[Funland] Vợ chồng chiến tranh lạnh vì bố mẹ chồng cho nhà, vợ không được đứng tên

TorienT

Xe container
Hình như mảnh này trước có 1 phần k làm được sổ đỏ, nay có điều kiện làm được hết nên bà + con trai mới cố làm.
Cuối cùng, vì cô con dâu k chịu chi tiền nên anh chồng ghi nợ trả dần anh trai (tức là k đưa tiền hết về cho vợ nữa), đương nhiên cô vợ khó chịu nhưng k làm được gì :D
Bỏ chứ có gì không làm được cụ. Nhà nào chả có cửa thoát hiểm.

Haolo1992

Xe tăng
Chiến tranh lạnh chỉ có 2 lý do.

1. Vợ tham lam, ko biết điều. Ts của bố mẹ chồng, vợ thì ko nên coi là của mình. Ts giá trị to thế nên đừng có nói đến câu: ko cho đứng tên là ko tôn trọng hay coi là người ngoài.

2. Vợ ngu ko hiểu chuyện. Tài sản của bố mẹ chồng thì thăng chồng còn ko có quyền đòi hỏi thì vợ muốn đòi hỏi gì? Bm chồng ko cho đứng tên chả lẽ nó lại vì vợ mà không nhận? Thế lại ngu cả đôi à.

Tóm lại là tại con vợ, chả có cách giải thích nào khác hết.

Thực ra khi ông bà đưa con dâu ra ngoài danh sách thừa kế thì tức là đã vạch giới hạn với con dâu rồi. Thì đừng trách con dâu nó đứng ngoài giới hạn thôi Bà dâu khôn trong tình cảnh này là nên thật sự coi mình là ‘người ngoài’: tài sản nhà chồng k nhận, công việc nhà chồng k lo, vui vẻ bình thường và luôn luôn đề phòng đường lui cho mình. Thế hệ trước thì k rõ chứ lớp trẻ bây giờ nó chỉ ước có vậy :)

hongnhungdo

Xe buýt
Em thấy đa phần con dâu thời nay đều không quan tâm tài sản nhà chồng, nhất là khi các cô đều ở riêng, đã có nhà cửa đàng hoàng rồi, còn ngó nghiêng thêm làm gì. Như em được mẹ cho 2 vc 1 cái nhà nhưng sói nhà em bảo thôi em đứng 1 mình đi, anh không tham gia.
Đúng mà. Đúng hơn là, nếu được cho khối tài sản rất lớn , ra tấm ra món thì còn bõ cái công quan tâm. Chứ cái nhà mấy tỷ, hay kể cả 15-20 tỷ , nếu phải đánh đổi tự do, rồi đổi lại phải nhận trách nhiệm phục vụ ông bà đau ốm ... gần hết thanh xuân thì em cũng từ chối.

TorienT

Xe container
Em thấy chị em trong này hay đem chuyện chăm sóc bmc rồi việc nhà chồng ra mặc cả, dọa dẫm nhỉ. Quanh em giờ em có thấy ai phải làm dâu theo nghĩa xưa hay phục vụ bmc gì đâu nhỉ.
P/s: Mà em thấy chăm sóc bố mẹ già là chuyện tình cảm và nghĩa vụ. Còn nếu không bỏ 20 củ thuê người chăm thì mới có 240 củ/1 năm. 20 năm mới có 5 tỉ, thế mà cái nhà 15-20 tỉ không bõ công chăm thì kể giá cũng hơi cao.

