[Funland] Vinhome bán OCP thông qua các quỹ như vậy thì pháp lý có an toàn không ?

Kurumasuki

Xe container
Loằng ngoằng như này mà cũng xuống tiền cũng lạ
Kiểu tham rẻ mờ cả mắt
Đến lúc bị lừa thì lại bác 9 cứu cháu

khanhnguyen09

Xe container
Mình băn khoăn taii sao VH không trực tiếp ký bán cho các NĐT cá nhân đi ? Mà chỉ bán qua các quĩ rồi để các quĩ này bán lại cho các NĐT cá nhân ? Nếu các NĐT cá nhân ký trực tiếp với VH thì có đóng cho VH 70-80% rồi sau đó VH mới ra HĐMB cho mình thì mình vẫn yên tâm, còn đây laii đóng cho thứ casp đến 55% mới ra HĐMb thì ????
Cụ nào trả lời dsc câu hỏi này sẽ rõ bản chất của vấn đề
Để tránh thuế, giá trên hđ gốc là giá nộp thuế, còn phần bán chênh là chia nhau bỏ túi.:))

thosandocu

Xe buýt
Để tránh thuế, giá trên hđ gốc là giá nộp thuế, còn phần bán chênh là chia nhau bỏ túi.:))
VH bán cho ĐTX nhà nước thu được VAT lần 1, ĐTX bán cho khách hàng nhà nước thu được VAT lần 2, chênh hay không chênh bao nhiêu cũng không tránh được việc nộp VAT.

khanhnguyen09

Xe container
VH bán cho ĐTX nhà nước thu được VAT lần 1, ĐTX bán cho khách hàng nhà nước thu được VAT lần 2, chênh hay không chênh bao nhiêu cũng không tránh được việc nộp VAT.
Sang nhà đầu tư thứ cấp thì giá hợp đồng vẫn ký với cđt, còn tiền chênh thì bỏ ra ngoài cụ nhé. Chẳng nhẽ người mua nhà lại ký với thứ cấp à?

ruou_nep_17

Xe tải
VH bán cho DTX thì có HĐMB giữa 2 cty không vậy cụ ? Như cụ nói VH bán cho DTX mà NN thu được VAT thì đến người dân mua lại của DTX thì khi ấy HĐMB của người dân là ký với DTX à, như vậy với người dân thì DTX sẽ là Chủ đầu tư phải không cụ ??? Nếu đúng như vậy thì ĐTX phải xuất hóa đơn cho người dân mua lẻ chứ cụ nhỉ ???

thosandocu

Xe buýt
Sang nhà đầu tư thứ cấp thì giá hợp đồng vẫn ký với cđt, còn tiền chênh thì bỏ ra ngoài cụ nhé. Chẳng nhẽ người mua nhà lại ký với thứ cấp à?
VH bán cho DTX thì có HĐMB giữa 2 cty không vậy cụ ? Như cụ nói VH bán cho DTX mà NN thu được VAT thì đến người dân mua lại của DTX thì khi ấy HĐMB của người dân là ký với DTX à, như vậy với người dân thì DTX sẽ là Chủ đầu tư phải không cụ ??? Nếu đúng như vậy thì ĐTX phải xuất hóa đơn cho người dân mua lẻ chứ cụ nhỉ ???
Các cụ đọc lại đề bài của cụ chủ thớt.
Mình đang chốt mua 1 căn BX bên OCP 2 nhưng khi vào chung kết xuống tiền thì thấy pháp lý k an toàn cho bên mua. Mời các cụ có kinh nghiệm cùng vào chia sẻ nhé:
- VH bán ocp cho 1 số tổ chức quỹ như Đô Thị Xanh( ĐTX ) thông qua HĐMB, trong HĐMB có 1 số nội dung cần quan tâm như sau : thời gian bàn giao nhà dự kiến tháng 9/2023, và khi đó ĐTX phải đóng hết 95% giá trị HĐ và nhận bàn giao nhà. Nếu ĐTX chậm thanh toán thì trả lãi theo qui định, nếu chậm quá 30 ngày thì VH có quyền đơn phương chấm dứt HĐMB
ĐTX bây giờ ( tháng 2/2024) bán laii cho mình và yêu cầu mình đóng cho họ tổng 55% giá trị HĐ ( khoảng 10 tỷ ) thì khi đó bên ĐTX mới ký HĐ chuyển nhượng sang cho mình
Như vậy mình thấy không an toàn cho bên mua vì hiện tại HĐMB của ĐTX với VH đang thế chấp trong bank và Đến thời điểm này thì ĐTX phải thanh toán đủ 95% vac nhận nhà rồi, nhưng thực tế thì ĐTX chưa nhận nhà và k chứng minh đc mình đã đóng đến 95% nên theo qui định thi HDMB giữ VH vac ĐTX có thể bị vô hiệu
Như vậy nếu mình thanh toán cho ĐTX đến 55% khi đó lỡ nó k laya đc HĐMB từ bank ra hoặc VH nói HĐMB đó đã bị vô hiệu. Như vậy mình sẽ tranh chấp và kiện với ĐTX lấy tiền về thì rủi ro quá
Mời các cụ sale của ocp hoặc cụ nào đã mua như vậy rồi cùng vào bàn thảo nhed. Các cụ đọc kỹ thì mới hiểu đc ý em muốn nói

Duchung87

Xe hơi
Bên này có quỹ bán của masterise , k biết còn quỹ bán nào khác k các cụ