[Funland] Vợ chồng 9X Hà Nội quyết định không sinh con: Chúng tôi không ích kỉ, chúng tôi có bản đồ cuộc đời riêng!

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Thì đó cũng là quan điểm cá nhân của họ, quan điểm cá nhân của họ như thế là vô phúc,bất hiếu, tịt đẻ, bại hoại. Bản thân anh phản bác lại quan điểm cá nhân của họ anh cũng vi phạm quyền tự do của họ, vi phạm quan điểm cá nhân thì có văn hoá hay vô văn hoá thì nó khác nhau điều gì? Thế giới có phân biệt là anh được phép vi phạm quan điểm cá nhân bằng hành động có văn hoá hay vô văn hoá không?Bản thân anh tôn trọng lựa chọn cá nhân của họ cũng là hành động vi phạm quan điểm cá nhân, anh có tự thử hỏi người ta nêu quan điểm cá nhân của người ta thì có cần anh Tôn Trọng hay không Tôn Trọng?Nhỡ đâu chuyện anh Tôn Trọng lại khiến người ta không bằng lòng, người ta lại coi anh Đạo Đức Giả, giống kiểu người “Bên ngoài thơn thớt nói cười, bên trong nham hiểm giết người không dao”
Tự cụ lên án cặp kia là vô phúc tịt đẻ thôi, mà họ có tịt đẻ hay ko thì liên quan đến phúc nhà cụ à, hay cụ định xin giống của cặp đó nhưng họ ko cho cụ hay sao mà cụ phải nhảy dựng lên với họ thế ;))

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Thế nên các cụ nhà mình mới có từ " nhà vô phúc" đó. Loại sợ khổ sợ trách nhiệm k dám đẻ con thì bố mẹ chúng nó cũng không trông mong được nổi hộp sữa từ bọn nó đâu.
Nhà vô phúc mới sinh ra mấy đứa chuyên thò mũi vào toilet nhà người khác xem nta ụ ị ra sao để "lên án" ;))

Thinh82

Xe tải
Thế nên các cụ nhà mình mới có từ " nhà vô phúc" đó. Loại sợ khổ sợ trách nhiệm k dám đẻ con thì bố mẹ chúng nó cũng không trông mong được nổi hộp sữa từ bọn nó đâu.
Cụ hơi nặng lời quá với 2 em nó. Em chắc chắn ko ủng hộ quan điểm sống này, và thấy ái ngại nếu quan điểm này sau này thành trào lưu. Nhưng cũng không thể kết luận nhà các em nó vô phúc được cụ ạ.

hanoipho79

Xe lăn
Có tiền thì có giải pháp mà mợ: Làm thụ tinh nhân tạo rồi cấy vào người khác mang thai và đẻ thuê. Dịch vụ 600 củ trọn gói tới khi đứa con được 1 tuổi thì người đẻ thuê họ bàn giao.
Đến 1 tuổi thì hơi lâu...em biết có người mất 500 củ đẻ ra cái đón về nuôi luôn.

pandahn

Xe điện
Nhà vô phúc mới sinh ra mấy đứa chuyên thò mũi vào toilet nhà người khác xem nta ụ ị ra sao để "lên án" ;))
View attachment 6778364
Chuyện chúng nó bôi lên mặt báo đấy chứ. Toi lét nhà em thì thơm lắm, khéo hơn hẳn chỗ thơm nhất nhà cụ đấy :))
Hay cụ tân tiến đến mức nhà không có cả chỗ thơm nhất đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Các em 9x bây giờ rất tiến bộ. Em thấy chúng nó vừa thông minh, năng động, vừa có tài chính tốt.

Nguồn thu nhập của nhiều em là từ những lĩnh vực mà đám hủ nho răng vẩu có khi đến giờ vẫn còn chưa hiểu nổi là cái gì.

Kiến thức cuộc sống của chúng nó cũng tiếp thu chủ yếu từ bên ngoài. Đám hủ nho răng vẩu càng nói càng lộ ra cái ngu và hèn của mình.

