[Funland] VNPT. Nhân viên IT trình độ kém hay tắc trách.

kvboto

Xe container
Ca của cụ theo em thấy VNPT họ xử lý như vậy cũng khá sát, cũng phải 2-3 bộ phận nữa ngoài bạn CSKH và cậu kỹ thuật khu vực nhúng tay vào rồi, cụ chờ tiếp nay mai sẽ khắc phục được thôi. Mà quả thật cho em lan man tí, hầu hết các nhà mạng giờ dùng cáp quang GPON, không thể bằng FTTH ngày xưa, cả về giá và chất lượng. GPON mà khu nào lượng người dùng tăng đột biến là biết nhau ngay. Thêm nữa thiết bị đầu cuối giờ đại trà lắp cho hộ gia đình là 3in1, bao gồm chuyển đổi quang điện, modem, wifi tích hợp nên cũng không thể bằng chơi ONT, modem, router, AP ... rời được, cộng thêm các gói giá rẻ thì vấn đề về băng thông quốc tế(thấp) và ip tĩnh(ko có) cũng sẽ không thể bằng các gói to to. Em share tí thông tin ạ, mạng mẽo này nó vi diệu thật.
FTTH đời đầu là AON - Active Optical Network, là nhà mạng dùng Switch và kéo thẳng đến nhà thuê bao, mỗi nhà là 1 cổng trên swich, phải cấp nguồn, và 1 đôi sợi quang riêng,... ==> chi phí triển khai đắt nên bét nhất cước phí cũng phải đến 500 ngàn/tháng.

FTTH nay dùng PON - Passive Optical Network, mạng quang thụ động, 1 cổng PON ghép vào mạng quang ODN và split chia 1-2 cấp thành nhiều đầu ra đến nhiều nhà, tức là cho 1 cơ số nhà dùng chung trên 1 cổng PON đó, vì chia sẻ, dùng chung nên tốn ít cáp quang, ít thiết bị, kg phải cấp nguồn,... ==> chi phí triển khai rẻ nên giá rẻ, 200k/tháng.

tuananh_tlu

Xe buýt
Cụ nên đầu tư con modem đắt tiền, mua thêm bộ chuyển quang. Sẽ dùng ổn định hơn.

aquatichung

Xe tải
Cụ dùng Streaming nhạc từ trang web Tidal.com, đây là Nhà cung cấp global music streaming service with high fidelity sound, hi-def video quality, có dịch vụ dùng thử free trial và gói dịch vụ thu phí hàng tháng.

- Cụ dùng dịch vụ Free trial hay có gói dịch vụ đóng phí, nếu Free trial thì thường được dành ít tài nguyên máy chủ stream, nhất là giờ cao điểm (18 - 21 giờ tối) thì tài nguyên máy chủ, băng thông stream free sẽ bị lập lịch hạn chế để dành và đảm bảo cho các gói dịch vụ stream có thu phí của Tidal.

Giờ cao điểm, lưu lượng mạng lớn, Jitter cao, trễ lớn,... rồi nhà cũng cấp Content có chính sách riêng đối với dịch vụ Free thì đương nhiên việc Streaming audio/video độ phân giải cao từ VN sang tận Mỹ sẽ bị ảnh hưởng bời nhiều phía, nhất là mạng quốc tế rồi.
Vâng cụ, nhà em dùng trả phí được mấy năm rồi, chán là nó rơi vào chỗ tậm tịt, nên đành chỉ streaming vào ngày nghỉ và từ 22h trở ra.

ha050703

Xe tải
Em tin sau thớt này VNPT sẽ có động thái tích cực!
Riêng 1 chút: cái gọi là (hàn cáp quang) cá nhân thì giờ có( bọ) nối nhé! Khéo tay,cẩn thận tự nối đc. Yêu cầu cần và đủ:
Đoạn đứt còn 10cm để thao tác,bọ nối mua cả bộ tầm 70k trên chợ giời!
Tuốt vỏ thô,làm sạch,bóc lớp vỏ sợi quang( có đồ đi kèm) sau đó định vị và....bấm chặt...ok!
Cần sự cẩn thận,tỉ mỉ.
cái mòn này e chịu nên họ tưởng mình cần mấy ông thợ cứ đòi tiền, xong thôi, giờ có phải độc quyền đâu cảm thấy k thoải mái thì k dùng, em chuyển mạng khác quan trọng gì,

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
cái mòn này e chịu nên họ tưởng mình cần mấy ông thợ cứ đòi tiền, xong thôi, giờ có phải độc quyền đâu cảm thấy k thoải mái thì k dùng, em chuyển mạng khác quan trọng gì,
Vâng! Nhưng có 1 thực tế là một số nơi là độc quyền,mình không có chọn lựa bác ạ!

present

Xe điện

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Bui Bach

Xe hơi
em ngâm cứu rồi, nếu có đổi cũng phải converter 1 cổng quang cơ cụ ơi, mà thằng vịt teo thì thấy dùng rồi chứ hỏi bên vnpt thì vẫn phải dùng thằng modem của nó làm brige, thực ra dùng nó làm brige thì chẳng khác gì cái converter quang, nhưng nó to nhìn chướng mắt mà lại hai cục oai phai to chềnh ềnh cạnh nhau nên em không thích.
qua em thay con router xiaomi để quay pppoe rồi, ngon choét, kết luận là con ONT của VNPT cấp LỞM. Cụ VNPT nào trên này làm quy hoạch, mua sắm tham mưu cho sếp mua con khác ngon ngon vào nhé, không chỉ khổ khách hàng thôi

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
qua em thay con router xiaomi để quay pppoe rồi, ngon choét, kết luận là con ONT của VNPT cấp LỞM. Cụ VNPT nào trên này làm quy hoạch, mua sắm tham mưu cho sếp mua con khác ngon ngon vào nhé, không chỉ khổ khách hàng thôi
Bác mua loại nào? Bao tiền vậy?

butchikim

Xe ba gác
Nhiều cụ đánh giá thấp lựa chọn muia sắm của công chức NN nhỉ. Xanh lắm ;))