[Funland] Vn tự Sản xuất tivi có khó không?

minhhai985

Xe lăn
Ảo tưởng? Chắc cụ chưa hiểu thế nào là sản xuất rồi. Kiểu suy nghĩ phải nắm toàn bộ chi tiết mới gọi là sản xuất thật dở hơi đấy.
Cụ trẻ tự suy nghĩ nhé: cái bánh mì cụ ăn là bột mì lấy từ đâu? Cốc bia cụ uống, áo quần... toàn hàng VN mà nguyên liệu chính nó lấy từ đâu.
Tiêu chí sx của cụ ấy là phải làm ra đc cái máy, làm ra đc nguyên liệu, làm ra đc sp bán đc toàn thế giới. Chắc chỉ có nhà mày đóng gạch :))

phihanhgia

Xe container
Chào các cụ, nay chủ nhật đẹp giời thành ra thích đi tám chuyện.
Nhân vụ anh nào đó vào rọ vì bán tv tàu đội lốt hàng nội, em tò mò không biết công nghệ của ta có làm cái tivi cho các hộ gia đình nông thông, trung lưu dùng được không?
Tỷ lệ bao nhiêu % nội địa hóa? Và tại sao không có anh nào làm món này? Có phải do thị trường nhỏ, đầu tư sx không có lãi do giá thành phải cạnh tranh với hàng tàu nên không ai làm?
Nhưng hiện tại tự do thương mại không được như xưa, em thấy các nước lớn dần dần càng bảo hộ sản xuất của họ+ chính trị thế giới bất ổn+ chiến tranh+ kinh tế thế giới lao đao phải thắt lưng buộc bụng, nếu ta không xuất hàng đi được mà nhập vẫn phải nhập vào thì chả nghèo đói đi mất các bác nhỉ
Nay e mở topic này mời các cụ vào bàn luận ạ

P/s: Nhà e dùng 1 cái tv hãng A kia từ 2018 loại rẻ nhất 3.2 triệu tới giờ vẫn dùng tốt, treo ở phòng bé con xem youtube
Tự làm từ A đến Z thì công nghệ VN không làm được. Và xét trên khía cạnh kinh tế là không cần thiết.
Như ở trên có bác nói đến 2 thứ quan trọng nhất là tấm nền, và bo mạch.

VN không tự làm được tấm nền chất lượng và giá thành cạnh tranh. Các công ty nội không nắm giữ công nghệ này. Các công ty FDI ở VN nắm giữ như: LG, SS, Panasonics, vv. Cái này không ăn sổi được. Trong lịch sử VN có nhiều nhãn hiệu TV thời bóng điện tử nhưng chủ yếu là lắp ráp các linh kiện mua từ các công ty khác thành TV, không có công ty nào đầu tư nghiên cứu hoặc mua công nghệ "cũ" rồi phát triển lên đỉnh cao của thế giới. Đến thời TV led thì cũng nhiều hãng VN lắp ráp và dán nhãn VN. Trên thế giới các nước khác cũng vậy thôi, có hàng nghìn công ty lắp ráp và dán nhãn TV, nhưng chỉ một số rất ít nắm giữ đầy đủ từ A đến Z.

Bo mạch VN có thể làm được nhưng cũng đi sau thế giới khá xa, nên nếu có sx bo mạch thì chất lượng cũng không cạnh tranh được trong ngắn hạn. Trong dài hạn thì có thể, nhưng chạy đua với thay đổi nhanh thì VN lại thua. Cứ dài hạn là không hấp dẫn các công ty VN, dài đồng nghĩa với chết.

VN muốn trở thành khổng lồ bằng cách đứng trên vai những người khổng lồ. Cách này cũng hay nhưng phải thỏa mãn nhiều điều kiện, là những người khổng lồ khác cho phép mình đứng lên vai. Nếu họ không cho phép thì cách này không thành công.

vanhai493

Xe điện
em hiểu là tự làm thì làm được thôi nhưng sẽ cần rất nhiều tiền
ng ta làm ra cũng phải xem có bán đc không
rồi lời lãi như nào
ở VN thì cứ cạp đất mà ăn cho lẹ
dân vn mua sắm khó tính lắm :D