Giờ đây thế hệ 9x thông minh, có tư duy độc lập và cởi mở nên nó biết hết. Dăm ba cái tuổi tác và ngôi thứ tạm bợ chả dọa được ai.

Vì thế em vẫn tin là chỉ vài năm nữa thôi (chứ không phải 20 năm như mợ gì dự đoán) những tư tưởng man rợ như CCCM thấy trên này sẽ bị dẹp sạch.

Mà khi đã vào down trend rồi thì down nhanh lắm.
Các hủ nho vốn không có tư duy độc lập cho nên sẽ không dám mở mồm nếu không có đám đông ủng hộ, Lúc đấy dù có ấm ức thì cũng im thin thít.

pooka

Xe container
Đến 1 tuổi thì hơi lâu...em biết có người mất 500 củ đẻ ra cái đón về nuôi luôn.
Đợi 1 tuổi là muốn người đẻ thuê ấy cho con bú 1 năm đủ thời gian nuôi con bằng sữa mẹ cho an toàn mà.

Vũ Khiêm

Xe tải
Chắc tịt.

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Đó là sự chọn lựa riêng của mỗi người. Ai thích có con thì cứ sinh vài đứa cho vui. Ai không thích thì không sinh đứa con nào. Vẫn tốt hơn là sinh con ra, mà không lo được cho con mình.
Cụ có biết hối tiếc nhất trong cuộc đời của cố nghệ sỹ Chí Tài là gì không? Đó là lúc trẻ, khó khăn thì không sinh con, tập trung kiếm tiền, đến lúc có kinh tế thì lại không sinh được con, cứ nghĩ đến thời bao cấp, chúng ta được sinh ra trong thời chiến tranh và đói khôt nhưng có đứa con nào quay ra trách cha mẹ không? Hay là phải cố gắng vươn lên,
Nói chung là sống cho bản thân mình em nghĩ là ích kỷ, mọi lý do chỉ là lấp liếm thôi.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Tự cụ lên án cặp kia là vô phúc tịt đẻ thôi, mà họ có tịt đẻ hay ko thì liên quan đến phúc nhà cụ à, hay cụ định xin giống của cặp đó nhưng họ ko cho cụ hay sao mà cụ phải nhảy dựng lên với họ thế ;))
Em tưởng quan điểm tranh luận của cụ thế nào, ai ngờ cũng bí, hết văn rồi. Mồm xoen xoét quốc tế nọ tự do kia ai dè cuối cùng vẫn lộ rõ bản chất. :))

rongnho

Xe tăng
Nó cũng là số ít, chưa ảnh hưởng hay tạo thành trào lưu xã hội nên chưa lo lắm, các châu nhưng mới sống 1/3 quãng đời thôi, cứ sống thêm thời gian nữa mới biết mình đúng hay sai. Các nước châu âu bây giờ dân số giảm, dân nó chỉ thích sống hưởng thụ vì sợ vất vả khi nuôi con. Nhưng đúng là ở vn ko có ông bà giúp thì đúng là nhiều gd ko dám đẻ thật. Cấu trúc gia đình ở vn ưu việt hơn hẳn nhiều nước.

rongnho

Xe tăng
Không sinh thì thôi đấy là quyết định cá nhân của mỗi người nhưng lại oang oang lên báo chí này nọ thì cũng không nên.
Bọn nó cứ tưởng thế là hay và là điển hình tiên tiến. Một là tắc không đẻ được, hai là không có tiền nuôi con. Chứ cảm giác xuất vào trong đã thích rồi.

radiogaga

Xe điện
Cứ đẻ đi, vợ chồng không có con 1-2 năm là bỏ nhau, nhìn nhau chán bỏ xừ. Có đứa con vào nó mới gắn kết

trinhhunghb

Xe lăn
Cứ đẻ đi, vợ chồng không có con 1-2 năm là bỏ nhau, nhìn nhau chán bỏ xừ. Có đứa con vào nó mới gắn kết
Em ủng hộ . Ít ra cũng phải đẻ 1 đứa con sống nó mới vui vẻ hạnh phúc cụ nhỉ

Ngôi Sao

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
wifichuyendung.com.vn
Em cũng k quan tâm lắm chỉ thắc mắc là có chắc ko mà tự nhiên lên báo viết bài vậy :))

Năm nay mới 3x , nhỡ đâu hứng lên 4x lại sinh thì sao nhỉ .

