[Funland] Vinmart bán hàng không giữ chữ tín, coi thường khách hàng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Minh Nhat Phat

Xe máy
Các cụ bên trên cứ bảo là bài bị mod xoá trong 1 nốt nhạc

Mưa!

Xe điện
Thì thế, những ông nội trợ như em chỉ mong dịch vụ tốt để cơm lành canh ngọt thôi chứ đi dạy về không có gì ăn chờ vêu bát đi đằng bát mâm đi đằng mâm :(

Nuốt nước mắt vào trong cụ nhờ, từ hôm thớt mở đến giờ cụ hố hết vố này đến vố khác, xin lỗi chủ thớt loạn xị ngậu. Thôi cụ cứ ở lại đây cho vui cửa vui nhà ạ.
Bắt cụ ấy ủn thớt mấy ngày rồi còn níu làm gì. Vất vả cụ ấy ra :))

Mưa!

Xe điện
Bực mình với bên bán hàng của thớt cũng giống tôi thôi vì tôi cũng là người mua hàng và đã trải nghiệm những phiền toái nhận hàng chậm, lúc nhận cũng thiếu mấy món và được hoàn tiền nhưng tương đối lâu, gọi điện lên tổng đài hỏi thì nghe 1 loạt câu hướng dẫn mất tg mà còn mất tiền (1000d/p) v.v.v đồng cảm với chủ thớt nên hay tham gia còm thôi.
Vậy cụ đồng ý với ý kiến tiêu đề thớt em hem?

Hôm qua thấy CSKH của Vinmart bảo S&G đã thay đổi tích cực. Cụ có muốn trải nghiệm rồi review cho bọn em hóng không :P

DeLyon

Xe buýt
Hnay e vào cái VM gần nhà mua mấy mớ rau. Xếp hàng trả tiền kiểu truyền thống cho lành. SCAN GO lại lỗi như lần trước thì bách nhục.

toicungyeuxe

Xe tăng
Mới lội đc chục trang
Thấy có cụ còm tích cực xong bị bem 15 ngày là một đạo quân vào hồ hởi nhỉ

Em thì đánh giá cao công lao cụ ấy, còm rất, quá ư là tiêu cực của cụ ấy một phần đóng góp vào sự tồn tại của thớt. Cụ ấy hy sinh và nằm xuống vì chính nghĩa :D

Em xin dừng còm trong ... 1 phút để tưởng nhớ cụ :D

Về chủ đề chính, thì em chỉ khi nào bắt buộc mới phải dùng dịch vụ của bọn này vì không thích cái cách nó kết hợp với chính sách để thao túng các khu đất vàng, băm nát quy hoạch đô thị, giải toả nhà dân xung quanh thấp cổ bé họng....

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Em mua hàng online rất nhiều.
Mà không chỉ mấy thứ lặt vặt, cả ô tô, tv, tủ lạnh,...
Cái Camry2.5LE nhập từ Mỹ mua qua mạng rẻ hơn mấy sâu rum từ 2 đến 5K USD (tùy sâu rum), còn cái VW đặt mua trong kia mang ra rẻ hơn 100 triệu VNĐ so với mua ở ngoài này (không kể mấy thứ khuyến mại thêm lắp theo xe). Em bé bàn cho em có lần ra HN hẹn gặp, tụi em tổ chức tiếp nhưng đến phút cuối cô ấy bận phải bay ngay vào trong kia, cho nên đến bây giờ vẫn chưa biết mặt.
Tủ lạnh, tv,... thì không đặt xa thế, nhưng đến giờ không chỉ không biết mặt người bán cho mình, mà ngay cửa hàng của họ cũng chẳng biết chúng như thế nào, giá tất nhiên rẻ hơn của các siêu thị rất nhiều.
Còn mấy kênh bán hàng Lazada, Shopee,... cũng mua khá nhiều, không chỉ giá rẻ hơn ra mấy cửa hàng, mà cả những hôm nắng nóng gọi họ mang đến khỏi phải ra đường, nhiều món đồ không có bán trong thành phố để mua được trực tiếp (em cũng hay trồng cây, nuôi chim cảnh,...).
Tất nhiên khi mua online thì vẫn có thể bị gặp phiền toái, nhưng cách xử sự của người bán có thể làm người mua vẫn vừa lòng hay thất vọng rồi cho địa chỉ đó vào danh sách đen cần tránh.
Với Shopee đã 2 lần phải hoàn tiền, 1 lần vì chất lượng, lần thứ 2 chủ hàng giao thiếu, chát hay gọi điện chẳng trả lời. Cách của họ là tiền mình trả cho síp pơ chưa được họ giao ngay cho cửa hàng, mà phải chờ phản hồi tốt của khách hàng. Tiền hoàn như vậy tất nhiên là không nhanh, nhưng vẫn chuyển về vào tài khoản ngân hàng của mình (mình phải tự chuyển),...!
Hồi đầu năm đổi cái tv plasma 65" em gọi cái LG 65" oled C8. Nhưng khi mang đến lại là cái B8. 2 cái khác nhau ở tấm kính. Em gọi điện lại, đầu tiên họ nói lúc ấy trên thị trường chưa có 65C8. Khi bảo họ mang về xong em lại lên mạng tìm đặt thì đúng là có đăng bán, nhưng chẳng nơi nào có hàng giao. Xe họ vẫn đỗ trước cửa và họ lại gọi điện đến đề nghị em nhận và giảm thêm giá. Tất nhiên chẳng có cách khác, em đành nhận.
Tâm lý của người đi mua hàng thì chẳng bao giờ muốn trả nhiều tiền hơn những người khác cho cùng một món hàng cả. Thời buổi bây giờ hàng hóa sẵn, trăm người bán, vạn người mua, thông tin chẳng cần bước thêm bước nào mà chỉ cần đứng tại chỗ thò tay vào túi rút cái điện thoại (sờ mát) ra là tha hồ lựa chọn!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Em thì đánh giá cao công lao cụ ấy, còm rất, quá ư là tiêu cực của cụ ấy một phần đóng góp vào sự tồn tại của thớt. Cụ ấy hy sinh và nằm xuống vì chính nghĩa :D
...
Minh Nhat Phat nói:
Các cụ bên trên cứ bảo là bài bị mod xoá trong 1 nốt nhạc
Có cụ còn cá là đi đầu xuống đất ;))
Thực ra không phải chỉ mỗi họ mới nhận ra là bất cứ thớt nào chê vin thì chẳng tồn tại được lâu.
Cũng chẳng ngạc nhiên.
Nhưng thớt này thì việc mợ chủ thớt hên cũng chỉ đóng một phần nhỏ để nó tồn tại đến tận bây giờ, nếu không có các bác kia "Cá" như vậy thì chắc số phận nó không khá hơn các thớt khác.

