[Funland] Vinmart bành trướng....

xegiacmo

Xe container
Chuẩn cụ. Em thấy giá không quá đặt, có một số thứ thấy an tâm hơn ngoài chợ. Khi dân trí cao, sẽ thay đổi thói quen mua sắm.
VD; thịt lợn Vinmart khi nấu hay chế biến không có mùi hôi như thịt lợn ngoài chợ. Thấy yên tâm.
Vinmart bán thịt cho cp , masan và 1 số thương hiệu nhỏ khác chứ không có nhãn hiệu riêng( chưa thấy nhãn hiệu thịt của vin) . Thịt lợn cp nhìn xấu mã , nấu lên không ngon .
Giờ hàng thực phẩm ở chợ họ cũng có uy tín và nhóm khách hàng riêng chứ chẳng dám bán thịt hôi .

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra em không rỗi hơi chém với cụ, với em cũng không có thói quen làm mấy việc đó. Trên OF này mục đích chính của em là chơi mô hình. Cụ đi ĐL thì đi theo đường Ngyên Tử Lực rồi đi theo hướng đi Nha Trang ấy, có hay không thì mời cụ tự lên đó tìm hiểu sẽ rõ, ở nhà mà Gg thì chắc cụ cần gì phải đi đâu nữa =))=P~=P~
Thế nên em có khẳng định cụ chém đâu ạ, mí lại cụ thông cảm em ở HN cơ, nên đành gg tìm cách order chứ không chạy lên Đà Lạt để mua được. Các cụ/mợ có biết thông tin như cụ này thì xác nhận để cùng mừng cho nông nghiệp Việt ạ. Em cũng không rõ lắm việc ngồi nhà gg mua hàng có gì hài hước mà cụ cười lăn lộn hỉ?

banmotnucuoi

Xe lăn
Vãi quá các bác, nào là độ tin cậy cao, sạch sẽ, thế thì bọn siêu thị khác bán đồ dơ ko chắc.
Đồ của Vin với siêu thị khac1 cũng chỉ từ 1 nguồn ra ko chứ đâu, trừ 1 số ít đồ độc quyền thôi
Các siêu thị khác có đủ lực phạt nhà cung cấp như a vượn ko, Nói xấu a còn đc đi uống chè nữa là bán hàng đểu cho a ý

wunomint

Xe tải
Em có hình đây rồi, giá trên bao bì đề 36k, Vinmart trưng biển giá 38k tặng mì ...
còn nhiều chiêu nữa, ... nói là lừa thì ko lừa thêm được bao nhiêu, nhưng nó thể hiện cách bán hàng ... của Vin.

Ví dụ: bim bim 1 loại ( con e thích ) có 3 cỡ, 30gr, 48gr và 90gr.
cửa ra vào, tờ rơi và trên kệ ghi khuyến mại loại 90gr là 20k xuống 18.5k
loại 48gr giá trên kệ ghi 12k ( trọng lượng khoảng 1/2 giá 2/3 nhé )
loại 30gr : không đề giá ( nhiều lần ko dán giá trên kệ )
>> thông thường khách cần mua loại đó sẽ chọn loại 90gr đúng ko ah? vì đoán loại 30gr giá sẽ tầm 7-8k /gói hoặc đơn giản là chắc ko được khuyến mại.

em cứ lấy đại mấy gói loại 30gr, vì em cũng ko thích con e nó ăn nhiều bimbim, 3 gói chia 3 đứa đỡ tranh nhau.

giá nó tính là 6k / gói 30gr. Nếu nó đề rõ trên kệ như thế ( cửa hàng đàng hoàng đều phải niêm yết như thế mới đúng ), ai sẽ chọn loại 90gr giá 18.5k ? càng ko bao giờ chọn 90gr giá 20k
===
Với Vin các cụ cứ cẩn thận với hàng độc quyền do Vin cung cấp, từ nhà cửa đến xe cộ, giá ko rẻ, mà có chấp nhận được cũng ko đồng nghĩa với đó là giá cuối đâu. Mấy cái đó đều tiềm ẩn : phí dịch vụ, giá thay thế sửa chữa ... tăng sau này
Chuẩn cụ, một số cửa hàng không ghi hết giá và không ghi rõ ràng, làm nhầm lẫn

CuongOST

Xe hơi
Cũng may là nó lớn mạnh vì nó dù sao cũng là doanh nghiệp VN. Hàng hoá trên kệ của nó sẽ ưu tiên hàng Việt Nam hỗ trợ ngành sản xuất trong nước. Chứ để GS25, hay SevenEleven nó mà thống trị thì tràn ngập hàng Nhật Hàn bóp chết sản xuất trong nước. Cứ nhìn cái Big C hay Metro về tay Thái Lan là biết, hàng Thái sẽ dần dần chiếm chỗ hàng Việt.

