[Funland] Vợ chồng trẻ có 2 tỷ, thu nhập 30 triệu/tháng thì thuê nhà hay mua nhà ở HN/SG?

dzoro

Xe điện
Giá nhà hiện tại cao vô lý, nên thuê nhà thôi.
Căn chung cư cũ 9 năm em mua 2 năm trước giá 2,8 tỷ, giờ mấy tầng khác thấy rao 5,1 tỷ ~ 5,4 tỷ. Đắt phi lý vãi lúa ra, mua giờ mà hâm.
Nghe cụ tả có vẻ giống mấy căn CC mạn Việt Hưng, LB ;))

Diep1979

Xe container

Quê bầm

Xe điện
Giá nhà hiện tại cao vô lý, nên thuê nhà thôi.
Căn chung cư cũ 9 năm em mua 2 năm trước giá 2,8 tỷ, giờ mấy tầng khác thấy rao 5,1 tỷ ~ 5,4 tỷ. Đắt phi lý vãi lúa ra, mua giờ mà hâm.
Nếu SG vẫn có chỗ mua đc mà cụ, SG nó chưa tăng sốc như HN nên sắp tới nhiều người dự đoán đến lượt SG tăng

matizvan2009

Xe ba gác
Các chuyên gia trên mạng thì thường đưa ra 1 con số % tỷ lệ đòn bẩy, nếu thu nhập bằng này nên vay từng này từng kia % giá trị nhà, để đảm bảo an toàn. Nhưng em thì cho rằng cái quan trọng nhất cần phải xét đến là mức độ bền vững của thu nhập. Càng chắc chắn bao nhiêu về thu nhập trong tương lai thì mới xem xét vay nhiều bấy nhiêu, còn mà bảo thu nhập hiện tại 30 50 100 củ, nhưng sang năm có còn được như thế ko thì chưa biết, thì tốt nhất là đừng vay, hoặc vay ít thôi, chứ ko đến lúc toang phải thoát hàng thì ko khéo lại lỗ 1 mớ đấy do chung cư (và bds nói chung) ko phải lúc nào cũng có thanh khoản cao.
Bọn bank (đàng hoàng) nó quan tâm nhất đến dòng tiền. Ts nó không xếp hạng cao, thu nợ từ ts nhọc lắm

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Cụ chuẩn, 1 năm trước giá CC thấp, 2 tỷ đủ được 60%-70% giá trị CC rồi. Vay và trả góp dần thì ổn. Giờ 2 tỷ bèo quá, áp nguyên phương pháp vay thì cũng chỉ có cách ra ngoại thành mới mua được CC. Ngoại thành cách đây 2 năm thì ối CC giá chỉ tầm 3 tỷ là có một căn to ngon lành. Giờ thì giá lên cao vời vợi rồi.
2 tỉ cố định thì khó mua được nhà trung tâm, nếu được thì chỉ có nhà tập thể, chung cư cũ cho thu nhập thấp. Hoặc ko cụ mua đất ngoài ven thôi.
Em vừa lấy chung cư mà ngót 7,5 tỏi. Thu nhập 2 vc khoảng 100 củ mà chỉ gọi là vừa đủ vì nhà em 3 f1.
Chung cư Hateco Xuân Phương, Nam Từ Liêm bàn giao cuối 2019, đối diện đại học công nghiệp ngay tuyến đường sắt Nhổn, em mua năm 2022 căn 3 ngủ 86m giá 3 tỉ 2 giờ 2024 lên 4 tỉ 2, tốc độ tăng phi mã.
May có chút tiền mua quy đổi ra BDS thêm căn chung cư chứ để gửi ngân hàng thấy tiền bị bốc hơi kinh khủng quá

dig31

Xe buýt
2 tỉ cố định thì khó mua được nhà trung tâm, nếu được thì chỉ có nhà tập thể, chung cư cũ cho thu nhập thấp. Hoặc ko cụ mua đất ngoài ven thôi.
Em vừa lấy chung cư mà ngót 7,5 tỏi. Thu nhập 2 vc khoảng 100 củ mà chỉ gọi là vừa đủ vì nhà em 3 f1.
Cho em hỏi tế nhị cái là 2 bên gia đình có trợ giúp gì không cụ? Chứ lương 2 vợ chồng khoảng 100 củ thì bao lâu mới tiết kiệm được 7.5 tỏi ạ?

son.nguyen.1979

Xe tăng
Bọn bank (đàng hoàng) nó quan tâm nhất đến dòng tiền. Ts nó không xếp hạng cao, thu nợ từ ts nhọc lắm
Bank ở VN thì ưu tiên 1. Tài sản ( pháp lý ngon nghẻ). 2. Thu nhập ngầm. 3. Mới đến dòng tiền.

Giai đoạn chạy đua giải ngân để lấy chỉ tiêu thì cụ muốn dòng tiền kiểu gì cũng có nhá ;))

dzoro

Xe điện
Mỹ Đình cụ ạ. Năm ngoái lên 4 tỏi đã thấy phi lý, năm nay lên hơn 5 tỏi, đếch hiểu lạm phát kiểu gì.
Chung cư Hateco Xuân Phương, Nam Từ Liêm bàn giao cuối 2019, đối diện đại học công nghiệp ngay tuyến đường sắt Nhổn, em mua năm 2022 căn 3 ngủ 86m giá 3 tỉ 2 giờ 2024 lên 4 tỉ 2, tốc độ tăng phi mã.
May có chút tiền ( bán chả cá, chả mực ) mua thêm căn chung cư chứ để gửi ngân hàng thấy tiền bị bốc hơi kinh khủng quá
Công nhận là hoảng thật các cụ ạ. Nghe cư dân trong CC bàn về giá mà thấy cũng khiếp dù mình cũng có phần tài sản trong đó. Em nghĩ bụng giá lên thì cùng lên do đó nếu có muốn đổi căn mới cũng chẳng có tiền mà đổi.

hoangdang2002

Xe tăng
Cụ chuẩn, 1 năm trước giá CC thấp, 2 tỷ đủ được 60%-70% giá trị CC rồi. Vay và trả góp dần thì ổn. Giờ 2 tỷ bèo quá, áp nguyên phương pháp vay thì cũng chỉ có cách ra ngoại thành mới mua được CC. Ngoại thành cách đây 2 năm thì ối CC giá chỉ tầm 3 tỷ là có một căn to ngon lành. Giờ thì giá lên cao vời vợi rồi.
Cái giá CC, nhà đất ngõ tăng một cách vô lý trong 1 năm vừa qua chủ yếu là do bọn đầu cơ thổi giá. Cung cầu ko có biến động nhiều, thu nhập người dân cũng vậy, giá trị sử dụng cũng ko có gì gia tăng!
Một nền kinh tế dựa quá nhiều vào BĐS rồi cũng không đi về đâu cả! Chú phỉnh mà không có các biện pháp cứng rắn như đánh thuế sở hữu nhà thứ 2, thuế chuyển nhượng...thì các thế hệ tiếp theo xác định vô gia cư!

Quê bầm

Xe điện
Nhưng nó lại cao đều trước HN từ lâu rồi ạ.
Cao nhưng so sánh nhu cầu thực, mức độ chi trả và sự phát triển trong đó hơn HN, cảnh quan tiện ích và xây ổn hơn mà cụ, chưa kể kiều hối về và lượng rất lớn các cụ HN ôm tiền vào đó mua. Nếu giá hai thành phố bằng nhau thì em tin chắc chắn trong SG sẽ còn lên nữa

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Cái giá CC, nhà đất ngõ tăng một cách vô lý trong 1 năm vừa qua chủ yếu là do bọn đầu cơ thổi giá. Cung cầu ko có biến động nhiều, thu nhập người dân cũng vậy, giá trị sử dụng cũng ko có gì gia tăng!
Một nền kinh tế dựa quá nhiều vào BĐS rồi cũng không đi về đâu cả! Chú phỉnh mà không có các biện pháp cứng rắn như đánh thuế sở hữu nhà thứ 2, thuế chuyển nhượng...thì các thế hệ tiếp theo xác định vô gia cư!
Cao nhưng so sánh nhu cầu thực, mức độ chi trả và sự phát triển trong đó hơn HN, cảnh quan tiện ích và xây ổn hơn mà cụ, chưa kể kiều hối về và lượng rất lớn các cụ HN ôm tiền vào đó mua. Nếu giá hai thành phố bằng nhau thì em tin chắc chắn trong SG sẽ còn lên nữa
Số tiền mua chung cư mà mua vàng em nghĩ còn lãi hơn nhiều, giá vàng từ covid đến giờ lên từ 45tr đến 80tr rồi nên giá BĐS chắc chắn không thể rẻ được. Bằng chứng là chung cư xây mới giá còn cao chót vót, 1 dự án chung cư ở cổng chào Hoài Đức, quốc lộ 32 sale đang chào giá 80tr/ 1m2.

vilexim

Xe container
Website
hieucoffee.webnode.vn
Cho em hỏi tế nhị cái là 2 bên gia đình có trợ giúp gì không cụ? Chứ lương 2 vợ chồng khoảng 100 củ thì bao lâu mới tiết kiệm được 7.5 tỏi ạ?
Vâng, em chuyển nhượng 1 phần đất các cụ cho khi ra ở riêng ạ.

