[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

TorienT

Xe container
Cụ ơi, chả ai nghĩ chăm bố mẹ chồng là chuyện gì đao to búa lớn công sức trời biển gì đâu, nên ko phải nàng dâu mặc cả đâu cụ. Mà con dâu khi nó nhận ra: BMC chả coi nó là con thì sao mà nó phải báo đáp lại ???? Báo hiếu chỉ có khi người làm cha mẹ có công sinh thành, dưỡng dục với con mình, chứ chả có của cũng chả có tình cảm lại chả có nghĩa sinh thành, lúc nào cũng đề phòng, thì con dâu nó lấy can cớ gì để thực hiện nghĩa vụ, có mà vô duyên khi người ta không thích mình mình lại cứ săn đón chăm sóc ấy ? Thừa hơi về báo hiếu cha mẹ đẻ mình kia kìa.

Thuê osin 10 năm có khi mất 1 tỷ thôi thật, nhưng Osin nó ko bị quy trách nhiệm, nó làm tới đâu thì làm, lúc nào thích nó nghỉ, nịnh bỏ cha ra nó mới chịu hầu người già ấy , còn con dâu mà phải trách nhiệm nó ở thế khác, chưa kể nó gánh những phức tạp khác nữa chứ không đơn giản chỉ là chăm sóc.. Phần lớn , con dâu Có lăn ra chăm sóc thì cũng khi đến tuổi về hưu và các cụ về trời mới sang tên nhà cừa, khi đó mình già rồi cần gì. Còn không lăn ra chăm sóc thì cũng lúc đó các cụ cho cháu - vậy vẫn con mình hưởng , đằng nào cũng vậy hết thì chọn con đường nào thênh thang tự do mà đi cho sướng chứ cụ. Khi bố mẹ chồng không thích con dâu thì con dâu không nên xuất hiện, không nên ở chung, không nên dính dáng gì ngứa mắt các cụ. Các cụ yêu con cháu nào hơn thì đứa đó nên chăm sóc. Em thấy vấn đề đơn giản mà.
Ủa, như thế này là không đao to búa lớn, mới dọa, mới không tính toán ấy ạ.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Thế ông kia bao nhiêu tuổi đã, khéo lại đổi được 3 thanh niên 18 cũng chưa chừng
1 cặp trẻ trâu cụ ah. Ra trường quãng 3-4 năm.
Nói chung là Hên/Xui.
TÙ nhân gặp Quản giáo tử tế thì may cho Đời nó:D

Chỉnh sửa cuối:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Bồ mẹ chồng bạn khổ thật có của cho con cũng bị mất lòng. Của cụ cụ quyết như nào thì kệ cụ, được thơm lây rồi còn đòi chính chủ. Bố mẹ em cũng cho em căn nhà, con vợ làm thủ tục nó đưa cả tên nó vào, thấy cầm bìa đỏ về mới báo cáo có cả tên em.
Sổ đỏ sửa tên tốt mà cụ.
Mất xin cấp lại cũng chỉ mất lệ phí.

hongnhungdo

Xe buýt
Ủa, như thế này là không đao to búa lớn, mới dọa, mới không tính toán ấy ạ.
Nói chung thế này: Con dâu con rể bản chất nó là người ngoài, khác máu tanh lòng, có thể nó không vừa mắt các cụ mặt này mặt khác nữa nên không được lòng,vì vậy các cụ không tin tưởng, không thích vun vén cho nó. Các cụ không hề sai ạ.

Ngược lại khi con dâu nhận ra các cụ như thế thì nó cũng chả muốn dây dưa về trách nhiệm gì, thì nó cũng chả sai.

Tình cảm là có đi có lại, cho thế nào nhận thế ấy, ở cả 2 phía.

Haolo1992

Xe tăng
Em thấy chị em trong này hay đem chuyện chăm sóc bmc rồi việc nhà chồng ra mặc cả, dọa dẫm nhỉ. Quanh em giờ em có thấy ai phải làm dâu theo nghĩa xưa hay phục vụ bmc gì đâu nhỉ.
P/s: Mà em thấy chăm sóc bố mẹ già là chuyện tình cảm và nghĩa vụ. Còn nếu không bỏ 20 củ thuê người chăm thì mới có 240 củ/1 năm. 20 năm mới có 5 tỉ, thế mà cái nhà 15-20 tỉ không bõ công chăm thì kể giá cũng hơi cao.

