[Funland] Vợ chồng 9X Hà Nội quyết định không sinh con: Chúng tôi không ích kỉ, chúng tôi có bản đồ cuộc đời riêng!

Chưa Có Dép

Xe điện
Việc ai người ấy làm, mình có sống thay người ta đâu mà phải bận tâm cc, kệ cmn

pooka

Xe container
Em theo văn hoá Á đông truyển thống. Không có con 3 bữa chán chúng nó bỏ nhau cho dễ
Gia đình không có đứa con thì không thể là gia đình được. Đội thanh niên bây giờ tuyên bố thế thôi, đến lúc có tuổi sẽ nghĩ khác liền.

TÔN

Xe container
Sinh con mà ko nuôi dạy tử tế thì cũng ko nên sinh.có tội với chúng nó

New ADV

Xe máy
Sinh con đẻ cái là bản năng duy trì nòi giống của loài người.
Ngoài ra, sinh con còn để bổ xung thêm nguồn lao động tiếp nối để duy trì và phát triển xã hội.
Nếu nhiều người như đôi vợ chồng này không sinh con sẽ tạo ra một xã hội già nhanh, nhiều người già, ít người trẻ. Như vậy, gánh nặng phát triển kinh tế, chăm sóc xã hội sẽ đè nặng lên vai số ít người trẻ, xã hội sẽ suy thoái.

Caychuoihot

Xe tải
Gia đình không có đứa con thì không thể là gia đình được. Đội thanh niên bây giờ tuyên bố thế thôi, đến lúc có tuổi sẽ nghĩ khác liền.
Cũng như mấy tuổi trước lập gia đinhf làm gì cho bận... bạn bè có vợ/chồng hết...con cái hết... thánh ra suy nghĩ phải khác...
Với đàn ông đỡ, gần 50 vẫn cofn làm lại đc chứ phụ nữ 50 mãn kinh rồi muốn có chắc TỊT...không thể làm lại được.

Dangminhquan

Xe điện
Về già mới thấy cô đơn thì cũng đau lòng đấy nhỉ.

Muon_biet

Xe cút kít
Nói lại dễ rỗi chứ nhiều cụ lên án gây gắt hơn mức cần thiết đa phần do tầm nhìn hẹp, ngắn trong các vấn đề về tâm lí , xã hội. Cái này do giáo dục trước giờ không chú trọng, chỉ nhăm nhăm học toán học lí để kiếm việc nên không tránh được, vì đeo lăng kính hẹp nên bước ra ngoài thế giới, thấy các nền văn hoá đa dạng thường bỡ ngỡ , không hiểu rồi đến bất bình, chê bai.Đồng ý con cái là trời cho, hàng tỉ lí do để coi đó là nguồn hạnh phúc của đời người, dễ dàng và phổ biến.nhưng đó không phải là nguồn duy nhất, khi xã hội trở nên phức tạp, sự bám chặt vào cái duy nhất thì dễ ôm rủi ro.
Còn nói ích kỉ, hiểu đúng bản chất ,ông nào chả có ích kỉ ( lợi "ích" cho bản thân) ông sinh con, nuôi nấng, chăm sóc cho con cái và nói hy sinh không điều kiện ,nhưng sự hy sinh đó cũng đem lại các cảm xúc hp sung sướng, vui vẻ ,tự hào, vv , k kể 1 số k ít coi là nguồn dự trữ lúc ốm đau lúc về già ( k nói ra thôi) thôi đó chả phải là điều kiện hay sao ? Hãy thành thật và chính mình.
Bản chất mợ.....đúng như nick!

khoa.vd85

Xe tăng
Website
khudothixuanphuong.vn
Nam chính sợ nữ chính đẻ xong xấu gái, nam chính có vẻ chơi game nhiều, ko giao tiếp xh hơi ít

cairong_2011

Xe container
Sinh ra phải có trách nhiệm nuôi và giáo dục con. Nhưng sau này về già các cụ toàn kể công tao mất bao công nuôi nấng …. Kể cũng lạ

