[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ bình tĩnh trả lời tôi:
1. VF có độc quyền ngăn sông cướp chợ các hãng xe khác sản xuất và kinh doanh xe kể cả xe điện không?
2. Tiền VG và ông Vượng đầu tư vào VF kể cả đi vay, có lấy từ thuế của các cụ đóng vào không?
Nếu không thì sao cụ dựng ông VF lên thành ông ba bị dọa trẻ con chi vậy? Bất quá làm thất bại thì họ tự phá sản. Liên can gì đến các cụ?
Hay các cụ cho rằng ông V cứ giàu nứt đố đổ vách xong tiêu sạch sành sanh không để lại thứ gì mới là đúng cách? Mà kể cả nếu họ thay vì làm VF lại tiêu sạch tiền kiếm được từ BĐS, thì họ có quyền làm không? Cụ làm gì được họ? Tiền của họ mà?
Để trả lời cụ thì phải phân tích kỹ lưỡng và viết cẩn thận. Hẹn cụ khi nào em có nhiều thời gian sẽ viết.

Kiên Khùng

Xe điện
Diễn đàn thảo luận mà cụ. Ai cũng mong a Vượng thành công để anh em còn đu theo nhưng cũng ko ai cấm mọi người thể hiện sự hoài nghi về mô hình kinh doanh đó
Quả còm này có tăm tối tiếp không cụ?
Nếu a Vượng là quan chức nhà nước, hành vi tham nhũng hay anh là doanh nghiệp vi phạm pháp luật, thì các cụ mổ xẻ thoải mái, vì đó là quyền công dân của các cụ.
Nhưng anh ấy đang kinh doanh đúng pháp luật, bán sản phẩm rẻ 3 lần giá vốn cho hàng chục ngàn người Việt như có cụ rao giảng, khác gì làm từ thiện cụ nhỉ?
Ai mà làm đc như thế tôi vỗ tay ngay.
Hay cụ làm hẳn còm vạch tội của VF, của ông Vượng cho bà con mở mắt xem? Làm đc thế là công của cụ tất!

Kiên Khùng

Xe điện
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 12/8/23)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Hà Boss

Xe hơi
Thoigian sẽ trả lời
Nói trước lại bước không qua
Chẳng lẽ cụ muốn VN là một vùng trũng của thế giới?

Do 1 ông trùm làm chủ?

Dịch vụ lệ thuộc hêt 1 tập đoàn?

Ko có cơ hội thử nghiệm nhg sản phẩm mà cac nuoc khac sử dụng?

Ko được xài EV nhãn hiệu Tesla, ko Ford, ko GM, ko Toyota, ko Hyundai,Kia?

Một viễn cảnh thật sáng láng mãnh liệt
Cụ lại ảo tưởng dân chủ rồi, cụ cứ xem Nhật, Hàn, Trung sẽ có các siêu tập đoàn mới đủ sức mạnh làm những việc lớn lao. Qua rồi thời kỳ phát triển kiểu quả mít, mũi nào cũng nhọn. Mình đi sau, sinh sau đẻ muộn muốn phát triển ngang bằng người ta thì cũng phải chấp nhận đánh đổi chứ. Còn cụ cứ yên tâm, vẫn trong tay Đảng, Nhà Nước và Nhân dân anh hùng hết, như Tàu khựa đấy thôi, mấy thằng chủ tịch tỷ đô đã tưởng mình là vỹ nhân, gáy to gáy láo là cán bộ cho lên đường luôn. Mình cũng không khác gì, thế nên ủng hộ để nó phát triển cụ ạ.

cadan

Xe container
Cụ lại ảo tưởng dân chủ rồi, cụ cứ xem Nhật, Hàn, Trung sẽ có các siêu tập đoàn mới đủ sức mạnh làm những việc lớn lao. Qua rồi thời kỳ phát triển kiểu quả mít, mũi nào cũng nhọn. Mình đi sau, sinh sau đẻ muộn muốn phát triển ngang bằng người ta thì cũng phải chấp nhận đánh đổi chứ. Còn cụ cứ yên tâm, vẫn trong tay Đảng, Nhà Nước và Nhân dân anh hùng hết, như Tàu khựa đấy thôi, mấy thằng chủ tịch tỷ đô đã tưởng mình là vỹ nhân, gáy to gáy láo là cán bộ cho lên đường luôn. Mình cũng không khác gì, thế nên ủng hộ để nó phát triển cụ ạ.
Chịu, nhũng lời đao to búa lớn để cụ tự tiêu hoá

Với tư cách ng tiêu dùng thì đa số chỉ quan tâm tới sản phẩm có nhiều lựa chọn hay ko thôi

Có cạnh tranh, là có chât lượng, là có giá mềm đi, là có sự thuận tiện khi dùng

Bđs cũng thế, xe cũng thế, nghỉ dưỡng cũng thế. Ko dùng tập đoàn này thì có tập đoàn khác

Tât cả cũng chỉ là các nhà tư bản tìm cách kiếm tiền từ túi ng tiêu dùng nội địa.

Chả lienquann gì tới tinh thần mãnh liệt nào cả

Chỉnh sửa cuối:

Delta

Xe buýt
Cụ phải xem kỹ xem giá vốn ở đây là gồm những gì? 15 triệu thì chắc chắn không đủ để trả lương nhân viên, chứ chưa nói đến vật tư linh kiện, và máy móc đầu tư ban đầu. 1 thằng IT kỹ thuật cao ở Tesla lương cũng vào trăm ngàn/năm rồi cụ. Giá vốn 1 doanh nghiệp sản xuất ô tô 1 năm 15 triệu thì e là cả thế giới này có trăm ngàn hãng ô tô rồi :D.
Đây cụ:
Screenshot 2023-08-02 at 17.38.54.png

Giá vốn đã có tiền nhân công, vật tư linh kiện, khấu hao công cụ, logistics.... Nhân công ở đây là nhân công sản xuất xe thôi cụ, chứ không phải nhân công IT. Nhân công IT sẽ chạy vào chi phí R&D hoặc SGA.