Còn ai chê Vinmart + đang lỗ thì chẳng hiểu gì về việc Doanh nghiệp lớn nó dùng tiền để phủ thị trường cả. Thời gian này đang là thời gian mở ồ ạt hệ thống cửa hàng để bao phủ thị trường, 1 ngày nó khai trương mấy cái thì doanh thu nào cho lại. Khi nào số lượng cửa hàng đủ nó mới tập trung vào lợi nhuận chứ.

duongbinh07

Xe điện
tất nhiên ko phải loại nào nó cũng trồng nhà kính
ảnh một số loại khác đây
https://news.zing.vn/me-rau-sach-dau-tien-cua-vineco-den-tay-nguoi-tieu-dung-post584425.html
https://giadinhvietnam.com/cuoi-tuan-trai-nghiem-trong-rau-sach-tai-nong-truong-vineco-d114104.html
ít nhất là nó trồng ko phun bừa bãi như bà con là tốt lắm rồi, và loại nào nó trồng ở vineco nó mới đóng nhãn vineco còn không nó đóng nhãn nơi sản xuất khác chứ không kiểu lấy rau nơi khác về đóng nhãn vineco
Doanh nghiệp người ta quảng cáo thì hình ảnh tiêu biểu và sạch đẹp mang lên là chuyện bình thường. Đẹp khoe ra xấu đậy lại mà.
Cụ còn chưa kể mục quảng cáo hay tài trợ trên truyền hình nơi nông dân được make up và diễn trước máy quay.

Chỉ nhìn vài hình ảnh chọn lọc "đẹp khoe ra", đáng với cái giá ngất ngưởng mà cụ nghĩ tất cả đều tốt đẹp cả thì "kiếm tiền không khó ah" khi người ta mang 1% loại đáng giá như trên nhưng 99% loại như hàng xe thồ vào và bán cùng mức giá cao.

Trong các bức ảnh, clip,... rồi cuộc viếng thăm khu nông nghiệp công nghệ cao của các quan chức thì người ta chủ yếu thấy rau xà lách.
Khá hơn một chút có cà chua.
Nếu của cá nhân nhỏ thì mới đến dưa lưới!
Như cụ này là người rất kinh nghiệm và lọc lõi về rau quả thực phẩm, những cái "xấu đậy lại" cụ ấy nắm được.
Phản biện phải tìm nguồn như cụ này, chứ tin quảng cáo thì em về bán mje nó nhà đi mua nhà của Vin, đốt mje nó xe mua xe của Vin, ...
may mà em ko làm vậy.

Em theo dõi đánh giá Vin từ lâu lắm rồi, bán hàng tầm tầm giá rất cao, chuyên tròng khách hàng vào bẫy, chủ yếu dùng seeder và truyền thông, kể cả đội ngũ pháp lý "đẹp khoe ra, xấu đậy lại" ... dập dư luận và ý kiến khác biệt trên mọi phương tiện 1 cách rất hiệu quả. Of cũng ko lạ gì.

Em cũng thấy rõ là "phải cẩn thận cực kỳ với hàng độc quyền của Vin ( mà họ luôn quảng bá là siêu cấp - dĩ nhiên kèm giá cao hơn mặt bằng nhiều ) vì nó chẳng phải món hời gì, nếu ko muốn nói là cái bẫy" nên nếu ai ko có khả năng tìm hiểu thấu đáo chắc chắn bị mua giá cao cho hàng tầm tầm. Là em thì em ko mua mấy cái này, vì Vin quảng cáo sp của họ là "không thể tin được"

... còn Vinmart bán sản phẩm nhãn hiệu phổ biến thì tiện em vẫn mua nhưng cũng nên cẩn thận vì thói quen lập lờ lạ lùng của họ vẫn thỉnh thoảng thể hiện rất tinh quái.

