Vivant xuyên Việt Xuân Kỷ Sửu

minhnguyen

Xe đạp
Em cám ơn các bác rất nhiều. Ôi, em xỉn quá. Các bác thật chu đáo.

Hôm nay lịch trình tiếp theo của gia đình em là rời Nha Trang để đến với TP Quy Nhơn. Khoảng cách khoảng hơn 220km. Mới đầu thì em cũng nghĩ là đi nhoáng 1 cái là đến ngay chứ gì nhưng do mải ham chơi dọc đường nên đến hơn 4h chiều em mới về tới k/sạn SG Quy Nhơn. Mệt vãi nhưng mà rất vui các bác.(l)

Do cứ nghĩ là khoảng cách giữa Nha Trang và Quy Nhơn rất ngắn, nên sáng sớm nay em xuất phát hơi muộn. Sau khi ăn sáng xong xuôi, 8h em chính thức chia tay thành phố biển để tiến về Quy Nhơn.

Đường sau khi rời khỏi Nha Trang rất tốt. Một bên là núi, một bên là biển nhìn rất đẹp.

Thỉnh thoảng tụi em phải dừng để ưu tiên cho bác đường sắt :

Do đường khá tốt nên hơn 10h 1 tí tụi em đã vào được đến Tuy An, thuộc địa phận Phú Yên. Dừng chân ở 1 quán cafe ven đường để hỏi thăm tin tức vào Ghềnh đá đĩa.

Quán cafe đó đây ạ :

Nhâm nhi cafe và lân la làm quen trò chuyện với em trai chủ quán. Được biết anh tên là Lợi, mới từ Đak Lak trở về ăn Tết cùng với vợ con. Lợi đi Dak Lak để trồng cafe. Năm nay Lợi 35 tuổi. Em phải làm quen với bác Lợi là có ý đồ đó ạ. :69:

Trước khi xuyên Việt, em quyết tâm phải đến được Ghềnh đá đĩa. Tuy nhiên em chỉ biết được 1 thông tin duy nhất là nó nằm gần Tuy An. Còn đường từ QL1A vào đó thì tịt. Không có bất cứ thông tin gì có thể nắm được từ Internet. Vì vậy ngay khi vào địa phận Tuy An, tụi em lập tức tìm người dẫn đường.

Theo như Lợi mô tả, từ quán cafe nhà Lợi đi thêm khoảng 10km nữa thì đến 1 ngã ba. Từ đây rẽ vào sẽ đi khoảng 17km nữa sẽ đến được Ghềnh đá đĩa. Lợi nhiệt tình làm hướng dẫn viên bất đắc dĩ cho em luôn. (l) Đường đi nói thì dễ như vậy nhưng quả thực rất khó đi. Từ ngã ba QL1 đi vào phải rẽ trái phải rất nhiều và tụi em phải đi khoảng 30 phút mới tới được.

Sau hành trình đầy gian khó cuối cùng thành quả là đây ạ :

Giám đốc nhà em đứng trên cột mốc danh thắng quốc gia Ghềnh đá dĩa : :P

Nhìn từ xa đá được xếp thẳng hàng như thế này :

Lúc này đang là triều lên nên phần lớn đá đã nằm dưới nước. Hic. Rất tiếc. Nhưng tụi em cũng được chiêm ngưỡng kỳ tích của thiên nhiên.

Một khối nằm trên cạn. Từng đĩa đá rất vuông vức nằm như ai xếp chúng lại với nhau:

Xung quanh đó cũng có rất nhiều đá đẹp như thế này :

Lúc này đã là 12h30 trưa. Trời khá nắng vì thế em chụp vội vài tấm còn thì chủ yếu là tận hưởng bằng tay ạ. :21:

Rời Ghềnh đá đĩa, tụi em tiếp tục tiến về Quy Nhơn. Qua địa phận Sông Cầu, đường đi trở nên xấu đến mức phải bò từng chút một. Hầu hết đường đều đã nát. Nhiều đoạn ko nên gọi là đường. Tụi em mất gần 1 tiếng mới bò qua khỏi địa phận Sông Cầu. Điều khôi hài là mặc dù đường xấu, thi thoảng có 1 vài đoạn ngắn còn tốt thì được cắm biển 40km/h với lý do đường đang lún. Các bác xxx rất chăm chỉ giữa trời nắng. Em cứ 40km/h mà bò, mặc dù cả 4 cái bao tử đều réo từ lâu.

Khoảng 2h30 tụi em thoát ra khỏi TT Sông Cầu và ghé vào 1 quán ăn bên đường. Chủ quán là người rất thích chim hoa, cây cảnh.

Quán đây ạ :

và cả hòn non bộ ở giữa quán :

đằng sau quán còn có nuôi cả khỉ và giáp với biển nên rất mát. Tụi em chén các loại hải sản đến no. Nghĩ ngơi đến khoảng 3h30, tụi em tiếp tục lên đường.

