[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

just for fun

Xe lăn
Đoạn in đậm là có thể có, dù là 5-10% cũng là có thể có. Nên giờ mợ tích cóp tiền vdl đi là vừa, bớt cái sở thích cá nhân đi 1 tí :)

Xh 5 người 10 ý, mình cứ chặt chẽ được phía mình thì mình yên tâm, còn con dâu cũng như mẹ chồng, người này người kia đến lúc đấy mới biết ạ.
Vấn đề là nhiều trường hợp con dâu chăm sóc bố mẹ chồng là do sự phân công lao động trong gia đình. Ai có sở trường gì thì phát huy chứ thực sự như cháu, chỉ thích con đẻ chăm thôi. Tính cháu thì đồng bóng, sứt tay chảy máu tí thì cháu phải làm mình làm mẩy với hai thằng con zai chứ ko phải ko có tiền để tự lo. Giờ con dâu nó tranh chăm thì tự dưng lại ngại, ko dám làm mình làm mẩy :)).
Đã vậy nhỡ sau này các cô dâu lại kể lể công lao chăm sóc mộng chè mà ts lại ko được cho thì cunhx oan ức cho cháu lắm :))
Thầy U cháu nằm viện thì con đẻ của thầy u cân hết, con dâu chỉ vào thăm vui vẻ thôi mà chị nào cũng được đứng tên sổ đỏ hết cả.
P/s: có mợ cháu đọc các post khác thì rất thích Tây, hâm mộ văn hoá Tây cuồng nhiệt mà tư duy hay lắm nhá, kể công đẻ cháu và nuôi dạy cháu cho ông bà hihi.
P/s 2: Nhiều người bảo là phụ nữ ở nhà chăm sóc gia đình chồng con, chấp nhận lùi lại phía sau là hy sinh. Cháu nói thật, đi ra ngoài kiếm tiền nó cũng vất vả khó khăn lắm, chẳng dễ dàng gì cho những người phải gánh trách nhiệm chính về kinh tế trên vai đâu. Những người có bản lĩnh kiếm tiền thực sự ít người họ chấp nhận hy sinh, lùi lại phía sau chồng lắm. Trừ phi ông chồng đấy cực kỳ cực kỳ xuất sắc. Nhưng nói vậy thôi, những người chấp nhận lùi lại phía sau cũng đáng được tôn trọng, miễn là đừng có thần thánh hoá việc đó rồi bắt cả nhà chồng phải biết ơn. Hãy xem như đó là sự phân công lao động hợp lý trong gia đình ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em là mợ nhưng cùng quan điểm với nhiều cụ ở đây. Tài sản riêng là toàn quyền quyết định của em, và em dự định để thừa kế cho con ruột, bố mẹ và chồng, không có con dâu con rể. Nếu em yêu quý con dâu con rể, em có thể cho 1 phần. Đến người ngoài mình còn giúp đỡ, người lạ khó khăn mình còn từ thiện cơ mà, nên nếu yêu quý con dâu con rể thì sẽ có phần cho con dâu/rể, nhưng khối tài sản chính chắc chắn em chỉ chia cho con ruột. Với em chuyện tình cảm và tài sản là khác biệt. Các con có thể không sống cùng nhau suốt đời, mà nguyên nhân có khi chẳng phải do lỗi con mình hay con dâu/rể, em không can thiệp, trách cứ gì chuyện ly hôn của các con nếu có. Nhưng tài sản là công sức, mồ hôi nước mắt của em nên em chỉ cho con mình thôi. Còn nếu con em muốn nhập tài sản em cho vào thành ts chung với vợ/chồng thì nó toàn quyền quyết định và em không phật lòng gì, vì tài sản em đã cho nó rồi.

