[Funland] Vn tự Sản xuất tivi có khó không?

Mc Bia

Xe điện
Chào các cụ, nay chủ nhật đẹp giời thành ra thích đi tám chuyện.
Nhân vụ anh nào đó vào rọ vì bán tv tàu đội lốt hàng nội, em tò mò không biết công nghệ của ta có làm cái tivi cho các hộ gia đình nông thông, trung lưu dùng được không?
Tỷ lệ bao nhiêu % nội địa hóa? Và tại sao không có anh nào làm món này? Có phải do thị trường nhỏ, đầu tư sx không có lãi do giá thành phải cạnh tranh với hàng tàu nên không ai làm?
Nhưng hiện tại tự do thương mại không được như xưa, em thấy các nước lớn dần dần càng bảo hộ sản xuất của họ+ chính trị thế giới bất ổn+ chiến tranh+ kinh tế thế giới lao đao phải thắt lưng buộc bụng, nếu ta không xuất hàng đi được mà nhập vẫn phải nhập vào thì chả nghèo đói đi mất các bác nhỉ
Nay e mở topic này mời các cụ vào bàn luận ạ

P/s: Nhà e dùng 1 cái tv hãng A kia từ 2018 loại rẻ nhất 3.2 triệu tới giờ vẫn dùng tốt, treo ở phòng bé con xem youtube
Cụ đang dùng máy tính với điện thoại với đi xe với đồ gia dụng hãng gì ạ ?

sivibi

Xì hơi lốp
Nhân vụ anh nào đó vào rọ vì bán tv tàu đội lốt hàng nội, em tò mò không biết công nghệ của ta có làm cái tivi cho các hộ gia đình nông thông, trung lưu dùng được không?
Tỷ lệ bao nhiêu % nội địa hóa? Và tại sao không có anh nào làm món này? Có phải do thị trường nhỏ, đầu tư sx không có lãi do giá thành phải cạnh tranh với hàng tàu nên không ai làm?
Nhưng hiện tại tự do thương mại không được như xưa, em thấy các nước lớn dần dần càng bảo hộ sản xuất của họ+ chính trị thế giới bất ổn+ chiến tranh+ kinh tế thế giới lao đao phải thắt lưng buộc bụng, nếu ta không xuất hàng đi được mà nhập vẫn phải nhập vào thì chả nghèo đói đi mất các bác nhỉ

P/s: Nhà e dùng 1 cái tv hãng A kia từ 2018 loại rẻ nhất 3.2 triệu tới giờ vẫn dùng tốt, treo ở phòng bé con xem youtube
Anh cá mập 3 đi chăn kiến vì tội trốn thuế chứ không phải tội đội lốt tv tàu cụ nhé. Thời này sản xuất cái gì cũng được hết, nhưng mà làm được rẻ và tốt thì khó. Anh 3 thành công được vì anh ấy làm được rẻ, mà rẻ là do trốn thuế

Marble Trans

Xe buýt
Anh cá mập 3 đi chăn kiến vì tội trốn thuế chứ không phải tội đội lốt tv tàu cụ nhé. Thời này sản xuất cái gì cũng được hết, nhưng mà làm được rẻ và tốt thì khó. Anh 3 thành công được vì anh ấy làm được rẻ, mà rẻ là do trốn thuế
Dù gì cụ ấy cũng là doanh nhân đóng góp nhiều cho xã hội. Mong pháp luật khoan hồng, giơ cao đánh khẽ.

cưỡi chổi

Xe lăn
Tivi thương hiệu của VN đã có từ lâu rồi cụ.Giai đoạn 90x là nhiều nhất với đủ các thương hiệu Belco-VTB-Tiến Đạt-Hanel..vv.
Chẳng hãng nào trụ được đến bây giờ để sx tivi nữa.Tiếng là thương hiệu VN chứ thực ra ruột linh kiện chủ yếu của TQ.Thời tvi CRT thịnh hành thì đèn hình của Hanel Hà Nội sx với công nghệ mà Nhật đã vứt đi từ lâu,các cụ rước về làm sao cạnh tranh được mà tồn tại.
VTB giờ vẫn sx TV mà cụ

danleduc

Xe điện
Dù gì cụ ấy cũng là doanh nhân đóng góp nhiều cho xã hội. Mong pháp luật khoan hồng, giơ cao đánh khẽ.
Pháp luật phải thượng tôn, không có ngoại lệ, không có vùng cấm.
Anh 3 làm gì có ích cho đất nước và cộng đồng thì đã được thừa nhận rồi, còn việc anh 3 trốn thuế, nó rõ rành rành ra đó, phơi bày cả bàn dân thiên hạ ai cũng biết rồi....anh 3 phải chịu trách nhiệm trước pháp luật thôi.
Đến 1 cá nhân trốn mấy trăm triệu tiền thuế TNCN mà còn bị truy tố thì anh 3 đẻ ra vài chục công ty ma trốn hàng trăm tỷ đồng tiền thuế ( phạm pháp có mục đích, có tổ chức, có kế hoạch...từ trước) không bị đưa ra tòa xét xử thì hơi bị thiếu công bằng.
Còn việc anh 3 nhập hàng Tàu về dán nhãn tên gì đó .....cái đó chả sao cả, em cũng không thấy chuyện đó có vấn đề gì, miễn là nó không phạm pháp, không bị pháp luật VN cấm.