minhmo

Xe cút kít

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Đúng mà. Đúng hơn là, nếu được cho khối tài sản rất lớn , ra tấm ra món thì còn bõ cái công quan tâm. Chứ cái nhà mấy tỷ, hay kể cả 15-20 tỷ , nếu phải đánh đổi tự do, rồi đổi lại phải nhận trách nhiệm phục vụ ông bà đau ốm ... gần hết thanh xuân thì em cũng từ chối.
Cái xuân của mợ to ghê cơ.
Ông anh em bên Mỹ về đưa vợ đi chơi Sa pa.
Về hắn đùa: Giá mà đổi bà vợ 50 tuổi kia lấy 2 cô 25
Thôi.
Xuân ấy để mà THỜ mợ ah :D
Nên nhớ là ở sở em, có cô bs mới lấy chồng cũng bs được 3 tháng thì giải tán.
Vậy rủi ro cao lắm. Hàng cho tặng ghi tên đích danh 1 người cũng không có lạ phỏng mợ :D

beloren2021

Xe buýt
Em thấy chị em trong này hay đem chuyện chăm sóc bmc rồi việc nhà chồng ra mặc cả, dọa dẫm nhỉ. Quanh em giờ em có thấy ai phải làm dâu theo nghĩa xưa hay phục vụ bmc gì đâu nhỉ.
P/s: Mà em thấy chăm sóc bố mẹ già là chuyện tình cảm và nghĩa vụ. Còn nếu không bỏ 20 củ thuê người chăm thì mới có 240 củ/1 năm. 20 năm mới có 5 tỉ, thế mà cái nhà 15-20 tỉ không bõ công chăm thì kể giá cũng hơi cao.
Thế là đúng mà cụ, cứ con đẻ chăm bố mẹ mình nó hợp tình hợp lý. Thầy u e ốm chỉ cần con rể nó lái xe chở vào bv là các cụ đã vui rồi. Còn cũng tuỳ vào mqh dâu rể từng nhà, nếu hợp nhau thì có nhà con rể con dâu như con trai con gái trong nhà

hongnhungdo

Xe buýt
Thực ra khi ông bà đưa con dâu ra ngoài danh sách thừa kế thì tức là đã vạch giới hạn với con dâu rồi. Thì đừng trách con dâu nó đứng ngoài giới hạn thôi Bà dâu khôn trong tình cảnh này là nên thật sự coi mình là ‘người ngoài’: tài sản nhà chồng k nhận, công việc nhà chồng k lo, vui vẻ bình thường và luôn luôn đề phòng đường lui cho mình. Thế hệ trước thì k rõ chứ lớp trẻ bây giờ nó chỉ ước có vậy :)
Chuẩn ạ. Em thật, ngay trong họ nhà em, mấy nhà mà có 1 con giai thôi, có nhà to vật, người ta đề phòng con dâu lắm. Suốt ngày sợ nó chiếm nhà, hay nói bóng gió nó sướng sau này hưởng biệt thự. Em nói thật chứ , sống thế khổ, già rồi còn sân si vật chất là khổ chứ không sướng. Của nả sau chả đến con đến cháu thì ai vào đây mà giữ. COn dâu nó thấy thế - như đứa em dâu em , nó dừng hết mọi nhiệt tình thơm thảo lại, nó làm gì chỉ cho có thôi, dọn nhà cho có thậm chí không dọn, chỉ dọn phòng nó, giỗ tết nó cũng kệ, sai gì nó làm và làm mức độ đối phó, tóm lại chê nó gì nó sống đúng như thế luôn, đằng nào chả mang tiếng xấu hơi đâu cố gắng. Giờ mẹ chồng ốm đau thuê osin nó cũng chỉ quan tâm lấy lệ, chuyển chỗ làm xa để đi sớm về muộn, trưa ở lại công ty thay về về ăn cơm với mẹ như trước. Nói chung mẹ chồng càng ghét con dâu thì con dâu càng xa lánh, tức mà chả làm gì được. Ông chồng thì vướng ở giữa, mẹ mình vậy thì vợ vậy là đương nhiên, cũng tức nhưng chả làm gì được.