Chuyện phụng dưỡng bố mẹ 2 bên với em là đương nhiên, miễn là chồng em cũng đối xử tốt với bố mẹ em. Việc bm chồng không cho tài sản không ảnh hưởng đến việc em chăm ông bà. Ông bà có thể cho anh chị em chồng mà không cho chồng em, hay chỉ cho chồng em không cho em cũng không sao hết, tài sản của ông bà mà, ông bà có lý do cho quyết định của mình (ví dụ có con khó khăn hơn anh chị em khác thì ông bà cho).
Mc em trước trông cháu cũng hay kêu ca kể lể, mà bảo thuê ng ko cho, đi gửi cũng ko đc, tự lo cũng ko đc, túm lại là phải theo ý bà. Một ngày đẹp giời em ko chịu nổi em chỉ hỏi đúng 1 câu "sau này mẹ già, con chăm mẹ rồi suốt ngày kể lể như thế này thì mẹ thấy sao?". Từ đó trở đi tới tận giờ chưa thấy bà kể lại bao giờ :D.

114hangbong

Xe cút kít
Tình hình có vẻ căng nhỉ, tầm 10 năm nữa cháu cũng làm mộng chè đây ợ. Tiền bạc tài sản thì chả có gì mà cho. đến hiện tại cũng chỉ làm đủ ăn đủ đi chơi, học hành thoải mái thôi chứ của chìm của nổi chẳng có. Mà sau này với tính cách ăn tiêu như cháu chắc ko nuôi F1 thì cũng đốt tiền vào mấy cái sở thích riêng. Cháu nội thì ko thích bế, tài sản thì ko có mà cho thì liệu về già dư lào đây cccm?
Kế hoạch về già của cháu là cần gì cứ con đẻ mà yêu cầu. Ko yêu cầu con dâu phải có bất kỳ nghĩa vụ gì, nhưng nếu giả sử (giả sử thôi nhé) con zai cháu nó đi làm kiếm được nhiều tiền hơn vợ. Nếu mẹ ốm đau cần người chăm, con dâu bảo thôi để đấy tôi chăm cho ông đi làm mà kiếm tiền thì sau này có bị kể lể ơn nghĩa ko ạ?
Mợ cứ fun, con giai mợ làm ra tiền thì thuê người chăm mợ thôi chứ em sợ chả cô con dâu nào chăm hộ đâu, nhất là mợ lại không giúp nó chăm cháu nội. :((

just for fun

Xe lăn
Mợ cứ fun, con giai mợ làm ra tiền thì thuê người chăm mợ thôi chứ em sợ chả cô con dâu nào chăm hộ đâu, nhất là mợ lại không giúp nó chăm cháu nội. :((
Cháu có thích con dâu chăm đâu, cháu thích con zai chăm cơ mợ ạ. Còn cháu nội ư, ko chăm đâu, sợ cái bọn không răng lắm :((

