[Funland] Vinmart bành trướng....

Imei

Xe buýt
Tùy từng mặt hàng, ngồi so sánh vs giá Big C chẳng hạn thì thấy đắt hay rẻ ngay.
Cũng có lúc sale thì rẻ hơn tạp hóa thật.
Chính mấy cái siêu thị trước đây Intimex, Fivimart, Thành Đô giá còn mềm, và còn có 1 số nhãn hay mua, h bị sát nhập lại thì nhiều nhãn ko còn.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhà em toàn mua rau củ quả của Vineco cho an toàn, đáng tin hơn mấy bà bán rau ngoài chợ.
Phát triển nhanh kinh khủng, chắc 1-2 năm nữa có khi nuốt hết cả Coop mart ấy chứ

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Nhà em toàn mua rau củ quả của Vineco cho an toàn, đáng tin hơn mấy bà bán rau ngoài chợ.
Phát triển nhanh kinh khủng, chắc 1-2 năm nữa
có khi nuốt hết cả Coop mart ấy chứ
Đúng là Niềm tin Vin Bất diệt :))

duongbinh07

Xe điện
Em ko chê Vinmart bán chai nước Dasani hay hộp sữa Vinamilk đắt hơn chỗ này chỗ kia 1 vài đồng, hàng như nhau, đắt rẻ 1 chút vì cái tính tiện lợi, em xem là bình thường.

em chỉ chú tâm nhất vào cái mục nghe rất quen tai là "sản phẩm độc quyền của Vin" là rau quả Vineco đang bán đắt gấp nhiều lần hơn tất cả các chỗ khác.
Vì nó được dán mác giá cao vì "sạch"

Vinmart em cũng có mua các nhãn hiệu hàng mà nhiều nơi đều bán, nhưng rau quả Vineco thì chưa bao giờ. Việt Nam mình mua cái giày Nike giá xịn nhưng chất lượng có được xịn hay ko thì khó chắc lắm, fake phải 95%. Nếu fake được hàng rau quả sạch và bán chạy thì giàu to. Rất dễ lừa dân. Với tính cách nhà Vin thì em ko tin cậy vụ này lắm.

cun01

xegiacmo

Xe container
Vinmart mở rộng nhiều nhưng mặt hàng bán đa số không có tính chọn lọc ( thịt , rau nhìn vào là biết ) . Ai khen rau ( thịt của hãng khác , vin chưa có sản phẩm riêng ) của vinmart thì cực kỳ dễ tính và không biết đi chợ . 1 người đàn ông có 2 năm kinh nghiệm đi chợ phục vụ vợ cho biết

duongbinh07

Xe điện
Em quen 1 ông anh cung cấp thiết bị kho lạnh, ông ấy bảo đừng mua đồ đông lạnh siêu thị, date nó hết thì nó dán date mới, mà ko chỉ dán đè 1 lần.
nói vậy, để các cụ bớt thần tượng đồ siêu thị đi.

Nếu 1 chị mang rau từ quê ra bán, đảm bảo đến trưa là phải bán hết còn về, ko ai mang rau quay về nữa cả, thịt cũng vậy. Tầm 11h trưa là bấm chuông nhà em gạ bán rẻ còn về rồi.

Siêu thị thì khó mà ngon, tươi sạch lắm các cụ ah.

Ngon tươi sạch vẫn là món quà cho người hay dậy sớm các cụ ah.

coolpix8700

Xe ngựa
..., để các cụ bớt thần tượng đồ siêu thị đi.
Nếu 1 chị mang rau từ quê ra bán, đảm bảo đến trưa là phải bán hết còn về, ko ai mang rau quay về nữa cả, thịt cũng vậy. Tầm 11h trưa là bấm chuông nhà em gạ bán rẻ còn về rồi.
Siêu thị thì khó mà ngon, tươi sạch lắm các cụ ah.
Ngon tươi sạch vẫn là món quà cho người hay dậy sớm các cụ ah.
Em mua thịt cho con chim, chỉ mỗi 1 lần vào BigC, còn toàn ra chợ.
Mà cái con chim này cũng ranh, chỉ ăn thịt mua chợ!

