[Funland] Vingroup đang chuyển thành một tập đoàn công nghệ ?

longhai

Xe tăng
Với tuyên bố trở thành một tập đoàn công nghệ vào tháng 8 năm ngoái, một loạt các đầu tư nghiên cứu chế tạo của Vin vào lĩnh vực công nghệ, cơ khí chế tạo như : Ô tô, xe máy điện, động cơ, rồi giải mã gen người Việt, rồi robots, AI và mới đây là Camera, big data...

E cho rằng, việc chuyển đổi này khi có đủ tiềm lực tài chính là rất đáng mừng. Mỗi bước đi đều có tính toán, ko giống như bác Huyên ngày trước.

Tuy nhiên, e thấy hơi lạ là chuyên ngành mỏ (Mà anh Vượng được đào tạo) chưa thấy có đầu tư gì nhỉ ?
Anh ấy thu cả mỏ tiền của dân rồi còn gì nữa mà cụ thắc mắc

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuẩn như Lê Duẩn !!

Vin hiện là ông vua trong ngành BĐS Việt Nam với Villa, căn hộ, TTTM, nghỉ dưỡng...Song hành với đó là Sun group phân khúc cao cấp.
Theo đánh giá đã tiệm cận mức bão hòa. Làm vẫn ra lợi nhuận đấy nhưng nhu cầu giờ thấp hơn rất nhiều. Làm nữa lợi nhuận không còn được nhiều như xưa.

Vậy, lý do chuyển hướng là hoàn toàn đúng đắn với 1 tập đoàn tên tuổi. Thế nhưng cuộc chơi nào cũng có 2 mặt. Thành công thì cả làng điều vui nhưng nó mà chết thì...chả mấy chốc về ZERO.

Ai làm ngành công nghệ điều biết, nó không hề đơn giản. Bởi vốn đầu tư cho R&D như cái hố đen không bao giờ cạn. Chưa nói đến khâu sản xuất, vận hành, thử nghiệm...và cuối cùng hoàn thiện, đưa sản phẩm lên kệ. Bán được hay không là câu chuyện khác???

Trở lại vấn đề em đánh giá then chốt ở đây tại sao VIN lại dám chơi canh bạc rủi ro này?? Theo em có 2 lý do chính

1. Biết trước những chính sách. Nắm được cũng như có thể gây được ảnh hướng tới những quyết định này.
Nói nôm na 1 trường hợp dễ hiểu là xe máy. Gần đây có ý kiến dự thảo cấm xe máy(chạy xăng) trong thành phố. Nếu được áp dụng vậy ai sẽ là người có lợi??
Hoặc siết mạnh hàng tiểu nghạch, trốn thuế cửa cơ quan PL. Để giúp các mặt hàng sx trong nước phát triển.

2. Trứng đặt vào nhiều rổ khác nhau hoặc là không để trứng vào cùng một rổ.
Dù biết ngành nào cũng đã có nhưng khi ta làm 10 cái, chả lẽ không được 2-3 cái thành công hay sao?? Và khi thành công thì nó đủ sức kéo lại các ngành kia phát triển.

Mô hình xã hội mới có thế thấy hàng xóm, nhà chị na nổi bật hiện nay là tay to nhất điều đang sở hữu DN công nghệ.. Alibaba/Tencent/Baidu/Netease/...

Cuối lời, em đánh giá cách làm như hiện nay của Vin là lao đầu vào chỗ chết. Tuy nhiên nếu đây là cách làm Clear USD của mình thì ok.
Với thằng vin giờ đâm lao phải theo lao, vin ko làm vin phát, vin phạc, vin điện... thì đế chế vin sẽ đi xuống. Vin ko thể bám mãi mãi vào xương sống bất động sản được. Điều này ai cũng nhìn ra, lãnh đạo vin cũng thấy họ tích cực tìm các nghành nghề khác như vận tải (hình như fail rồi), bán lẻ, nông nghiệp , y tế, giáo dục... Nhưng đều chưa mạng lại kỳ vọng do đó e nghĩ vin bắt buộc phải chọn hai hướng khó nhằn hơn đó chính là công nghệ và sản xuất. Theo e họ ko còn sự lựa chọn. Nếu đặt cụ vào vị trí vin thì nên làm cái ji để giữ và phát triển được quy mô như hiện tại?

