[Funland] Vợ chồng trẻ có 2 tỷ, thu nhập 30 triệu/tháng thì thuê nhà hay mua nhà ở HN/SG?

Quê bầm

Xe điện
Có 2 tỷ hiện không mua được nhà ở HN/SG. Do đó lựa chọn mua nhà nên bỏ qua. Vậy chỉ có 1 phương án là đi thuê nhà thôi.
Thu nhập cả 2 vc mới được 30tr, thì chỉ đủ sống tạm ổn ở HN/SG thôi, cơ bản không có tích lũy. Nếu phải trả tiền thuê nhà tầm 4 - 5tr/tháng nữa thì không có khả năng tích cóp thêm tiền để mua nhà. Số vốn 2 tỷ nếu biết đầu tư khéo thì có thể gia tăng, nhưng hướng tới mục tiêu đủ để mua được nhà cũng cực khó!
Muốn mua nhà chỉ có cách là 2 vc phải phấn đấu để có thu nhập cao hơn!
Nếu chưa có chỗ ở, vẫn đi thuê mà cầm 2ty suốt ngày media vời cò vạc rồi chiên da lên rung dọa cho bất an mất ngủ. Nếu SG thì vay thêm 2 tỷ nữa vẫn mua được nhiều khu mà chưa bị bơm thổi mạnh như HN mà

Tony_Le

Xe container
Nếu chưa có chỗ ở, vẫn đi thuê mà cầm 2ty suốt ngày media vời cò vạc rồi chiên da lên rung dọa cho bất an mất ngủ. Nếu SG thì vay thêm 2 tỷ nữa vẫn mua được nhiều khu mà chưa bị bơm thổi mạnh như HN mà
Vay đâu ra 2 tỷ là câu chuyện dài nhiều tập, vì thế hướng về tỉnh mau để phải vay ít hơn có được không cụ?

quy la tien

Xe điện
Em quan tâm thớt này vì thấy có vài điểm hơi giống mình (!).
Em ở tỉnh, con em học ở SG, tính mua nhà mà 3 năm qua không mua do cứ chờ đủ tiền (sai quá..) thứ nữa là chưa biết F!1 có ở trong đó không (lại sai về đầu tư..), giờ có tầm 4 tỷ và hàng năm chắc chắn góp được 500-700, lăn tăn lắm chuyện mua nhà đất hay chung cư; xác định nếu F1 đi làm có thể thuê nhà và nhà hay CC mua được thì cho thuê.Ở tỉnh cũng có nhà và vài mảnh..
Xin các cụ tư vấn mua bi giờ hay để ít lâu nữa ạ?
Xin cảm ơn.

RealHomes

Xe tải
2 tỷ bây giờ xuống mạn Hoài Đức đầu chỗ đường Đại lộ đi vào 1 tí là có nhà gọi là ngon để ở cụ ạ. E năm trước cũng may mắn tỉnh táo quất luôn căn 2n2vs 68m luôn. Năm nay sờ vào chỗ nào mạn dưới này cũng thấy phải lên được cỡ 800 đến 1 tỷ. Cảm thấy may mắn thật

NNS

Xe ngựa
2 tỏi giờ mua đc cái cc tổ ong điếu cài Thanh Thản các cụ nhể? giá nhà cửa giờ ngáo mẹ nó dồi....

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có 2 tỷ hiện không mua được nhà ở HN/SG. Do đó lựa chọn mua nhà nên bỏ qua. Vậy chỉ có 1 phương án là đi thuê nhà thôi.
Thu nhập cả 2 vc mới được 30tr, thì chỉ đủ sống tạm ổn ở HN/SG thôi, cơ bản không có tích lũy. Nếu phải trả tiền thuê nhà tầm 4 - 5tr/tháng nữa thì không có khả năng tích cóp thêm tiền để mua nhà. Số vốn 2 tỷ nếu biết đầu tư khéo thì có thể gia tăng, nhưng hướng tới mục tiêu đủ để mua được nhà cũng cực khó!
Muốn mua nhà chỉ có cách là 2 vc phải phấn đấu để có thu nhập cao hơn!
Thu nhập của 2vc trẻ hơn 30tr thì ăn tiêu tiết kiệm tháng vẫn để ra được tầm 15tr, rồi thưởng cuối năm các thứ tích cóp thêm vào nữa chứ cụ. Thu nhập không cao thì cuộc sống sinh hoạt phải giảm tiện, các cụ bào rồi nhiều khi buôn tầu bán bè không bằng ăn dè hà tiện. Chứ muốn hưởng thụ cuộc sống mà nhà cũng muốn trong khi thu nhập chỉ có thế thì khó hơn lên giời.

