[Funland] Vợ chồng 9X Hà Nội quyết định không sinh con: Chúng tôi không ích kỉ, chúng tôi có bản đồ cuộc đời riêng!

mypleasure

Xe buýt
Theo sự phát triển của xã hội, nhận thức về tự do tăng lên suy nghĩ như hai bạn này sẽ ngày càng phổ biến. Còn có 1 xu hướng ở bển nữa là trái đất đã quá chật chội, không sinh con là cứu trái đất! Đây là một nguyên nhân dẫn đến suy giảm dân số ở các nước phát triển. Xét về cá nhân em chả đánh giá, chúc hai bạn hạnh phúc với lựa chọn. Xét về xã hội âu cũng là xu thế khó tránh của VN.

mb.vaynganhang

Xe tăng
1 đôi bạn trẻ ko sinh con, mà nhiều bác lo quốc gia đó tiệt giống, hay suy rộng ra là: loài người diệt vong nhỉ.

Trải qua hàng triệu năm, tạo hoá đã lập trình sẵn đầy đủ mọi phương án rồi, các bác đừng lo. Nếu 1 lúc nào đó loài người diệt vong thì đó là điều tạo hoá đã sắp đặt, ko tránh dc. Mỗi hộ gia đình khủng long có đẻ 10 đứa con thì vào cái ngày đó, cũng tự khắc xoá sổ thôi. Các nhà nước, các quốc gia mà biết lo vấn đề dân số thì cũng chẳng có chiến tranh phải ko ạ!? Tạo ra 1baby và nuôi baby khôn lớn trưởng thành khó thế cơ mà, sao cứ chiến tranh lẫn nhau nướng trận mấy nghìn, mấy vạn lính.

Chốt lại: việc ai đó sống khác số đông, cũng là điều thuận tự nhiên. Mọi việc diễn ra cũng là thuận tự nhiên.

Chỉnh sửa cuối:

vantruong01

Xe đạp
Các cụ nghĩ sao? giới trẻ h tha hóa đạo đức quá
Để thể hiện quan điểm cá nhân của bạn tới một quan điểm, hành vi của người khác, để khách quan thì ta nên đối chiếu các quy định của pháp luật, phong tục truyền thống gia đình, hương ước của làng xã, các quy định điều răn của tôn giáo nếu bạn tham gia tôn giáo nào đó.
Việc thể hiện quan điểm của bạn tới quan điểm, hành vi của người khác phải đảm bảo không được xâm phạm tới quyền lợi, lợi ích hợp pháp của người khác.

Hiện tại dự thảo luật dân số trình quốc hội ban hành thì quy định quyền và nghĩa vụ của các cặp vợ chồng, cá nhân liên quan tới việc sinh con như sau
Điều 10. Quyền và nghĩa vụ của mỗi cặp vợ chồng, cá nhân trong việc sinh con
1. Quyền và nghĩa vụ của mỗi cặp vợ chồng, cá nhân không tách rời nhau trong việc sinh con.
2. Cặp vợ chồng, cá nhân có quyền:
a) Quyết định về thời gian sinh con, số con và khoảng cách giữa các lần sinh bảo đảm trách nhiệm chăm sóc và nuôi dạy con tốt;
b) Được cung cấp thông tin, tiếp cận, lựa chọn, sử dụng các biện pháp kế hoạch hoá gia đình.
3. Cặp vợ chồng, cá nhân có nghĩa vụ:
a) Thực hiện chính sách, pháp luật về dân số;
b) Thực hiện các cuộc vận động của Đảng và Nhà nước về công tác dân số phù hợp với từng thời kỳ

Như vậy việc có sinh con hay không sinh con của 2 bạn trẻ trong bài báo là quyền của họ được quy định trong hiến pháp và pháp luật. Tuy nhiên theo chính sách nhà nước thì 2 bạn trẻ đã kết hôn, sống tại Hà Nội là địa phương có mức sinh thay thế, theo đó 2 bạn đó được khuyến khích sinh con theo mức sinh thay thế tức là sinh đủ 2 con nếu có điều kiện chăm sóc và nuôi dạy con tốt.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
1 đôi bạn trẻ ko sinh con, mà nhiều bác lo quốc gia đó tiệt giống, hay suy rộng ra là: loài người diệt vong nhỉ.