Điểm đến kế tiếp là Khu du lịch Ghềnh Ráng và quần thể các di tích trong khu vực này bao gồm : Bãi Trứng, Mộ nhà thơ Hàn Mặc Tử, Khu điều dưỡng bệnh Phong trung ương v.v....

Đường xuống Bãi Trứng :

Đá được nước mài cho tròn xoay như trứng nằm la liệt trên biển rất đẹp :

Giám đốc nhà em nằm ngồi trên cơ man là trứng ... đá :

Còn đây là mộ của nhà thơ Hàn Mặc Tử được chôn trong KDL Ghềnh Ráng. Mộ nằm trên 1 ngọn đồi nhìn ra bãi biển rất thơ mộng :

Đây là con trâu đại diện cho năm Kỷ Sửu được tết bằng rơm trong KDL. CT HĐQT nhà em đang tập cưỡi trâu :

Chú Vivant thân yêu trong KDL Ghềnh Ráng :

Lịch trình là tụi em sẽ tham quan di tích lịch sử vua Quang Trung, bãi biển Quy Nhơn và sẽ khởi hành đi Đà Nẵng vào trưa mai. Em sẽ liên tục cập nhật cho các bác.

Chỉnh sửa cuối:

lai xe lu

Xe buýt
bác cố gắng up mấy hình ở quy nhơn nhé. quê em đó

hieu78

Xe tăng
Bác chú ý thay đổi khí hậu nhé , ra bắc lạnh, nhớ cẩn thận với sức khỏe của bon nhỏ , chúc bác vui (b)

Nghếch

Xe tăng
Cuối cùng rồi thời hạn lên đường cũng đã được gút lại. Sáng mai 22 tháng Chạp (17/01/09), gia đình em sẽ lên đường xuyên Việt với em Vivant. Em sẽ cố gắng cập nhật tình hình cho các bác hàng ngày nhé. Các bác trong hội Vivant vỗ tay ủng hộ em lên đường cái nào.

Dự tính em sẽ rời SG vào khoảng 5h sáng 22 tháng Chạp và điểm đến là Nha Trang vào tối cùng ngày.
giờ post: 18-01-2009, 09:59 PM
em chưa hiểu cái này lắm:P

minhnguyen

Xe đạp
Hiện giờ thì em đang ở Đà Nẵng và chuẩn bị đi ăn chơi nhảy múa ạ. Hehe. Em đã úp hình ở Quy Nhơn lên hết rồi. Phần ĐN thì cho e nợ nhé. (l)

hecvn

Xe tăng
Chuyến đi của bác hay quá:6::6::6:

lang tu gia

Xe đạp
Dã tới DN rồi à Eric . Khí hậu thế nào có lạnh lắm không . Sáng nay anh em lại off cafe dây . Cho anh gửi lời thăm hỏi sức khỏe tới mọi người trong gia dình em nhé.

quangna

Xe tăng
Ra Bắc bắt đầu lạnh, bác nhớ cho Giám đốc với Chủ tịch HĐQT mặc ấm nhá (b)(b)

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Cập nhật tình hình tiếp đi bác ơi!!! Ra đến HN chưa ạ

Hummer_C83

Xe tăng
(b) Vì hành động rất tình người của bác :)
sau này có thời gian em cũng vi vu như bác 1 chuyến mới dc
chúc bác Thượng lộ bình an (b)

Estonque

Xe điện
Sao bác hok chụp ảnh Lái xe cho bọn em xem nhỉ ?

amc-glass

Đi bộ
Anh e them duoc nhu Bac quá!Đúng như Bac TranQuay noi : "Bac là người của công chúng":D

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
Hiện giờ thì em đang ở Đà Nẵng và chuẩn bị đi ăn chơi nhảy múa ạ. Hehe. Em đã úp hình ở Quy Nhơn lên hết rồi. Phần ĐN thì cho e nợ nhé. (l)

Pác lại way vè sài gòn rồi à? chục ngày nay k thấy tin tức gì cả. lo quá!!!

wildcat74

Xe điện
Tiện bác qua Phú Yên: Cách Tuy Hoà khoảng 6-7 km về phía bắc, bên tay trái đường có 1 quan bò Hiếu, ăn ngon tuyệt vời. Hải sản ở chỗ xx cây số quanh co, đoạn gần Quy Nhơn cũng ko tệ!

phuonglinhlinh

Xe buýt
bác chác xỉn đâu rồi!vote đông viên bác cái !tiếp đe bác.:102:

jack_derida2000

Xe tăng
Bác nhậu xỉn ở đâu đới, để em kiếm chỗ giải rượu cho

minhnguyen

Xe đạp
Hic. Đúng là em xỉn thật rồi đới các bác. Cơ mà em có update cái thớt bên OS mà quên cái thớt bên đây. Em xuyên được ra đến Huế rồi lại vào theo đường Hồ Chí Minh qua Kon Tum, PleiKu, BMT rồi về SG. Lạnh quá nên ko ra Bờ Hồ ăn cơm của bác vietvoiz được. Hehe. Để em cập nhật đoạn còn lại lên cho các bác xem nhé. Sorry các bác.