Đơn giản là giờ làm cái thớt 50-50, năm ăn tết ngoại năm ăn tết nội, xem có bnhiu phần trăm nhảy đong đỏng lên, cụ sẽ biết quanh cụ các bà dâu phải làm những gì trong cõi nhà chồng
Giới trẻ bây giờ, đi làm mà k như ý nó nhảy việc phát một, làm gì có chuyện chịu nhục mấy chục năm vì cái quả bánh vẽ 15-20 tỷ chắc gì đã đến lượt mình. Đấy, 15-20 tỷ đứng tên mỗi thằng chồng kia kìa :)
Tình cảm nó phải từ hai phía, trước như nào k biết còn sau khi chỉ chia cho con mà k chia cho dâu thì 10 dâu là phải 9 dâu lạnh lòng rồi
Nghĩa vụ thì dâu chả có nghĩa vụ quái gì cả, nhanh cho vuông.

TorienT

Xe container
Đơn giản là giờ làm cái thớt 50-50, năm ăn tết ngoại năm ăn tết nội, xem có bnhiu phần trăm nhảy đong đỏng lên, cụ sẽ biết quanh cụ các bà dâu phải làm những gì trong cõi nhà chồng
Giới trẻ bây giờ, đi làm mà k như ý nó nhảy việc phát một, làm gì có chuyện chịu nhục mấy chục năm vì cái quả bánh vẽ 15-20 tỷ chắc gì đã đến lượt mình. Đấy, 15-20 tỷ đứng tên mỗi thằng chồng kia kìa :)
Tình cảm nó phải từ hai phía, trước như nào k biết còn sau khi chỉ chia cho con mà k chia cho dâu thì 10 dâu là phải 9 dâu lạnh lòng rồi
Nghĩa vụ thì dâu chả có nghĩa vụ quái gì cả, nhanh cho vuông.
Tết em nghĩ là nếu nhảy đong đỏng lên thì chồng ăn nhà chồng, vợ ăn nhà vợ cho vui, dễ mà cụ. Nhảy lên làm gì. Mà tình cảm nghĩa là phải cho nhà mới là tình cảm thì là em thì em thôi, tình cảm đấy em mời cứ giữ lấy.

TorienT

Xe container
Nói chung thế này: Con dâu con rể bản chất nó là người ngoài, khác máu tanh lòng, có thể nó không vừa mắt các cụ mặt này mặt khác nữa nên không được lòng,vì vậy các cụ không tin tưởng, không thích vun vén cho nó. Các cụ không hề sai ạ.

Ngược lại khi con dâu nhận ra các cụ như thế thì nó cũng chả muốn dây dưa về trách nhiệm gì, thì nó cũng chả sai.

Tình cảm là có đi có lại, cho thế nào nhận thế ấy, ở cả 2 phía.
Từ đầu tới cuối em có nhắc gì đến vụ con dâu cần nghĩa vụ với nhà chồng gì đâu mợ. Cá nhân như vợ em (à em con một, trưởng đủ mọi thứ giống cụ BDS68) lo lắng, chăm sóc u già e có thấy bao giờ đòi hỏi u già e phải chia bôi tài sản gì đâu. Như mợ nói thế này vợ em dại quá.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Ủa mợ, phải sống làm sao thì người ta mới không dành tình cảm, lòng tin với mình chứ. Em chưa thấy ai mà sống tử tế, tốt bụng thật sự mà người trong gia đình không tin tưởng cả (dù ban đầu có đề phòng hay không thì lâu dài mọi thứ nhận ra hết). Em thấy có vợ cụ gì ở trên còn cho riệng vợ (éo le còn là cựu vợ) mà không cho ông con trai kìa. Người giàu có ai không tinh đâu mợ, khôn ngoan chẳng lọ thật thà.
Chuẩn mợ. Nếu m sống thật thà ko toán tính thì ko ai nghi ngờ cả. Vk e dc cho toàn bộ tài sản của bm e vì gđ e tin bạn ấy. Bm , chi gái e ko phải dở hơi mà đi cho ts " cựu con dâu" đâu. Làm thế vì dù thế nào bạn ấy vẫn là mẹ của 2 con e. Cho thì bạn ấy cũng chỉ lo cho gđ & các con thôi. Thêm nữa gđ vk e cũng khá. Nhà lại 2 con gái. Lúc cưới xong gđ bạn ấy cho 2 vc e khá nhiều. Rồi thì khi 2 chị gái e cần tiền mua nhà bạn ấy chủ động nói cho 2 chị vay dù 2 chị ko hỏi. Bất cứ khi nào cần về chuyện tiền nong bạn ấy đều thoải mái giúp. Ngay cả tiền bm e cho bạn ấy cầm gửi ngân hàng. Tiền thuê nhà, Tiền lãi đưa lại cho bm e. Bm vừa đc tiếng thơm lại có mất j đâu. :)).