starsn

Xe điện
Vấn đề là nhiều trường hợp con dâu chăm sóc bố mẹ chồng là do sự phân công lao động trong gia đình. Ai có sở trường gì thì phát huy chứ thực sự như cháu, chỉ thích con đẻ chăm thôi. Tính cháu thì đồng bóng, sứt tay chảy máu tí thì cháu phải làm mình làm mẩy với hai thằng con zai chứ ko phải ko có tiền để tự lo. Giờ con dâu nó tranh chăm thì tự dưng lại ngại, ko dám làm mình làm mẩy :)).
Đã vậy nhỡ sau này các cô dâu lại kể lể công lao chăm sóc mộng chè mà ts lại ko được cho thì cunhx oan ức cho cháu lắm :))
Thầy U cháu nằm viện thì con đẻ của thầy u cân hết, con dâu chỉ vào thăm vui vẻ thôi mà chị nào cũng được đứng tên sổ đỏ hết cả.
P/s: có mợ cháu đọc các post khác thì rất thích Tây, hâm mộ văn hoá Tây cuồng nhiệt mà tư duy hay lắm nhá, kể công đẻ cháu và nuôi dạy cháu cho ông bà hihi.
P/s 2: Nhiều người bảo là phụ nữ ở nhà chăm sóc gia đình chồng con, chấp nhận lùi lại phía sau là hy sinh. Cháu nói thật, đi ra ngoài kiếm tiền nó cũng vất vả khó khăn lắm, chẳng dễ dàng gì cho những người phải gánh trách nhiệm chính về kinh tế trên vai đâu. Những người có bản lĩnh kiếm tiền thực sự ít người họ chấp nhận hy sinh, lùi lại phía sau chồng lắm. Trừ phi ông chồng đấy cực kỳ cực kỳ xuất sắc. Nhưng nói vậy thôi, những người chấp nhận lùi lại phía sau cũng đáng được tôn trọng, miễn là đừng có thần thánh hoá việc đó rồi bắt cả nhà chồng phải biết ơn. Hãy xem như đó là sự phân công lao động hợp lý trong gia đình ạ.
Ngắn gọn: dù con dâu chăm sóc bmc theo phân công lao động trong gd thì em nghĩ bmc vẫn nên biết ơn con dâu, nếu có ts để chia thì ghi nhận ít nhất là một ít. Dù con dâu có ở nhà "chăm sóc gd" thì đó là cái gia đình chồng con nó thôi, còn phần bm vẫn là phần riêng gắn vào cv mỗi người phải làm ấy ạ.

Trước đây kinh tế xh khó khăn chung đành chịu, còn bây giờ em nghĩ các bác trung niên nên gom góp tiền vdl, giúp việc các kiểu cho tuổi già của mình, không xác định dựa vào con.

Xh 5 người 10 ý, mình cứ làm trọn cái phần mình & hạn chế soi xét người khác, vì con người ai cũng có nhiều mặt, lúc vui như thiên thần lúc vào fighting mode không ai nhận ra. Nhìn vào mặt tốt của nhau mà xd qh, chứ cứ lôi tình huống éo le ra để nhìn mặt xấu làm gì. Con dâu nó cũng phải có gì tốt con mình mới lấy.

Còn việc gánh vác kinh tế gd: đúng là nhiều người được cái đặc quyền ấy, người ta lấy được chồng thế thì người ta sướng thôi, ghen tị chi cho mệt ạ :))

Yeuaibaygio

Xe container
Cháu có thích con dâu chăm đâu, cháu thích con zai chăm cơ mợ ạ. Còn cháu nội ư, ko chăm đâu, sợ cái bọn không răng lắm :((
Mợ fun thật đấy.
Nếu con trai vừa làm ra nhiều tiền, vừa muốn tự chăm bố mẹ không khiến đến vợ thì thật là hoàn hảo.

TorienT

Xe container
Ngắn gọn: dù con dâu chăm sóc bmc theo phân công lao động trong gd thì em nghĩ bmc vẫn nên biết ơn con dâu, nếu có ts để chia thì ghi nhận ít nhất là một ít. Dù con dâu có ở nhà "chăm sóc gd" thì đó là cái gia đình chồng con nó thôi, còn phần bm vẫn là phần riêng gắn vào cv mỗi người phải làm ấy ạ.

Trước đây kinh tế xh khó khăn chung đành chịu, còn bây giờ em nghĩ các bác trung niên nên gom góp tiền vdl, giúp việc các kiểu cho tuổi già của mình, không xác định dựa vào con.

Xh 5 người 10 ý, mình cứ làm trọn cái phần mình & hạn chế soi xét người khác, vì con người ai cũng có nhiều mặt, lúc vui như thiên thần lúc vào fighting mode không ai nhận ra. Nhìn vào mặt tốt của nhau mà xd qh, chứ cứ lôi tình huống éo le ra để nhìn mặt xấu làm gì. Con dâu nó cũng phải có gì tốt con mình mới lấy.

