Vĩnh biệt Đại tướng

htlongbien

Xe điện
Em xin hỏi các cụ thêm là: các thông tin em đọc được thì không thấy nói gì đến việc bắn đại bác như thế nào?

TONGIA

Xe lừa
Em xin hỏi các cụ thêm là: các thông tin em đọc được thì không thấy nói gì đến việc bắn đại bác như thế nào?
Rất nhiều ụ OF trả lời bằng các link khẳng định không có vụ bắn canon

tay lai nghich

Xe máy
Nhà cháu vừa có việc đi qua Hoàng Diệu, thấy người dân vẫn xúm đông quanh của nhà Đại tướng. Có cả mấy cụ già ngồi gốc cây cạnh cửa, chắc từ xa đến, thấy cả Gấu của bạn nhà cháu đang mời các cụ ấy dùng nước và bánh.
Những người này ở Bình Dương, Đồng Tháp, Bạc Liêu, Thanh Hóa ra đây từ 2 ngày trước rồi cụ ah. Họ đã vào viếng 2 lần rồi nhưng vẫn chờ đến lễ truy điệu Đại Tướng mới về.

Longhoaviet

Xe hơi
Vĩnh biệt Đại tướng. Khi còn sống bố tôi luôn coi đại tướng Võ Nguyên Giáp là vị anh hùng dân tộc đáng kính trọng nhất, ông còn giữ một số tấm hình chụp cùng đại tướng và lưu giữ như bảo vật. Bác tôi cũng được tướng Giáp dạy khi còn học trường Thăng Long và định hướng bác đi theo con đường cách mạng từ những năm tiền khởi nghĩa.

2ndFACE

Xe tăng
Nhiều năm trước em có cơ hội được gặp Đại Tướng, tiếc là hồi đó k tận dụng, giờ đây đọc những dòng mọi người trả lòng sâu sắc mà rưng rưng..

Porsche 911

Xe container
Đại tướng ơi.

Quê con ở Hà Tĩnh, khi con còn rất nhỏ, con đã được cha con kể về những chiến công của Đại tướng. Ngày đó, cho của con chỉ nói Đại tướng và con khi đó cũng chỉ nghĩ đến Đại tướng chỉ là một Võ Nguyên Giáp. Sau đó, qua một bức ảnh, con biết thêm Đại tướng Văn Tiến Dũng, và con biết thêm một số Đại tướng khác như Đại tướng Hoàng Văn Thái, Đại tướng Nguyễn Chí Thanh, Đại tướng Lê Trọng Tấn, Đại tướng Lê Đức Anh.

Một lần, con có nghe cha mẹ con nói về Thông cáo đặc biệt của Đài tiếng nói Việt Nam về Bác Hồ từ trần. Con được kể rằng khi Đài tiếng nói Việt Nam phát thông cáo đặc biệt về Bác Hồ, người dân quê con đang làm ruộng đã ngừng cả lại. Có người nói rằng cho dù chính họ, hoặc bố mẹ của họ mất đi, họ sẵn sàng chấp nhận, nhưng Bác Hồ phải sống, vì sự nghiệp giải phóng dân tộc, giải phóng miền Nam thống nhất đất nước. Kể đến đó, cha mẹ con nói, có lẽ chỉ có thể khi Đại tướng Võ Nguyên Giáp mất, người dân quê con, người dân Việt Nam mới có thể bày tỏ tình cảm, cảm xúc như vậy.

Đến năm 1993, gia đình con mới có vô tuyến truyền hình. Mỗi khi thấy Đại tướng Võ Nguyên Giáp, cha con thường chỉ cho con xem và nói "Bác Giáp trông còn khỏe". Năm đó, bác đã 82 tuổi. Rồi đến kỷ niệm 50 năm chiến thắng Điện Biên Phủ, cha con thấy Đại tướng trở lại Điện Biên qua truyền hình, khi đó Đại tướng đã nhiều tuổi rồi nhưng cha con nói "Đại tướng trông vẫn còn khỏe!". Con hiểu ý tứ của cha con trong câu nói "Mong Đại tướng luôn khỏe".

