[Funland] Vợ chồng trẻ có 2 tỷ, thu nhập 30 triệu/tháng thì thuê nhà hay mua nhà ở HN/SG?

VIKO L

Xe điện
Nếu ko biết đầu tư, kinh doanh thì mua nhà vừa tiền mà ở

PDlong

Xe điện
Em nghĩ nếu có điều kiện đầu tư cho con, thì cũng tốt hơn. Nhưng phải cân đối thời gian học và chơi, và quan trọng nhất là kinh tế của BM nữa, có ai bắt buộc là phải học thêm, phải học tiếng anh đâu. Tiếng anh có ng cho học từ sớm, cũng có ng bảo lên cấp 2 hoặc ôn 2 năm trước khi thi IELTS, tất cả đều là quan điểm của từng phụ huynh, chả có công thức chung nào mà bảo phải như này như kia, phải 10tr hay 20tr tháng. Nếu vậy chắc đến giờ khi 35t em mới bắt đầu sinh con mất
Bây giờ cạnh tranh cao lắm ; ko đầu tư nhiều cho các cháu sau này ko cạnh tranh đc nhiều ; các cháu sv ra trường toàn trường top bây giờ cạnh tranh tts cũng toác đầu rồi

tunglam2806

Xe tăng
Nhà e 2đứa học trường tư, nhà ko có dk nên ko có đú dc trường quốc tế, học phí 2đứa tổng chưa đến 8tr.(Nếu học trường công thì e thấy m.ng chỗ e bảo cả tiền ăn vào chỉ quanh ko đến 2tr) Tiền ăn tháng 5tr (cả các con, ah sữa thì e cho uống sữa tươi VNM thôi), thuê nhà nữa tầm 20 hơn 20tr chút.
Làm gì mà nuôi 1 đứa ngoài tiền học hết 3-4tr là tối thiểu. Ai ít tiền thì tiêu ít thôi, đầy cặp vk ck tổng lương có hơn 10tr -15th họ vẫn sống, vẫn thuê nhà, vẫn nuôi con bt đấy thôi
Ví dụ 1 cháu học tiểu học công lập (cấp học ít tốn kém nhất) tiền học phí bán trú khoảng 1tr5. Tiền quỹ lớp, tiền đồng phục, tiền sách giáo khoa tạm tính 500k/tháng (6tr/năm). Thế là tròn 2 triệu rồi. Vậy còn tiền ăn, tiền sữa, tiền quần áo, tiền khám bệnh, tiêm vx, tiền đi học thêm tiếng anh, và đủ thứ tiền khác tính sao đây?
Tất nhiên vẫn có thể nuôi 1 đứa con chi phí dưới 2tr/tháng nhưng chắc chắn phải khác biệt với đa số. Khác biệt kiểu như không đi học thêm, không bán trú, sữa uống ít đi, đừng có đi viện...
Đứa lớn nhà em tiểu học trung học học công, mỗi tháng kô quá 2 triệu. Học quận Đống Đa luôn.
Em cũng hơi choáng các cụ trên này nuôi con tốn thế, hay là mình tk quá? :)
2triệu này đã bao gồm tiền học thêm, tiền quỹ nọ quỹ kia, tiền ăn, tiền sách giáo khoa... chưa mợ?

Nowherelands

Xe buýt
Đứa lớn nhà em tiểu học trung học học công, mỗi tháng kô quá 2 triệu. Học quận Đống Đa luôn.
Em cũng hơi choáng các cụ trên này nuôi con tốn thế, hay là mình tk quá? :)
Con em cấp 2 tiền học thu 1 học kỳ đâu đó hơn 1 triệu tất cả từ tiền học, nước uống, sổ liên lạc. Quỹ phụ huynh 1tr500k/kỳ, học thêm (ở trường) 400k/môn (Toán, Văn, Anh, Khoa Học) tuy nhiên bạn nào yếu thì chọn, không bắt buộc. Như con em học thêm mỗi môn Văn 400k, hết. Còn học thêm ngoài thì không tính, mà bên ngoài cũng chỉ cho học mỗi môn Toán thôi, tuần 2 buổi mỗi buổi 150k.

Nếu tính tiền học chính khóa công lập chỉ 1tr/tháng, bạn nào học đủ 4 môn tăng cường thì 2 triệu (không tính ăn bán trú). À, nhóc nhà em cũng học trường chuẩn quốc gia, giữa quận Đống Đa.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghĩ nếu có điều kiện đầu tư cho con, thì cũng tốt hơn. Nhưng phải cân đối thời gian học và chơi, và quan trọng nhất là kinh tế của BM nữa, có ai bắt buộc là phải học thêm, phải học tiếng anh đâu. Tiếng anh có ng cho học từ sớm, cũng có ng bảo lên cấp 2 hoặc ôn 2 năm trước khi thi IELTS, tất cả đều là quan điểm của từng phụ huynh, chả có công thức chung nào mà bảo phải như này như kia, phải 10tr hay 20tr tháng. Nếu vậy chắc đến giờ khi 35t em mới bắt đầu sinh con mất
Đúng rồi em nhưng quan trọng nó còn phải phụ thuộc vào khả năng và tố chất của con mình nữa. Chứ con mèo mà đưa vào lồng son, cho ăn cơm gạo st25 trộn thịt bò kobe nuôi cỡ nào nó cũng không thành báo hoa hay sư tử được á :))