Còn việc gánh vác kinh tế gd: đúng là nhiều người được cái đặc quyền ấy, người ta lấy được chồng thế thì người ta sướng thôi, ghen tị chi cho mệt ạ :))
Em là đàn ông nhưng em vẫn nhất quyết dựa con mợ ạ. Tử vi em quy định "bé thì nhờ mẹ cha, lớn nhờ vợ, già nhờ con" rồi. Gì chứ con trai hô cái nó về pha trà, đấm lưng là nhất hạng.

just for fun

Xe lăn
Mợ fun thật đấy.
Nếu con trai vừa làm ra nhiều tiền, vừa muốn tự chăm bố mẹ không khiến đến vợ thì thật là hoàn hảo.
Thì chuyện nó là vậy đó, nhà cháu chỉ thích con đẻ chăm, nhưng giả sử con dâu lại thấy chồng nó nghỉ làm thì thiệt hại một mớ nên lại xung phong chăm sóc thì sao. Ấy là nói ví dụ thôi chứ zai nhà cháu giờ đã kiếm được xu nào đâu :))

114hangbong

Xe cút kít
Mợ lại càng fun nặng hơn rồi :))
Nói vậy chứ nhìn đứa trẻ là mợ khắc cảm thấy gắn kết ngay chứ không như mợ đang đùa đâu.

just for fun

Xe lăn

ghen tị gì đâu mợ, cháu cũng có thời gian lùi lại phía sau rồi đóa dưng nói thật, lùi lại là do mềnh kém chớ ko phải là hy sinh gì gì đâu ợ. Sau hoàn cảnh xô đẩy nên lại phải xông pha kiếm tiền. Nói chung là cháu khá hiểu mỗi khó khăn và thuận lợi của từng vị trí. Vậy cho nên các mợ lùi lại phía sau hãy cứ tận hưởng, đáng yêu đi. Đừng coi đấy là hy sinh và cả đại gia đình nhà chồng phải biết ơn vì điều đó,

TorienT

Xe container
Em chủ trương "không hy vọng để rồi không thất vọng". Em chỉ mong sau này con lớn, nó đôi khi đến thăm, đôi khi săp xếp đi chơi với mình là đủ.

Còn hô cái pha ấm trà em thấy hơi nặng nề vì nó thành nghĩa vụ hàng ngày. Dù là 5p nhiều khi cũng thành danh sách cv mệt mỏi của nó, tùy giai đoạn cs. Như em hay chồng đi làm nhiều khi bận, chỉ 5p ngó con học hành cũng không có. Giờ lòi ra ông bô ngày nào cũng hô pha trà thì đúng là của nợ :)) (em đùa cụ nhé, cụ mà nhảy tưng tưng lên thì em rút)
Kệ chứ mợ, rõ ràng nó là của nợ của mình chịu đựng nó 18 năm hoặc hơn (với bao nhiêu là tiền và tóc bạc) thì mình cũng phải làm của nợ nó ngày 30p uống trà, đấm lưng chứ. Việc của nó nó tự giải quyết, lúc bé em bận ngập đầu vẫn phải dành thời gian cho nó giờ không đòi lại em thiệt à.
P/s: À vụ con dâu chăm là không có cửa với e vì em sẽ không bao giờ đồng ý vụ này, nên con dâu tương lai của e khỏi phải sợ, quanh năm không đến thăm cũng được luôn.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
ghen tị gì đâu mợ, cháu cũng có thời gian lùi lại phía sau rồi đóa dưng nói thật, lùi lại là do mềnh kém chớ ko phải là hy sinh gì gì đâu ợ. Sau hoàn cảnh xô đẩy nên lại phải xông pha kiếm tiền. Nói chung là cháu khá hiểu mỗi khó khăn và thuận lợi của từng vị trí. Vậy cho nên các mợ lùi lại phía sau hãy cứ tận hưởng, đáng yêu đi. Đừng coi đấy là hy sinh và cả đại gia đình nhà chồng phải biết ơn vì điều đó,
Em không biết mợ sao, còn em thấy đi làm kiếm nhiều tiền thì khó, còn kiếm 2-30tr đủ nuôi gd thì chưa bao giờ nặng nề. Nếu em có không đi làm em cũng không hầu bmc để cần biết ơn. Nên gd nào có con dâu chịu chăm sóc bmc em nghĩ cũng quý rồi.

