[Funland] VinFast VF3 từ A đến Z

nhanchauchau

Xe tăng
[/QUOTE]
Xe điện thì điều khiển tất cả các hệ thống điện đóm, sạc xả, làm mát, mô tơ… bằng phần mềm. Có điều e này nó ít tính năng hơn các a đi trước nên phần mềm nó đơn giản hơn chứ nó cũng chả ngu đâu cụ. Mà đã là phần mềm thì kiểu gì cũng lỗi, chưa tối ưu và sẽ liên tục cập nhật để vá lỗi, tối ưu lại. Xe chưa chạy đại trà nên chưa chém dc đâu. E chơi với ông anh cũng tương đối to trong vinfast, e cũng hỏi qua về xe này để ngâm cứu cho vợ, ông anh khuyên cứ từ từ, để xe chạy 1 thời gian, tối ưu phần mềm rồi mua sau. E thấy cũng đúng, mua sau thêm có vài triệu, ko đáng bao nhiêu cả. Mềnh nghe các cụ thôi “ ăn cỗ đi trước, lội nước theo sau” cho nó lành vậy. Mà chị e đi ko tính toán dc như mình, quả pin ở gầm qua mấy vụ gần đây cũng ghê phết. Cả quả lội nước nữa, xem tiktok thấy quảng cáo xe phi qua nước ầm ầm mà vợ nó cũng phi như vậy là bỏ mẹ, e phải quán triệt với vợ món này nữa!
[/QUOTE]
Vf 3 k còn là thế hệ xe điện đầu tiên, và nó rất cơ bản, nên hi vọng là ít lỗi hơn.
Còn những người mua đầu tiên, thì có thính thơm để họ quyết định mạo hiểm.
Đó là giảm giá 5 tr, chọn được màu ngoài màu cơ bản (8 triệu), được giảm tiếp 4% nếu trả tiền 1 lần.
Cộng lại cũng đáng kể so với giá xe.

Zinger 2008

Xe buýt
Xe điện thì điều khiển tất cả các hệ thống điện đóm, sạc xả, làm mát, mô tơ… bằng phần mềm. Có điều e này nó ít tính năng hơn các a đi trước nên phần mềm nó đơn giản hơn chứ nó cũng chả ngu đâu cụ. Mà đã là phần mềm thì kiểu gì cũng lỗi, chưa tối ưu và sẽ liên tục cập nhật để vá lỗi, tối ưu lại. Xe chưa chạy đại trà nên chưa chém dc đâu. E chơi với ông anh cũng tương đối to trong vinfast, e cũng hỏi qua về xe này để ngâm cứu cho vợ, ông anh khuyên cứ từ từ, để xe chạy 1 thời gian, tối ưu phần mềm rồi mua sau. E thấy cũng đúng, mua sau thêm có vài triệu, ko đáng bao nhiêu cả. Mềnh nghe các cụ thôi “ ăn cỗ đi trước, lội nước theo sau” cho nó lành vậy. Mà chị e đi ko tính toán dc như mình, quả pin ở gầm qua mấy vụ gần đây cũng ghê phết. Cả quả lội nước nữa, xem tiktok thấy quảng cáo xe phi qua nước ầm ầm mà vợ nó cũng phi như vậy là bỏ mẹ, e phải quán triệt với vợ món này nữa!
Vf5 nó đã rất ít lỗi so với 6,7,8,9 rồi
[/QUOTE]
E trong nhóm face vf5, thấy ông nào cũng thủ con cle10 trong xe cụ ạ, để làm gì thì chắc cụ biết rồi!