Mr_DTD

Xe đạp
Tivi thương hiệu của VN đã có từ lâu rồi cụ.Giai đoạn 90x là nhiều nhất với đủ các thương hiệu Belco-VTB-Tiến Đạt-Hanel..vv.
Chẳng hãng nào trụ được đến bây giờ để sx tivi nữa.Tiếng là thương hiệu VN chứ thực ra ruột linh kiện chủ yếu của TQ.Thời tvi CRT thịnh hành thì đèn hình của Hanel Hà Nội sx với công nghệ mà Nhật đã vứt đi từ lâu,các cụ rước về làm sao cạnh tranh được mà tồn tại.
Cụ có nhầm ko đấy? Toàn liên doanh ạ.

Mr_DTD

Xe đạp
Hiện nay việc sản xuất tấm nền cho TV và màn hình chỉ thuộc về vài Cty tay to thôi. Tấm nền công nghệ cao thì có LG, Samsung... tầm nền LCD thông thường thì TQ là vô đối về sản lượng và giá cạnh tranh.
TV có ba thứ là (1) tấm nền, (2) bo mạch và (3) vỏ TV ... cái chúng ta có thể làm tốt là món số (3)
Cụ lại nhầm ạ. Ta chả làm cái gì cả. Chỉ làm cái bìa cacton thôi ạ. Cái vỏ, logo, đều nhà người ta làm ạ.

D móm

Xe hơi
Giờ công nghệ chép mẫu và làm khuôn tiến bộ nhiều rồi, bố trí dòng chảy nhựa chuẩn hơn nên giảm rủi ro nhiều. Tùy số lượng và giá đơn hàng bên gia công sãn sàng làm khuôn mới để đúc theo yêu cầu.
Vâng. Với lại những nhà sx tư nhân nhỏ họ tối ưu hoá về chi phí nên họ vẫn sx được với giá rẻ và sp chất lượng cao

hoangdinhman

Xe hơi
Tiêu chí sx của cụ ấy là phải làm ra đc cái máy, làm ra đc nguyên liệu, làm ra đc sp bán đc toàn thế giới. Chắc chỉ có nhà mày đóng gạch :))
Cụ nhầm rồi, không nhé
Máy ép là của Tàu, than nhập của Úc, công nghệ đốt châu âu cách nay cả 100 năm
Có chăng được tí đất, lại là đào xúc múc hút
Cụ đưa sản phẩm khác đi

FunnyDino

Xe tải
Cụ nhầm rồi, không nhé
Máy ép là của Tàu, than nhập của Úc, công nghệ đốt châu âu cách nay cả 100 năm
Có chăng được tí đất, lại là đào xúc múc hút
Cụ đưa sản phẩm khác đi
Sặc cười với cụ luôn, em tưởng gạch đất nung, gạch ngói phải thuê chiên gia nước ngoài hướng dẫn làm cơ chứ.

Marble Trans

Xe buýt
Pháp luật phải thượng tôn, không có ngoại lệ, không có vùng cấm.
Anh 3 làm gì có ích cho đất nước và cộng đồng thì đã được thừa nhận rồi, còn việc anh 3 trốn thuế, nó rõ rành rành ra đó, phơi bày cả bàn dân thiên hạ ai cũng biết rồi....anh 3 phải chịu trách nhiệm trước pháp luật thôi.
Đến 1 cá nhân trốn mấy trăm triệu tiền thuế TNCN mà còn bị truy tố thì anh 3 đẻ ra vài chục công ty ma trốn hàng trăm tỷ đồng tiền thuế ( phạm pháp có mục đích, có tổ chức, có kế hoạch...từ trước) không bị đưa ra tòa xét xử thì hơi bị thiếu công bằng.
Còn việc anh 3 nhập hàng Tàu về dán nhãn tên gì đó .....cái đó chả sao cả, em cũng không thấy chuyện đó có vấn đề gì, miễn là nó không phạm pháp, không bị pháp luật VN cấm.
Lỗi về thuế cty nào chẳng dính. Anh Tam đen quá, chắc trên thi đấu với nhau nên cần vật để tế nên chuyện xảy ra dù đã lâu mà lôi ra. Như cụ Thản bị dập tơi tả bao năm có sao đâu.