CIVIC ALL NEW

[Tịch thu bằng lái]
Công nghệ giờ là toàn cầu, tây tàu nó nhảy vào đè Vin ngã sấp mặt
Tóm lại chả ngon bằng làm bds nhể
Ngành điện thoại rất dễ bị hụt hơi nếu thiếu đầu tư, chỉ mới có vài tháng mà mấy cái Vsmart muốn bị lỗi thời rồi.
Về công nghệ thì thua xa Oppo, Xiaomi
http://genk.vn/flagship-gia-re-redmi-pro-2-voi-chip-snapdragon-885-camera-tho-thut-chinh-thuc-lo-dien-20190404113026292.chn
https://www.thegioididong.com/dtdd/oppo-f11
Về giá thì chắc ko đọ nổi với Xiaomi rồi.
https://hoanghamobile.com/xiaomi-redmi-note-7-3gb32gb-chinh-hang-dgw-p14258.html

Mà A ý có đủ tiền để vừa đua oto, vừa đua điện thoại ko. :-?:-?
Em rất ủng hộ anh Vượng p.triển công nghệ nhưng e là anh ấy sẽ khó thành công vì không có nhiều lợi thế
Nếu anh ấy dồn toàn lực vào p.triển du lịch và kinh tế biển (VN có nhiều lợi thế) thì cơ hội thành công sẽ cao hơn, đất nước sẽ tiến nhanh hơn.
Nghe nói ảnh còn muốn vào thị trường TV nữa cơ. Chắc bắn 1 trùm tên, 1 -2 cái trúng đích là được! Sợ nhất là mũi nọ cản mũi kia, chả trúng cái nào!
Vẫn còn vinhomes mà cụ, nó lo đếch gì
Toàn đám vô công rỗi nghề làm gì có chuyên môn, số liệu mà phân tích đâu ra đấy hơn hẳn các chuyên gia hàng đầu đc Vova thuê về
Vova nên sa thải mấy chuyên gia kia rồi lên đây tham khảo, tiết kiệm cả đống chi phí =)) =)) =))
Lo thân mình làm sao để nâng cao thu nhập thì chả lo, lên mạng múa phím lo cho tỷ phú \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

Toilaai08

Xe tăng
Toàn đám vô công rỗi nghề làm gì có chuyên môn, số liệu mà phân tích đâu ra đấy hơn hẳn các chuyên gia hàng đầu đc Vova thuê về
Vova nên sa thải mấy chuyên gia kia rồi lên đây tham khảo, tiết kiệm cả đống chi phí =)) =)) =))
Lo thân mình làm sao để nâng cao thu nhập thì chả lo, lên mạng múa phím lo cho tỷ phú \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Chứ chả nhẽ lên diễn đàn chỉ toàn nâng bi và bưng bô cho V. ,? =D>. Cái đó nhiều người làm rồi, ko giành lại đâu.