Thời điểm 2009 Tesla mới chỉ sản xuất mẫu Roadster bán giá cao hơn 100 ngàn/chiếc, doanh thu gần 15 triệu tương đương hơn trăm xe/năm thôi, nên chi phí nhân công không nhiều.

john.wick

Xe tải

SVC

[Tịch thu bằng lái]
vẫn chưa đủ, mới được một nửa số tiền cần, tầm 20.000 tỷ trong 6 tháng tới
Đặt cơ hội vào cửa IPO Hoa Kỳ thôi.
Dù thế nào cũng cứ phải nuôi hy vọng cụ nhể :D
Liều mới ăn được nhiều :D

Easy girl

Xe tăng
Đúng rồi cụ. Tesla những năm đầu thì chi phí sản xuất thấp, chỉ có chi phí nghiên cứu phát triển và chi phí gián tiếp chiếm tỷ trọng lớn. Lỗ là ở chỗ đó.
Còn ông vf lỗ chủ yếu ở chi phí sản xuất. Trong khi đầu vào thì nhập chủ yếu tàu (không có ý gì, tàu là quốc gia số 1 về xe điện), nhân công điện đóm nước nôi rẻ hơn. Lạ 😉

Lỗ theo kế hoạch những năm đầu cũng là bình thường, nhưng cái khó hiểu là làm thế nào để VF có lãi trong tương lai? Theo báo cáo của VF, hiện chi phí sản xuất xe đang quá cao, giá vốn gấp đôi gấp ba giá bán. Đầu tiên phải giảm được chi phí sản xuất này xuống thì mới nói chuyện có lãi được. Giảm giá vốn xuống còn 1/2 đến 1/3 để ít nhất bằng giá bán là thật sự khó, chưa hiểu VF sẽ làm cách nào.

Nhiều cụ bảo Tesla cũng lỗ lòi suốt bao năm trước khi có lãi, nhưng nếu xem báo cáo của Tesla khi IPO thì sẽ thấy họ đã bán được trên giá vốn rất sớm rồi. Năm 2006 chưa có doanh thu, 2007 doanh thu không đáng kể, 2008 doanh thu 14,7 triêu, giá vốn hơn 15 triệu, 9 tháng 2009 doanh thu 93 triệu, giá vốn 85 triệu.

Screenshot 2023-08-02 at 16.47.37.png

cr7m10

Xe tải
Đặt cơ hội vào cửa IPO Hoa Kỳ thôi.
Dù thế nào cũng cứ phải nuôi hy vọng cụ nhể :D
Liều mới ăn được nhiều :D
Chuẩn cụ, quả ipo huê kỳ này đúng là hóc búa, trước bọn credit suisse hay nhận ôm liều giờ không biết có anh chị banker nào đứng ra ôm với valuation 27 tỏi không.
Món trái phiếu chắc chỉ có tếch com băng ôm

• Vodka
Reactions: SVC

Easy girl

Xe tăng
Cụ cứ xem đến trái phiếu giờ cũng phải báo nhà khóc đòi vic đứng ra bán để cho vay lại, uy tín ngang thằng nghiện thế thì có bank nào dũng cảm mua cổ không, mà đòi hét 27 tỏi😬
Chuẩn cụ, quả ipo huê kỳ này đúng là hóc búa, trước bọn credit suisse hay nhận ôm liều giờ không biết có anh chị banker nào đứng ra ôm với valuation 27 tỏi không.

john.wick

Xe tải
tech ôm
tech đang cho vin vay tầm 42k tỷ trực tiếp và qua trái phiếu
credit suise tèo rồi
chả banker quốc tế nào ôm khi gọi vốn nên mới hủy IPO trực tiếp đi theo cách SPAC

Tuoitan

Xe buýt
Hnay báo đăng trong 2 ngày vừa rồi vợ chồng anh yd kiếm đc 18,000 tỉ do tăng giá cp chắc nhờ tin SEC công bố hiệu lực hồ sơ IPO.

type

Xe tăng
Khổ, Cụ ôn hòa này hôm nay bị thúc kip sau bao ngày bị treo bằng hay sao ấy mà nay lại quá lời, tiếp tục bị "chã" gửi tiếp 1 thẻ đỏ.

cr7m10

Xe tải
tech ôm
tech đang cho vin vay tầm 42k tỷ trực tiếp và qua trái phiếu
credit suise tèo rồi
chả banker quốc tế nào ôm khi gọi vốn nên mới hủy IPO trực tiếp đi theo cách SPAC
Em rất băn khoăn vụ này. Bọn doi tơ cũng bảo không thấy banker nào, không lẽ anh em bỏ tiền ra đỡ giá đó

tunglam2806

Xe tăng
Khổ, Cụ ôn hòa này hôm nay bị thúc kip sau bao ngày bị treo bằng hay sao ấy mà nay lại quá lời, tiếp tục bị "chã" gửi tiếp 1 thẻ đỏ.
Ôi idol của e. Vừa nhắc nhở sáng nay xong bh lại ra nông nỗi này. Có vẻ idol ra đảo sống quen rồi dc về đất liền khó ở roài:))