Jason88

Xe buýt
Nhân vụ anh nào đó vào rọ vì bán tv tàu đội lốt hàng nội, em tò mò không biết công nghệ của ta có làm cái tivi cho các hộ gia đình nông thông, trung lưu dùng được không?
Tỷ lệ bao nhiêu % nội địa hóa? Và tại sao không có anh nào làm món này? Có phải do thị trường nhỏ, đầu tư sx không có lãi do giá thành phải cạnh tranh với hàng tàu nên không ai làm?
Nhưng hiện tại tự do thương mại không được như xưa, em thấy các nước lớn dần dần càng bảo hộ sản xuất của họ+ chính trị thế giới bất ổn+ chiến tranh+ kinh tế thế giới lao đao phải thắt lưng buộc bụng, nếu ta không xuất hàng đi được mà nhập vẫn phải nhập vào thì chả nghèo đói đi mất các bác nhỉ

P/s: Nhà e dùng 1 cái tv hãng A kia từ 2018 loại rẻ nhất 3.2 triệu tới giờ vẫn dùng tốt, treo ở phòng bé con xem youtube
theo chém gió của e thì Vn ko thể làm được ti vi cụ ạ, lắp ráp thì ko nói làm gì. Màn hình không có công nghệ sản xuất, main chip lại càng không. Dễ như con bu lông ốc vít dĩ nhiên là hoàn toàn sản xuất được, nhưng câu chuyện là chi phí vẫn cao hơn nhiều so với mua của TQ. Nói chung phải từ từ nhiều năm học theo TQ thôi, biết tự SX được từ những cái cơ bản rồi phát triển lên mới bền được. Con buôn như a TAM thì giàu nhanh những cũng dễ gãy nhanh.

cuongtelecoms

Xe buýt
1. Giờ là thời kỳ toàn cầu hóa, liên kết giữa các quốc gia, các hãng rất chặt chẽ, mỗi hãng, quốc gia thường chỉ tham gia một khâu trong quá trình sản xuất (SX); ít hàng hóa, quốc gia/hãng nào SX từ A tới Z.
2. Đặt vấn đề SX một hàng hóa cụ thể thì nếu mình có hợp tác với một số hãng (ý ở trên), phần còn lại, gọi là phần SX chính đi, VN mình làm được (trừ hàng công nghệ rất cao như hạt nhân, vệ tinh bay lên mặt trăng...). Nhưng làm với chất lượng nào, giá thành bao nhiêu là câu chuyện hoàn toàn khác.
3. SX tivi, cái bo mạch em nghĩ VN mình làm tốt (nhưng giá thành và chất lượng để cạnh tranh thì quay lại ý 2). Phần tấm nền màn hình thì SX khó hơn chút nhưng vẫn quay lại ý 2 (đặc biệt SX tấm nền đòi hỏi quy mô SX lớn mới có cơ hội cạnh tranh được).

Marble Trans

Xe buýt
Năm 2010 em được tham quan dây truyền gia công, lắp ráp Tivi LG của công ty Thành Long PCB ở Bắc Ninh, không rõ giờ họ còn gia công không. Nói chuyện với chủ công ty, họ nói không có ý định xây dựng thương hiệu Tivi cho mình mà chỉ làm gia công thôi. Không rõ do công nghệ hay vì lý do gì.

workerbee2006

Xe tải
Chắc có lẻ cụ nghĩ Yamaha với Honda Vĩnh Phúc nó nằm bên xứ Tàu. Còn đơn vị gia công cho hãng thì còn lâu mới công khai nhé.
20 năm trước em làm trên nhà máy HVN nên em xác nhận cụ chuẩn.
20 năm trước Honda và Yamaha Việt Nam nó đã nội địa hoá 9 mấy % rồi và đồ nhựa thì 100% họ sản xuất + mua của supplier trong nước.

coolpix8700

Xe ngựa
2). Phần tấm nền màn hình thì SX khó hơn chút nhưng vẫn quay lại ý 2 (đặc biệt SX tấm nền đòi hỏi quy mô SX lớn mới có cơ hội cạnh tranh được).
Không chỉ mỗi tấm nền cho tv, mà các thể loại màn LCD, LED, Oled,... thì từ các đây cả 2 thập kỷ, sau khi thấy nguy cơ Mỹ cũng đã cố gắng gượng lại, nhưng vẫn thất bại. Châu Âu thì họ bỏ hẳn.
Người tầu đi sau rất nhiều, nhưng họ có chính sách nhất quán nên không chỉ đã thò được chân, mà còn trụ rất vững chắc.
VN mình quen ăn xổi và chủ yếu là hô khẩu hiệu. Khi nào các nhóm hay thích hô to hạ bớt giọng để các lờ đờ thấy được bản chất may ra mới có những ngành công nghệ mà người ta sẵn sàng chuyển cho được phát triẻn ở VN!