Ly Béo

Xe tăng
Cụ cũng đang múa phím đó thôi

xegiacmo

Xe container
Vin tốn tiền nuôi con pet này kể cũng kỳ

CIVIC ALL NEW

[Tịch thu bằng lái]
Chứ chả nhẽ lên diễn đàn chỉ toàn nâng bi và bưng bô cho V. ,? =D>. Cái đó nhiều người làm rồi, ko giành lại đâu.
Phải chăng bác kg hiểu tiếng Việt ?
Hay khả năng đọc hiểu của bác có gì trục trặc ?
Chém gió mấy cái chịch xoạch thì cần đek đúng sai, còn một khi đã phân tích kinh tế kỹ thuật thì nó lại #, cần chính xác, logic, dẫn chứng thuyết phục nha \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Lúc nào cũng nghĩ mọi người xung quanh kg có ai bằng mình là ntn :P:P:P:P:P
Bác càng nói thiên hạ càng biết bác là ai và bác có cái gì trong đầu
Nghĩ cũng tội mà thôi cũng kệ =))=))=))
Cụ cũng đang múa phím đó thôi
Cũng là múa phím nhưng kg dạy dỗ ai, chẳng lo cho ai, chỉ trêu tròng đám anti tự nhục mua vui thoy :P :P :P :P :P
Vin tốn tiền nuôi con pet này kể cũng kỳ
Đường cùng là chửi thoy, hèn
Này thì chửi \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

Toilaai08

Xe tăng
Phải chăng bác kg hiểu tiếng Việt ?
Hay khả năng đọc hiểu của bác có gì trục trặc ?
Chém gió mấy cái chịch xoạch thì cần đek đúng sai, còn một khi đã phân tích kinh tế kỹ thuật thì nó lại #, cần chính xác, logic, dẫn chứng thuyết phục nha \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Lúc nào cũng nghĩ mọi người xung quanh kg có ai bằng mình là ntn :P:P:P:P:P
Bác càng nói thiên hạ càng biết bác là ai và bác có cái gì trong đầu
Nghĩ cũng tội mà thôi cũng kệ =))=))=))

Cũng là múa phím nhưng kg dạy dỗ ai, chẳng lo cho ai, chỉ trêu tròng đám anti tự nhục mua vui thoy :P :P :P :P :P

Đường cùng là chửi thoy, hèn
Này thì chửi \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

Đọc hiểu của cụ trục trặc cụ lại đổ thừa ah, tôi sắp mua điện thoại, nhưng tôi bỏ qua Vsmart vì tôi thấy nó kém thật, chỉ vài tháng mà bị hụt hơi về thiết kế, giá thành so với Xiaomi, Oppo thì tôi đưa link, cụ quote tôi làm gì.

CIVIC ALL NEW

[Tịch thu bằng lái]
Đọc hiểu của cụ trục trặc cụ lại đổ thừa ah, tôi sắp mua điện thoại, nhưng tôi bỏ qua Vsmart vì tôi thấy nó kém thật, chỉ vài tháng mà bị hụt hơi về thiết kế, giá thành so với Xiaomi, Oppo thì tôi đưa link, cụ quote tôi làm gì.
Nói xong quên ngay, có nhớ mình nói gì đâu \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

Nghĩ cũng tội =)) =)) =))

rachfan

Xe container
Người Thái còn nông dân hơn nông dân Việt bác ạh!
Nông dân VN mình cũng rất năng động, có chí muốn làm giầu.
Cái thiếu hiện nay là các hỗ trợ và chính sách đúng (nói đúng hơn là phù hợp) của nhà nước để hỗ trợ ý chí muốn làm giầu của họ. Cho đến bây giờ thì các cơ quan quản lý nhà nước ở VN vẫn đang dừng ở hành động hô khẩu hiệu.
Còn người Thái đã có định hướng, để có chính sách khá đúng cho hướng phát triển công nghệ của họ nên họ phát triển hơn VN mình. Đuổi được họ, nếu người Việt không có một bức phá nào thật sự thì chỉ luôn lẵng đẵng theo sau thôi.
Hiện tại mình đang có rất nhiều cơ hội, quan trọng là dám giơ tay ra đón nhận những cơ hội đó hay không!
Thái, Mã, Indo giàu được tí nào là do người Tàu cụ ợ. Giảm ng Tàu đi đến lức dưới 1% như VN lụi ngay.

Tôi chẳng ưa gì ch độ này nhg có vẻ nó lại đang là cái tốt nhất để ngăn ng Tàu tràn vào VN.

