[Thảo luận] Võ Chí Công hướng đi Bưởi, sau ngã 4 Xuân La - lỗi sai làn, chiến đấu & choáng bất ngờ

zerogravitation

Xe buýt
Chuyện xảy ra từ sáng hôm qua tầm 9:30 nhưng h mới có thời gian post bài. Em đi làm đường Võ Chí Công hàng ngày. Thấy qúa nhiều lái bị vợt oan chỉ vì k biết luật mà buồn.

Để dễ, em xin mô tả đường Võ Chí Công hướng đi Bưởi sau khi qua ngã 4 Xuân La:

Có 5 làn xe. Đánh số từ làn sát giải phân cách về hướng vỉa hè như sau:

1-2 làn xe con
3 làn xe tải, xe khách (biển chưa đúng luật, nhưng thôi k tranh luận ở đây)
(Vạch liền, nhưng đi nội đô đường từ 60kmph trở xuống có thể đè)
4-5 làn xe 2b, thô sơ

Qua đèn đỏ Xuân La có giá long môn phân làn. Em đi làn 2. Sau khi qua ngã 4 1 đoạn thì đường Võ Chí Công bẻ cua về trái. Qua cua 1 đoạn nữa thì có mũi tên chỉ hướng đi thẳng trên cả 5 làn. Làn 3 vắng xe, em bật signal chuyển qua làn 3 để vượt 1 em Ranger đi như rùa bò. Sau đó bật signal trở lại làn 2 thì nguyên 1 đám 3 xxx (kèm 1 xxx đứng vỉa hè viết lách) nhẩy ra "vồ" xe em. Em signal táp lề. 1 xxx, tạm gọi xxx1, bước ra ngay chỗ cửa sổ bên lái đứng nhìn. Em cố tình từ từ móc iP, mở khoá tìm ap ghi âm, nhưng vì giấu kỹ quá k tìm dc nên cứ giả vờ quẹt iP. Sau đó rất từ tốn tháo dây an toàn mở cửa. Vì k có ghi âm nên phục vụ chay. Toàn bộ sự việc chắc k quá 1f:

Xxx1: (Chào) anh cho kiểm tra giấy tờ xe.
Em: (tay lăm lăm iP) có vấn đề gì thế đồng chí?
Xxx1: anh đi sai l... (Em ngắt lời ngay)
Em: Tôi chuyển làn chỗ có mũi tên chỉ hướng
Xxx1: (đứng hình cỡ 5s, 5s lâu lắm nếu đứng im k nói j, k động đậy j, mọi ng thử mà xem) anh chuyển làn k signal.
Em: Tôi có signal chuyển sang làn 3 và có signal chuyển về làn 2. Nếu các anh bảo k có thì cho tôi xem bằng chứng.
Xxx1: (bộ đàm cho xxx2, người đứng giữa đương chỉ cạp nong lúc nãy) xe biển 12345 có signal chuyển làn k?
Xxx2: (trên bộ đàm) có.
Xxx1: vâng xin lỗi anh (choáng tập 1), mời anh đi. (Em mở cửa cbi bước lên xe) Cám ơn anh (choáng tập 2).

Em lên xe lái đi mà cứ nghĩ mãi. Chưa bao h gặp xxx nào như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

nguyentranduc

Xe buýt
Cụ "tay lăm lăm iP" thì nó tránh vào đâu nữa mà chả xin lỗi. Sao cụ không hỏi: Lỗi tao lấy đâu ra mà cho

Matizcoi

Xe cút kít
Chắc nóa sợ cái điện thoại của bác thớt thoy :P

ubisapro

Xe trâu
E sắm thêm 1 e IP nữa, 2 tay 2 súng xuống nói chuyện với xxx cho tự tin vậy :))

Tân Dậu 1981

Xe hơi
Cụ chủ dùng IP mấy, để em có xiền xắm cho nó tự tin.

typn1975

Xe tăng
Sao xxx Hn càng ngày càng ăn bẩn nhỉ, chả nhẽ lực lượng chấp pháp mà lại gian lận ???

HUNGSMUN

Xe container
Em thành thật xin lỗi cụ, dạo này trời nóng thành ra ... hay cắn càn. Để em về huấn luyện thêm, nếu chúng nó không thay đổi em sẽ cho đeo rọ mõm ạ.

ngungo thien ly

Xe container
Cụ chủ lách xe tốt mà lách luật còn giỏi hơn, đi kiểu cụ thì dễ gây ùn tắc lắm ạ

zerogravitation

Xe buýt
Cụ chủ lách xe tốt mà lách luật còn giỏi hơn, đi kiểu cụ thì dễ gây ùn tắc lắm ạ
Dạ vâng:

1. Làn 1 đầy xe
2. Làn 2 có chú ranger chạy tầm 25-30 kmph
3. Làn 3 k có ai
4. Em chỉ chuyển làn khi luật cho phép, k lách chút nào
5. Gây ùn tắc ntn? Cứ đi làn 2 thì k ùn tắc?

Đừng nhầm lẫn với những ng đi trái luật hay cố tình chen lấn.

rapid

Xe tải
Em cũng hay chuyển sang làn số 3, 4 khi xuất hiện biển 411 , vì hầu như làn 1, 2 đường Giải phóng rất hay ùn ứ mà chưa thấy xxx hỏi thăm ?

Thuy_CK

Xe điện
Chuyện xảy ra từ sáng hôm qua tầm 9:30 nhưng h mới có thời gian post bài. Em đi làm đường Võ Chí Công hàng ngày. Thấy qúa nhiều lái bị vợt oan chỉ vì k biết luật mà buồn.

Để dễ, em xin mô tả đường Võ Chí Công hướng đi Bưởi sau khi qua ngã 4 Xuân La:

Có 5 làn xe. Đánh số từ làn sát giải phân cách về hướng vỉa hè như sau:

1-2 làn xe con
3 làn xe tải, xe khách (biển chưa đúng luật, nhưng thôi k tranh luận ở đây)
(Vạch liền, nhưng đi nội đô đường từ 60kmph trở xuống có thể đè)
4-5 làn xe 2b, thô sơ

Qua đèn đỏ Xuân La có giá long môn phân làn. Em đi làn 2. Sau khi qua ngã 4 1 đoạn thì đường Võ Chí Công bẻ cua về trái. Qua cua 1 đoạn nữa thì có mũi tên chỉ hướng đi thẳng trên cả 5 làn. Làn 3 vắng xe, em bật signal chuyển qua làn 3 để vượt 1 em Ranger đi như rùa bò. Sau đó bật signal trở lại làn 2 thì nguyên 1 đám 3 xxx (kèm 1 xxx đứng vỉa hè viết lách) nhẩy ra "vồ" xe em. Em signal táp lề. 1 xxx, tạm gọi xxx1, bước ra ngay chỗ cửa sổ bên lái đứng nhìn. Em cố tình từ từ móc iP, mở khoá tìm ap ghi âm, nhưng vì giấu kỹ quá k tìm dc nên cứ giả vờ quẹt iP. Sau đó rất từ tốn tháo dây an toàn mở cửa. Vì k có ghi âm nên phục vụ chay. Toàn bộ sự việc chắc k quá 1f:

Xxx1: (Chào) anh cho kiểm tra giấy tờ xe.
Em: (tay lăm lăm iP) có vấn đề gì thế đồng chí?
Xxx1: anh đi sai l... (Em ngắt lời ngay)
Em: Tôi chuyển làn chỗ có mũi tên chỉ hướng
Xxx1: (đứng hình cỡ 5s, 5s lâu lắm nếu đứng im k nói j, k động đậy j, mọi ng thử mà xem) anh chuyển làn k signal.
Em: Tôi có signal chuyển sang làn 3 và có signal chuyển về làn 2. Nếu các anh bảo k có thì cho tôi xem bằng chứng.
Xxx1: (bộ đàm cho xxx2, người đứng giữa đương chỉ cạp nong lúc nãy) xe biển 12345 có signal chuyển làn k?
Xxx2: (trên bộ đàm) có.
Xxx1: vâng xin lỗi anh (choáng tập 1), mời anh đi. (Em mở cửa cbi bước lên xe) Cám ơn anh (choáng tập 2).

Em lên xe lái đi mà cứ nghĩ mãi. Chưa bao h gặp xxx nào như vậy.
Em cũng hay chuyển sang làn số 3, 4 khi xuất hiện biển 411 , vì hầu như làn 1, 2 đường Giải phóng rất hay ùn ứ mà chưa thấy xxx hỏi thăm ?
Khỏi cần nhắc tới biển 411 và vạch mũi tên. Cứ không có vạch 54 hay vạch 1.23 thì đi làn nào cũng được !

1. Biển 412 theo quy định hiện hành là biển chỉ dẫn.
- Theo quy định hiện hành thì theo chiều ngang đường Biển chỉ dẫn không có giá trị chỉ dẫn riêng cho 1 làn đường
- Theo quy định hiện hành thì Biển chỉ dẫn không có tác dụng hiệu lực theo chiều đi

* Theo chiều đi phương tiện không chịu hiệu lực của biển 412 mà chịu hiệu lực của vạch kẻ đường nên không có lỗi không chấp hành chỉ dẫn của biển 412

2. Biển 412 theo quy định hiện hành không chỉ dẫn nơi bắt đầu làn đường dành riêng dó đó không biết làn đường dành riêng bắt đầu từ đâu nếu không có vạch kẻ xác định danh giới làn đường dành riêng
* Không thể xác định PT đã đi trên làn đường dành riêng nếu không có vạch 54 hay vạch 1.23

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
Dạ vâng:

1. Làn 1 đầy xe
2. Làn 2 có chú ranger chạy tầm 25-30 kmph
3. Làn 3 k có ai
4. Em chỉ chuyển làn khi luật cho phép, k lách chút nào
5. Gây ùn tắc ntn? Cứ đi làn 2 thì k ùn tắc?

