[Funland] Vĩnh Phúc - Tỉnh giàu mà dân không giàu

escape88.ptit

Đi bộ

Em ở Yên Lạc, Vĩnh Phúc đây các cụ. Quê em vẫn thuần nông lắm các cụ ạ, làm cái đường làng to bỏ bố để phơi lúa kìa. Địa điểm ăn chơi thì chả có gì, mỗi lần về quê muốn vui vui tí là mấy thằng nối khố lại thuê xe đi tận Hạ Long để quẩy 😂

bluesa86

Xe đạp
Có nhiều thứ VP làm tốt hơn các tỉnh thành khác em VD:
Thứ nhất hạ tầng Vĩnh Phúc thay vì chỉ đầu tư ở Vĩnh yên thì mở các đường từ VY đi các huyện khá tốt, dân ko có khái niệm mua nhà VY, vì chỉ 10-20’ là có thể xuống thành phố. Nên khoe nhà Vy với các huyện họ còn cười cho vì bé tý.
Thứ 2: VP chưa bao giờ tự hào là đất học như NĐ, NA, HT, TH nhưng Vĩnh phúc luôn đứng đầu trong các kỳ thi tốt nghiệp, kỳ thi học sinh giỏi quốc gia và có giải quốc tế. Cái này sẽ phát triển lực lượng lao động chất lượng cao, vì dân VP họ thích sống êm đềm ở VP hơn các nơi khác.
Thứ 3: thu nhập của người VP ko cao đột biến, mức thu nhập như các cụ mợ khoe ở đây hay các tiktok khoe 100tr/tháng ít nhưng mức thu nhập 8-15tr thì dân vĩnh phúc kiếm khá dễ, nhưng như cụ nào ý nói họ thích gửi ngân hàng hơn là vay tiêu dùng, xe ô tô thà mua xe cũ chứ không trả góp,
Em nghĩ a Bí chả có cách gì để kích thích tiêu dùng của dân VP đâu, a nên tập trung tận dụng cái chất lượng giáo dục của VP đang lên cao thế thu hút những ngành nghề có thu nhập cao cho người lao động, như AI, Bán dẫn… hay công viên phần mềm bớt chém lại
Bác phân tích hay quá.

AkiraBin

Xe tăng
Cái QL2 này nhì nhằng giữa bộ GTVT và tỉnh VP về việc phân chia vốn liếng mãi không xong (đoạn VY-VT).
Còn đoạn từ Phúc Yên đi VY thì nhì nhằng giữa anh BOT và Bộ GT, giờ lại giữa anh Bộ GT và VP. Kể ra đợt rồi quy hoạch tỉnh các lãnh đạo bỏ xừ cái QL2 này đi, vẽ thêm đoạn từ nút giao cầu Đầm vạc và đường tránh VY nối xuống đường 100m vừa mở ra không gian phát triển mới (tha hồ đấu giá đất) lại có hạ tầng đẹp cho khu nam đầm vạc và các khu đô thị mới dọc theo tuyến mấy km này sẽ lung linh hơn (như cái cách Từ sơn Bắc ninh làm).
Cụ hiểu VP thật, nói không quá nhiều cái còn hiểu hơn cả mấy cụ cựu LĐ tỉnh.. Em cũng nghe đâu đó đã đấu thầu làm lại mặt đường QL2 này rồi, vướng gì đó nên chưa triển khai đc ....Ngày nào em cũng đi làm tuyến đường này từ đầu VY đi PY nên mong lắm.
Ngoài ra em mong LĐ mới mà có tầm nhìn thì cho thì hãy làm đoạn đường từ trạm soát vé Quất Lưu đầu đường tránh VY đến Nhà thi đấu VY, hãy cho mở đường thật to 8 đến 10 làn xe như đầu Hạ Long -QN ấy nó mới xứng tầm cái tỉnh năm nào cũng top 10 thu nsnn..

binhduongdriver

Xe tải
Em cách Vĩnh Phúc có con sông, em ko dám nhận xét giàu nghèo gì cả nhưng với em ấn tượng nhất về người Vĩnh phúc ( Vĩnh phú nhà em xưa) là người Thổ tang, Vĩnh Tường. Từ những năm đầu 80 em về quê ở Yên bái đã thấy người Thổ tang đi buôn trên mạn vùng cao và rất giỏi. Các em nhỏ đi theo bố mẹ và biết kinh doanh từ nhỏ, và tất nhiên...Thổ tang là vùng giàu có

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ hiểu VP thật, nói không quá nhiều cái còn hiểu hơn cả mấy cụ cựu LĐ tỉnh.. Em cũng nghe đâu đó đã đấu thầu làm lại mặt đường QL2 này rồi, vướng gì đó nên chưa triển khai đc ....Ngày nào em cũng đi làm tuyến đường này từ đầu VY đi PY nên mong lắm.
Ngoài ra em mong LĐ mới mà có tầm nhìn thì cho thì hãy làm đoạn đường từ trạm soát vé Quất Lưu đầu đường tránh VY đến Nhà thi đấu VY, hãy cho mở đường thật to 8 đến 10 làn xe như đầu Hạ Long -QN ấy nó mới xứng tầm cái tỉnh năm nào cũng top 10 thu nsnn..
Là KS Giao thông thì em cực ghét cách làm đại lộ 8-10 làn xe cụ ạ, Nhiều tỉnh đua nhau mở cái kiểu đại lộ này, nhưng hoàn toàn nút giao bằng, khi xe đang ngon 8-10 lane đến nút giao thì thắt lại có khi chỉ bằng 1 lane

Vitnau

Xe tải
Em đã từng sống, làm việc ở VY, Phúc Yên nên cụ nào nhận xét VP dân ko giàu thì phải xem lại ạ. E thấy hầu hết gđ VP đều có nhà ở HN để con cái tiện học hành. Còn về VY thì 1 thành phố sống rất dễ chịu. Đầy đủ tiện nghi nhg ko xô bồ. Kiểu muốn j cũng có nhg chẳng phải bon chen. Cuộc sống kiểu rất êm đềm. Giá nhà cũng không ảo ma như HN. PY thì cảm giác khá bé nhất là nội đô nhưng h mở rộng ra Thanh Lanh, Đại Lải, Nam Viêm cũng ko kém đâu ạ. Ah share thêm với các cụ là con gái VY, PY rất xinh nhé, kiểu nhẹ nhàng

gocart

Xe cút kít
Nếu nói về thu nội địa thì 2023 Vĩnh Phúc đứng thứ 8 cả nước đạt 26k tỷ cao hơn tổng thu của Đà Nẵng 21k tỷ cụ ạ. Còn tổng thu 2023 Vinh Phúc được hơn 30k tỷ cơ.
Báo nhầm đấy cụ. Tổng 31k tỷ, thu HQ 5k tỷ suy ra nội địa 26k tỷ là không đúng đâu.

Mr.Kiều

Xe đạp
Mình có công việc nên cũng thường xuyên đi VP
Về Giao thông thì xin có 1 nhận xét là đầu tư quá dàn trải, thiếu tập trung, hiệu suất sử dụng thấp
Không có các trục cảnh quan đô thị điểm nhấn, công trình điểm nhấn ( gần đây có cầu Đầm Vạc )
Cảnh quan đô thị khá đơn điệu , lạnh lẽo thiếu sức sống