Toilaai08

Xe tăng
Nói xong quên ngay, có nhớ mình nói gì đâu \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

Nghĩ cũng tội =)) =)) =))
Vãi, bắt bẻ câu chữ gớm. :)). Đấy là giả thuyết của tôi, chứ tôi có khẳng định gì đâu nhỉ.
Hay bây giờ các cụ Vin xxx lên diễn đàn cũng ko cho người khác nêu ý kiến của mình, có cần phải hô "V vạn tuế vạn tuế" luôn ko:-o:-o

CIVIC ALL NEW

[Tịch thu bằng lái]
Vãi, bắt bẻ câu chữ gớm. :)). Đấy là giả thuyết của tôi, chứ tôi có khẳng định gì đâu nhỉ.
Hay bây giờ các cụ Vin xxx lên diễn đàn cũng ko cho người khác nêu ý kiến của mình, có cần phải hô "V vạn tuế vạn tuế" luôn ko:-o:-o
Ai cấm lo đâu, lo đc tốt quá \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Eaglet có thấy em cấm bác kia lo cho tỷ phú kg =))=))=))

hahuyhung1234

Xe tải
Tập đoàn công nghệ sẽ có đội ngũ it dev và nghiên cứu phát triển, không biết có cụ nào biết thông tin về đội này của Vin không?

pisces_hn

Xe container
Công nghiệp lớn cũng suất phát từ các công ty nhỏ vì ngành công nghiệp nó có rất nhiều kỹ nghệ nhỏ nhiều cái chỉ có một vài công ty trên thế giới làm được. Các công ty đấy thường không to được vì họ tập trung vào chuyên môn sâu. Nếu phát triển được hệ thống công ty này ngang Đức với Nhật thì sẽ sánh vai được với năm châu.

haivina

Xe điện
Vui ghê, giờ lại có 2 phe tranh luận về vin. Đỡ nhạt hẳn. Hehe.

hahuyhung1234

Xe tải
Với thằng vin giờ đâm lao phải theo lao, vin ko làm vin phát, vin phạc, vin điện... thì đế chế vin sẽ đi xuống. Vin ko thể bám mãi mãi vào xương sống bất động sản được. Điều này ai cũng nhìn ra, lãnh đạo vin cũng thấy họ tích cực tìm các nghành nghề khác như vận tải (hình như fail rồi), bán lẻ, nông nghiệp , y tế, giáo dục... Nhưng đều chưa mạng lại kỳ vọng do đó e nghĩ vin bắt buộc phải chọn hai hướng khó nhằn hơn đó chính là công nghệ và sản xuất. Theo e họ ko còn sự lựa chọn. Nếu đặt cụ vào vị trí vin thì nên làm cái ji để giữ và phát triển được quy mô như hiện tại?
Cái mô hình khép kín từ vin home, vin school, vin com, vin care, vin mart của vin vẫn còn đẻ ra tiền dài dài. Vin không cần nhảy qua mảng khác nó vẫn là ông lớn trong tương lai. Toan tính của Vin khi chơi oto, xe điện với điện thoại chắc vài năm nữa e nghĩ mới đánh giá được.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Với tuyên bố trở thành một tập đoàn công nghệ vào tháng 8 năm ngoái, một loạt các đầu tư nghiên cứu chế tạo của Vin vào lĩnh vực công nghệ, cơ khí chế tạo như : Ô tô, xe máy điện, động cơ, rồi giải mã gen người Việt, rồi robots, AI và mới đây là Camera, big data...

E cho rằng, việc chuyển đổi này khi có đủ tiềm lực tài chính là rất đáng mừng. Mỗi bước đi đều có tính toán, ko giống như bác Huyên ngày trước.

Tuy nhiên, e thấy hơi lạ là chuyên ngành mỏ (Mà anh Vượng được đào tạo) chưa thấy có đầu tư gì nhỉ ?
Bác ý đang mải đào đất :))