Chi hội Vitara - Những câu hỏi VÌ SAO? LÀM THẾ NÀO?

viper2007

Xe điện
Em xin tiếp thêm mồi :-bd

Nhân tiện đang nói tới cái bướm ga và vít giới hạn vị trí đóng của bướm ga (TB stop screw). Xem trong service manual cũng như tài liệu trên các 4rum thì nó đều cho một nội dung thống nhất: vít này được chỉnh bởi nhà sx và đừng có động vào

Vì sao?
Vị trí của bướm ga còn liên quan tới cảm biến TPS và nó khá quan trọng ở vị trí được hiểu là buông chân ga hoàn toàn. Độ yêu cầu chính xác là 0.5mm. Nếu chỉnh TB stop screw, việc cần làm là kiểm tra tín hiệu đầu ra của TPS xem có phải vi chỉnh TPS hay không. Thiết bị kiểm tra đơn giản chỉ là "ôm kế"

Nếu TPS để không đúng (một chút), chắc nó cũng ko làm ảnh hưởng nhiều tới tiêu hao nhiên liệu trong quá trình đạp ga (vì em ko thấy có câu nào bọn Tây nó đề cập) tuy nhiên có ảnh hưởng đáng kế đến trạng thái buông chân ga hoàn toàn mà thường gặp nhất là òa ga - xe đang lăn bánh buông ga + đạp côn thì ga lại hơi hú lên.

Chỉnh sửa cuối:

fansi

Xe buýt
@EZ: Cụ có chuyến đi cùng VIT hay quá!-Chúc mừng.
Cháu đi Huế nhiều lần, nhưng chưa được đi xe nhà bao giờ

EZdong

Xe điện
@EZ: Cụ có chuyến đi cùng VIT hay quá!-Chúc mừng.
Cháu đi Huế nhiều lần, nhưng chưa được đi xe nhà bao giờ
Đi cùng VIT rất khoái cụ ạ! Đi về lại được Gấu khen vì gầy đi được một ít, F1 thích vì chả mấy khi được đi mà không phải học bài:)):)):))

programervn

Xe tải
Nghe mấy bác bình luận về Vịt mà khoái, em cũng đang nhăm nhe một em Vịt của người quen để lại, đã thử lái tập tễnh mấy hôm tết, đang mong ngày rước em ấy về dinh sớm sớm để còn bình luận với bà con.

dienvuquang

Xe tải
Nghe mấy bác bình luận về Vịt mà khoái, em cũng đang nhăm nhe một em Vịt của người quen để lại, đã thử lái tập tễnh mấy hôm tết, đang mong ngày rước em ấy về dinh sớm sớm để còn bình luận với bà con.
Chúc mừng cụ!
Nhưng E nó thế nào? rổ rá ra sao?

GAT

Xe điện
Vịt là ngon nhất trong tầm tiền roài !

Simson

Xe buýt
Chúc mừng năm mới Vitclub.

FAT BOB

Xe tải
em đang tính sơn lại cho Vit bộ lazăng thành màu đen hoặc là màu giống bác 29T-6503 các bác cho ý kiến với! xe em màu xanh Blue ạ

fansi

Xe buýt
Đúng là 'đi chơi', đã thế nhờ!
Cháu thấy cái tinh thần của cụ là quan trọng, làm nên 'cái sự chơi' đấy cụ nhé. Chúc mừng!

Hội VIT nhà các bác thật vui. Em là lính mới toe, đang muốn tìm mua VIT và xin được nhập hội. MOng các bác chỉ giáo. ĐT em: 0913581885

tptitoe

Xe tăng
Cụ EZdong có 1 chuyến chơi Tết vui và bổ ích, chúng ta nên học tập.
Nhưng đây là thớt đơn thuần về kỹ thuật dành cho các câu hỏi VÌ SAO? và LÀM THẾ NÀO? Vậy cụ nên chuyển sang Book khác thì thích hợp hơn. Hình đó ở thớt này hơi bị lạc đề.
Cám ơn.(b)

Chỉnh sửa cuối:

EZdong

Xe điện
Cụ EZdong có 1 chuyến chơi Tết vui và bổ ích, chúng ta nên học tập.
Nhưng đây là thớt đơn thuần về kỹ thuật dành cho các câu hỏi VÌ SAO? và LÀM THẾ NÀO? Vậy cụ nên chuyển sang Book khác thì thích hợp hơn. Hình đó ở thớt này hơi bị lạc đề.
Cám ơn.(b)
Đúng rồi cụ tptitoe ạ! Em cũng biết là hơi lạc đề nhưng mục đích cũng là để chia sẻ cho vui thôi, không có ý khoe khoang gì đâu ạ! Cụ hết sức thồng cảm nhé! Lần khác em sẽ mở thớt mới hoặc úp vào thớt thích hợp ạ!:)):)):))