Chỉnh sửa cuối:

anhduc8805

Xe tải
Doanh nghiệp người ta quảng cáo thì hình ảnh tiêu biểu và sạch đẹp mang lên là chuyện bình thường. Đẹp khoe ra xấu đậy lại mà.
Cụ còn chưa kể mục quảng cáo hay tài trợ trên truyền hình nơi nông dân được make up và diễn trước máy quay.

Như cụ này là người rất kinh nghiệm và lọc lõi về rau quả thực phẩm, những cái "xấu đậy lại" cụ ấy nắm được.
Phản biện phải tìm nguồn như cụ này, chứ tin quảng cáo thì em về bán mje nó nhà đi mua nhà của Vin, đốt mje nó xe mua xe của Vin, ...
may mà em ko làm vậy.

Em theo dõi đánh giá Vin từ lâu lắm rồi, bán hàng tầm tầm giá rất cao, chuyên tròng khách hàng vào bẫy, chủ yếu dùng seeder và truyền thông, kể cả đội ngũ pháp lý "đẹp khoe ra, xấu đậy lại" ... dập dư luận và ý kiến khác biệt trên mọi phương tiện 1 cách rất hiệu quả. Of cũng ko lạ gì.

Em cũng thấy rõ là "phải cẩn thận cực kỳ với hàng độc quyền của Vin ( mà họ luôn quảng bá là siêu cấp - dĩ nhiên kèm giá cao hơn mặt bằng nhiều ) vì nó chẳng phải món hời gì, nếu ko muốn nói là cái bẫy" nên nếu ai ko có khả năng tìm hiểu thấu đáo chắc chắn bị mua giá cao cho hàng tầm tầm. Là em thì em ko mua mấy cái này, vì Vin quảng cáo sp của họ là "không thể tin được"

... còn Vinmart bán sản phẩm nhãn hiệu phổ biến thì tiện em vẫn mua nhưng cũng nên cẩn thận vì thói quen lập lờ lạ lùng của họ vẫn thỉnh thoảng thể hiện rất tinh quái.
Em nói thật là nói như cụ thì cũng chỉ là suy đoán cá nhân chứ chả có chứng cứ cụ thể gì. Cụ không đi tìm nguồn chứng cứ để chứng minh thằng vinmart nó làm ăn gian dối, lừa lọc mà lại bảo em tự đi tìm nguồn đi, hài vãi. Mà mấy loại rau cỏ này thử tìm lỗi dễ lắm, cụ mà đi lấy mẫu mua ở vinmart rồi đi xét nghiệm có tồn dư thuốc rồi tung lên mạng thì mai đảm bảo cụ nổi tiếng nhất luôn.:)). Em chưa thấy ai làm được điều này cả nên cho em tạm thời tin thằng vin
Ít nhất trong cái thị trường thật giả hỗn loạn này thì tìm một thằng có tâm một tý khó lắm cụ ạ, éo biết trông đợi vào đâu nên cứ thằng o, có tóc mà túm thôi chứ éo trông đợi gì.
như em đánh giá qua bạn bè người nhà em ở hết các khu của vin trừ thằng riverside vì éo ai đủ tiền mua thì ko nói giá thành, độ hợp lý thì chất lượng của nó là một trong những thằng tốt nhất chứ ko phải loại làm ăn chộp giật.

duongbinh07

Xe điện
Em nói thật là nói như cụ thì cũng chỉ là suy đoán cá nhân chứ chả có chứng cứ cụ thể gì. Cụ không đi tìm nguồn chứng cứ để chứng minh thằng vinmart nó làm ăn gian dối, lừa lọc mà lại bảo em tự đi tìm nguồn đi, hài vãi. Mà mấy loại rau cỏ này thử tìm lỗi dễ lắm, cụ mà đi lấy mẫu mua ở vinmart rồi đi xét nghiệm có tồn dư thuốc rồi tung lên mạng thì mai đảm bảo cụ nổi tiếng nhất luôn.:))
Ít nhất trong cái thị trường thật giả hỗn loạn này thì tìm một thằng có tâm một tý khó lắm cụ ạ, éo biết trông đợi vào đâu nên cứ thằng o, có tóc mà túm thôi chứ éo trông đợi gì.
như em đánh giá qua bạn bè người nhà em ở hết các khu của vin trừ thằng riverside vì éo ai đủ tiền mua thì ko nói giá thành, độ hợp lý thì chất lượng của nó là một trong những thằng tốt nhất chứ ko phải loại làm ăn chộp giật.
xin lỗi cụ, cụ mà nói "Vin có tâm" thì em ko đồng ý 1 chút nào cả.
chỉ 1 vài người ở Vin Bà Triệu trái ý nó ko nộp phí quản lý theo mức giá mới, nó dẹp cả chậu cây cảnh ở sảnh đi.

bản chất nó cũng ko khác mấy thời còn làm mafia câu kết chính quyền Kharkiv muốn trục xuất đồng hương nào trái ý thì trục xuất..