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng k quan tâm lắm chỉ thắc mắc là có chắc ko mà tự nhiên lên báo viết bài vậy :))

Em cho rằng câu chuyện chỉ là hiện tượng. Có thể 1 trong 2 người vô sinh. Đối tác biết và chấp nhận không con cái...

khausao

[Tịch thu bằng lái]
;))
Chuyện chúng nó bôi lên mặt báo đấy chứ. Toi lét nhà em thì thơm lắm, khéo hơn hẳn chỗ thơm nhất nhà cụ đấy :))
Hay cụ tân tiến đến mức nhà không có cả chỗ thơm nhất đấy.
Bôi lên báo là quyền chúng nó, có ai kề dao vào cổ bắt cụ rúc vào mít 2 đứa nó để ss hương vị với toilet nhà cụ đâu nhỉ ;))

khausao

[Tịch thu bằng lái]

Thì cũng có sao đâu, cs luôn vận động phát triển, chả vứn đề gì cả, mà chúng nó đẻ hay ko đẻ có ảnh hưởng đến hp gia đình các cụ ở đây ko? ;))

ocean1

Xe tăng
Cụ có biết hối tiếc nhất trong cuộc đời của cố nghệ sỹ Chí Tài là gì không? Đó là lúc trẻ, khó khăn thì không sinh con, tập trung kiếm tiền, đến lúc có kinh tế thì lại không sinh được con, cứ nghĩ đến thời bao cấp, chúng ta được sinh ra trong thời chiến tranh và đói khôt nhưng có đứa con nào quay ra trách cha mẹ không? Hay là phải cố gắng vươn lên,
Nói chung là sống cho bản thân mình em nghĩ là ích kỷ, mọi lý do chỉ là lấp liếm thôi.
Mọi quyết định sinh con hay không là do chính mình. Rồi hối hận với quyết định đó, chứng tỏ, người đó, chưa thật sự suy xét thấu đáo, nên mới hối hận.

Nếu nói vì sinh kế, nên không sinh được con. Rồi sau nầy, muốn sinh mà sinh không được, chỉ là những câu nói bào chữa thôi cụ ạ. Với cụ/ mợ, không sinh con, thì cho rằng, họ ích kỹ. Nhưng với nhiều người khác, thì họ nghĩ ngược lại.

Thế hệ chúng ta, thời bao cấp. Có nhiều bố mẹ vô tư, sản xuất ra con như máy đẻ, sinh 9-10 đứa con. Đứa lớn phải ẩm bồng, nuôi dạy đứa bé cho bố mẹ, rảnh tay chân đi kiếm miếng ăn. Đứa lớn, đứa bé gì cũng thiếu thốn vật chất, phải tự bươn chảy, vươn lên. Dù không nói ra , nhưng chưa chắc những ngày tháng đó , là những tháng ngày vui vẻ trong cuộc đời của họ. Có chăng là họ nhìn thấy, trải qua rồi, nên biết tiết chế dục tính, không lập lại lỗi lầm như bố mẹ họ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Nắng nhạt

Xe điện
Ôi dào, cụ hơi đâu mà đi vật nhau với mạng ảo, ai chửi thì tự gây khẩu nghiệp, chắc gì mình đã hơn họ đâu mà chửi rủa miệt thị người khác. Cái cõi OF này toàn hâm dở bảo thủ thôi cụ chấp làm gì :P
Vào đây cãi nhau vui phết cụ ạ :)