[Thảo luận] Vịnh cái Giấy phép lái xe mới

nobody2011

Xe tải
Sáng nay, đọc cái bài báo này mà em buồn cười quá. Em vốn chả giỏi giang gì môn Anh ngữ cả, nhưng nghe cách mà tác giả bài này vịnh thì thấy có lý, ko cãi vào đâu được. Chả lẽ các "đầy tớ" của chúng ta mà lại kém cỏi như thế lày á ... Các cụ cố đọc cho hết mới thấy hài .... Hai...zaa...a
... Còn nhiều thứ phải nhặt sạn quá ... buồn ơi là buồn.

Tác giả còn cảnh báo: "Nếu ai đó nhận ra sự bất hợp lý và trong thời gian chờ sửa, cái bằng mới này chắc là chỉ sử dụng được ở ta và các vị phụ huynh nào có tham vọng cho con em học tiếng Anh chớ có để bọn nhỏ tập đọc hiểu tiếng Anh ghi ở đó nhé".

http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2013/02/noi-buon-ve-giay-phep-lai-xe-moi/

Chỉnh sửa cuối:

ThanhTungTB

Xe điện
Đây là sự thể hiện của bọn con ông cháu cha làm trong các cơ quan nhà nước đây mà .Chúng nó có thói quen làm bừa ,sai thì sửa có sao đâu ? Mẹ chúng nó có biết sự ngu dốt của chúng nó ảnh hưởng đến cả bộ mặt của cả 1 quốc gia ko ?

Inocent

Xe buýt
Chủ thớt cũng nên xem hết phần bình luận của các độc giả ở bên dưới bài viết đó nhé.

fusionvie

Xe điện
Cái này đã được bàn nhiều trên các forum từ hơn 1 năm nay nhưng có thấy ai chỉnh sửa đâu. Sao Việt nam mình cứ thích làm khác người nhỉ. Hôm rồi đi qua Mỹ đình, cháu đọc thấy dòng chữ: "Cụ đăng kiểm Việt nam" bên dưới ghi "Viet nam register" Như vậy thử hỏi nếu không biêt tiếng Việt, thì có biết cái Viet nam register là gì không? [-(

OKiaforte

Xe buýt
Sao không ghi mother nó là Ngày cấp bằng (Issued date) các cụ nhỉ

namdq

Xe điện
Chủ thớt cũng nên xem hết phần bình luận của các độc giả ở bên dưới bài viết đó nhé.
Trước khi viết bài đánh giá này, bạn Tuân cũng nên xem kỹ lại trình độ tiếng Anh của anh bạn Việt kiều của bạn. Không hẳn là Việt kiều là giỏi tiếng Anh nhé!
1. Chữ Driver's license hay Driving license đều được chấp nhận ở chuẩn quốc tế. Ở Úc trên bằng lái ghi là Driver license. Cách ghi này sẽ giúp đơn giản hơn trong việc trình bày miếng bằng, không phải viết chữ dài gây khó đọc.
2. "Date of birth" là chuẩn nhất để dịch cho ngày tháng năm sinh. "Day of Birth" chỉ dùng để hỏi ngày sinh, không có tháng và năm sinh.
3. Không thể nói thi bằng lái là không có chỉ tiêu và không cạnh tranh điểm. Chỉ tiêu ở đây có thể hiểu là độ tuổi, sức khoẻ tức là mức độ an toàn mà người điều khiển xe có thể chấp hành theo qui định của pháp luật. Nếu người thi tuyển đáp ứng được điều này tức là họ đã đáp ứng được cơ bản về chỉ tiêu an toàn trong giao thông.
Còn người thi lúc nào phải cạnh tranh làm sao phải hơn được điểm tối thiểu của lý thuyết và thực hành để đạt được điểm đậu cần thiết. Họ không trực tiếp cạnh tranh điểm với người khác, nhưng phải trực tiếp cạnh tranh với điểm tối thiểu. Đi thi đại học, tuyển việc làm không có đề ra điểm tối thiểu ngay từ đầu, trường sẽ trọn điểm từ cao đến thấp cho đủ số lượng sinh viên hay nhân viên rồi mới chốt điểm tối thiểu được công bố
Đây này anh này! :D em đọc cũng thấy nó bình thường trừ cái chỗ ngày trúng tuyển với Beginning date là em thấy không hợp lý thôi.
TRÊN BẰNG CỦA EM CÓ GHI : "PERMIS DE CONDUIRE" - CAT B, DELIVRE:.... EXPIRE.... em thấy như thế là hợp lý hơn nhiều :D