namphong12

Xe lăn
E trong nhóm face vf5, thấy ông nào cũng thủ con cle10 trong xe cụ ạ, để làm gì thì chắc cụ biết rồi!
[/QUOTE]
Nó ít lỗi hơn bọn kia là điều không thể phủ nhận được. Giờ này mà cụ còn mang cơle 10 ra nữa thì nhất cụ rồi.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Con này để đi làm hay đi siêu thị rất ok. Khi nào có nhu cầu đi lại nhiều thì em làm thêm con này(mua cũ), hiện tại chỉ có nhu cầu về quê vs đi chơi nên cứ xe rộng mà đi
Con này rẻ nhỏ tưởng trừng nhu cầu nhiều nhưng thực tế e nghĩ sẽ không như vậy.
Thậm trí nó dành cho thị trường hẹp là những gia đình thừa xe nhà rộng rãi mua về để đi trong phố siêu thị quanh quanh.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Thế chắc trên tđ tốn chứ xe Swift vợ em đi làm, đưa đón con, đi chợ...phố tỉnh chỉ hết cứng 5lit tý. Mà công ty còn chui tận vào cái đường sâu và đông đúc, gập gềnh nhất HL. Em mà đi thì chỉ dưới 5lit do các bà đi rề rà kiểu pn.
E ở tỉnh, đi quanh quẩn trong phố con buổi sáng, đồng hồ báo tầm 6.5 nhưng thực tế là 7.5 ~ 8l.
Mà giờ ở tỉnh tuy không tắc cứng nhưng trong phố đi cũng chậm vs dừng nhiều.
Được cái xe nhỏ gọn đi lại đưa đón bọn trẻ vs đi chợ cũng tiện mà lại an toàn.

Zinger 2008

Xe buýt
[/QUOTE]
Vf 3 k còn là thế hệ xe điện đầu tiên, và nó rất cơ bản, nên hi vọng là ít lỗi hơn.
Còn những người mua đầu tiên, thì có thính thơm để họ quyết định mạo hiểm.
Đó là giảm giá 5 tr, chọn được màu ngoài màu cơ bản (8 triệu), được giảm tiếp 4% nếu trả tiền 1 lần.
Cộng lại cũng đáng kể so với giá xe.
[/QUOTE]
Vf3 là 1 sp trong chuỗi sp đầu tiên của cty vinfast cụ ạ, mình hiểu như thế mới chuẩn. Các cụ đánh giá nó cơ bản e thấy cũng đúng, để ý kỹ e thấy nó cũng cơ bản như xe vf5, chắc cũng chẳng còn gì để lược bớt nữa ngoài mấy cái nội thất, vành xe…liên quan đến cơ khí chế tạo. Phần mềm điều khiển nó vẫn thế thôi, lược bớt làm sao dc! Vợ e có lấy xe thì vẫn màu cơ bản thôi ( vàng, xanh hoặc trắng) nên cái chọn màu của Vin ( quy ra là 8tr) nó ko có ý nghĩa. Có chăng để ý cái món hỗ trợ thuế trước bạ của nhà nước thôi, cơ mà mua tiên phong chắc gì đã nhận dc xe để kịp chạy thuế nên e cũng kệ, cứ từ từ đã, nhà vẫn có xe đi mà, sao phải vội!

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đi con i10 như cái chuồng gà, kêu như vạc ấy, điều hòa gầm rú như chọc tiết mà bác bên trên cũng khen được thì đúng là 1 là đang sở hữu nên cố khen cho được, 2 là fan xe hàn hay sale thôi
Nhà e có một con buổi sáng chắc nó cũng sêm sêm con i10, nhưng nói thật là nó không giống như cụ miêu tả :) hoặc tiêu trí cụ cao quá khi nó con xe hạng A mà cứ đòi như hạng B C thì nó khó.
Hoặc nữa là cụ đi một con xe nát :)
E thì không khen cũng không chê nhưng thấy nó phù hợp với chi phí và mục đích sử dụng đi loanh quanh trong phố :) ngoài ra nó cũng khá tốn xăng so với con máy 1.2

coquay

Xe container
[/QUOTE]
Ko muốn dùng cle10 thì thấy cái bình acquy đồng nai sang bìng pin là hết
Còn có thể làm cái van ngắt hay công tắc ấn cái là xong cũng dc
thực ra cái lỗi của xe vf5 hay bị là sau khi sạc xong nó hay báo lỗi ảo yếu nguồn 12v của cục ác quy thôi