Còn con mình em cũng không đòi nó bỏ công bỏ việc chăm mình. Sự nghiệp nó cũng có thì, bỏ xong khó quay lại chứ có phải thích bỏ quay lại lúc nào cũng xong đâu.

Cá nhân em mà con dâu chăm sóc mình khi nó thất nghiệp thì em vẫn thấy biết ơn. Vì con người sông có khúc người có lúc, nó thất nghiệp thì chồng nó lo chứ có phải thất nghiệp thì đi hành nghề ôsin đâu, chăm người ốm cũng 10-15tr/ tháng chứ ít à?

starsn

Xe điện
Kệ chứ mợ, rõ ràng nó là của nợ của mình chịu đựng nó 18 năm hoặc hơn (với bao nhiêu là tiền và tóc bạc) thì mình cũng phải làm của nợ nó ngày 30p uống trà, đấm lưng chứ. Việc của nó nó tự giải quyết, lúc bé em bận ngập đầu vẫn phải dành thời gian cho nó giờ không đòi lại em thiệt à.
Hehe nuôi con vất vả 2-3 năm còn nhỏ thôi còn lại hầu hết là niềm vui. Em không đòi gì hết. Cũng không thấy thiệt thòi gì hết. Nếu nó quên hẳn mình thì buồn, còn phiền nó 30p mỗi ngày (kể cả khi nó không muốn) em thấy nhiều quá.

just for fun

Xe lăn
Em không biết mợ sao, còn em thấy đi làm kiếm nhiều tiền thì khó, còn kiếm 2-30tr đủ nuôi gd thì chưa bao giờ nặng nề. Nếu em có không đi làm em cũng không hầu bmc để cần biết ơn. Nên gd nào có con dâu chịu chăm sóc bmc em nghĩ cũng quý rồi.

Còn con mình em cũng không đòi nó bỏ công bỏ việc chăm mình. Sự nghiệp nó cũng có thì, bỏ xong khó quay lại chứ có phải thích bỏ quay lại lúc nào cũng xong đâu.

Cá nhân em mà con dâu chăm sóc mình khi nó thất nghiệp thì em vẫn thấy biết ơn. Vì con người sông có khúc người có lúc, nó thất nghiệp thì chồng nó lo chứ có phải thất nghiệp thì đi hành nghề ôsin đâu, chăm người ốm cũng 10-15tr/ tháng chứ ít à?
cảm ơn chứ, dưng mà chả có gì để cho thì có được ko ạ? Tính cháu nó hâm hâm dở dở, cứ chăm rồi kể lể thì cháu ko muốn ạ.
Cháu tự tin có thể đối với con dâu lịch sự, tử tế, thậm chí là yêu quý nếu hợp. Còn ít nhất hai bên ko hợp nhau thì chắc cũng ko đến mức ghét bỏ. Vì để ghét bỏ ai đó nó mệt mỏi lắm, mà cháu thì hết sức tránh mệt mỏi ạ.

starsn

Xe điện
cảm ơn chứ, dưng mà chả có gì để cho thì có được ko ạ? Tính cháu nó hâm hâm dở dở, cứ chăm rồi kể lể thì cháu ko muốn ạ.
Cháu tự tin có thể đối với con dâu lịch sự, tử tế, thậm chí là yêu quý nếu hợp. Còn ít nhất hai bên ko hợp nhau thì chắc cũng ko đến mức ghét bỏ. Vì để ghét bỏ ai đó nó mệt mỏi lắm, mà cháu thì hết sức tránh mệt mỏi ạ.
Không có gì để cho thì coi như nhờ con mình, con mình nhờ nó. Thì vẫn biết ơn (không phải cảm ơn) ạ. Còn có mà cho riêng con mình thì hơi í ẹ :)

