Vĩnh biệt Đại tướng

hgtung

Xe máy
Theo chia sẻ của ông Võ Điện Biên, đầu giờ chiều mai, gia đình sẽ chính thức mở cửa ngôi nhà số 30 Hoàng Diệu để đồng bào vào thắp hương tưởng nhớ Đại tướng Võ Nguyên Giáp

flame6868

Xe tăng
Theo chia sẻ của ông Võ Điện Biên, đầu giờ chiều mai, gia đình sẽ chính thức mở cửa ngôi nhà số 30 Hoàng Diệu để đồng bào vào thắp hương tưởng nhớ Đại tướng Võ Nguyên Giáp
Hình như cụ đi xe Civic biển 111.xx cùng 1 ng nữa vào nhà cụ Giáp tầm 21h30 tối qua?

- Taurus -

Xe hơi
Mai là được vào viếng Đại Tướng các cụ nhé

Con trai và con gái Đại tướng Võ Nguyên Giáp, ông Võ Điện Biên và bà Võ Hòa Bình, ra tận cổng nói lời cảm ơn cảm ơn tình cảm của đồng bào dành cho Đại tướng. Ông bà cho biết, gia đình đang chuẩn bị hậu sự nên chưa thể tiếp đón đồng bào. Từ chiều mai, ngôi nhà 30 Hoàng Diệu sẽ mở cửa cho người dân vào viếng Đại tướng.
http://vnexpress.net/tin-tuc/xa-hoi/nguoi-ha-noi-khoc-thuong-truoc-nha-dai-tuong-2890684.html

novrain

Xe máy
Cả ngày hôm nay hình ảnh Đại Tướng ngập tràn báo đài... Xúc động và càng thêm khâm phục & trân trọng vị Tướng Nhân Dân.

ps: Nhưng e thấy khó hiểu là tại sao **** - Nhà nước - Chính Phủ không để quốc tang ngay mà lại tận 12-13/10. Cụ nào thạo tin giải thích giùm e với

Matizcoi

Xe cút kít
R.I.P đại tướng.

buidinhphuoc

Xe điện
Gia đình quyết định rước Cụ về Quảng Bình yên nghỉ là phải lắm.

buidinhphuoc

Xe điện
Đại Tướng chắc cũng chẳng màng tang lễ đặc biệt đâu cụ nhỉ, cứ để Ông bình dị, sống mãi với nhân dân của Ông.

buidinhphuoc

Xe điện
Cụ Giáp về quê nằm cùng tổ tiên, ông bà, cha mẹ. Thật giản dị mà cũng rất sâu xa! Rồi con cháu dân Việt trong Nam ngoài Bắc, hễ ai yêu mến cụ cũng có thể ghé qua thắp nén nhang mà chẳng có gì ngăn cản được. Tấm lòng cụ trong sáng như ngọc vậy.
Cụ viết hay quá, trúng cái bụng em!

khanhwin100

Xe buýt
Viễn biệt Đại Tướng,
Không biết cụ được đưa về quê theo đường nào em muốn được đưa tiễn một đoạn. Cụ nào có thông tin cụ thể up lên đi ạ chắc nhiều người cũng muốn được tiễn đưa cụ .

francoise

Xe đạp

Ý Cụ là Đại tướng có ý nguyện được an nghỉ ở quê hương phải không. Vâng, Đại tướng chắc cũng mang tâm tư của con người bình thường. Trở về cát bụi, được nằm xuống bên các đấng sinh thành, về với tổ tiên, quê hương.

Chỉnh sửa cuối:

wacwac

Xe buýt
Em vừa đọc một số điều viết về Đại Tướng Võ Nguyên Giáp rút từ Bên thắng cuộc mới hiểu việc cụ chọn quê hương làm nơi an nghỉ cuối cùng. Có hai bậc vĩ nhân của dân tộc trong thế kỷ 20 không nằm trong Mai Dịch là bác Hồ và tướng Giáp.
Nghĩa trang Mai Dịch to, đẹp, hoành tráng nhưng lạnh lẽo cô đơn, hằng ngày kín cổng cao tường, thi thoảng vào dịp tết lễ mới có thân nhân của những người nằm xuống vào thăm. Nó rất xa lạ với người dân thường, cách biệt bởi 4 phía kín cổng cao tường, ngay như em ở gần đấy cũng chẳng bao giờ để tâm nghĩa trang chôn ai, ko bao giờ có ý định vào đó thắp nén nhang.

Đại tướng về quê, tuy xa xôi nhưng mà lại hóa ra gần gũi, gần quê cha đất tổ, gần gũi với lòng dân. Đại tướng duy nhất của lòng dân, sinh ra từ nông dân áo vải dép tông và mất đi cũng đời thường hòa vào mảnh đất quê huơng để mọi người có cơ hội được tưởng nhớ.

Hi vọng quê huơng dựng cho cụ 1 chỗ sạch sẽ, giản dị, mở cửa vào thăm thuận tiện để cá nhân mình cũng như bà con cô bác, nhân dân yêu mến cụ mỗi khi đi qua Quảng Bình có dịp ghé thăm và thắp nén nhang cho cụ.

Copy 1 đoạn thơ ngắn của đứa bạn viết trên FB khi nghe tin đại tướng mất, như một lời tiễn biệt đại tướng về nơi vĩnh hằng

...Bác là Đại Tướng lòng dân
Là Tổng Tư Lệnh triệu quân, vạn người...
Nghe tin sét đánh ngang trời
Cúi đầu kính cẩn ngậm ngùi lòng con....

Emesco

Xe điện
Quảng Bình là đất đẹp, nhiều danh thắng nổi tiếng Thế giới
Từ nay sẽ có nhiều nguời hơn nữa về với Quảng Bình

BG25

Xe điện
Em vừa đọc một số điều viết về Đại Tướng Võ Nguyên Giáp rút từ Bên thắng cuộc mới hiểu việc cụ chọn quê hương làm nơi an nghỉ cuối cùng. Có hai bậc vĩ nhân của dân tộc trong thế kỷ 20 không nằm trong Mai Dịch là bác Hồ và tướng Giáp.
Thật tuyệt vời khi Cụ đã lựa chọn nơi chôn nhau cắt rốn là nơi an nghỉ vĩnh hằng. Cụ thật anh minh, đến lúc mất mà vẫn chiến thắng thêm một trận nữa trên mặt trận tư tưởng!

Kính cẩn nghiêng mình tiễn đưa Cụ về với tổ tiên.

linhbk

Xe tải
Nghe tin cụ mất, khóe mắt cay cay. Đọc các bài báo viết về việc cụ ra đi, không cầm được nước mắt. Mình là thằng đàn ông cứng rắn mà sao nước mắt cứ tuôn rơi mỗi khi nhìn thấy hình ảnh, ánh mắt cụ. Kính cẩn cúi mình tiễn biệt Đại Tướng, vĩnh biệt vĩ nhân của dân tộc