Trải qua hàng triệu năm, tạo hoá đã lập trình sẵn đầy đủ mọi phương án rồi, các bác đừng lo. Nếu 1 lúc nào đó loài người diệt vong thì đó là điều tạo hoá đã sắp đặt, ko tránh dc. Mỗi hộ gia đình khủng long có đẻ 10 đứa con thì vào cái ngày đó, cũng tự khắc xoá sổ thôi. Các nhà nước, các quốc gia mà biết lo vấn đề dân số thì cũng chẳng có chiến tranh phải ko ạ!? Tạo ra 1baby và nuôi baby khôn lớn trưởng thành khó thế cơ mà, sao cứ chiến tranh lẫn nhau nướng trận mấy nghìn, mấy vạn lính.

Chốt lại: việc ai đó sống khác số đông, cũng là điều thuận tự nhiên. Mọi việc diễn ra cũng là thuận tự nhiên.
Các thím ấy lo dân lười đẻ thì ko có ai đi lính, đi làm thuê nuôi "bộ máy" ;))
Mà lạ cái những nước càng phát triển cao, dân trí cao, có nền khoa học kỹ thuật tiên tiến nhất, năng suất lao động cao nhất, GDP đầu người cao nhất,cuộc sống văn minh nhất.... toàn là những nước dân số ít.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Mỗi người tự lựa chọn con đường của mình. Khi chưa có con em cũng không thực sự thích có con. Chỉ khi có con, chăm sóc con mới thấy thích.

Nhưng người chưa có con khó hiểu được cảm giác hạnh phúc khi ôm con trong lòng, lúc nó trèo lên lòng mình đòi ngồi, lúc nó ôm hôn mình nói yêu mình.
Cụ nói chuẩn thế. Em có mấy chị quyết định lấy ck muộn và sinh con muộn, ai đẻ con xong cũng kêu hối hận quá vì ko đẻ sớm ạ. Trên yêu bếp cũng có bạn 8 năm ko sinh con, rồi sinh con cũng nói là có chút tiếc nuối, vì cảm giác nhìn con, bế con lạ lắm. Túm lại đây là quan điểm mỗi người, và quan điểm có thể thay đổi theo thời gian!

pandahn

Xe điện
Bọn này nhỡ mà vỡ kế hoạch thì có lẽ nó phá thai luôn hả các cụ

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm sống cá nhân thì tự cá nhân biết và tự chia sẻ cho nhau trong phạm vi cá nhân.Quan điểm sống cá nhân không phải là thứ để mang lên mặt báo.Cũng như việc cá nhân của bản thân thì chỉ nên bản thân biết chứ không nên mang lên 1 diễn đàn hay tờ báo điện tử để cho khắp bàn dân thiên hạ bàn tán,mà thiên hạ bàn tán thì họ cũng mang quan điểm của họ ra để nói.
Mà cụ nói “Quan điểm sống CÁ NHÂN” thì cụ hiểu rõ từ “CÁ NHÂN” nó thế nào rồi còn gì.
“CÁ NHÂN” mà tràn ngập báo điện tử thì nó còn là “CÁ NHÂN” nữa không?Cái này chắc cụ biết
Đậm đậm: đấy là quan điểm cá nhân của cụ thôi, luật pháp VN và quốc tế không cấm cá nhân biểu lộ quan điểm cá nhân trên báo chí, phương tiện TTTT, nhé!

Quyền tự do biểu đạt và quyền tự do thông tin là một trong các quyền cơ bản được khẳng định trong ICCPR (Công ước quốc tế về các quyền dân sự và chính trị, viết tắt là ICCPR, được Đại hội đồng Liên Hợp Quốc thông qua năm 1966), là điều ước quốc tế quan trọng nhất bảo vệ và thúc đẩy các quyền dân sự và chính trị của mọi cá nhân trong cộng đồng nhân loại)
Con người có rất nhiều hình thức để biểu đạt quan điểm, tư tưởng hay cảm xúc của mình. Có những biểu đạt bằng cơ thể, thông qua khuôn mặt, mắt, chân, tay, ngón tay. Cũng có những biểu đạt thông qua giọng nói, tiếng nói, chẳng hạn như nói chuyện, trao đổi, la hét, gào khóc, hát…hoặc thông qua ngôn ngữ, chữ viết, chữ in, báo chí, sách vở, thông qua hình vẽ, tranh vẽ, ảnh chụp, ký hiệu, chữ ký… Trong nhiều tình huống, sự im lặng cũng là một cách biểu đạt.

Voi coi HN

Xe tăng
Bác sẽ phân biệt được sự khác nhau giữa rẻ rách và giẻ rách , nếu như bác được giáo dục chu đáo . Tôi tin là vậy .
Ok, nếu bác đc giáo dục chu đáo thì mang lời lẽ ra nói sao người ta nghe đc, đừng thở ra ra là nói người khác thiếu nhân cách này nọ, mỗi ng một quan điểm, thôi tôi xin ko tiếp chuyện thêm với bác nữa.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn thế. Em có mấy chị quyết định lấy ck muộn và sinh con muộn, ai đẻ con xong cũng kêu hối hận quá vì ko đẻ sớm ạ. Trên yêu bếp cũng có bạn 8 năm ko sinh con, rồi sinh con cũng nói là có chút tiếc nuối, vì cảm giác nhìn con, bế con lạ lắm. Túm lại đây là quan điểm mỗi người, và quan điểm có thể thay đổi theo thời gian!
Muốn là 1 chuyện, chắc đã có thằng ất ơ nào nó tha đi mà đòi "lấy" sớm (trừ khi tự vác xác đi phối giống) !

bmwp0wer

Xe tăng
Cái gì giờ cũng viết thành drama lên báo đc nhỉ. Mai có bài vc quuêts định ko xxx mà cũng bàn tán đc mới tốn thời gian của thiên hạ.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Bọn này nhỡ mà vỡ kế hoạch thì có lẽ nó phá thai luôn hả các cụ
Có liên quan đến nồi cơm nhà cụ à?
Quan điểm nào cũng có thể thay đổi, nó hứng lên thì nó đẻ, ko thích thì méo đẻ đấy, cho bọn xung quanh tức đấm ngực mà gào! :))

hondahanoi.net

Xe hơi
Website
hondahanoi.net
Mỗi người mỗi quan điểm sống mà

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Đúng đó cụ, đây là nguy cơ xã hội khi phụ nữ không muốn sinh con. Nhà nước vì quyền lợi xã hội phải ra tay thôi?
vậy nn sẽ vì quyền lợi xã hội mà bắt buộc phụ nữ phải sinh con ? nn là ai ? bắt buộc bằng cách nào ? ai có quyền nói rằng đây là nguy cơ xã hội ?

em cho rằng đây là sự vi phạm nghiêm trọng quyền tự do của con người.

Mịa, lại giống mấy thằng đa cấp đứng giữa đường gào rống lên cho nó khác người. Đâm vào rút ra mãi rồi cũng chán thôi! Các cụ bảo là nhà mất phúc. Mà giờ vô sinh cũng nhiều. Vớ vẩn nói cho sang cái mồm thôi
Các cụ nào nói? Không phải cứ già rồi nói gì cũng đúng đâu.

luuha_bqp

Xe buýt
Không phản đối nhưng họ đã thiếu một nấc thang để trưởng thành! Khi có Con, kể cả có khó khăn thì suy nghĩ, hành động và tình cảm cũng sẽ chuyển biến (phần lớn là theo hướng tích cực).

hoviethung

Xe lăn
vậy nn sẽ vì quyền lợi xã hội mà bắt buộc phụ nữ phải sinh con ? nn là ai ? bắt buộc bằng cách nào ? ai có quyền nói rằng đây là nguy cơ xã hội ?

em cho rằng đây là sự vi phạm nghiêm trọng quyền tự do của con người.
Mình có nói nhà Nước bắt buộc phụ nữ Phải sinh con đâu cụ.

zaisev

Xe tăng
Ơ kìa , 2 đứa trẻ ranh nó bảo không muốn sinh con . Bác xông vào rủa xả nào là nhà vô phúc , chắc là vô sinh .... Bác nói vậy có tự cảm thấy mình đã được giáo dục chu đáo ?
Tôi ko rủa xả nó, mà có chính kiến rõ ràng với những thứ mà tôi cho là lệch lạc. Cụ chắc cũng có con. Giả sử chúng nó đọc cái thớt này, thấy toàn những kẻ chỉ đóng vai đạo đức, ngộ giáo dục, thiếu chính kiến, thậm chí bênh vực, cổ suý cái tư tưởng (theo tôi) là bệnh hoạn thì thật nguy hại cho bọn trẻ