UFA

Xe điện
đọc qua bài của cụ mợ thì em thấy đúng là tài sản bố mẹ bên nào cho thì họ cho con họ thì con họ đứng tên cũng ko vấn đề. Vợ chồng ăn đời ở kiếp với nhau thì ko sao còn mà sao thì tài sản đó là tài sản thừa kế riêng bên con lại ko liên quan. NHưng trường hợp của đứa em em như này bố mẹ chồng cho đất và nhà cũ trên đất cho chồng nó và chồng nó đứng tên trên sổ. Ngày đầu cưới nhau thì ok cho ai chả được nên 1 mình ck nó đứng tên sổ nó cũng vui vẻ. Sau vài năm ngôi nhà ấy cũ đi và vợ ck nó đập nhà cũng xây nhà mới. Nhà mới xây xong dc 1 năm dạo gần đây lục đục lắm. nhưng do tiền của đổ vào làm nhà mà ra đi tay trắng cũng ko được. mà sổ đứng tên thằng ck động tý nó đuổi cút xéo ra khỏi nhà cũng ức lắm rồi. Vậy cụ mợ cho hỏi nếu ra tòa thì tòa có xem xét cái nhà xây sau là tài sản chung ko và chứng mình như nào vì giờ ck nó bảo nhà cũng bố mẹ nó cho tiền xây
Nhà xây xong làm sổ hồng là đứng tên 2vc rồi cụ, trừ khi 1 trong 2 người từ chối ko nhận

TorienT

Xe container
Thế là đúng mà cụ, cứ con đẻ chăm bố mẹ mình nó hợp tình hợp lý. Thầy u e ốm chỉ cần con rể nó lái xe chở vào bv là các cụ đã vui rồi. Còn cũng tuỳ vào mqh dâu rể từng nhà, nếu hợp nhau thì có nhà con rể con dâu như con trai con gái trong nhà
Vâng cụ, cá nhân em cứ nghĩ chăm sóc, quan tâm bố mẹ hai bên xuất phát từ tình cảm thì nó mới là người trong gia đình và nó mới đáng quý chứ kiểu cho nhà mới chăm thì em thấy bỏ tiền thuê nó rẻ hơn, lại còn được theo ý.

hongnhungdo

Xe buýt
Thôi.
Vậy rủi ro cao lắm. Hàng cho tặng ghi tên đích danh 1 người cũng không có lạ phỏng mợ :D
Cụ chưa hiểu ý em. Ở đây em muốn nói là khi phải ở chung và trách nhiejm với nhà chồng thì cả tuổi sung sức của phụ nữ là từ 25- 50 sẽ mất mát nhiều về công sức thời gian tự do , để đánh đối 20-30 năm sung sức đó để mà khi các cụ trăm tuổi về trời thì mình cũng về hưu - khi ấy mới có cái nhà to , với em cũng chả cần. Lúc em U 60 chỉ cần sức khỏe chứ nhà to cũng làm gì đâu, chắc gì leo dc, chắc gì dc tự do thích thì bán để du lịch. Lúc đó nó là của con mình, mà của con thì mẹ cũng ở ... Nên cuối cùng, tài sản ông bà rồi vẫn dành cho cháu chắt là con của mình. Mình chả cần nghe hứa hẹn mà đánh đổi tự do thoải mái , sau vẫn là của con mình , mình vẫn hưởng ké mà.

TorienT

Xe container
E tin vk cụ là ngừoi như vậy. Bạn nhà e cũng thế, ko đặt quá nặng chuyện tiền bạc. Bạn ấy từng xin nghỉ ktt 1 ctnn ngon vì muốn dành thời gian cho gđ & ko muốn rủi ro trong cv. Dù vị trí đó kiếm rất khá. Xin về làm phó ban trên tổng. Cách đây mấy năm bạn ấy dc đề nghị lên trưởng ban. Lại từ chối vì lý do tương tự. Bạn ấy nói cái j cũng có giá của nó. Kiếm dc tiền mà vất vả rủi ro lo nghĩ nhiều thì thà chấp nhận kiếm ít đi nhưng đầu óc thanh thản còn hơn.