Nowherelands

Xe buýt
Ví dụ 1 cháu học tiểu học công lập (cấp học ít tốn kém nhất) tiền học phí bán trú khoảng 1tr5. Tiền quỹ lớp, tiền đồng phục, tiền sách giáo khoa tạm tính 500k/tháng (6tr/năm). Thế là tròn 2 triệu rồi. Vậy còn tiền ăn, tiền sữa, tiền quần áo, tiền khám bệnh, tiêm vx, tiền đi học thêm tiếng anh, và đủ thứ tiền khác tính sao đây?
Tất nhiên vẫn có thể nuôi 1 đứa con chi phí dưới 2tr/tháng nhưng chắc chắn phải khác biệt với đa số. Khác biệt kiểu như không đi học thêm, không bán trú, sữa uống ít đi, đừng có đi viện...

2triệu này đã bao gồm tiền học thêm, tiền quỹ nọ quỹ kia, tiền ăn, tiền sách giáo khoa... chưa mợ?
Khéo ăn thì no khéo co thì ấm, có ít thì phải biết tính toán cho hợp lý. Nhiều nhà em thấy nghèo, ít tiền mà tiêu pha rất dốt, có thể nói là hoang mà lại không đúng chỗ, nên cái được hưởng chỉ bằng phần nhỏ số chi ra.

Ducanh28

Xe tăng
Khéo ăn thì no khéo co thì ấm, có ít thì phải biết tính toán cho hợp lý. Nhiều nhà em thấy nghèo, ít tiền mà tiêu pha rất dốt, có thể nói là hoang mà lại không đúng chỗ, nên cái được hưởng chỉ bằng phần nhỏ số chi ra.
Tiêu pha dốt là cái chính dẫn đến nghèo

newboyvt

Xe tải
Thuê thì còn nguyên 2 tỷ. Mua thì mất luôn 2 tỷ có khi âm thêm. Thế là cụ biết nên làm gì rồi
Nếu biết đầu tư kinh doanh thì có thể thuê nhà và làm việc để cho số 2 tỷ kia tăng thêm (hoặc bay mất...) :))
Còn an toàn thì em thấy cứ mua 1 căn chung cư, xa xa trung tâm 1 chút, chịu khó đi lại xa xôi nhưng được cái có căn nhà riêng của mình. Có sẵn 2 tỷ thì vay thêm vài trăm, làm căn tầm 60-70m2 là đẹp, chứ nhà đất thì hơi thọt. Sau kiểu gì HN chả phát triển mạnh ra phía ngoài, thời gian đó 2 vợ chồng chẳng lẽ không nâng được mức thu nhập gia đình lên. ;))

MuathuHN252

Xe cút kít

Em ko bảo chi phí nuôi con dưới 2tr 1 tháng, mà cụ kia bảo học phí 3-4tr, và các chi phí khác ít cũng 3-4tr nữa. Tức cụ ấy bảo tối thiểu 6-8tr, e chỉ phản bác điều đó thôi. Vx thì cũng chỉ tiêm 2 năm đầu là chủ yếu, ốm thì cũng có đứa ốm đứa ko, và mua cả BH vào cũng đỡ mà, đến đoạn đi học cấp 1 rồi thì chúng nó cũng có ốm vặt mấy nữa đâu. Nên là căn cứ theo tài chính của bố mẹ, các cặp vk ck lương có 5-6tr họ vẫn sinh và vẫn nuôi dc con đấy thôi.
Còn có điều kiện đầu tư cho con bao giờ cũng tốt hơn, e có phủ nhận đâu, tốt hơn nhưng nếu dùng từ bắt buộc phải thế, tối thiểu phải thế thì lại ko đúng rồi

To Reng

Xe tải
Em ko bảo chi phí nuôi con dưới 2tr 1 tháng, mà cụ kia bảo học phí 3-4tr, và các chi phí khác ít cũng 3-4tr nữa. Tức cụ ấy bảo tối thiểu 6-8tr, e chỉ phản bác điều đó thôi. Vx thì cũng chỉ tiêm 2 năm đầu là chủ yếu, ốm thì cũng có đứa ốm đứa ko, và mua cả BH vào cũng đỡ mà, đến đoạn đi học cấp 1 rồi thì chúng nó cũng có ốm vặt mấy nữa đâu. Nên là căn cứ theo tài chính của bố mẹ, các cặp vk ck lương có 5-6tr họ vẫn sinh và vẫn nuôi dc con đấy thôi.
Còn có điều kiện đầu tư cho con bao giờ cũng tốt hơn, e có phủ nhận đâu, tốt hơn nhưng nếu dùng từ bắt buộc phải thế, tối thiểu phải thế thì lại ko đúng rồi
Đúng rồi bác, chi tiêu dựa trên điều kiện mỗi gia đình thôi, ở HN hay SG rất nhiều hộ gia đình thu nhập 15 20tr vẫn nuôi con đi học vẫn chi tiêu đc thôi. Nhà tôi trừ tiên biếu ông bà nội ngoại hai bên hàng tháng ra, trung bình hàng tháng tất cả cả khác khoản đã 42 43tr/tháng. Tháng trước 2 vch ngồi tính ra mà giật cả mình, thảo nào tiền nó cứ chạy đi đâu hết :((