Xe bọ xít

Xe container

Tự sản xuất thì giá ko cạnh tranh đc, E dự phải gấp 3 nên vẫn là p/a nhập về lắp,

Marble Trans

Xe buýt
Không chỉ mỗi tấm nền cho tv, mà các thể loại màn LCD, LED, Oled,... thì từ các đây cả 2 thập kỷ, sau khi thấy nguy cơ Mỹ cũng đã cố gắng gượng lại, nhưng vẫn thất bại. Châu Âu thì họ bỏ hẳn.
Người tầu đi sau rất nhiều, nhưng họ có chính sách nhất quán nên không chỉ đã thò được chân, mà còn trụ rất vững chắc.
VN mình quen ăn xổi và chủ yếu là hô khẩu hiệu. Khi nào các nhóm hay thích hô to hạ bớt giọng để các lờ đờ thấy được bản chất may ra mới có những ngành công nghệ mà người ta sẵn sàng chuyển cho được phát triẻn ở VN!
Lờ đờ mình tư duy nhiệm kỳ thì vẫn chỗ nào còn đất để ăn, để cạp được thì cứ chén. Còn tư duy dài hạn, lâu dài, bằng cách nào thì nhường anh sau, anh khác. Có giao thông hiện nay là khác thời trước , được đầu tư nhiều. Không hiểu sao thời trước lãnh đạo cũng đi Tây, đi Tàu nhiều mà không nhìn ra ???.

PhongFood

Xe điện
20 năm trước em làm trên nhà máy HVN nên em xác nhận cụ chuẩn.
20 năm trước Honda và Yamaha Việt Nam nó đã nội địa hoá 9 mấy % rồi và đồ nhựa thì 100% họ sản xuất + mua của supplier trong nước.
Cụ làm ở HD cho em hỏi cái. Cái 9 mấy % tỷ lệ nội địa hóa đấy thì DN của VN tham gia chuỗi cung ứng bao nhiêu %? Hay lại toàn DN vốn FDI đặt nhà máy tại VN cung ứng?

otothanglong

Xe điện

SX rồi bị truy tố rồi đấy, trả lời được các câu hỏi của cụ được thì em mở xưởng lâu rồi ;))

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tiêu chí sx của cụ ấy là phải làm ra đc cái máy, làm ra đc nguyên liệu, làm ra đc sp bán đc toàn thế giới. Chắc chỉ có nhà mày đóng gạch :))
Hề hề...
Gạch cũng íu là được nhá, vì đất phải đi mua, ga phải nhập khẩu, vật liệu lò chịu nhiệt nhập lòi mắt ra nhé. Thậm chỉ cái dây cáp bé tý để cắt gạch cũn có làm được cái ccc ấy nhá

Marble Trans

Xe buýt
SX rồi bị truy tố rồi đấy, trả lời được các câu hỏi của cụ được thì em mở xưởng lâu rồi ;))
Trước đã tự minh oan cho mình rồi mà vẫn không thoát, chắc ở trên muốn tìm tay nào đứng sau bảo kê cho anh Tam nên lôi ra. Ở mình nhiều khi bắt lỗi ất ơ, nhưng sau lôi ra toàn cả băng, cả dây nấp sau.

thientudolong

Xe container
làm đc nhưng ko cạnh tranh đc với hàng Tàu

huyhung123

Xe điện
Năm 2010 em được tham quan dây truyền gia công, lắp ráp Tivi LG của công ty Thành Long PCB ở Bắc Ninh, không rõ giờ họ còn gia công không. Nói chuyện với chủ công ty, họ nói không có ý định xây dựng thương hiệu Tivi cho mình mà chỉ làm gia công thôi. Không rõ do công nghệ hay vì lý do gì.
Bên này hình như tèo rồi cụ ạ.

adxnguyen

Xe tăng
Cái tivi nhìn lướt qua thì thế thôi, nhưng dính tới khá nhiều công nghệ có bản quyền đấy.
Không tự chủ được công nghệ thì làm ra sản phẩm chi phí rất là cao, tự nhiên giá thành cũng cao không cạnh tranh nổi với các sản phẩm cùng loại trên thị trường.

Le0_vn

Xe hơi
Em hóng

TRÂU VÀNG II

Xe buýt

Không khó đâu, các cụ off cái gì chẳng làm được.

dung_hb

Xe máy
Lắp ráp còn được chứ tự sản xuất chắc không mấy ai mặn mà làm