[Funland] Vợ chồng có quyền chỉ trích nhau không các cụ?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Giữa chỉ trích và góp ý ko có khoảng cách ...
Em cũng hay bị cái tật chỉ trích :P
May sói em yêu em nên em ko bị đập phát nào, chứ lấy thằng khác chắc ngày vài bữa :)
Thế nên may mắn lấy người yêu mình, chấp nhận tính cách mình là rất quan trọng :)

dongsbk

Xe hơi
đến mức này luôn. chắc cũng ra gì và này nọ rồi

El Jefe 2

Xe tăng
Chỉ trích là 1 căn bệnh tâm lý, dùng để thỏa mãn cái căm tức bực bội trong người , bằng cách nói những lời thật cay độc vào người khác, để hả dạ mình.

Nên muốn không chỉ trích người khác, phải chiến thắng chính bản thân đã.

Còn có nhiều người, rất nhiều người, không nhận thức tốt về việc này, coi chuyện chỉ trích là bình thường, có thể do bị ảnh hưởng gia đình từ nhỏ, nên chỉ trích 1 cách rất tự nhiên. Khi đó chữa được bệnh chỉ trích rất khó.

Tony_Le

Xe container
Em chọn phương án sống chung với lũ. Những gì không chấp nhận được thì em không tham gia vào là xong, những gì bắt buộc phải tham gia thì em dành quyền tự quyết.

Bigcat1

Xe buýt
Em thấy vợ chồng nên tranh luận, thậm chí chỉ trích cái sai của nhau. Nhưng ko được mạt sát, nói lời cay nghiệt, lôi tiền ra xem thường chồng (vợ).
Chỉ trích để còn tiến bộ. Ai cũng có nhược điểm, sai lầm.
Chỉ trích xong chịch phát vui ngay.
Vợ chồng ko bao giờ cãi nhau. Đụng cái ra tòa li dị.

5banhxe

Xe điện
Cái gì cũng quen đi.

Chỉ trích miệt thị nhau quen rồi, sau thấy bình thường. Nhiều cặp vợ chồng gọi nhau mày tao, ko vừa lòng là chửi luôn vỗ mặt, sẵn sàng sỉ vả nhau bằng những từ bẩn thỉu nhất nhưng vẫn rất gắn bó và yêu thương nhau, mồm nói vậy nhưng vẫn đỡ việc cho nhau.

Ngược lại, nhiều nhà họ nói năng rất giữ ý, cực hiếm khi chỉ trích nhau, cùng lắm khi chồng sai toẹt ra mà vợ vẫn ý nhị: em nghĩ là nếu.... thì... sẽ hay hơn. Hoặc... em ơi, hình như... bác XYZ nhà mình hôm trước hiểu nhầm ý em (đúng ra là nói: em nói năng như vậy khác éo gì chửi vào mặt bà ấy...). Và chính sự nhịn nhục kiểu này, cố gắng lựa lời này tạo cho người ta thói quen nhận sự nhẹ nhàng giả tạo, đến 1 ngày hơi quá lời có thể đưa nhau đơn luôn, ko cách gì cứu vãn.

Cho nên tuỳ từng tính cách và văn hoá. Nhịn quá lâu trở thành quả bom nổ chậm, hai bên không xì hơi dần cho nó mà tích tụ nó. Mâu thuẫn phải được giải quyết, bằng cách này hay cách khác. Bản chất vấn đề vẫn là thực tâm. Việc chỉ trích hay không phải dựa trên mục đích. Nếu chỉ là để xỉa xói, thoả mãn cái tôi, trả thù từng việc vặt vãnh thì nó khác với việc chỉ cho nhau thấy cái sai có thể gây hại, tránh cái thiệt cho gia đình. Tự người trong cuộc sẽ cảm nhận rõ hơn người ngoài mục đích chỉ trích của nhau.

Teen

Xe điện
Chỉ trích, nếu là công kích cá nhân thì hoàn toàn và kbh là tốt. Nên tập trung vào sự việc. Cái này ko dễ và hay đc gọi là bẻ lái, diễn biến hay tinh tế hơn là Nguỵ biện :)

bearbie

Xe điện
Giữa chỉ trích và góp ý ko có khoảng cách ...
Em cũng hay bị cái tật chỉ trích :P
May sói em yêu em nên em ko bị đập phát nào, chứ lấy thằng khác chắc ngày vài bữa :)
Thế nên may mắn lấy người yêu mình, chấp nhận tính cách mình là rất quan trọng :)
chỉ trích và góp ý khoảng cách rất xa nha bạn. Nhiều người thì nghĩ là do cách nói, nhưng tui thấy là do cái tâm. Bên nhà EQ webtretho hay có cái câu: tâm ngôn song hành. Khi bạn có cái tâm giúp người ta sửa đổi, tốt đẹp hơn thì lời nói nói ra là góp ý. Như nãy giờ tui nói nè.

Còn chỉ trích hả? Này cô bé kia, cô học hành, giáo dục thế nào mà không phân biệt được chỉ trích với góp ý vậy? Chỉ trích là chỉ ra cái sai của người ta nhằm đè người ta xuống, nâng mình lên. Bạn cứ giữ cái sai của mình rồi tưởng là hay lắm, còn đi khoe khoang. Đó, chỉ trích là vậy đó.