Vinsa35

Xe hơi
Trước năm 2004 em

Trước năm 2004 hay 06 em làm nhựa cho xe yamaha và honda cty ở ngay Tây Sơn. Làm đồ nhựa quan trọng cái khuôn thôi. Khuôn ngon thì đúc tỉ lệ hỏng ít ( khoảng 20%). Khuôn đều hỏng 80 đến 90%. Giờ bên ngoài họ sx nhựa xe máy còn tốt hơn của hãng đặt gia công. Cái này nó vi về bản quyền công nghệ nên không ai dám quảng cáo công khái thôi
Giờ công nghệ chép mẫu và làm khuôn tiến bộ nhiều rồi, bố trí dòng chảy nhựa chuẩn hơn nên giảm rủi ro nhiều. Tùy số lượng và giá đơn hàng bên gia công sãn sàng làm khuôn mới để đúc theo yêu cầu.
Hơi liên quan tí, 2 cụ có vẻ làm ở ngành nhựa nên các cụ có biết tại sao cái phần nhựa của xe máy Honda nó lại bền và nhìn khôn hơn của bọn khác như SYM, Tàu ... Nhỉ?

FunnyDino

Xe tải
Hơi liên quan tí, 2 cụ có vẻ làm ở ngành nhựa nên các cụ có biết tại sao cái phần nhựa của xe máy Honda nó lại bền và nhìn khôn hơn của bọn khác như SYM, Tàu ... Nhỉ?
Mỗi hãng cách thiết kế mẫu nó khác nhau, kiểu như quan điểm thẩm mĩ, gu nó khác và nhiều tiêu chí như gọn nhẹ, đơn giản tháo lắp... Ông thiết kế thẩm mĩ sẽ khác ông thiết kế tính năng kỹ thuật.
Còn về độ bền nó phụ thuộc chất lượng hạt nhựa, độ dày mẫu, gân tăng cứng, bố trí mật độ ngàm bắt, cao su giảm rung...

Vinsa35

Xe hơi
Mỗi hãng cách thiết kế mẫu nó khác nhau, kiểu như quan điểm thẩm mĩ, gu nó khác và nhiều tiêu chí như gọn nhẹ, đơn giản tháo lắp... Ông thiết kế thẩm mĩ sẽ khác ông thiết kế tính năng kỹ thuật.
Còn về độ bền nó phụ thuộc chất lượng hạt nhựa, độ dày mẫu, gân tăng cứng, bố trí mật độ ngàm bắt, cao su giảm rung...
Chất lượng hạt nhựa chắc như nhau thôi, chắc khác là cái gân tăng cứng gì đó như cụ nói rồi.
Nhà e còn vẫn còn con xe Cup 82 và Wave 110, dù ko bảo quản kỹ nhưng nhìn dàn nhựa nó vẫn hơn hẳn bọn xe khác đến tận bây giờ

FunnyDino

Xe tải
Chất lượng hạt nhựa chắc như nhau thôi, chắc khác là cái gân tăng cứng gì đó như cụ nói rồi.
Nhà e còn vẫn còn con xe Cup 82 và Wave 110, dù ko bảo quản kỹ nhưng nhìn dàn nhựa nó vẫn hơn hẳn bọn xe khác đến tận bây giờ
Cùng 1 loại nhựa có hạt nguyên sinh, hạt tái chế, trộn phụ gia các kiểu. Chất lượng ở đây là tỷ lệ phối trộn ấy. Hạt nguyên sinh nó đắt hơn tái chế. Phụ gia cũng rất nhiều loại nữa.
Mọi thứ đều gom lại giá thành hợp lý.

namson229

Xe điện
E thấy cụ nói chuẩn! Vn toàn lắp ráp thôi

Gooner_88

Xe hơi

Công nghệ mình hiện tại làm được phần cứng là OK rồi cụ, 1 cái tivi cơ bản có mấy phần chính như Bo mạch chủ, Cụm màn hình, Khung thân.... thì phần khung là mình làm được (Đúc nhựa, dập tấm) cái cụm màn hình thì phải mua rồi vì có vài hãng làm được thôi (LG, SS,..) còn phần bo mạch chủ cũng gia công được (SMT) nhưng thiết kế mạch chưa chắc làm được linh kiện thì mua được thôi. Vậy nên theo em tỉ lệ nội địa ko cao. Thị trường mình bé nên nếu đầu tư làm thì sợ ko có lãi

present

Xe điện
Giờ mấy đồ điện tử dân dụng đấy có khó gì chứ, dây chuyền mua được ngay.
Tuy nhiên nhập hàng từ bên hàng xóm về và dán nhãn VN vào rồi bán lợi nhuận cao hơn.
Với thực tế đang như vậy, cụ chủ sẽ chọn phương án nào? Nghĩ qua cũng đã biết rồi nhỉ? :D

Marble Trans

Xe buýt
Không khó nhưng giá cao bán cho ma, trước có cty nhập chuyền sx nồi cơm điện về sx, đc 2 lô thì đóng chuyền nhập hàng tàu về bán.
Sản xuất nồi cơm điện lớn ở miền Bắc chắc là Hiệp Hưng thì phải ?.

catking113

Xe điện
Cụ lại tự nhục hay thiếu thông tin?
Các thể loại khuôn ép nhựa và hạt nhựa trong nước dư sức làm rồi nhé. Kể cả sơn màu nữa.
Căn bản là bán cho ai và lợi nhuận như nào.
Vẫn đang làm và cung cấp theo đơn đặt hàng của Hòn đá, Toy.. . cụ ạ