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Chuẩn mợ. Nếu m sống thật thà ko toán tính thì ko ai nghi ngờ cả. Vk e dc cho toàn bộ tài sản của bm e vì gđ e tin bạn ấy. Bm , chi gái e ko phải dở hơi mà đi cho ts " cựu con dâu" đâu. Làm thế vì dù thế nào bạn ấy vẫn là mẹ của 2 con e. Cho thì bạn ấy cũng chỉ lo cho gđ & các con thôi. Thêm nữa gđ vk e cũng khá. Nhà lại 2 con gái. Lúc cưới xong gđ bạn ấy cho 2 vc e khá nhiều. Rồi thì khi 2 chị gái e cần tiền mua nhà bạn ấy chủ động nói cho 2 chị vay dù 2 chị ko hỏi. Bất cứ khi nào cần về chuyện tiền nong bạn ấy đều thoải mái giúp. Ngay cả tiền bm e cho bạn ấy cầm gửi ngân hàng. Tiền thuê nhà, Tiền lãi đưa lại cho bm e. Bm vừa đc tiếng thơm lại có mất j đâu. :)).
Vợ cụ thật là may mắn có phúc. VC cụ ly hôn rồi mà bố mẹ chồng không biết vẫn cho tặng hết cho con dâu, cụ biết rõ mà cũng không có ý kiến gì thì quả là cao thượng!

Haolo1992

Xe tăng
Tết em nghĩ là nếu nhảy đong đỏng lên thì chồng ăn nhà chồng, vợ ăn nhà vợ cho vui, dễ mà cụ. Nhảy lên làm gì. Mà tình cảm nghĩa là phải cho nhà mới là tình cảm thì là em thì em thôi, tình cảm đấy em mời cứ giữ lấy.

cho nhà hay không cho chưa chắc là đã có tình cảm hay không, nhưng cho riêng thì chắc chắn đã lạnh lòng. Nhiều khi nó không hẳn là tài sản mà nó là coi thường, k tôn trọng nhau.
mà em thấy phàm những quả mà hay đặt tình nghĩa đầu môi, tới hồi phát sinh tranh chấp là hay quên nghĩa tình nhanh nhất :)

Phòng và vé

Xe tải
Lý của bà là gì chăng nữa thì bà cũng không đúng rồi, bà nghĩ thế thì cô com dâu cũng nghĩ là tự nhiên đi góp tiền đứng tên riêng ông ck đến lúc bỏ nhau cô ấy mất trắng luôn. Có ai không biết tính toán đâu cụ, có muốn tính hay không thôi. Trường hợp này bà tính thế là không đúng rồi - lợi hết cho mình và 2 đứa con của mình còn đẩy cái thiệt cho cô con dâu.
Giờ nhà chỉ còn mẹ và vợ chồng con trai thì kiểu gì khi ốm đau vẫn phải cần tới con dâu mà cụ tính toán lợi cho con cụ quá, chẳng để con dâu ở chỗ nào cả. Cô con dâu ko ức mới là lạ

TorienT

Xe container
cho nhà hay không cho chưa chắc là đã có tình cảm hay không, nhưng cho riêng thì chắc chắn đã lạnh lòng. Nhiều khi nó không hẳn là tài sản mà nó là coi thường, k tôn trọng nhau.
mà em thấy phàm những quả mà hay đặt tình nghĩa đầu môi, tới hồi phát sinh tranh chấp là hay quên nghĩa tình nhanh nhất :)
Ủa lạnh lòng gì cụ. Theo pháp luật thì tài sản cá nhân ai người đó định đoạt, đến con đẻ các cụ không cho thì cũng còn không sao nữa là con dâu. Không cho tài sản nghĩa là không tôn trọng và coi thường ấy ạ, cái này mới e không biết.