Mưa!

Xe điện
Thực ra không phải chỉ mỗi họ mới nhận ra là bất cứ thớt nào chê vin thì chẳng tồn tại được lâu.
Cũng chẳng ngạc nhiên.
Nhưng thớt này thì việc mợ chủ thớt hên cũng chỉ đóng một phần nhỏ để nó tồn tại đến tận bây giờ, nếu không có các bác kia "Cá" như vậy thì chắc số phận nó không khá hơn các thớt khác.
Ôi, cccm nói chuyện em cứ thấy li kì :))

Mỗi ý kiến đóng góp của em đều rất chân thành và xây dựng. Ai cũng mong muốn được sử dụng những dịch vụ uy tín, đảm bảo quyền lợi mà người tiêu dùng đáng được hưởng từ Vinmart và các nhà cung cấp dịch vụ khác :D.

Cụ thấy những đóng góp đó, hiện tại ít nhất đã có phản hồi từ phía Vinmart, còn dịch vụ của họ thay đổi như thế nào thì chúng ta sẽ chờ.

Em nghĩ, không có ý kiến tiêu cực, bài xích, thì có lí do gì để xóa đâu nhỉ ;)

Mưa!

Xe điện
Mới lội đc chục trang

Em xin dừng còm trong ... 1 phút để tưởng nhớ cụ :D

Về chủ đề chính, thì em chỉ khi nào bắt buộc mới phải dùng dịch vụ của bọn này vì không thích cái cách nó kết hợp với chính sách để thao túng các khu đất vàng, băm nát quy hoạch đô thị, giải toả nhà dân xung quanh thấp cổ bé họng....
Những chính sách không hợp lý thì người tiêu dùng nên phản hồi, phản hồi đến khi nào hợp lý thì dùng cụ ạ :P

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cũng chẳng ngạc nhiên.
Đọc đoạn này thấy cụ có thuyết âm mưu thú vị phết, em nghĩ chỉ có Min Mod mới giải tỏa được cho cụ hoài nghi này :D