Zinger 2008

Xe buýt
Nó ít lỗi hơn bọn kia là điều không thể phủ nhận được. Giờ này mà cụ còn mang cơle 10 ra nữa thì nhất cụ rồi.
[/QUOTE]
Nó ít lỗi chứ hơn chứ ko phải nó ko có lỗi. Updata phần mềm liên tục cụ nghĩ để chơi à, để vá lỗi và tối ưu chứ sao. Còn cle10 là chân ái của ae đi xe vf5 đấy. Ko phải giờ này mà còn rất lâu nữa ae vẫn yêu quý và rỉ tai nhau mua cle10 để trong xe. Còn e thì nhận nhì thôi chứ ko dám nhận nhất cụ ạ!

Zinger 2008

Xe buýt
Ko muốn dùng cle10 thì thấy cái bình acquy đồng nai sang bìng pin là hết
Còn có thể làm cái van ngắt hay công tắc ấn cái là xong cũng dc
thực ra cái lỗi của xe vf5 hay bị là sau khi sạc xong nó hay báo lỗi ảo yếu nguồn 12v của cục ác quy thôi
[/QUOTE]
Ae trong group cũng bảo nhau chế công tắc như cụ dạy, nhưng vấn đề e muốn nói ở đây là hệ thống phần mềm của xe nó chưa ổn, chưa tối ưu nên chủ xe phải làm mấy cái việc ấy. Nó mà ngon ngay thì cụ chế cháo cái công tắc hay mua cái cle làm gì nữa!

Leanh65

Xe container
Xe swift nhà sx công bố hỗn hợp 4.6l/100km, đô thị 6.34l/100km, đường trường 3.6l/100km. Mà nhà sx test thì chắc k điều hòa, ga tinh chỉnh đủ thứ. Nhà cụ đi phố siêu thế nên đăng ký với hãng làm chuyên gia thử xe đi. Cả vợ lẫn chồng chạy xe tiết kiệm xăng kinh hơn cả quảng cáo. Hàng hiếm đấy.
Hì, Phố nhà em đây: từ nhà em sang chỗ con hay học thêm hay nhà bà ngoại là 10km, bình quân em đi hết 13-15 phút tuỳ thời điểm. Vợ em đi làm cự ly cũng 10 km mất quãng 16-20 phút tuỳ thời điểm. Đồng hồ xăng báo 5.4 lít/km toàn bộ thời gian từ khi mua cuối 2019 đến nay kể cả dừng đỗ nằm điều hoà chờ con học, tắc đường, vào ngõ.... Năm trước em đi nhiều hơn vì tiện xe ở ngoài thì đồng hồ báo có 5.1 lít/100 km thôi.
PS. xe vợ em không để reset theo lần đổ xăng như xe em mà để full quãng đường nên em đi thì dưới 5lits/100km do em đi đều ga và tốc độ bình quân quãng 35-45km/g còn thực tế 2/3 quãng đường từ nhà sang phố em phí 80-90km/g. Tin hay không thì tuỳ cụ thôi. CRV 2.0 của em đi hàng ngày cũng cỡ 8.2-8.5 lít/100km không liên tỉnh thôi. Đấy là đồng hồ báo và em thấy so với số lít mua thực tế cũng tương đối chuẩn.

deverlex

Xe buýt
Tối qua em đi đổ xăng ở chân cầu Phùng - Đan Phượng thấy tụ tập đông ở cây xăng lại tưởng có vụ gì. Hỏi ông bán xăng thì được biết là mấy ông đi sạc xe VF đứng đợi nói chuyện với nhau thôi. Tối nào cũng xếp hàng cả chục xe chờ lượt mà chủ yếu toàn Xanh. Hú hú, nghĩ thôi đã thấy ngại.
xe điện rất tiện nếu có nhà mặt đất, có ngõ ô tô vào, dựng ngoài cắm sạc cũng rất tiện. Ở chung cư mà có sạc cho cư dân cũng tiện. Ngoài 2 trường hợp trên thì khá bất tiện.
Để xem sau các khu siêu thị, bãi đỗ xe trang bị thêm ổ cắm sạc cho 7kw không, nếu trang bị đại trà thì k còn sự bất tiện nào ở đây cả