LeoMessi85

Xe buýt
Nghe cụ tả có vẻ giống mấy căn CC mạn Việt Hưng, LB ;))
Công ty em đợt trước thuê căn chung cư TĐC ở CT1 Đỗ Nhuận- Xuân Đỉnh nhìn ra công viên Hòa Bình. Căn đó 147m , thấy bảo chủ cũ mua cách đây chục năm giá tầm hơn 2ty chút. Thời điểm hiện tại nó cũng lên hơn 5 ty rồi cụ :-s

haivina

Xe điện
Như tiêu đề mời các cụ vào chém xem thuê/mua lợi hại ra sao trên tất cả các khía cạnh để rút ra bài học cho mình/con mình. Phần 2 tỷ và 30 triệu cộng trừ chút chút là giả thiết trung dung chứ chả có đồng nào thì khỏi bàn hay thu nhập quá cao/quá thấp thì thôi không dám nói nữa và cũng cũng không lạm bàn ở tỉnh.

Em nhận thấy giới trẻ xung quanh em đa phần nó chọn phương án thuê, phần tiền tích lũy được đầu tư vào gì đó, đến khi đủ (gần) tiền mua 01 BĐS thì mua (dạng đầu tư) nhưng vẫn tiếp tục thuê nhà để ở.
Có 2 tỉ, vay thêm bên nội bên ngoại 2 tỉ nữa là mua căn chung cư ổn cho 4 người ở 50 năm được rồi. Số tiền vay tích kiệm trả dần.

OF-PatrolTài khoản đã xác minh

Xe bọ xít
Như tiêu đề mời các cụ vào chém xem thuê/mua lợi hại ra sao trên tất cả các khía cạnh để rút ra bài học cho mình/con mình. Phần 2 tỷ và 30 triệu cộng trừ chút chút là giả thiết trung dung chứ chả có đồng nào thì khỏi bàn hay thu nhập quá cao/quá thấp thì thôi không dám nói nữa và cũng cũng không lạm bàn ở tỉnh.

Em nhận thấy giới trẻ xung quanh em đa phần nó chọn phương án thuê, phần tiền tích lũy được đầu tư vào gì đó, đến khi đủ (gần) tiền mua 01 BĐS thì mua (dạng đầu tư) nhưng vẫn tiếp tục thuê nhà để ở.
Em chỉ thấy không mua thì 90% sau sẽ không mua được nếu thu nhập kia không x5 x10 lên :-s :-s :-s

Tony_Le

Xe container

niceshot

Xe container
Có 2 tỷ hiện không mua được nhà ở HN/SG. Do đó lựa chọn mua nhà nên bỏ qua. Vậy chỉ có 1 phương án là đi thuê nhà thôi.
Thu nhập cả 2 vc mới được 30tr, thì chỉ đủ sống tạm ổn ở HN/SG thôi, cơ bản không có tích lũy. Nếu phải trả tiền thuê nhà tầm 4 - 5tr/tháng nữa thì không có khả năng tích cóp thêm tiền để mua nhà. Số vốn 2 tỷ nếu biết đầu tư khéo thì có thể gia tăng, nhưng hướng tới mục tiêu đủ để mua được nhà cũng cực khó!
Muốn mua nhà chỉ có cách là 2 vc phải phấn đấu để có thu nhập cao hơn!

LeoMessi85

Xe buýt
Có 2 tỷ hiện không mua được nhà ở HN/SG. Do đó lựa chọn mua nhà nên bỏ qua. Vậy chỉ có 1 phương án là đi thuê nhà thôi.
Thu nhập cả 2 vc mới được 30tr, thì chỉ đủ sống tạm ổn ở HN/SG thôi, cơ bản không có tích lũy. Nếu phải trả tiền thuê nhà tầm 4 - 5tr/tháng nữa thì không có khả năng tích cóp thêm tiền để mua nhà. Số vốn 2 tỷ nếu biết đầu tư khéo thì có thể gia tăng, nhưng hướng tới mục tiêu đủ để mua được nhà cũng cực khó!
Muốn mua nhà chỉ có cách là 2 vc phải phấn đấu để có thu nhập cao hơn!
2 tỷ chịu khó đi xa, chẳng hạn mạn Ocean Park 1 khu S là cũng mua trả góp được căn 2 ngủ rồi cụ, hàng tháng trích ra khoảng 10tr trong thu nhập để trả nợ dần em nghĩ vẫn ok. Chịu khó dậy sớm đi bus điện của Vin vào nội đô để đi làm, đi học thôi.