Mà em cũng chẳng bắt nó phải có tâm vì nó có méo đâu. Nó chỉ rình chỗ để lách luật để lừa gạt người tiêu dùng thôi.

ví dụ: nó là thằfng đầu tiên ép khách nhận diện tích nhà bao gồm toàn bộ diên tích tường và hộp kỹ thuật, sau Bộ phải chỉnh đốn.

Times, Park, Royal ... đều có khởi nghĩa, từ bên trong, cụ làm gì biết ...
Lắng 1 cái lại đến Vinschool tăng giá học phí liên tọi, khách hàng yếu thế đành phải im ầm thầm chuyển dần con ra trường ngoài học
ko thằng lưu manh nó thiếu gì cách dọa cá nhân, haivanphe

Còn vài năm nữa, khi thời hạn 10 năm miễn phí dịch vụ ( chiêu giữ giá bđs ) của lần lượt các dự án Vin hết, ... và khi đó "siêu cấp" sẽ có "siêu giá"
khi đó nhiều người sẽ ngộ ra vì sao Vin nó luôn quảng bá đồ của nó là siêu cấp
hoặc vì sao nó cố sửa từ cái phòng tự kỷ ( ở Times ) thành cái lô gia khe thoáng ở Park

vì nó biết sau này áp giá siêu cấp cho phòng tự kỷ sẽ có nhiều khởi nghĩa hơn là cho phòng có tý lô gia khe thoáng ( tiêu chuẩn của căn hộ trung - cao cấp : có ánh sáng không khí tự nhiên cấp tới )

dĩ nhiên hiện trả phí 13,200 đ / m2 thì vẫn có dịch vụ hơn là chỗ chỉ tính 3,000-4,000 đ/m2 cái đấy là tiền nhiều dịch vụ hơn, chứ chả phải có tâm gì sất
nhưng thằng Vin nó tham và nó ác ,, sau nó sẽ tăng kịch kim mọi mức trần 18,000-20,000 hoặc hơn, rồi dân lại khởi nghĩa rồi nó lại dập tắt, và bầy cừu sẽ phải im lặng mãi mãi

Chỉnh sửa cuối:

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Thế nên em có khẳng định cụ chém đâu ạ, mí lại cụ thông cảm em ở HN cơ, nên đành gg tìm cách order chứ không chạy lên Đà Lạt để mua được. Các cụ/mợ có biết thông tin như cụ này thì xác nhận để cùng mừng cho nông nghiệp Việt ạ. Em cũng không rõ lắm việc ngồi nhà gg mua hàng có gì hài hước mà cụ cười lăn lộn hỉ?
Em chưa xác nhận cụ ngồi nhà mua hàng đâu, em đang nói vấn đề tìm hiểu mà cái gì cũng Gg thì chắc là...<:-P<:-P<:-P<:-P, chứ em cũng có gần Đà Lạt đâu, cách 1500km cơ cụ ạ, những điều nói ra là những điều mình gặp

buôn chổi

[Tịch thu bằng lái]
chỉ 1 vài người ở Vin Bà Triệu trái ý nó ko nộp phí quản lý theo mức giá mới, nó dẹp cả chậu cây cảnh ở sảnh đi.

bản chất nó cũng ko khác mấy thời còn làm mafia câu kết chính quyền Kharkiv muốn trục xuất đồng hương nào trái ý thì trục xuất..

Mà em cũng chẳng bắt nó phải có tâm vì nó có méo đâu. Nó chỉ rình chỗ để lách luật để lừa gạt người tiêu dùng thôi.

ví dụ: nó là thằfng đầu tiên ép khách nhận diện tích nhà bao gồm toàn bộ diên tích tường và hộp kỹ thuật, sau Bộ phải chỉnh đốn.