erakenz

Xe tải
Đồng ý với cụ là CỤ VỐN CHẢ GIỎI GIANG GÌ MÔN ANH NGỮ ạ. Lại thêm cái tội thấy thiên hạ nói gì là phấn khích ngay được mới lạ. Sao cụ đã biết vào otofun mà không biết dùng từ điển online hoặc wiki, hay ít nhất là Google Image mà kiểm tra thông tin ạ.
Đọc bài của cụ em ko thấy cười nhưng thấy buồn quá, vì 99% dân Việt ta có tính xấu như vậy, đôi khi em cũng vậy luôn.
Sáng nay, đọc cái bài báo này mà em buồn cười quá. Em vốn chả giỏi giang gì môn Anh ngữ cả, nhưng nghe cách mà tác giả bài này vịnh thì thấy có lý, ko cãi vào đâu được.

Chỉnh sửa cuối:

erakenz

Xe tải
Sự ngu dốt của chúng nó, là bộ mặt của một quốc gia ngu dốt. Có gì sai không ạ ?
Cái bằng nó chỉ là cái bằng, anh có viết sai thì nó thể hiện trình độ tiếng Anh của một nước nói tiếng Việt. Còn chuyện các anh tham giao thông tùy tiện, coi chuyện hối lộ cảnh sát để lấy xe cho nhanh là bình thường... thì nó thể hiện sự ngu dốt ạ. Đây mới là cái đang lo ạ.

Đây là sự thể hiện của bọn con ông cháu cha làm trong các cơ quan nhà nước đây mà .Chúng nó có thói quen làm bừa ,sai thì sửa có sao đâu ? Mẹ chúng nó có biết sự ngu dốt của chúng nó ảnh hưởng đến cả bộ mặt của cả 1 quốc gia ko ?

quanduc

Xe buýt
Bình luận của tác giả cũng nên xem lại, tuy nhiên vẫn có sạn.
Sao cái ông ký duyệt không tham khảo các mẫu bằng LX của các nước sử dụng tiếng anh như Anh, Mỹ...?

GL 470

Xe tải
Nói chung có ca thẻ nhự gọn gàng đút bóp là được roài, còn yêu cầu gì nữa, thử hỏi ở VN ta có mấy ai ra nước ngoài có cơ hội lái xe ở bển, VN ta thi XXX cung chỉ cần cái thẻ nhựa trên đó có ghi bằng lái xe là OK rồi, ai rảnh mà dịch tiếng Anh.

svdaihoc

Xe buýt
Em thích các comment hơn

Tài mới

Xe tăng
Nếu làm giống các bằng LX của các nước thì sợ Tây nó kiện bản quyền cụ à. Sáng tạo là điều tốt mà cụ ơi. Em rất thông cảm với các XXX làm GPLX mới vì các cụ ý học có 2 năm đã ngồi oai như cóc cụ. Em mài đũng quần 5 năm mà giờ Tiếng anh của em chuyển hết thành tiếng Thanh hóa, nghệ an hết rồi các cụ à. Đây em nghĩ các cụ xxx sử dụng tiếng Anh-Việt chứ không phải Anh-Anh hay Anh - Mỹ \m/
Bình luận của tác giả cũng nên xem lại, tuy nhiên vẫn có sạn.
Sao cái ông ký duyệt không tham khảo các mẫu bằng LX của các nước sử dụng tiếng anh như Anh, Mỹ...?

nobody2011

Xe tải
Đồng ý với cụ là CỤ VỐN CHẢ GIỎI GIANG GÌ MÔN ANH NGỮ ạ. Lại thêm cái tội thấy thiên hạ nói gì là phấn khích ngay được mới lạ. Sao cụ đã biết vào otofun mà không biết dùng từ điển online hoặc wiki, hay ít nhất là Google Image mà kiểm tra thông tin ạ.
Đọc bài của cụ em ko thấy cười nhưng thấy buồn quá, vì 99% dân Việt ta có tính xấu như vậy, đôi khi em cũng vậy luôn.
Cụ nói làm em thấy xấu hổ quá, vì đầu giờ, khi em đọc tin này thì chửa có ai comment cả. Giờ xem các CM bên dưới, thì lại thấy nhiều cụ ném đá tác giả bài này.
Tuy nhiên, chung quy lại thì vẫn thấy có sạn.