EZdong

Xe điện
Em mày mò một lức thì cuối cùng cũng đã remove được mấy cái hình chuyến đi Huế đó rồi các cụ ạ!
@ Cụ tptitoe: very sorry cụ nhé!

fansi

Xe buýt
Đầu xuân là nó cứ lộn xộn một tý, rồi đâu lại vào đấy ấy mà.
@Cụ tptitoe: thế dự án thanh giằng của cụ đến đâu rồi để chúng cháu còn học tập?

viper2007

Xe điện
Sáng nay em đã đi bảo dưỡng may ơ, vệ sinh phanh. May quá, tháo ra chả bị sao cả, mỡ vẫn sạch, phớt kín khít, bi vẫn tròn vo. Nhìn cấu tạo thì em mới thấy là nước và bụi ko lọt dc vào trong trừ khi hỏng phớt. Nhà sx khuyến cáo 3 vạn bảo dưỡng một lần để làm mới mỡ, như vậy sẽ kéo dài tuổi thọ của vòng bi có khi đến 20 vạn :-bd

Thời gian thì hơi bị lâu, gần 3h

tptitoe

Xe tăng
@Cụ tptitoe: thế dự án thanh giằng của cụ đến đâu rồi để chúng cháu còn học tập?
- Cái thằng cha làm giúp ra Hanoi ăn Tết đến nhà cháu chơi mà đi tay không mới chán chứ. Gần Tết hắn bận quá. Không tự làm được phải nhờ vả phụ thuộc khổ thế đấy.
- Hôm trước Tết, mình bấm nút rửa kính sau thấy không có nước, tưởng tiếp xúc điện kém, xuống lấy tay lắc đầu giắc, thế quái nào bật tung cả nắp bơm, hôm nay ra gara thay, lắp mới bơm hoạt động nhưng vẫn không có nước, thợ lấy vòi xịt thông đường ống, nước lại chảy phè phè. Mất 150 ngàn cả công. vậy các cụ chú ý nếu tháo giắc điện đầu bơm cần nhẹ nhàng không blạii bị như nhà cháu đấy.
P/S: - Mình đang ngồi trên xe của cụ Thoaicc, cụ ấy lắp cái giá cho IPad ngồi gõ sướng quá. Định chụp đưa lên cho các cụ xem nhưng cậu ấy không đồng ý.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
- Cái thằng cha làm giúp ra Hanoi ăn Tết đến nhà cháu chơi mà đi tay không mới chán chứ. Gần Tết hắn bận quá. Không tự làm được phải nhờ vả phụ thuộc khổ thế đấy.
- Hôm trước Tết, mình bấm nút rửa kính sau thấy không có nước, tưởng tiếp xúc điện kém, xuống lấy tay lắc đầu giắc, thế quái nào bật tung cả nắp bơm, hôm nay ra gara thay, lắp mới bơm hoạt động nhưng vẫn không có nước, thợ lấy vòi xịt thông đường ống, nước lại chảy phè phè. Mất 150 ngàn cả công. vậy các cụ chú ý nếu tháo giắc điện đầu bơm cần nhẹ nhàng không blạii bị như nhà cháu đấy.
P/S: - Mình đang ngồi trên xe của cụ Thoaicc, cụ ấy lắp cái giá cho IPad ngồi gõ sướng quá. Định chụp đưa lên cho các cụ xem nhưng cậu ấy không đồng ý.
Cụ ơi.
Em cũng bị giống như cụ rồi.
Vào chỗ Hungisu hỏi thì thợ nó cũng cóc có bít giề cả.
Té ra là:
Cái đường rửa kính sau nó dài.
Hơn nữa chẳng mấy khi dùng đến. Cho nên chuyện mất nước trong ống là đương nhiên.
Bật bơm nước rửa kính mãi mới thấy có nước phè ra.
Do đó dù bẩn đến mấy, em chỉ bơm rửa kính sau trong trường hợp kính đã ướt (trời mưa hay rửa xe) hòng tránh xước\:D/

tptitoe

Xe tăng
Thỉnh thoảng mình vẫn dùng, nhất là mùa hè khi vừa tạnh mưa, đi đường lép nhép nước bẩn bắn lên bám kính hậu lại phụt cho 1 cái. Bây giờ tự nhiên nó tắc ống dẫn, xịt cao áp mấy phát mới thông cặn. Khiếp!