiến thức cơ bản lại khá yếu. Chỉ làm lợi cho các trung tân luyện thi IELTS hiện nay mà thôi. Việc học ngoại ngữ tích hợp vào các môn Toán, Khoa học,...cần được chú trọng nhiều hơn là chỉ học mỗi phần ngôn ngữ.
Rất hoan nghênh quyết định sáng suốt của Bộ.
IELTS chỉ là kỹ năng ngôn ngữ ạ?

cụ/mợ đọc thử noidung cac bài test “ngôn ngữ” ấy chưa?

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Chuẩn, ở mình luôn có phong trào đua nhau cho con đi học TA, nhà nọ nhìn nhà kia, cộng thêm ông bộ lại xét thẳng bằng chứng chỉ nữa. Cuối cùng chỉ béo một bộ phận nào đó, lãng phí thời gian và tiền bạc, vì có nhồi nhét nhiều thì cũng chỉ một số cháu thích, hoặc chăm chỉ mới tiếp thu được, còn không thì sau một thời gian chữ thày trả lại thày.:))
Cụ nghĩ thế là sai. Ai cũng cần phải học, còn học được hay ko là chuyện khác. Ko vào đầu cũng phải đi chả nhẽ làm việc khác à. Lứa tuổi học trò ko học thì làm cái gì. Đúng là nhiều đứa học nó cũng chả khá nổi nhưng thời gian trôi qua ko quay trở lại đc. Lúc cần bằng cấp thì ko quay lại mà học đc.

Hanoithu

Xe tải
Năm nay trường nào thi khối A lấy khoảng 25, 26 điểm ưu tiên IELTS 6.5 được vào thẳng cụ cho em xin cái tên trường.
  • Phương thức xét tuyển 410 của đại học Thương mại.
Phương thức xét tuyển chứng chỉ quốc tế kết hợp điểm học bạ cấp THPT (mã 410) được tính điểm như sau:

Điểm xét tuyển = [Điểm học bạ môn Toán + Điểm học bạ môn còn lại trong tổ hợp (không bao gồm môn ngoại ngữ) + Điểm quy đổi chứng chỉ quốc tế x 2] x 30/44 + Điểm ưu tiên (nếu có).

Điểm 6.5 quy đổi thành 10. Vậy theo công thức này nếu điểm học bạ Toán 6.0, Văn 6.0 thì tổng điểm là 21.8 đủ để đỗ ngành QTKD chất lượng cao theo phương án xét tuyển 410. Nếu con cụ thi khối A thì phải tầm 25 mới đỗ. Vì vậy, là con em, em cho học TA đỡ khổ hơn học toán, lí, hóa. "Năm 2022, các ngành của trường Đại học Thương mại đều lấy điểm chuẩn thi tốt nghiệp từ 25,8 trở lên, cao nhất là Marketing, Logistics, Thương mại điện tử, cùng lấy 27 điểm"
Do vậy, học sinh chỉ cần ung dung học MỖI tiếng Anh là đỗ được nhiều trường. Đấy là em lấy VD 1 trường. Đầy trường khác có kiểu tuyển sinh như vậy.
Em nghĩ nên đẩy mạnh kiểu học tiếng Anh thực chất mà tiết kiệm như cho con học toán, lí hóa,sinh, sử, địa.... miễn phí trên Khan Academy chẳng hạn. Vừa có tiếng Anh, vừa có kiến thức. Các báo chí nên giảm tung hô mấy bạn được Ielts cao mà nên đưa gương mấy bạn giỏi sáng tạo như Nguyễn Hà Đông chẳng hạn.

Hanoithu

Xe tải

Thậm chí 6.0 hay 5.5 cũng đỗ các cụ ạ, nếu điểm học bạ cao một chút. Mà điểm học bạ thì các cụ biết rồi.

Chỉnh sửa cuối:

moly

Xe điện
  • Phương thức xét tuyển 410 của đại học Thương mại.
Phương thức xét tuyển chứng chỉ quốc tế kết hợp điểm học bạ cấp THPT (mã 410) được tính điểm như sau:

Điểm xét tuyển = [Điểm học bạ môn Toán + Điểm học bạ môn còn lại trong tổ hợp (không bao gồm môn ngoại ngữ) + Điểm quy đổi chứng chỉ quốc tế x 2] x 30/44 + Điểm ưu tiên (nếu có).

Điểm 6.5 quy đổi thành 10. Vậy theo công thức này nếu điểm học bạ Toán 6.0, Văn 6.0 thì tổng điểm là 21.8 đủ để đỗ ngành QTKD chất lượng cao theo phương án xét tuyển 410. Nếu con cụ thi khối A thì phải tầm 25 mới đỗ. Vì vậy, là con em, em cho học TA đỡ khổ hơn học toán, lí, hóa. "Năm 2022, các ngành của trường Đại học Thương mại đều lấy điểm chuẩn thi tốt nghiệp từ 25,8 trở lên, cao nhất là Marketing, Logistics, Thương mại điện tử, cùng lấy 27 điểm"
Do vậy, học sinh chỉ cần ung dung học MỖI tiếng Anh là đỗ được nhiều trường. Đấy là em lấy VD 1 trường. Đầy trường khác có kiểu tuyển sinh như vậy.
Em nghĩ nên đẩy mạnh kiểu học tiếng Anh thực chất mà tiết kiệm như cho con học toán, lí hóa,sinh, sử, địa.... miễn phí trên Khan Academy chẳng hạn. Vừa có tiếng Anh, vừa có kiến thức. Các báo chí nên giảm tung hô mấy bạn được Ielts cao mà nên đưa gương mấy bạn giỏi sáng tạo như Nguyễn Hà Đông chẳng hạn.
cụ cho em hỏi cái khan acdemy với; nó có tiếng việt là sát chương trình phổ thông mới bây giờ à, thế còn tiếng anh thì ko diugf khan acdemy tiếng việt đúng không?. em nghe nhiều về cái này và chưa biết thế nào, nhất là phàn các lớp học bằng tiếng anh ấy