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cụ có nghĩ rằng số người rất ít đó chấp nhận mua trứng cụ với giá 17k, thậm chí là 27k/ quả không? Miễn là cụ vẽ ra bao bì đẹp, thêm chứng nhận, tiêu chuẩn này nọ
Dịch vụ/ sản phẩm thật sự cao cấp, chất lượng thì cụ cứ mạnh tay phang giá cao cấp vào :)). Bán trứng theo phong cách hàng hiệu vậy.
7k theo em thấy nó cứ lấp lửng cao không tới thấp không xong.
Ví dụ luôn về ...buffet để minh họa ý của em
Buffet cho sinh viên nghèo 150k
Buffet cho văn phòng, trung lưu:~350k đổ lại
Buffet cho đại gia ( 1.2 triệu trở lên ở các ks 5 sao)

Vậy tại sao không tồn tại các loại buffet 550k 600k mà nhảy 1 phát từ 300 lên 1 triệu?
Vậy nghĩa là ở VN bán hàng ...hơi hơi cao cấp một chút là rất khó
Hihi... Cái cụ nói không phải không có cơ sở. Nhưng Việt Nam mình lấy được mấy cái giấy chứng nhận đấy không hề dễ và rẻ. Bọn em lom dom chưa làm được nên tèo. XH mất niềm tin chỉ mua theo giấy tờ cũng hay dính quả đắng lắm cụ ạ ;)) Bởi làm ăn chân chính + thêm tiền thủ tục nó độn giá cao lắm... Nh đv (ko phải tất cả) chạy xong giấy tờ thì hàng cũng lởm lắm, nguồn tứ lung tung để giảm giá thành bù chi phí ---> chất lượng khôn lường :(
Làm ăn chân chính khó tồn tại vô cùng.

duongbinh07

Xe điện
Em mua thịt cho con chim, chỉ mỗi 1 lần vào BigC, còn toàn ra chợ.
Mà cái con chim này cũng ranh, chỉ ăn thịt mua chợ!
cụ có mua gì ở Vinmart ko?
em lăng tăng cái nước Vfresh với nước quả tự mua tự xay ...
có nhiều người rất tiến bộ, mua dụng cụ vắt cam, mua cam tươi ( rẻ ) vắt hàng ngày, cứ xơi hoa quả theo mùa, theo em là tốt hơn Vfresh nhiều...

sữa tươi mấy nhỏ nhà em chỉ xời Mộc Châu thôi

taplai2012

Xe trâu
Bác biết em đứng chỗ nào ở ngoài?
Không ai bảo là dễ, nhưng cũng không phải làm không làm được.
Ở VN đã có những thứ (về thực phẩm và VSAT) đang được làm rất tốt, được thị trường các nước khó tính nhất đang chấp nhận.
Phần còn lại họ chưa muốn làm vì họ có những thứ lợi riêng của họ.
Bác làm lỗ vì bác làm sai. Điều đó chẳng chứng minh là bác đã hiểu!
Cụ lại nói tt nước ngoài, nó phạm trù khác cụ nhé. Vải mình bán lẻ 15k rẻ ủng ôi còn phải mua ủng hộ, bên Nhật nó 200-250k/kg nên muốn làm gì cũng thoải mái.
Nên mới bảo cụ nhìn lớt phớt thôi :))

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ lại nói tt nước ngoài, nó phạm trù khác cụ nhé. Vải mình bán lẻ 15k rẻ ủng ôi còn phải mua ủng hộ, bên Nhật nó 200-250k/kg nên muốn làm gì cũng thoải mái.
Nên mới bảo cụ nhìn lớt phớt thôi :))
Đòi hỏi cao của thị trường nước ngoài mà người mình, tổ chức nhà nước mình đã và đang làm rất tốt.
Còn với thị trường VN mình không khắt khe bằng mà chưa làm được chỉ vì họ đang có những mục đích khác, có lợi hơn cho những cái túi riêng nên không muốn làm thôi.
Còn bác thấy em nhìn lớt phớt cũng chẳng sao, đó là cách nhìn của bác, mà vì cách nhìn chỉ như thế nên bác mới thất bại.
Với tụi em mọi việc đều phải rất cụ thể và chi li. Chi li từ tìm hiểu để thích nghi với thị trường, với các đối thủ cạnh tranh, đến nghĩ cách làm của mình, của nhân viên mình. Vẽ ra làm sao cho nhân viên làm được mà mình cũng thấy để kiểm tra được họ đã làm thế nào thì mới tồn tại được. Vì muốn bán hàng ra phải giữ được uy tín và chất lượng. Không có cách khác vì tụi em chẳng đủ lực để mua-bán được chính sách!

namrom2000

Xe máy
Hàng tươi sạch cho những người dây sớm, ăn hoa quả theo mùa : đó là nguyên tắc cơ bản.

CT123

Xe máy
Em chẳng biết thứ khác, em chỉ biết mua 1 bịch giấy vệ sinh ở V đắt hơn ngoài ít nhất 10k. hic

taplai2012

Xe trâu
Đòi hỏi cao của thị trường nước ngoài mà người mình, tổ chức nhà nước mình đã và đang làm rất tốt.
Còn với thị trường VN mình không khắt khe bằng mà chưa làm được chỉ vì họ đang có những mục đích khác, có lợi hơn cho những cái túi riêng nên không muốn làm thôi.
Còn bác thấy em nhìn lớt phớt cũng chẳng sao, đó là cách nhìn của bác, mà vì cách nhìn chỉ như thế nên bác mới thất bại.
Với tụi em mọi việc đều phải rất cụ thể và chi li. Chi li từ tìm hiểu để thích nghi với thị trường, với các đối thủ cạnh tranh, đến nghĩ cách làm của mình, của nhân viên mình. Vẽ ra làm sao cho nhân viên làm được mà mình cũng thấy để kiểm tra được họ đã làm thế nào thì mới tồn tại được. Vì muốn bán hàng ra phải giữ được uy tín và chất lượng. Không có cách khác vì tụi em chẳng đủ lực để mua-bán được chính sách!
Cụ cứ làm đồ nông sản thực phẩm đi rồi mới nói chuyện được ;))