Lắng 1 cái lại đến Vinschool tăng giá học phí liên tọi, khách hàng yếu thế đành phải im ầm thầm chuyển dần con ra trường ngoài học

Còn vài năm nữa, khi thời hạn 10 năm miễn phí dịch vụ ( chiêu giữ giá bđs ) của lần lượt các dự án Vin hết, ... và khi đó "siêu cấp" sẽ có "siêu giá"
hoặc vì sao nó cố sửa từ cái phòng tự kỷ ( ở Times ) thành cái lô gia khe thoáng ở Park

vì nó biết sau này áp giá siêu cấp cho phòng tự kỷ sẽ có nhiều khởi nghĩa hơn là cho phòng có tý lô gia khe thoáng ( tiêu chuẩn của căn hộ trung - cao cấp : có ánh sáng không khí tự nhiên cấp tới )

dĩ nhiên hiện trả phí 13,200 đ / m2 thì vẫn có dịch vụ hơn là chỗ chỉ tính 3,000-4,000 đ/m2 cái đấy là tiền nhiều dịch vụ hơn, chứ chả phải có tâm gì sất
nhưng thằng Vin nó tham và nó ác ,, sau nó sẽ tăng kịch kim mọi mức trần 18,000-20,000 hoặc hơn, rồi dân lại khởi nghĩa rồi nó lại dập tắt, và bầy cừu sẽ phải im lặng mãi mãi
Cụ có vẻ hiểu rất rõ về bản chất của Vin.

Một người từng sống ở Ukraine, khi nghe chuyện vợ Vova mở quỹ làm từ thiện thì cười khẩy: Làm đến bao giờ cho đủ...

duongbinh07

Xe điện

Một người từng sống ở Ukraine, khi nghe chuyện vợ Vova mở quỹ làm từ thiện thì cười khẩy: Làm đến bao giờ cho đủ...
Mafia là dạng tội phạm có cấu kết chính quyền, chỉ 1 cái chân rết AVG thôi mà 2 BT bị bắt thì phải biết mafia nó thâm nhập sâu đến đâu

CherryOne

Xe điện
Khụ khụ. E chả dại động vào cuốc da đại sự. A ấy oánh cho tụt hàm giờ
=)) vậy cụ đừng giận khi em đánh giá cụ là hèn và chuyên đi nghe hơi nồi chõ, bà bán xôi vỉa hè, bà bán nước đầu đường để chém gió tỏ ra là hiểu biết.
:D:D:D cụ đã phát biểu thì cụ phải có căn cứ chính xác để chứng minh đó là sự thật. Nếu không thì đừng nói gì.=)) lảng tránh chỉ để ng khác hiểu là cóc biết gì.

coolpix8700

Xe ngựa
Có mấy mẹ mướp than phiền về con học trường vin thi không đủ điểm cũng phải gọi xxx công nghệ trấn áp thì phải biết cái thói quen dùng các biện pháp mafia chưa bỏ được, mà mafia dùng công cụ chính quyền.
Các cách làm như thế liệu người ta có thể dựa vào để đặt lòng tin hay không.
Nếu thực sự làm tốt, cứ như tất cả các hãng, các cty khác kinh doanh sòng phẳng, cây ngay thì việc gì phải sợ chết đứng, phải trấn áp truyền thông, phải trấn áp ngay chính cả khách hàng ruột của họ!

CIVIC ALL NEW

[Tịch thu bằng lái]

Mafia là dạng tội phạm có cấu kết chính quyền, chỉ 1 cái chân rết AVG thôi mà 2 BT bị bắt thì phải biết mafia nó thâm nhập sâu đến đâu
Có mấy mẹ mướp than phiền về con học trường vin thi không đủ điểm cũng phải gọi xxx công nghệ trấn áp thì phải biết cái thói quen dùng các biện pháp mafia chưa bỏ được, mà mafia dùng công cụ chính quyền.
Nếu thực sự làm tốt, cứ như tất cả các hãng, các cty khác kinh doanh sòng phẳng, cây ngay thì việc gì phải sợ chết đứng, phải trấn áp truyền thông, phải trấn áp ngay chính cả khách hàng ruột của họ!
Những cái thùng rỗng thường kêu rất to
Người biết thì kg ai thích thể hiện là mình biết, nhưng đám kg biết gì hay biết kiểu nửa đực nửa cái thì lại luôn thích thể hiện ta đây biết tuốt hòng lấy số lấy má trên mạng
Đám ấy càng nói thiên hạ càng biết họ là ai và họ có cái gì trong đầu
Đúng hạng Trí Khôn Nằm Giữa 2 Chân\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Nghĩ cũng tội mà thôi cũng kệ =))=))=))

anhduc8805

Xe tải

Nói chung là tiền nào của đấy cụ ạ, còn hơn khối thằng thu phí như thế nhưng dịch vụ như cờ ấy.
Nó tự đáng giá là siêu cấp nhưng mình phải tự đáng giá chứ cứ nghe theo để ăn cám à, như e thấy cũng chỉ ở mức cao cấp là cùng thôi. nhưng có tiền em sẽ vào royal ở nếu chung cư hoặc vin thăng long nếu liền kề cụ ạ cho sướng thằng người, mỗi lần vào vin thăng long chơi là thấy éo khác đi mấy cái resort là mấy.
Mà có ai ép phải ở vin đâu, thấy giá hợp lý chấp nhận được thì ở ko thì đi chỗ khác, kinh tế thị trường mà thuận mua vừa bán, làm j đến mức khởi nghĩa như đánh trận thế cụ. Giá nhà mấy khu của vin ít nhất là giữ giá và thanh khoản cao nên ko thích thì bán lúc nào cũng được

namrom2000

Xe máy
Ảnh trên internet đã qua 360 và PTS

Nhân chứng là em, một người tiêu dùng đang tin dùng một cách mù quáng sau khi tham quan nông trường Vineco tại Tam Đảo, cụ hớ chưa, há há.

Đến chịu với các cụ, các cụ bôi nhọ thương hiệu Vineco mà bắt ofer chứng minh điều ngược lại, trong khi trên of này có cụ/mợ nào là đại diện của Vineco đâu mà hầu chuyện các cụ ợ? Toàn là người tiêu dùng không thông thái đấy chứ!
Chỉ xà lách thôi à ??? Ở TPHCM khu vực ngoài như Củ Chi, sinh viên khởi nghiệp trồng dưa lưới organic đầy....

scorp8x

Xe container
=)) vậy cụ đừng giận khi em đánh giá cụ là hèn và chuyên đi nghe hơi nồi chõ, bà bán xôi vỉa hè, bà bán nước đầu đường để chém gió tỏ ra là hiểu biết.
:D:D:D cụ đã phát biểu thì cụ phải có căn cứ chính xác để chứng minh đó là sự thật. Nếu không thì đừng nói gì.=)) lảng tránh chỉ để ng khác hiểu là cóc biết gì.
Chém đúng ... chân quan chức VC =))

duongbinh07

Xe điện
Mafia khi nó mạnh thêm, thêm vây cánh, chuyển cứ địa về VN ... thì còn đáng sợ hơn khi nó ở bển chứ cụ.
Còn Sun đấy cụ ah, bắt đầu về quê từ 2007 đó,
2009 mò về thì bị bắt và sau 1 năm thì chạy ra được với cam kết rút vào Đà Nẵng hoạt động,
giờ nó lại phình ra Bắc

Từ tội phạm bị truy nã thành doanh nhân thành đạt

00:35 - 16/12/2009 0
Báo Thanh Niên ra ngày 13.10 đưa tin Lê Minh Đức, Việt kiều Ukraine bị cơ quan công an bắt giữ khi vừa từ nước ngoài nhập cảnh vào Việt Nam. Thông tin này đã gây xôn xao cộng đồng người Việt đang làm ăn tại Ukraine và Nga. Vậy, Lê Minh Đức là ai, vì sao bị bắt?

Bị tuyên án vắng mặt

Lê Minh Đức bị Công an TP Hà Nội bắt giữ ngày 8.10.2009 tại sân bay Nội Bài khi đang cùng một đoàn doanh nhân về tìm kiếm cơ hội đầu tư tại Việt Nam. Thời điểm bị bắt, Lê Minh Đức là Chủ tịch Hội Doanh nhân Việt Nam tại tỉnh Kharkov, Ukraine.

Theo nhiều nguồn tin của Thanh Niên, Lê Minh Đức bị bắt theo lệnh truy nã cách đây 16 năm vì đã có nhiều hành vi phạm pháp nghiêm trọng tại Việt Nam.