Đừng nhầm lẫn với những ng đi trái luật hay cố tình chen lấn.
Thế cụ về làn cũ ntn? Vượt qua xe làn 2 tại giao cắt hay qua giao cắt mới vượt xe ở làn 2 để quay trở lại đúng làn?

Chỉnh sửa cuối:

tranhoangminh

Xe container
Khỏi cần nhắc tới biển 411 và vạch mũi tên. Cứ không có vạch 54 hay vạch 1.23 thì đi làn nào cũng được !
cụ cho e hỏi vạch 54 với 1.23 là như nào, e mù luật ạ

cusao

Xe lăn
Năm 2010, em dùng cái ip3-8g còn chẳng có quay video cơ
Em bị vịn tại Sao đỏ lỗi vượt nơi cấm vượt.
Ok, cho xem hình ảnh cái (cũng chẳng nhớ mình có dính lỗi ý ko). Chờ tí nhé.....
Trong khi chờ, em cứ đúng dạng chân cạnh chốt xxx quyét ip (không có chức năng quay video) qua lại. Mấy xxx trẻ đang mải bắt xe tải nhìn em gườm gườm. rồi thì thào cái gì đó với xxx già.
Cuối cùng, họ ghi sổ thông tin giấy phép lx của e rồi trinh trọng nhắc nhở ....và e lên xe đi tiếp.
Lâu quá rồi, em cũng chẳng nhớ cảm ơn-xin lỗi nhau thế nào. Chủ yếu là e cũng không nhớ mình có "vượt nơi cấm vượt" hay không nên cứ đi tiếp ko mất tiền là ok

Chauhb

Xe hơi
Website
www.yuko.eu
Cụ ơi cho em xem cái vạch 54 vs vạch 35 gì đó với em tìm ko thấy

Thuy_CK

Xe điện
cụ cho e hỏi vạch 54 với 1.23 là như nào, e mù luật ạ
Cụ ơi cho em xem cái vạch 54 vs vạch 35 gì đó với em tìm ko thấy
Vạch số 54 - Vạch chỉ đường chuyên dùng:
- Dùng để chỉ dẫn làn đường dành riêng cho một loại xe chạy. Các loại xe khác và người đi bộ không được đi vào. Vạch phân giới hạn làn cấu tạo bằng nét đứt màu vàng dài 4m, rộng 15cm cách nhau 4m và chữ viết chỉ loại xe.

- Vạch chỉ đường chuyên dùng kể từ chỗ bắt đầu bố trí làn đường riêng, cứ qua một ngã tư lại phải viết lại chữ một lần. Nếu khoảng cách giữa các ngã tư khá dài, thì có thể viết chữ nhắc lại ở quãng giữa nét vạch,

- Vạch số 1.23. Vạch này có hình chữ A dùng để quy định làn xe dành cho ôtô khách chạy theo tuyến quy định. Vạch này được kẻ trực tiếp trên làn xe dành riêng, ở hai đầu làn xe được đặt biển chỉ dẫn số 412(a) và 413a.
- Vạch màu trắng hình chữ A, chiều cao chữ 3m, chiều rộng chữ 1,40m, bề rộng nét chữ 25cm, dấu gạch ngang chữ A cách chân chữ 40cm và có bề rộng 60cm. Dùng để qui định làn xe dành cho ôtô khách chạy theo tuyến qui định, kẻ trực tiếp lên làn xe dành riêng.

zerogravitation

Xe buýt
Thế cụ về làn cũ ntn? Vượt qua xe làn 2 tại giao cắt hay qua giao cắt mới vượt xe ở làn 2 để quay trở lại đúng làn?
Bật signal trở về làn 2 bt, có j đặc biệt đâu. Chưa kể là chỗ có mũi tên k hề có giao cắt, đường Võ Chí Công hướng đi Bưởi, sau khi qua ngã 4 Xuân La k có đường giao nào cho đến Bưởi. Chỉ có 2 chỗ quay đầu. Chỗ mũi tên nơi cháu chuyển làn k gần chỗ quay đầu nào hết. 1 khi đã có mũi tên chỉ hướng thì biển phân làn trước đó vô hiệu. Có nghĩa là làn 3 k còn là làn xe tải nữa. Lúc đó miễn đi đúng làn mà trước đó mũi tên đã chỉ là ổn.

Ý bác là gì?

hung303

Xe điện
Hay các đ/c xxx bị chột từ vụ hôm trước có 1 cụ mắng té tát đòi lập biên bản ? :))