TÔN

Xe container
Trong xã hội bây giờ nhiều người mong mỏi,tốn bao tiền nuốn có con còn ko đc ?
Vào các bệnh viện chữa hiếm muốn mới thấy bệnh nhận đến khám đông vô cùng.nhiều cặp vợ chồng nhìn bên ngoài thì thấy to cao khoẻ mạnh bình thường,ấy vậy mà bị vô sinh.giờ chả biết đường nào mà lần

Quakhoang

Xe buýt
Vào các bệnh viện chữa hiếm muốn mới thấy bệnh nhận đến khám đông vô cùng.nhiều cặp vợ chồng nhìn bên ngoài thì thấy to cao khoẻ mạnh bình thường,ấy vậy mà bị vô sinh.giờ chả biết đường nào mà lần
Ồ, bác nói rất thực tế.
Cá nhân tôi thấy rằng dù trẻ Việt tiếp xúc với thiết bị điện tử và trường điện từ cũng như trẻ Âu thôi nhưng tỷ lệ khó sinh cao hơn nhiều. Có lẽ vấn đề thực phẩm, thuốc men & rèn luyện thể chất cho giống nòi ở chỗ các bác chưa được quan tâm đúng mức.

Tất nhiên rồi, sự nhìn nhận của tôi chỉ là thiểu số và có thể chưa phù hợp do trình độ hạn hẹp.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất mợ.....đúng như nick!
Ý cụ nói em mâu thuẫn phỏng ?. Mẫu thuẫn là bản chất, động lực của phát triển , cụ râu rậm nói rồi còn gì. Cụ Muốn biết gì nữa không hả cụ Chuyên Rờ V :)).

3005

Xe tăng
Em theo văn hoá Á đông truyển thống. Không có con 3 bữa chán chúng nó bỏ nhau cho dễ
Hôn nhân mà phải có con để cắn răng sống với nhau thì cũng là cuộc hôn nhân khá chán. Chưa ly hôn với nhau chẳng qua cũng là áp lực nghĩa vụ thôi chứ chẳng yêu thương gì.

3005

Xe tăng
Cụ không thể lấy mong muốn của người này để áp cho người khác. Nó giống như cụ vào thẩm mỹ viện và thấy bao nhiêu cô gái xếp hàng bơm ngực để có ngực to rồi về nhà mắng vợ không biết phấn đấu làm đẹp vậy. Người nào mong con mà không có thì họ phải đi chạy chữa. Nó không liên quan gì đến những người không muốn có con.

heavyrain99999

Xe máy
Các cụ nghĩ sao? giới trẻ h tha hóa đạo đức quá
Em thấy thằng nào post lên ô tô phăn rồi giật tít tha hoá đạo đức mới là cái đáng lên án

heavyrain99999

Xe máy
Nhiều cụ ỏ đây sống chán nhỉ, hơi tí là kêu tha hoá đạo đức rồi trái tự nhiên.

Ai sống thế nào thì kệ thôi, nhẹ nhàng tí đi cho đời nó thanh thản

hoviethung

Xe lăn
Bổn phận của bác thôi, đừng áp đặt lối sống của bác lên ngừoi khác
Sinh hay không sinh con là lựa chọn riêng của mỗi người. Nhưng nếu cả xã hội mà không sinh con thì mình cũng chã có cơ hội ngồi với nhau để chém gió?

tamock

Xe buýt
Các cụ nghĩ sao? giới trẻ h tha hóa đạo đức quá
Trường hợp như này ở phương tây thiếu gì, đặc biệt là trong giới thượng lưu hay nghệ sĩ. Tổng thống Pháp chẳng hạn.

Phương Đông chịu áp lực tinh thần trầm trọng như cụ chủ thớt nói, không sinh con là tha hoá đạo đức, nên dân số nói chung tăng phi mã :D