Thị pham thôi, chứ không có ý định nói vậy với bạn đâu nha :D.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thấy vợ chồng nên tranh luận, thậm chí chỉ trích cái sai của nhau. Nhưng ko được mạt sát, nói lời cay nghiệt, lôi tiền ra xem thường chồng (vợ).
Chỉ trích để còn tiến bộ. Ai cũng có nhược điểm, sai lầm.
Chỉ trích xong chịch phát vui ngay.
Vợ chồng ko bao giờ cãi nhau. Đụng cái ra tòa li dị.
Vợ chồng trẻ con ku làm hòa được. Vợ chồng già khó phết đấy cụ. Tôn trọng, ngưỡng mộ nhau ko còn nhiều, ham hố thì giảm sút.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
chỉ trích và góp ý khoảng cách rất xa nha bạn. Nhiều người thì nghĩ là do cách nói, nhưng tui thấy là do cái tâm. Bên nhà EQ webtretho hay có cái câu: tâm ngôn song hành. Khi bạn có cái tâm giúp người ta sửa đổi, tốt đẹp hơn thì lời nói nói ra là góp ý. Như nãy giờ tui nói nè.

Còn chỉ trích hả? Này cô bé kia, cô học hành, giáo dục thế nào mà không phân biệt được chỉ trích với góp ý vậy? Chỉ trích là chỉ ra cái sai của người ta nhằm đè người ta xuống, nâng mình lên. Bạn cứ giữ cái sai của mình rồi tưởng là hay lắm, còn đi khoe khoang. Đó, chỉ trích là vậy đó.

Thị pham thôi, chứ không có ý định nói vậy với bạn đâu nha :D.
Dạ thưa cụ, em đọc thì thấy cụ chỉ trích đó ah :D
Nên với em thì ko có khoảng cách ...
Nếu yêu quý, có chỉ trích cũng sẽ cho là góp ý và ngược lại :P
Đó là sự khác biệt, hixx.

nguyenhuy2210

Xe điện
Lên OF em chỉ trích thóa mạ thoải mái cùng lắm khóa bánh xịt lốp chứ về nhà thì ko dại.

Xe bọ xít

Xe container
Đúng ra về quyền ko dc chỉ trích. Ko ưng, ko vừa ý giải tán thôi. Nhưng mà khó...
Giờ thế hệ cuối 8x, 9x và bắt đầu 10x đang thực hiện theo đúng như Cụ nói đấy, với các cháu ko có gì khó cả. Và XH nhan nhản sgm thành đạt, đang thành đạt và sắp thành đạt nhoé =)):(:(

Chỉ trích, cãi nhau là chuyện thường ở nhà em do vợ chồng em khắc khẩu. Nhưng lúc sau lại bt

Hiendai

Xe tăng
Qua em qua nhà ông bạn cấp 3 chơi, vào trong phòng nó thấy dán cái tờ giấy này, em ngờ ngợ đoán mò ra chuyện nhà nó. Thấy hóa ra nhìn bề ngoài tiền bạc nó khá giả thật nhưng cuộc sống gia đình cũng không đc vui vẻ cho lắm nhỉ?

Theo các cụ "hay chỉ trích" có phải nguyên nhân của lục đục trong tất cả các mối quan hệ không?

Ai là người được quyền chỉ trích người khác nhỉ các cụ?

Vấn đề là cái thái độ. Thái độ khác nhau thì cùng một câu nói có thể là chỉ trích cũng có thể là góp ý, lời khuyên, tâm sự .....

Spencie

Xe tăng
Một số người hay muốn người thân xung quanh họ sống theo cách của mình, khi không đạt được mong muốn đó họ quay ra chỉ trích người thân: sao không thế lọ , sao không thế chai !
Họ luôn muốn người khác thay đổi để vừa mắt họ, còn bản thân họ không muốn thay đổi để hoà hợp với người khác...bởi vì họ quá ích kỷ nên mới hay chỉ trích người khác...
Thế giới này luôn tồn tại sự khác biệt, xh văn minh là mọi người cần có sự điều chỉnh để hoà hợp lẫn nhau trong cách sống, chứ không thể 1 người bắt nhiều người xung quanh sống và suy nghĩ theo cách của mình...( trừ Vua, nữ hoàng )
Em fun tý ...:))

Chỉnh sửa cuối:

DirtyCatt

Xe máy
Sáng nào ngũ dậy e cũng thấy cái sớ như bạn của chủ thớt chắc e cuốn gói đi sớm mất :-ss:-ss

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tranh cãi gia đình không tránh được. Nhưng tuyệt đối không so bì với chồng con khác, vợ thằng khác, không động chạm bố mẹ tổ tiên 2 bên. Không sỉ nhục nhau (ngu, thần kinh abc..) .
Em nghĩ là vậy.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ thớt phạm vào tội soi mói nhà người khác cụ đến chơi hay đến để soi nhà bạn chụp cái ảnh này đưa lên otofun có được sự đồng ý của bạn cụ không vậy?

bearbie

Xe điện
Dạ thưa cụ, em đọc thì thấy cụ chỉ trích đó ah :D
Nên với em thì ko có khoảng cách ...
Nếu yêu quý, có chỉ trích cũng sẽ cho là góp ý và ngược lại :P
Đó là sự khác biệt, hixx.
đúng đó bạn, ngay cả khi viết câu góp ý đó tâm tui cũng chưa trong sáng, tui vẫn thấy quá bực mình vì có ng không phân biệt nổi chỉ trích và góp ý :D, muốn dạy cho cô ta 1 bài học. Kiềm chế rồi mà bạn đọc còn thấy khó chịu phải không?

Cho nên là trong gia đình, khi bạn chỉ trích người ta chỉ vì bạn thấy sao người ta dở quá, thì người ta sẽ cảm nhận được, thế thôi.