Haolo1992

Xe tăng
Cụ đang sống ở Bển ah ?
:D
Em ở bên Lào :)
Mà kể cũng là
Tiền của bố mẹ chồng thì chỉ được cho chồng thôi, nhưng con dâu phải ‘nghĩa vụ, tình cảm’ thì mới chịu
Chả hiểu kiểu tây hay kiểu ta
Kiểu này nó gọi là kiểu khôn như cờ hó :))

Haolo1992

Xe tăng
Ủa lạnh lòng gì cụ. Theo pháp luật thì tài sản cá nhân ai người đó định đoạt, đến con đẻ các cụ không cho thì cũng còn không sao nữa là con dâu. Không cho tài sản nghĩa là không tôn trọng và coi thường ấy ạ, cái này mới e không biết.
Pháp luật thì lôi gì tình cảm vào mà đòi dâu phải tình cảm với cả nghĩa vụ? @@
Cho trai k cho dâu là tuyên bố với dâu mày là người ngoài, mày k phải con tao, thì nó ok nó cư xử như người ngoài thôi

TorienT

Xe container
Pháp luật thì lôi gì tình cảm vào mà đòi dâu phải tình cảm với cả nghĩa vụ? @@
Cho trai k cho dâu là tuyên bố với dâu mày là người ngoài, mày k phải con tao, thì nó ok nó cư xử như người ngoài thôi
Ủa cụ không hiểu là tài sản cá nhân của các cụ đến cả con trai, con gái các cụ không cho thì cũng không được quyền ý kiến à. Lạnh lòng với người ngoài gì ở đây.

beloren2021

Xe buýt
Em nghĩ cụ hiểu nhầm ý các mợ. Không phải cho nhà mới chăm BMC. Chăm sóc nó đến từ tình cảm, tình cảm từ 2 phía. Nhà nào thầy u chồng hiền lành quý người, không phân biệt đối xử thì dễ xây dựng tình cảm. Các mợ đã không tham ts nhà chồng mà các cụ vẫn tâm lý coi dâu là người ngoài, có gì to nhỏ bàn riêng con giai thì các mợ ý lựa chọn đứng xa 1 chút em nghĩ cũng là điều dễ hiểu. Xã hội mà mỗi gđ mỗi hoàn cảnh, không có mẫu số chung

TorienT

Xe container
Vợ cụ thật là may mắn có phúc. VC cụ ly hôn rồi mà bố mẹ chồng không biết vẫn cho tặng hết cho con dâu, cụ biết rõ mà cũng không có ý kiến gì thì quả là cao thượng!
Nhà cụ ấy là bmc sau khi biết rõ + cả 2 giặc bên Ngô vẫn cho cụ ạ. Em nể tất cả mọi người nhà cụ ấy

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Bình thường vì mấy khi mẹ chồng con dâu ưa nhau đâu. Mà con dâu chiến tranh lạnh với chồng thì cũng chã hay ho gì. Cái này càng làm tăng mâu thuẫn con dâu với nhà chồng thôi. Cứ hài lòng của chồng cũng là của vợ sống tốt với gia đình chồng thì sẽ được tất cả.
Lí thuyết và mong muốn thôi. Nói chung muốn yên ấm thì lấy vơk lấy chồng xong là tách sống riêng. Quê e toàn thế. Sau này các cụ ốm yếu đi thì lúc đó con dâu cũng cứng rồi bén rễ rồi lúc đó các cụ phải phụ thuộc vào vợ chồng thì moik chuyện sẽ dễ bề hơn. Còn dâu mà mới về thì kiểu gì chả bị xét nét rồi va chạm. Dâu nào mà hiền lành cam chịu chồng ghê gớm thì phải chịu thôi chứ đa số là lục đục. Hai thế hêk tránh làm sao được. Một bên muốn sôngs theo ý mình, thêo thế hệ mới còn môtk đằng các cụ lại sống kiểu các cụ, nhiều cụ mà có quyền có tiền thì thích ra ân ra uy. Không muốn mats quyền trong nhà hay có kiểu chỉ trỏ bóng gió

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Em đọc lại các bài cũ, thấy nhiều khi cũng chủ đề này trong nhà mình thì yên ả chả mâu thuẫn gì, tự nhiên lên mạng lại choảng nhau online với người dưng :))

Nhà em cũng bm ai nấy chăm (chỉ không có thừa kế để hưởng :)) ), cũng chả mâu thuẫn gì chỉ là thấy mọi việc như thế tự nhiên & đỡ mất công vì bm ai người đó hiểu. Thấy rất hài lòng vì vc dễ sống không câu nệ lề thói áp đặt kỳ vọng, cs đơn giản nhẹ nhàng hạnh phúc :)
Thế mới bảo mỗi cây mỗi hoa mõii nhà mỗi cảnh. Đèn nhà ai nhà ấy tỏ. Không ai giôgns ai đâu mà có thể khuyên với răn. Ở ngoài đời mà khuyên răn thì ăn mắng ngay chứ chả chơi. Nên tuỳ tình hình mà xử lí thôi