Lật lại hồ sơ vụ án cho thấy, Lê Minh Đức sinh năm 1971, tại thôn Kênh, xã Lộc Vượng, TP Nam Định, tỉnh Nam Hà (Nam Định hiện nay). Vào tháng 3.1991, lúc 20 tuổi, Đức đã gây ra một vụ cố ý gây thương tích tại TP Nam Định rồi bỏ trốn. Tháng 5.1992, Đức dính vào vụ gây rối khác tại Nam Định. Cáo trạng số 16 ngày 1.2.1993 của Viện KSND tỉnh Nam Định cho biết, Lê Minh Đức đã có các hành vi liên quan đến đòi nợ thuê, cướp tài sản và gây thương tích cho một số công dân tại Nam Định. Đặc biệt, trong một vụ xô xát, Đức đã ném lựu đạn vào nhà một người dân tại TP Nam Định nhưng rất may không phát nổ. Vì các hành vi này, Viện KSND tỉnh Nam Hà thời đó đã đề nghị truy tố Đức về 4 tội danh: giết người, cướp tài sản, tàng trữ, sử dụng vũ khí quân dụng và cố ý gây thương tích.

Được biết, mặc dù đã có các hành vi nghiêm trọng nhưng sau khi gây án Đức không bị bắt giam mà được cho tại ngoại. Vào tháng 2.1993, sau khi được Viện KSND tỉnh Nam Hà tống đạt bản cáo trạng nói trên thì Đức bỏ trốn. Tiếp đó, ngày 15.5.1993, Công an tỉnh Nam Hà đã phát lệnh truy nã Đức trên toàn quốc. Sau hơn 1 năm trời truy nã không có kết quả, TAND tỉnh Nam Hà đã mở phiên xét xử vắng mặt Lê Minh Đức. Bản án số 90 ngày 20.5.1994 đã tuyên phạt Lê Minh Đức 6 năm tù về tội giết người, 5 năm 6 tháng tù giam về tội cướp tài sản, 2 năm tù về tội tàng trữ vũ khí quân dụng, 9 tháng tù về tội cố ý gây thương tích. Tổng cộng bản án này là 13 năm 9 tháng tù. Hiện bản án này vẫn còn lưu tại các cơ quan tố tụng tỉnh Nam Định.

Được biết, vào thời điểm bị bắt, Đức khai là Việt kiều mang quốc tịch Ukraine. Tuy nhiên, cơ quan chức năng xác định Đức đang mang hai quốc tịch cả Việt Nam và Ukraine, theo đó Đức phải tuân theo sự điều chỉnh của pháp luật Việt Nam mà không cần qua tương trợ tư pháp giữa hai nước.

Ông Chủ tịch Hội doanh nhân

Trước thời điểm bị bắt, ông Lê Minh Đức được biết đến với tư cách là một doanh nhân thành đạt, có uy tín cũng như tầm ảnh hưởng trong cộng đồng người Việt Nam không riêng tại tỉnh Kharkov, Ukraine. Lê Minh Đức là cổ đông chính thức tại hàng loạt công ty lớn của người Việt Nam tại Ukraine như Tập đoàn Sun Group, FPD..., hiện là Giám đốc Công ty Vinamex và là thành viên điều hành của nhiều công ty khác.

Chưa dừng lại đó, Đức từng là ủy viên Ban Chấp hành cộng đồng người Việt Nam tại Kharkov, Phó chủ tịch Hội Doanh nhân toàn Ukraine, Chủ tịch Hội Doanh nhân Việt Nam tỉnh Kharkov...

Theo điều tra của Thanh Niên, sau khi Đức bị bắt đã có hàng loạt đơn thư của cá nhân, tổ chức người Việt tại Ukraine gửi về các cơ quan chức năng Việt Nam xin xem xét cho Đức nhưng bên cạnh đó, cũng có hàng loạt đơn thư tố cáo Đức về các hành vi phạm pháp trong thời gian ở Ukraine.

Vụ việc Lê Minh Đức đang gây nên sự quan tâm lớn của dư luận. Câu hỏi đặt ra ở đây là, vì sao một tội phạm lại có thể ra được nước ngoài và trở thành một doanh nhân thành đạt, và cơ quan chức năng sẽ xử lý như thế nào đối với Lê Minh Đức? Thanh Niên sẽ tiếp tục thông tin đến bạn đọc.

vâng. phi lợi nhuận, làm từ thiện, ... toàn cư sĩ cả đấy ah. Cư sĩ bán công ty cho Mobifone với giá không tưởng, dẫn tới 2 BT bị bắt.