Mợ nói đúng. Tiền chỉ ko quan trọng nếu ngta có & xác định dc nhu cầu đủ cho bản thân. Chứ e ko tin ai nghèo mà chê tiền cả. Vk e cũng có cơ hội kiếm tiền nhiều nhưng xin thôi. Về chỗ chỉ bằng 1/5 1/10 thôi nhưng đầu óc thảnh thơi. Ngừoi ngoài thì bảo dốt, ko biết tận dụng nhưng bạn ấy lại nghĩ khác.
Em nghĩ em hiểu chuyện này, có những thứ quan trọng hơn tiền bạc. Tất nhiên tiền bạc cũng phải đủ để chi trả cuộc sống mà mình thấy ổn sau đấy mới nói chuyện là có cày tiền hay dành thời gian cho thứ khác.

hongnhungdo

Xe buýt
Vâng cụ, cá nhân em cứ nghĩ chăm sóc, quan tâm bố mẹ hai bên xuất phát từ tình cảm thì nó mới là người trong gia đình và nó mới đáng quý chứ kiểu cho nhà mới chăm thì em thấy bỏ tiền thuê nó rẻ hơn, lại còn được theo ý.
Nói mang việc quan tâm chăm sóc ra BMC ra dọa là oan cho các nàng dâu đấy, các nàng dâu thừa hiểu nếu bỏ tiền thuê osin nhiều khi chỉ bằng một góc tài sản các cụ chứ ạ, chúng em không hề nghĩ mình to tát tới thế. Khi nói ra điều này chỉ là đã rơi vào cảnh : nhận ra bố mẹ chồng không dành tình cảm lòng tin gì cho mình cả, và vì thế mình không có lý do để phải đối đáp lại. Chăm sóc cha mẹ Xuất phát từ tình cảm là đúng rồi nhưng những trường hợp BMC coi con dâu như người ngoài thì sao mà con dâu có tình cảm được ạ. Phải không cụ.

TorienT

Xe container
Nói mang việc quan tâm chăm sóc ra BMC ra dọa là oan cho các nàng dâu đấy, các nàng dâu thừa hiểu nếu bỏ tiền thuê osin nhiều khi chỉ bằng một góc tài sản các cụ chứ ạ, chúng em không hề nghĩ mình to tát tới thế. Khi nói ra điều này chỉ là đã rơi vào cảnh : nhận ra bố mẹ chồng không dành tình cảm lòng tin gì cho mình cả, và vì thế mình không có lý do để phải đối đáp lại. Chăm sóc cha mẹ Xuất phát từ tình cảm là đúng rồi nhưng những trường hợp BMC coi con dâu như người ngoài thì sao mà con dâu có tình cảm được ạ. Phải không cụ.
Ủa mợ, phải sống làm sao thì người ta mới không dành tình cảm, lòng tin với mình chứ. Em chưa thấy ai mà sống tử tế, tốt bụng thật sự mà người trong gia đình không tin tưởng cả (dù ban đầu có đề phòng hay không thì lâu dài mọi thứ nhận ra hết). Em thấy có vợ cụ gì ở trên còn cho riệng vợ (éo le còn là cựu vợ) mà không cho ông con trai kìa. Người giàu có ai không tinh đâu mợ, khôn ngoan chẳng lọ thật thà.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Ôi, mợ nói thế này thì em tâm tư quá!

Nhà em gấu nó xác định chăm sóc mẹ em là bổn phận (chứ đừng nói nghĩa vụ với trách nhiệm nó nặng nề), kể cả việc giỗ tết của dòng tộc gấu cũng lĩnh xướng hết (vì em là con một, trưởng họ, trưởng tộc) mà không cần biết bà có cho hay để lại cho vợ chồng em được cái gì không. Em hết lòng vì vợ con, nhưng nếu vợ em không xác định việc chăm sóc mẹ em là bổn phận thì em biết trông cậy vào ai.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Haolo1992

Xe tăng
Thôi.
Thế ông kia bao nhiêu tuổi đã, khéo lại đổi được 3 thanh niên 18 cũng chưa chừng