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ cứ làm đồ nông sản thực phẩm đi rồi mới nói chuyện được ;))
Chắc bác chẳng biết em!
Còn trong ọp này rất nhiều người biết ngoài các mảng khác, tụi em có mảng chăn nuôi, cụ thể hơn là chăn nuôi gà.
Năm ngoái, cũng do lơ ngơ thấy được xu thế, từ cuối năm kia tụi em tăng gà mầu lên gấp đôi, mèo mù vớ được cả đĩa cá rán to, chưa bao giờ thị trường ngoài Bắc (cả trong Nam cũng như vậy) gà mầu đắt như vậy. Đến cuối năm, biết trước gà mầu thắng như vậy, chúng lại dễ nuôi, cả nước sẽ xô vào con gà mầu, nên khi chuẩn bị tái đàn, tụi em giảm hẳn gà mầu xuống (hiện giờ đàn gà mầu chỉ bằng 1/5 năm ngoái), tuy vậy vẫn chưa đúng, vì giá bán đang tính hòa khi rất nhiều chi phí phải được gà trắng cõng cho. Tuy vậy vẫn phải giữ một số vì phải giữ khách, nhất là những người khách đã luôn đồng hành với mình, dù có phải bù lỗ.
Trong khi năm nay tụi em tăng gấp đôi đàn gà trắng, chẳng biết là 1 đĩa hay 2 đĩa cá rán, nhưng giá gà trắng đang đạt đỉnh của 10 năm,... Nhưng tính vẫn chưa đúng, vì vẫn có đàn vừa lên, có đàn còn cả tháng nữa mới có sản phẩm. Còn hiện nay đành chấp nhận vừa bán hàng vừa nghe khách kiện.
Tụi em dám tính vì đọc và nhìn được kết quả của các đại gia trong ngành.
Họ đang hắt hơi nên tụi em mới có dịp để cười!
Đây là hội thảo hôm thứ 6 vừa rồi do 1 cty thuốc thú y tổ chức

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe trâu
Chắc bác chẳng biết em!
Còn trong ọp này rất nhiều người biết ngoài các mảng khác, tụi em có mảng chăn nuôi, cụ thể hơn là chăn nuôi gà.
Năm ngoái, cũng do lơ ngơ thấy được xu thế, từ cuối năm kia tụi em tăng gà mầu lên gấp đôi, mèo mù vớ được cả đĩa cá rán to, chưa bao giờ thị trường ngoài Bắc (cả trong Nam cũng như vậy) gà mầu đắt như vậy. Đến cuối năm, biết trước gà mầu thắng như vậy, chúng lại dễ nuôi, cả nước sẽ xô vào con gà mầu, nên khi chuẩn bị tái đàn, tụi em giảm hẳn gà mầu xuống (hiện giờ đàn gà mầu chỉ bằng 1/5 năm ngoái), tuy vậy vẫn chưa đúng, vì giá bán đang tính hòa khi rất nhiều chi phí phải được gà trắng cõng cho. Tuy vậy vẫn phải giữ một số vì phải giữ khách, nhất là những người khách đã luôn đồng hành với mình, dù có phải bù lỗ.
Trong khi năm nay tụi em tăng gấp đôi đàn gà trắng, chẳng biết là 1 đĩa hay 2 đĩa cá rán, nhưng giá gà trắng đang đạt đỉnh của 10 năm,... Nhưng tính vẫn chưa đúng, vì vẫn có đàn vừa lên, có đàn còn cả tháng nữa mới có sản phẩm. Còn hiện nay đành chấp nhận vừa bán hàng vừa nghe khách kiện.
Tụi em dám tính vì đọc và nhìn được kết quả của các đại gia trong ngành.
Họ đang hắt hơi nên tụi em mới có dịp để cười!
Đây là hội thảo hôm thứ 6 vừa rồi do 1 cty thuốc thú y tổ chức

Kính cụ một ly! Tụi em hồi đó bị dính phát thịt lợn 20k, gà chết sặc tiết theo ! Đúng là bắt nhịp dc xu thế làm rất thuận ;).
Nhưng gà em nuôi cầu kỳ lắm nên nó kén khách :( nghĩ cũng tại do không nắm xu thế thời đại.