Con biết chắc chắn rằng, khi nghe Thông cáo đặc biệt về Đại tướng được phát trên truyền hình ngày 5/10/2013, không chỉ cha mẹ của con khác, mà người dân quê con sẽ bật khóc như hồi 1969. Chiều Thứ 2 vừa rồi, vợ con đã đưa con trai lớn của chúng con đến số 30 Hoàng Diệu để kính viếng Đại tướng. Trên đường đi, cháu đã nói với mẹ rằng "Chúng ta vừa mới rơi nước mắt khi Bác Hồ mất, nay chúng ta lại rơi nước mắt khi Đại tướng Võ Nguyên Giáp mất mẹ nhỉ". Đại tướng ơi, con trai lớn của con mới có 6 tuổi thôi và có lẽ con trai mới chỉ biết Đại tướng qua sách báo, những câu chuyện và qua truyền hình.

Với con, ngay sau khi biết tin Đại tướng trên otofun này, con biết rằng ngày thông tin đó cũng sẽ đến một ngày nào đó, nhưng con thương tiếc đến thẫn thờ. Cả buổi tối hôm đó con chỉ cập nhật thông tin liên tục thông tin về Đại tướng trên otofun và trên các trang mạng điện tử chính thức và cả đêm Thứ 6, con thao thức không ngủ được Đại tướng ạ, dù biết rằng Đại tướng như ngọn đèn, ngọn nến đến lúc cạn dầu thì sẽ phải tiễn biệt trần gian nhưng con vẫn muốn Đại tướng cháy sáng mãi, mãi cho thế hệ này và nhiều thế hệ mai sau, cho thế hệ con của con, rồi cho thế hệ cháu của con nữa....

Chỉ còn ngày mai, ngày kia nữa là chúng con sẽ mãi mãi xa biệt Đại tướng rồi. Đại tướng về với Người - Bác Hồ kính yêu của chúng con. Đại tướng mãi là tấm gương sáng về nhân cách cho chúng con noi theo. Con kính cẩn nghiêng mình tiễn biệt Đại tướng.

Lần đầu tiên con được nhìn thấy Đại tướng là qua tấm ảnh này, giờ là ảnh màu, chứ ngày trước nhà con có là ảnh đen trắng in giấy khổ lớn.

duyson_bacsy

Xe buýt
Hôm qua sợ muộn không được vào viếng Người nên cháu đi xếp hàng từ 14h mà đến tận phố Nguyễn Cảnh Chân mới là cuối hàng!Đến 19h mới vào viếng được!Mọi người xếp hàng trật tự và thành kính!

Chỉnh sửa cuối:

hong.viwaco

Xe container
Từ 12h trưa nay các cơ quan đoàn thể bắt đầu treo cờ rủ để tang Đại Tướng. Em đề nghị ban điều hành thay đổi mầu banner để tang Người trong 2 ngày và tạm thời khóa các thớt quá Fun!

asz

Xe hơi
cụ ad/mod nào xóa cho em bài này nhé vì em quên vẫn để chữ ký trong post này (em đã post lại ở trang sau)

Chỉnh sửa cuối:

htlongbien

Xe điện
Rất nhiều ụ OF trả lời bằng các link khẳng định không có vụ bắn canon
Thế ah, em ko biết có link nào nên tìm mãi không thấy- đành phải hỏi với thớt này! Em cảm ơn!
Nếu cụ biết link nào thì chỉ giúp em đọc với!

asz

Xe hơi
Nghi lễ treo cờ rủ Quốc tang Đại tướng Võ Nguyên Giáp trưa nay đây các cụ ạ:

[video=youtube;vZWMQWpNpBc]http://www.youtube.com/watch?v=vZWMQWpNpBc[/video]