Khoản 2 tỷ kia có thể mua đất ven đô xa xa một chút, nếu ơn giời gió máy thổi về vùng đất hứa đó thì có cơ hội bán đi mua căn chung cư về gần hơn mà nhanh hơn nhiều sự tích cóp của 2vc ~o)

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Vay đâu ra 2 tỷ là câu chuyện dài nhiều tập, vì thế hướng về tỉnh mau để phải vay ít hơn có được không cụ?
Cái đó em chệu cụ ạ, mỗi hoàn cảnh bank sẽ duyệt hạn mức khác nhau, có người cho vay 5 lít mà vật vã nhất là hồ sơ có tí vết hay ko có đóng BHXH, có những người lần đầu mà bank cho vay trục tỏi ngon ơ.
Đất tỉnh em nghĩ mua dễ bán khó, đất nhiều ko bao giờ sợ thiếu, SG và HN thì khó mua hơn càng để lâu càng khó, nhưng giai đoạn này mua ở HN thấy ghê răng

haivanphe

Xe container
30 triệu mà 2 vợ chồng, 1 đứa con. 1 xe ô tô, 2 xe máy ở HN là đủ ăn uống, sinh hoạt, học hành ở mức vừa vừa, làm gì còn tiền mà trả góp ngân hàng nữa.

Quê bầm

Xe điện
Em quan tâm thớt này vì thấy có vài điểm hơi giống mình (!).
Em ở tỉnh, con em học ở SG, tính mua nhà mà 3 năm qua không mua do cứ chờ đủ tiền (sai quá..) thứ nữa là chưa biết F!1 có ở trong đó không (lại sai về đầu tư..), giờ có tầm 4 tỷ và hàng năm chắc chắn góp được 500-700, lăn tăn lắm chuyện mua nhà đất hay chung cư; xác định nếu F1 đi làm có thể thuê nhà và nhà hay CC mua được thì cho thuê.Ở tỉnh cũng có nhà và vài mảnh..
Xin các cụ tư vấn mua bi giờ hay để ít lâu nữa ạ?
Xin cảm ơn.
Theo em thì SG vẫn mua được dù nó đang tăng dần nhưng chưa sốc như HN, em e là sau khi bơm quá mạnh ngoài HN sẽ vào bơm đến SG, SG ko cần bơm nó cũng sẽ tăng vì thành phố với con sông quá đẹp, lượng khách và người nước ngoài nhiều, lao động nhập cư lớn. Anh em Hà Nội ôm tiền vào mua nữa, chưa kể mỗi năm trục tỷ đô kiều hối về nó sẽ khó mà giảm được nhất là khu phía Đông quận 2, Bình Thạnh hay Phú Mỹ Hưng.
Chung cư Sài Gòn cho thuê được giá và thanh khoản tốt, cần tiền bán rất nhanh. Nhà đất hay đất nền SG nếu trung tâm vj trí đẹp thì giá cao rồi, nếu vùng ven thì hàng nhiều bạt ngàn mà đường xá hơi chán

quy la tien

Xe điện
Theo em thì SG vẫn mua được dù nó đang tăng dần nhưng chưa sốc như HN, em e là sau khi bơm quá mạnh ngoài HN sẽ vào bơm đến SG, SG ko cần bơm nó cũng sẽ tăng vì thành phố với con sông quá đẹp, lượng khách và người nước ngoài nhiều, lao động nhập cư lớn. Anh em Hà Nội ôm tiền vào mua nữa, chưa kể mỗi năm trục tỷ đô kiều hối về nó sẽ khó mà giảm được nhất là khu phía Đông quận 2, Bình Thạnh hay Phú Mỹ Hưng.
Chung cư Sài Gòn cho thuê được giá và thanh khoản tốt, cần tiền bán rất nhanh. Nhà đất hay đất nền SG nếu trung tâm vj trí đẹp thì giá cao rồi, nếu vùng ven thì hàng nhiều bạt ngàn mà đường xá hơi chán
Theo bác thì mua căn CC rồi cho thuê hay mua nhà đất xa vứt đấy, kiểu như mua đất quê, cái nào hơn?