vanhai493

Xe điện
Có 1 cái nghịch lý là ai chưa mua được nhà thì sẽ mong giá nhà giảm, nhưng ai đã mua rồi thì lại mong nó tăng, càng cao càng tốt, hoặc chí ít là giữ giá :))
Em ở gần mấy cc cụ kể, giá 2.5 tỏi mà 60m2 thì tính trung bình cũng 40tr/m2, mà tất cả đã cũ hơn chục năm tuổi, và chất lượng xây thì khá kém. Cách chỗ đấy k đến 1km hàng sơ cấp ra bây giờ toàn 100-120tr/m2 :-ss
em lại khác chút
nhà ở hn em mong giảm để e mua thêm cho thuê, lấy tiền gọi là thụ nhập thụ động nhu các chiên ra nói
còn đất ở quê thì em mong tăng để em bán, vì e đã vào 1 lô 1 tỏi rồi :D

tunglam2806

Xe tăng
À nếu nói như cụ kia thì trên trời quá rồi.
Chi phí ăn học tất tần tật 1 đứa trẻ ở HN hiện nay em nghĩ trung bình 3-4 triệu/tháng. Mức này đáp ứng được các tiêu chí cơ bản. Tất nhiên vẫn có những gia đình khó khăn hơn thì họ phải chấp nhận cắt giảm khoản nọ khoản kia.

Trà Lý

Xe tăng
Thớt này của OF dquy tập các mợ bên Guép Thở Tre sang sinh hoạt nhóm phỏng?

poiuy

Xe ba gác
Nếu biết đầu tư kinh doanh thì có thể thuê nhà và làm việc để cho số 2 tỷ kia tăng thêm (hoặc bay mất...) :))
Còn an toàn thì em thấy cứ mua 1 căn chung cư, xa xa trung tâm 1 chút, chịu khó đi lại xa xôi nhưng được cái có căn nhà riêng của mình. Có sẵn 2 tỷ thì vay thêm vài trăm, làm căn tầm 60-70m2 là đẹp, chứ nhà đất thì hơi thọt. Sau kiểu gì HN chả phát triển mạnh ra phía ngoài, thời gian đó 2 vợ chồng chẳng lẽ không nâng được mức thu nhập gia đình lên. ;))
Nếu ngại xa thì căn chung cư ấy cho thuê rồi thêm tiền thuê chỗ nào mình thấy ưng ý mà ở. Nhiều cụ cứ ỉ ôi mua xa thì thế nọ thế kia nhưng nếu như không biết dùng tiền để đầu tư kinh doanh thì ăn chắc mặc bền cũng là giải pháp không tồi.

binhchun

Xe đạp
Theo e cụ cứ mua cái cc tầm 2 tỉ hơn 1 chút chắc chắn có ở hơi xa trung tâm chút. Tầm tiền đó kiểu j cũng sẽ lên giá nên k sợ thua sút tiền. Còn càng thuê nhà càng khấu hao tiền nên chẳng có tác dụng gì phần tiền đi thuê đó cả. Gửi tk thì lãi ít. E gửi lãi có 2.7%/3 tháng cho sổ cty

Vũ Điệp

Xe điện
Giá chung cư mới nội đô neo 70-80tr/1m2 vẫn quá là cao, cụ tưởng mỗi các cụ chờ dự án mới là khôn ư? Chủ đầu tư họ còn khôn gấp vạn lần
Bây giờ chỉ nới chỉ số dân cư và pccc ra nữa là ra vấn đề luôn cụ à!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E khuyên nên mua, mua theo tiến độ hoặc vay ngân hàng, thực tế nhà luôn tăng giá hơn tiết kiệm. Chờ đủ tiền thì lại lên một mức giá mới

Covid2021

Xì hơi lốp
E khuyên nên mua, mua theo tiến độ hoặc vay ngân hàng, thực tế nhà luôn tăng giá hơn tiết kiệm. Chờ đủ tiền thì lại lên một mức giá mới
mợ chuẩn này, tiền VND lãi suất gửi tk ko bao giờ theo kịp lạm phát nên đã xác định cầm tiền lâu dài là coi như cầm chắc sự thua cuộc trong tương lai.