Leanh65

Xe container
Lại mấy ông nhìn vào cái đồng hồ của xe ấy mà. Cái này lên các hội nhóm của đủ các hãng xe trên FB sẽ có cả tá ông tự sướng kiểu này. Kinh nghiệm của em nếu đồng hồ hiển thị bao nhiêu thì cộng thêm 1-2 lít mới đúng thực tế.
Không đến nỗi ấy đâu cụ ơi. Em thường xuyên nhìn số km đi được với số lít, số tiền mua xăng mỗi lần. Có sai lệch nhưng không đáng kể, nó phụ thuộc vào cái kim xăng chỉ ở vị trí nào. Nếu đúng vạch thì nó khá chính xác chứ không phải +2 lít/100 km - sai số đến 20%. Ảo vãi mà các cụ cũng tin được.

vanhai493

Xe điện
em mời các bác chụt bạch trước
đến như apple năm 2016 ra bàn phím cánh bướm mới còn lỗi tè le
nên e nghĩ là cái gì mới ra thì cứ để tầm 5 năm thì mới biết chất lượng
còn các bác nào lĩnh ấn tiên phong thì mời các bác xông pha

xe điện thì tất nhiên chi phí đi và bảo trì sẽ rẻ nhưng mà sau mấy vụ hỏng pin do cạ gầm vào vỉa hè nọ kia thì cũng kha khá run :D

Doubleqn

Xe buýt
em mời các bác chụt bạch trước
đến như apple năm 2016 ra bàn phím cánh bướm mới còn lỗi tè le
nên e nghĩ là cái gì mới ra thì cứ để tầm 5 năm thì mới biết chất lượng
còn các bác nào lĩnh ấn tiên phong thì mời các bác xông pha

xe điện thì tất nhiên chi phí đi và bảo trì sẽ rẻ nhưng mà sau mấy vụ hỏng pin do cạ gầm vào vỉa hè nọ kia thì cũng kha khá run :D
Mua bao hiểm thôi, chạy xe xăng cũng run bỏ xừ chứ đâu phải lo mỗi vụ pin :))

.Bo My

Xe container
Xe điện thì điều khiển tất cả các hệ thống điện đóm, sạc xả, làm mát, mô tơ… bằng phần mềm. Có điều e này nó ít tính năng hơn các a đi trước nên phần mềm nó đơn giản hơn chứ nó cũng chả ngu đâu cụ. Mà đã là phần mềm thì kiểu gì cũng lỗi, chưa tối ưu và sẽ liên tục cập
Xe gì mà chả có lỗi nhỏ. Phần mềm còn sửa dễ chứ phần cứng lỗi nhỏ thì hãng kệ luôn vì sửa không dễ.

Zinger 2008

Xe buýt
Xe gì mà chả có lỗi nhỏ. Phần mềm còn sửa dễ chứ phần cứng lỗi nhỏ thì hãng kệ luôn vì sửa không dễ.
Xe điện, lỗi hệ thống phần mềm thì nó ko phải lỗi nhỏ đâu cụ ạ, lỗi to đấy. Vậy nên hãng liên tục cập nhật phần mềm để tối ưu và vá lỗi. Còn phần cứng lỗi thì nó lại đơn giản, nhiều hãng triệu hồi xe để thay thế phần cứng bị lỗi rồi!

Leanh65

Xe container
giá yêu thương tầm 480-500 chẹo thôi cụ
bữa có hóa đơn ông vê ép 8 đó
Không đến giá đó, có thể cụ troil nhưng phải đúng? Cứ tính số tiền theo tỷ lệ kWh của 2 xe chắc là chính xác tương đối: 18.6/82*500 tr=113.5 tr thôi, với giảđịnhđộ sang xịn pin như nhau:D