TorienT

Xe container
Hehe nuôi con vất vả 2-3 năm còn nhỏ thôi còn lại hầu hết là niềm vui. Em không đòi gì hết. Cũng không thấy thiệt thòi gì hết. Nếu nó quên hẳn mình thì buồn, còn phiền nó 30p mỗi ngày (kể cả khi nó không muốn) em thấy nhiều quá.
Ơ kệ chứ mợ, mình thích con mình pha trà, đấm lưng thì mình phải yêu cầu chứ, con mình cơ mà. Còn dâu thì thực sự em không có nhu cầu gì - đấy là sự chọn lựa của con mình và nó chịu trách nhiệm với sự lựa chọn đấy. Em chỉ đảm bảo sống lịch sự, tử tế với dâu thôi. Còn con em thì em yêu cầu thoải mái - tiền thì không cần vì em tự kiếm đủ rồi, nhưng pha trà, đấm lưng là nhất quyết phải thành truỳên thống gia đình, bỏ là bỏ thế nào.
P/s: Em sợ phải mang ơn ai đấy cực kỳ, nên phải mang ơn con dâu trong bất kỳ trường hợp nào thì thôi, em kiếu.

just for fun

Xe lăn
Không có gì để cho thì coi như nhờ con mình, con mình nhờ nó. Thì vẫn biết ơn (không phải cảm ơn) ạ. Còn có mà cho riêng con mình thì hơi í ẹ :)
Cháu nghĩ có và cho riêng cũng chẳng sao ạ. Nhà cháu ko có tiền, hoặc tiền ít thì cho chung cũng được vì nó chả đáng kể. Nhưng giả sử giàu nứt đố đổ vách ra thì phần lớn tài sản cháu sẽ cho riêng con đẻ cháu. Tất nhiên quá trình chung sống với dâu mà thích nó quá thì cho gọi là chút chút thôi. Cháu xem phim các nhà tài phiệt họ toàn thế, cổ phần chỉ cho con đẻ, con dâu được ăn sung mặc sướng và nhận tiền tiêu vặt thui ợ :))

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Tùy mình săp xếp thôi cụ ơi, ai chẳng muốn được người khác quan tâm ra vẻ quan trọng, nhưng em nghĩ yêu cầu của cụ không thực tế lắm đâu. Được thì tốt quá, đến lúc đấy sẽ rõ :)
Hai ông anh zai nhà cháu làm được điều đó đấy ạ. Nhà gần nên ngày nào cũng sang uống trà với ông, bóp chân cho bà một lúc mới về. Hôm bà ốm thì mấy ông bà con đẻ vào viện chăm, lúc ấy chỉ có ông bà và mấy anh em ruột thôi. ui cảm giác như thời thơ bé cũng thích lắm. mấy anh em nằm chen chúc nhau trên cái giường bé xíu rồi chí chóe, kể chuyện ngày xưa :))

starsn

Xe điện
Cháu nghĩ có và cho riêng cũng chẳng sao ạ. Nhà cháu ko có tiền, hoặc tiền ít thì cho chung cũng được vì nó chả đáng kể. Nhưng giả sử giàu nứt đố đổ vách ra thì phần lớn tài sản cháu sẽ cho riêng con đẻ cháu. Tất nhiên quá trình chung sống với dâu mà thích nó quá thì cho gọi là chút chút thôi. Cháu xem phim các nhà tài phiệt họ toàn thế, cố phần chỉ cho con đẻ, con dâu được ăn sung mặc sướng và nhận tiền tiêu vặt thui ợ :))
Thì em nghĩ không = 0 là được, nhà tài phiệt thì chả ai đòi cho chung đâu mợ. Mấy nhà cãi nhau toàn nhà bình thường thôi :)