coolpix8700

Xe ngựa
Ôi, cccm nói chuyện em cứ thấy li kì :))
Mỗi ý kiến đóng góp của em đều rất chân thành và xây dựng. Ai cũng mong muốn được sử dụng những dịch vụ uy tín, đảm bảo quyền lợi mà người tiêu dùng đáng được hưởng từ Vinmart và các nhà cung cấp dịch vụ khác :D.
Cụ thấy những đóng góp đó, hiện tại ít nhất đã có phản hồi từ phía Vinmart, còn dịch vụ của họ thay đổi như thế nào thì chúng ta sẽ chờ.
Em nghĩ, không có ý kiến tiêu cực, bài xích, thì có lí do gì để xóa đâu nhỉ ;)
Nick mợ khá lâu, nhưng có những câu hỏi của mợ thì lại rất "Mới"!
Lý do để mốt xóa không có thì họ tạo ra, nhất là đội sít đơ của vin rất chuyên nghiệp trong việc này.
Còn em không chỉ là người tiêu dùng, tụi em sản xuất hàng hóa nên hàng năm tiêu thụ rất nhiều nguyên liệu, vì vậy việc phải mua của các nhà cung cấp là hiển nhiên. Doanh số của tụi em không bằng đại lý của họ, nhưng tụi em có các nhóm khách hàng, tên mặt hàng cũng có tiếng, dùng nguyên liệu của họ cũng tương đương quảng cáo cho họ nên khuyến mại của họ bằng các chuyến đi nước ngoài vẫn thường xuyên.
Nhưng cũng như mua hàng về dùng, tụi em có thể là khách ruột của 1 vài nhà cung cấp, nhưng không có trách nhiệm phải trung thành với ai cả. Nguyên lý cứ tốt và rẻ là được chọn. Tất nhiên mua nhiều, mua lâu thì giá (và cả chất lượng) bao giờ cũng sẽ hơn các khách hàng vãng lai rất nhiều, nhưng để có khả năng lựa chọn, tạo thế cạnh tranh vẫn phải hy sinh một chút về giá để không bao giờ chỉ đặt hàng của duy nhất 1 nhà cung cấp (mục đích không phải chỉ mỗi giá, mà còn để không bao giờ mình bị đặt vào thế bị ép, không thể có lựa chọn khác)!

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phân tích thì thừa biết là rất khó để có đồng thời táo táo lê lê cùng so sánh. Phương pháp e dùng là e tập hợp đủ sample size hơn 10 để xác định một khoảng trung bình.

Bảng trên thiếu ông amazon, e bổ sung thêm luôn biên là 40%. Như thế có 12 sample size với mean là 55% và median là 70%. Tùy cụ nhìn nhận số đó thế nào và đương nhiên e có nhìn nhận riêng.

Con số với e chả quan trọng, nó chả ý nghĩa gì quan trọng phương pháp thôi. Cụ có phương pháp nào tốt hơn, e xin nghe.

Ngoài ra, riêng trường hợp cụ thể của alibaba, e kính cụ một đồ thị từ năm 2013, khi alibaba thuần là một công ty thương mại điện tử hơn so với giờ khi hoạt động ant-financial của nó quá phát triển.

Thớt chả còn diễn biến câu chuyện VM gì nữa nên em hầu chuyện tiếp với cụ
Ý em là nhìn vào lợi nhuận đa ngành mà chốt là lợi nhuận của mảng TMĐT là khủng thì không logic. Ngay Amazon mà cụ đưa ví dụ thì lợi nhuận cũng đến từ nhiều mảng khác nhau trong mô hình kinh doanh, nên không chỉ rõ được mảng TMĐT là bao nhiêu

Đồ thị của alibabgroup mà cụ đưa em không đọc hiểu được về trình tự thời gian và mức lợi nhuận nên em không còm. Tuy nhiên cụ có thể lý giải thử là tại sao lợi nhuận chênh 40% là tối thiểu giữa bán lẻ và sỉ như cụ nói mà các mô hình thuần TMĐT tại Việt Nam lại lỗ thê thảm như vậy

Khốc liệt thương mại điện tử: Mức lỗ của Lazada, Shopee tăng phi mã lên 2.000 tỷ đồng/năm, tổng lỗ lũy kế gần chục nghìn tỷ

http://cafef.vn/khoc-liet-thuong-mai-dien-tu-muc-lo-cua-cua-lazada-shopee-tang-phi-ma-len-2000-ty-dong-nam-tong-lo-luy-ke-gan-chuc-nghin-ty-20190530151635137.chn

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Hnay e vào cái VM gần nhà mua mấy mớ rau. Xếp hàng trả tiền kiểu truyền thống cho lành. SCAN GO lại lỗi như lần trước thì bách nhục.
Nếu quầy thu ngân đông khiến cụ ngại xếp hàng thì cụ tự S&G và ra quầy check hàng để được nhanh hơn

honglong1

Xe điện

Hôm qua thấy CSKH của Vinmart bảo S&G đã thay đổi tích cực. Cụ có muốn trải nghiệm rồi review cho bọn em hóng không :P
S&G đã cài nhưng chưa dùng thử vì thấy phí ship cao

Mình thì đợt này mua vc buffet, du lịch của adayroi, thấy xử lý phản hồi rất nhanh nên chưa có búc xúc gì. Còn S&G thì cài rồi, định trải nghiệm thì thấy mọi người phàn nàn là KM 200k thì chia ra mấy cái vc và có đk nên cũng chưa thử.
Thực sự vấn đề lừa đảo thì mình quan điểm hơi khác vì chỉ là điều khoản mập mờ, có lợi cho sàn. Vấn đề hứa của nhân viên thì các sàn không có ai hứa gì mà chỉ nói là sẽ báo cáo, kiểm tra từ bộ phận khác hoặc không dám hứa trước. Có 1 đợt bị chậm giao hàng hơn 2 tuần thì dính vào ngày cuối năm, đúng thời điểm KM, đơn hàng rất nhiều nên bị chậm thì mình thấy cũng có lý nên không truy cứu nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng