[Funland] Vợ chồng 9X Hà Nội quyết định không sinh con: Chúng tôi không ích kỉ, chúng tôi có bản đồ cuộc đời riêng!

heavyrain99999

Xe máy
Sinh hay không sinh con là lựa chọn riêng của mỗi người. Nhưng nếu cả xã hội mà không sinh con thì mình cũng chã có cơ hội ngồi với nhau để chém gió?
Nếu cả xã hội đã chọn thế thì tôn trọng họ thôi bác nhỉ, em ko muốn ép ai cả. Em tự chém gió với bản thân vẫn vui cụ ạ,

Ni No Kuni 2

Xe điện
30 năm nữa con cháu các cụ phản bác đôi này trong thớt này cũng chả muốn sinh con đâu. Xã hội càng Pt thì càng ko muốn đẻ. Nhìn Hàn Nhật thì rõ.

hoviethung

Xe lăn
Nếu cả xã hội đã chọn thế thì tôn trọng họ thôi bác nhỉ, em ko muốn ép ai cả. Em tự chém gió với bản thân vẫn vui cụ ạ,
Cá nhân có quyền lựa chọn. Nhưng xã hội thì không thể lựa chọn không sinh con được. Vì nếu xã hội tự lựa chọn như thế thì đồng nghĩa với tự diệt vong. Già hóa dân số hiện nay đang là nguy cơ của nhiều nước. Theo mình biết Na uy là nước con cái sinh ra được nhà nước nuôi dưỡng?

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Sinh hay không sinh con là lựa chọn riêng của mỗi người. Nhưng nếu cả xã hội mà không sinh con thì mình cũng chã có cơ hội ngồi với nhau để chém gió?
Giả thiết nếu của cụ nghe qua có lí nhưng lại rất củ chuối củ khoai. Xh tự nó vận động cân bằng theo cách của nó. Nó giống kiểu chê hết ngành bác sĩ , kĩ sư, giáo viên và nói sao em thi vào ngành này, ai cũng theo hết ngành này thì lấy đâu ra các ngành khác ? Nghe sai sai

buidoimiennui

Xe điện
Họ sống sao họ thấy vui và hạnh phúc là được. Chúng ta có đẻ ra họ đâu mà phán xét. Có khi bố mẹ họ còn ko phán xét họ thì chúng ta lấy quyền gì mà phán xét???? =))

giaconngu

Xe tăng
Trường hợp như này ở phương tây thiếu gì, đặc biệt là trong giới thượng lưu hay nghệ sĩ. Tổng thống Pháp chẳng hạn.

Phương Đông chịu áp lực tinh thần trầm trọng như cụ chủ thớt nói, không sinh con là tha hoá đạo đức, nên dân số nói chung tăng phi mã :D
Cụ sai, năm 2020 tốc độ tăng dân số toàn thế giới là 1,05%, năm nước được coi là theo truyền thống Á Đông là Trung Quốc, Nhật Bản, Việt Nam, Hàn Quốc, Triều Tiên lần lượt có tốc độ tăng dân số là 0,39%, -0,3%, 0,91%, 0,09% và 0,44%, đều dưới mức trung bình thế giới.

buidoimiennui

Xe điện
Cá nhân có quyền lựa chọn. Nhưng xã hội thì không thể lựa chọn không sinh con được. Vì nếu xã hội tự lựa chọn như thế thì đồng nghĩa với tự diệt vong. Già hóa dân số hiện nay đang là nguy cơ của nhiều nước. Theo mình biết Na uy là nước con cái sinh ra được nhà nước nuôi dưỡng?
Diệt vong cái gì? Dân số toàn cầu đang quá tải kia kìa. Cái cần là cần dân số chất lượng, chứ ko phải cần số lượng. Đẻ lắm nhưng thất học, đói kém thì không đẻ vẫn tốt hơn. Ở VN, hay ở các nước đẻ ra ai nuôi, mang mỗi Nauy ra để áp lên các nước khác =))

hoviethung

Xe lăn
Giả thiết nếu của cụ nghe qua có lí nhưng lại rất củ chuối củ khoai. Xh tự nó vận động cân bằng theo cách của nó. Nó giống kiểu chê hết ngành bác sĩ , kĩ sư, giáo viên và nói sao em thi vào ngành này, ai cũng theo hết ngành này thì lấy đâu ra các ngành khác ? Nghe sai sai
Cụ giải thích xem ý Kiến mình củ chuối củ khoai thế nào? Mình xem xét sinh con hay không trên quan điểm toàn diện, bình diện xã hội đó.

bo kent

Xe tăng
Mỗi đứa trẻ là một món quà của tạo hoá. Sẽ có người không muốn nhận quà vì cảm thấy không cần thiết và cản trở việc họ hưởng thụ cuộc sống.
Em thì tham lam muốn nhận nhiều nhất có thể mặc dù cũng tốn nhiều tiền và thời gian hơn.
Cuộc sống sẽ nhiều màu sắc hơn và các cụ được đóng nhiều vai diễn hơn (làm bố vợ, ông nội, ông ngoại,...). Nếu 2vc chỉ ăn ở, chịch xoạc, du lịch mãi cũng chán - nếu là em.

heavyrain99999

Xe máy
Ối giời ơi, trái đất 9 tỉ ngừoi, cụ đừng lo đến việc diệt vong vì thiếu người. Ng ta đang lo sốt vó lên vì nhiều người quá, tiệu thụ nhiều quá, làm biến đổi khí hậu rồi diệt vong kia kìa

hoviethung

Xe lăn
Diệt vong cái gì? Dân số toàn cầu đang quá tải kia kìa. Cái cần là cần dân số chất lượng, chứ ko phải cần số lượng. Đẻ lắm nhưng thất học, đói kém thì không đẻ vẫn tốt hơn. Ở VN, hay ở các nước đẻ ra ai nuôi, mang mỗi Nauy ra để áp lên các nước khác =))
Số liệu nào chứng minh dân số toàn cầu quá tải. VN trước đây hạn chế sinh đẻ 2 con. Bây giờ đang khuyến khích phụ nữ sinh con đó cụ. Vì ai cũng không muốn sinh con nhiều

giaconngu

Xe tăng
Số liệu nào chứng minh dân số toàn cầu quá tải. VN trước đây hạn chế sinh đẻ 2 con. Bây giờ đang khuyến khích phụ nữ sinh con đó cụ. Vì ai cũng không muốn sinh con nhiều
Tốc độ sinh đẻ ở Việt Nam đang trong xu hướng giảm, dự kiến vài chục năm nữa có khi tăng âm như Đức, Nhật hiện nay. Khi đó áp lực dân số già sẽ rất lớn.

hoviethung

Xe lăn
Tốc độ sinh đẻ ở Việt Nam đang trong xu hướng giảm, dự kiến vài chục năm nữa có khi tăng âm như Đức, Nhật hiện nay. Khi đó áp lực dân số già sẽ rất lớn.
Đúng đó cụ, đây là nguy cơ xã hội khi phụ nữ không muốn sinh con. Nhà nước vì quyền lợi xã hội phải ra tay thôi?

meodenminh

Xe điện
30 năm nữa con cháu các cụ phản bác đôi này trong thớt này cũng chả muốn sinh con đâu. Xã hội càng Pt thì càng ko muốn đẻ. Nhìn Hàn Nhật thì rõ.
Có khi cũng không cần cưới, hay đăng ký kết hôn làm gì cụ nhỉ

New car 2023

Xe container
Đúng đó cụ, đây là nguy cơ xã hội khi phụ nữ không muốn sinh con. Nhà nước vì quyền lợi xã hội phải ra tay thôi?
Ở bển họ thưởng nhiều và từ rất lâu rồi bác ạ.
Nhờ thế, Dân số dù vẫn tăng trưởng âm, nhưng chắc là có chậm hơn trước.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài ra, sinh con còn để bổ xung thêm nguồn lao động tiếp nối để duy trì và phát triển xã hội.
Nếu nhiều người như đôi vợ chồng này không sinh con sẽ tạo ra một xã hội già nhanh, nhiều người già, ít người trẻ. Như vậy, gánh nặng phát triển kinh tế, chăm sóc xã hội sẽ đè nặng lên vai số ít người trẻ, xã hội sẽ suy thoái.
cụ nói sai rồi, người ta đẻ hay không đẻ là do người ta quyết định. họ không cần phải đẻ vì trách nhiệm của xã hội.

heroesdaubu

Xe điện
Gia đình không có đứa con thì không thể là gia đình được. Đội thanh niên bây giờ tuyên bố thế thôi, đến lúc có tuổi sẽ nghĩ khác liền.
Em nói với mấy đứa nhà em, tao làm thế nào thì chúng mày cứ làm như vậy.
Xã hội phát triển nên bọn trẻ sướng, suy nghĩ ích kỷ chỉ lo cho bản thân mình, lỗi do xã hội nhưng phần lớn do giáo dục mà ra :)

heroesdaubu

Xe điện
Trong này nhiều bạn trẻ cào phím quá, xin đừng quote comment của em nhé! Ko hợp 😅