Tony_Le

Xe container
Theo bác thì mua căn CC rồi cho thuê hay mua nhà đất xa vứt đấy, kiểu như mua đất quê, cái nào hơn?
Nếu không cần dòng tiền để cân đối lãi vay, không xác định giữ chung cư lại để cho ai đấy ở sau nay thì nên mua đất vất đấy.

quy la tien

Xe điện
Nếu không cần dòng tiền để cân đối lãi vay, không xác định giữ chung cư lại để cho ai đấy ở sau nay thì nên mua đất vất đấy.
Vâng, em xác định mua để giữ thôi, nếu vay thì vẫn gắng thu xếp trả lãi được..
Muốn mua đất có cái nhà tạm (tỷ trọng nhà/TS nhỏ mà vẫn sử dụng hay cho thuê trong 5-7 năm được..)

thanhphuong06

Xe tải
2 tỉ cố định thì khó mua được nhà trung tâm, nếu được thì chỉ có nhà tập thể, chung cư cũ cho thu nhập thấp. Hoặc ko cụ mua đất ngoài ven thôi.
Em vừa lấy chung cư mà ngót 7,5 tỏi. Thu nhập 2 vc khoảng 100 củ mà chỉ gọi là vừa đủ vì nhà em 3 f1.
2 tỏi và 30 trẹo hàng tháng thì chỉ có mua xa, ngoại thành thôi cụ
2 tỉ tầm này không mua đất nổi ấy chứ
2 tỷ dưới 3 tỷ vẫn mua được đầy chung cư tử tế mà.

Sao các cụ mặc định phải mua 2 ngủ với 3 ngủ vậy??

Quê bầm

Xe điện
Nếu bác có vài mảnh đất các nơi rồi thì làm căn cc Sài Gòn cho thuê, đa dạng hóa khẩu phần, em đi xem đất ven SG thì giá rẻ hơn ngoài HN nhưng đường xá rất chán, xe container chạy chung với Honda, đường xập sệ nhìn khá mịt mờ về khả năng mở đường nâng cấp mà lâu dài em nghĩ người SG cũng sẽ thích ở cc hay biệt thự liền kề hơn là nhà đất riêng lẻ vùng ven xa. Đất thì em cũng giữ nhưng chơi dòng nhỏ nhỏ 5-6x20m, mở cửa hàng kinh doanh đc ở mặt tiền các tỉnh vì ở tỉnh mặt tiền thanh khoản tốt chứ đất nền to quá nó to tiền khó thanh khoản ạ

quy la tien

Xe điện
Nếu bác có vài mảnh đất các nơi rồi thì làm căn cc Sài Gòn cho thuê, đa dạng hóa khẩu phần, em đi xem đất ven SG thì giá rẻ hơn ngoài HN nhưng đường xá rất chán, xe container chạy chung với Honda, đường xập sệ nhìn khá mịt mờ về khả năng mở đường nâng cấp mà lâu dài em nghĩ người SG cũng sẽ thích ở cc hay biệt thự liền kề hơn là nhà đất riêng lẻ vùng ven xa. Đất thì em cũng giữ nhưng chơi dòng nhỏ nhỏ 5-6x20m, mở cửa hàng kinh doanh đc ở mặt tiền các tỉnh vì ở tỉnh mặt tiền thanh khoản tốt chứ đất nền to quá nó to tiền khó thanh khoản ạ
Vâng bác.
Ở tỉnh em toàn chọn đường to, đất bé (cùng tầm tiền) có tiền thuê tuy không nhiều nhưng đỡ lãng phí và dễ thanh khoản.
Lo là vì TK được ít mà tiền mất giá, con cái thì nó muốn đi du học và ở lại (nếu nó đáp ứng ĐK)

Jingw

Xe đạp
Những bạn không có nhà quá khổ, mà vấn đề là sau này mức độ khổ nó tăng lên. Càng ngày càng khó.

Tony_Le

Xe container
Không vay thì em không hiểu cụ mua kiểu gì :))
Ý em khác chút ạ. Nếu xác định mua đất/nhà/chung cư sau này để ở lâu dài thì phải vay nhiều và đôi khi quá khả năng trả nợ, rủi ro cao ngất. Nếu xác định chỉ là đầu tư thôi thì mọi chuyện sẽ khác nhiều.