Haolo1992

Xe tăng
Ủa mợ, phải sống làm sao thì người ta mới không dành tình cảm, lòng tin với mình chứ. Em chưa thấy ai mà sống tử tế, tốt bụng thật sự mà người trong gia đình không tin tưởng cả (dù ban đầu có đề phòng hay không thì lâu dài mọi thứ nhận ra hết). Em thấy có vợ cụ gì ở trên còn cho riệng vợ (éo le còn là cựu vợ) mà không cho ông con trai kìa. Người giàu có ai không tinh đâu mợ, khôn ngoan chẳng lọ thật thà.
Nói như cụ giống kiểu sao đeo vàng cho người ta cướp, sao mặc hở cho người ta h***p
Thích hay ghét nó là tình cảm chứ chắc gì đã lý do nọ kia, nhiều khi đơn giản là k môn đăng hộ đối, hoặc cụ bà đã ‘chấm’ cô này là con dâu nhưng ông quý tử lại đòi lấy cô khác, là đủ để hành nhau đến già rồi

TorienT

Xe container
Nói như cụ giống kiểu sao đeo vàng cho người ta cướp, sao mặc hở cho người ta h***p
Thích hay ghét nó là tình cảm chứ chắc gì đã lý do nọ kia, nhiều khi đơn giản là k môn đăng hộ đối, hoặc cụ bà đã ‘chấm’ cô này là con dâu nhưng ông quý tử lại đòi lấy cô khác, là đủ để hành nhau đến già rồi
Cụ đọc lại bài của e. Tình cảm ban đầu có thể khác nhưng sống tử tế, chân thành thì người trong gia đình kiểu gì cũng hiểu. Mà giờ em thấy bmc nào hành con dâu đâu, mới không cho đứng tên nhà hoặc cái nhà 15-20 tỉ không bõ là đã dọa nọ, dọa kia rồi.

hongnhungdo

Xe buýt
Cụ ơi, chả ai nghĩ chăm bố mẹ chồng là chuyện gì đao to búa lớn công sức trời biển gì đâu, nên ko phải nàng dâu mặc cả đâu cụ. Mà con dâu khi nó nhận ra: BMC chả coi nó là con thì sao mà nó phải báo đáp lại ???? Báo hiếu chỉ có khi người làm cha mẹ có công sinh thành, dưỡng dục với con mình, chứ chả có của cũng chả có tình cảm lại chả có nghĩa sinh thành, lúc nào cũng đề phòng, thì con dâu nó lấy can cớ gì để thực hiện nghĩa vụ, có mà vô duyên khi người ta không thích mình mình lại cứ săn đón chăm sóc ấy ? Thừa hơi về báo hiếu cha mẹ đẻ mình kia kìa.

Thuê osin 10 năm có khi mất 1 tỷ thôi thật, nhưng Osin nó ko bị quy trách nhiệm, nó làm tới đâu thì làm, lúc nào thích nó nghỉ, nịnh bỏ cha ra nó mới chịu hầu người già ấy , còn con dâu mà phải trách nhiệm nó ở thế khác, chưa kể nó gánh những phức tạp khác nữa chứ không đơn giản chỉ là chăm sóc.. Phần lớn , con dâu Có lăn ra chăm sóc thì cũng khi đến tuổi về hưu và các cụ về trời mới sang tên nhà cừa, khi đó mình già rồi cần gì. Còn không lăn ra chăm sóc thì cũng lúc đó các cụ cho cháu - vậy vẫn con mình hưởng , đằng nào cũng vậy hết thì chọn con đường nào thênh thang tự do mà đi cho sướng chứ cụ. Khi bố mẹ chồng không thích con dâu thì con dâu không nên xuất hiện, không nên ở chung, không nên dính dáng gì ngứa mắt các cụ. Các cụ yêu con cháu nào hơn thì đứa đó nên chăm sóc. Em thấy vấn đề đơn giản mà.

Dream Hilux

Xe tăng
Bồ mẹ chồng bạn khổ thật có của cho con cũng bị mất lòng. Của cụ cụ quyết như nào thì kệ cụ, được thơm lây rồi còn đòi chính chủ. Bố mẹ em cũng cho em căn nhà, con vợ làm thủ tục nó đưa cả tên nó vào, thấy cầm bìa đỏ về mới báo cáo có cả tên em.