KYNGLISH

Xe tăng
Sai thì có sai, dở thì có dở, rõ rồi... Nhưng trước khi phê phán thì cũng nên biết mình đang nói cái gì. Cái nhà anh Nguyễn Thanh Tuân này dốt mà còn thích khoe chữ, lại còn lôi Việt kiều ra dọa... Cứ Việt kiều thì giỏi ngôn ngữ chắc? Một số bang ở Mỹ ghi là Driver's License (trang web của nhà nước đây: http://www.usa.gov/Topics/Motor-Vehicles.shtml). Bằng lái bên Mẽo của em (bang Hawaii) ghi là Driver license, ngày sinh là date of birth thì quá phổ biến rồi, vậy sao lại cứ bảo những cái đấy là sai? Còn 1 số cái khác trên bằng lái mẫu mới này rất dở hơi thì đúng rồi, nhưng đã phê bình là phải chuẩn!

MerB

Xe điện
Nói chung là cũng nhiều người sính chữ. Có chỗ sai có chỗ đúng chứ chả phải đúng cả. Trăm nghe không bằng 1 thấy:
Mỹ

Úc

Anh

Việt Nam

Chỉnh sửa cuối:

landrover

Xe hơi
Nói chung là cũng nhiều người sính chữ. Có chỗ sai có chỗ đúng chứ chả phải đúng cả. Trăm nghe không bằng 1 thấy:
Mỹ

Úc

Anh
Ôi chữ với nghĩa. Post như cụ cho nó trực quan sinh động.

dugianghubt

Xe tăng
thưa các cụ ... thằng lều báo vi en ích phờ rét này chả có bạn bè nào là vẹt kều như nó nói cả ? những cái nó gọi là sạn nó nhặt ra là nó lấy bên voz ợ .. cái nay bọn e thảo luận bên ấy có đăng ảnh rất đầy đủ ... nó nằm vùng rồi lôi về rồi chém mắm chém mũi vào , nhyưng nó ngu hết chỗ nói là ở bển usa môi bang dc in một kiểu giấy phép khác nhau chứ ko nhất nhất phải một kiểu như mềnh ....driver hay driving điều dc ...

Entidi

Xe buýt
Ngày trước em xa mẹ học cùng với một ông bên VPQH đi học theo đền án 165, tiếng Anh phọt phẹt. Không hiểu học hành kiểu gì nữa. Khi em chuẩn bị về nước thì thấy lão gia hạn visa thêm để ở lại cày kéo cho xong, không biết bây giờ xong chua. Thế mới hiểu, đội ngũ cán bộ công quyền của mình thế nào. Tất nhiên, đó không phải là số đông mà cũng không phải là số ít. Vì thế, các chính sách ban hành làm gì có chất xám ở trỏng.

Còn bàn về GPLX, thì mỗi nước có một cách dùng, tên gọi khác nhau. Không có chuẩn. Nên mỗi nước một cách gọi. Bài báo tàu nhanh kia em thấy có hai vấn đề comts: (1) nên thay Date of birth bằng Day of Birth thì quả là hết thuốc chữa, (2) mặt sau in Beginning Date thì em thực sự không hiểu. Mình quả là ngu, mãi dân đen thôi các cụ ợ.

Chỉnh sửa cuối:

suesue

Xe hơi
Cái vụ sai tiếng Anh thì nhiều người nói rồi, em chỉ thấy trực quan là bằng của mình trông ... hơi quê ạ :"> Sao ko lấy 1 mẫu bằng của US hay gì đó mà biên lại cho dễ nhỉ. Lỡ coá ai ném đá thì trưng luôn cái đấy ra mà đỡ.

Phục vụ các cụ cái bằng của em: