[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

cr7m10

Xe tải
Chính xác. Nếu nhập mother con xe nguyên chiếc thì nhà nước ăn 2 con, chả đi đâu mà thiệt. Còn mua linh kiện giá cao về bán giá thấp thì chỉ béo tàu lông 😉.
Có 1 giả thuyết, giả thuyết thôi nhé. E mua một mớ phụ tùng từ nước ngoài giá 1 đồng, e gửi giá 1 đồng, vậy chi phí đầu vào của e là 2. Dĩ nhiên là 1 đồng gửi kia nằm ở tk nào đó, nước ngoài dĩ nhiên.
À anh e không làm vậy. Hẳn rồi
Cụ làm với bọn G7 gửi ra hơi khó, kể cả tàu lông :D em vẫn tin anh em mãnh liệt thôi a :D Margin âm 300% nhưng đến 2 3 năm nữa anh em sẽ đạt đến điểm hòa vốn EBITDA thôi. Cứ bán cho GSM giá cao thì làm gì chẳng được ạ :D

Quê bầm

Xe điện
Cụ nhân tương ứng lên. Con xe 800 thành 2 tỏi rưỡi. Mà 2.5 tỏi vẫn lỗ, vì chưa tính chi phí hoạt động như bán hàng, r&d, các chi phí phân bổ khác, chi phí tài chính...
A vượng đang bán xe với cái giá rẻ mạt. Cụ có câu hỏi tại sao lại phải bán máu giá đó không?
Em ko hiểu và ko muốn tìm hiểu vì em là người phàm trần thôi cụ

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Kinh tế cũng là 1 trận địa. Phát triển kinh tế có tầm quan trọng không kém việc giành độc lập, tự do. Độc lập tự do chẳng có ý nghĩa gì nếu người dân đói khổ.
Muốn phát triển kinh tế thì ko thể thiếu các tập đoàn mũi nhọn. Hàn có các chebols, Nhật có các công ty đa quốc gia dẫn dắt. Hay họ cũng chỉ là nhà buôn với các lựa chọn của người tiêu dùng ?
Cũng là tảng đá, bọn loser thì chỉ thấy là tảng đá, người tinh thì nhìn thấy hòn ngọc ở trong. Còn bọn tâm địa nhỏ nhen xấu xa thì dèm pha để người đời không nhìn ra ngọc để người đời cho vào lò nghiền vụn. Cách nhìn và hành xử là năng lực và động cơ mỗi người.
Sợ nhất là giống như lan đột biến với thiên thạch đồng đen. Tảng đá nhưng treo bán với giá ngọc vì hô hào là tảng đá mãnh liệt. =))=))=))
Thoigian sẽ trả lời
Nói trước lại bước không qua
Chẳng lẽ cụ muốn VN là một vùng trũng của thế giới?

Do 1 ông trùm làm chủ?

Dịch vụ lệ thuộc hêt 1 tập đoàn?

Ko có cơ hội thử nghiệm nhg sản phẩm mà cac nuoc khac sử dụng?

Ko được xài EV nhãn hiệu Tesla, ko Ford, ko GM, ko Toyota, ko Hyundai,Kia?

Một viễn cảnh thật sáng láng mãnh liệt

theanh90

Xì hơi lốp

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Mà xem báo cáo thấy năm 2022, giá bán chỉ bằng 1/2 giá vốn (bán 1 xe lỗ 1 xe) thì q1/2024 giá bán chưa bằng 1/3 giá vốn (bán 1 xe lỗ hơn 2 xe). Con nghiện này bán máu khiếp
Giá vốn cao quá cũng phải nghi ngờ. :))

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Sợ nhất là giống như lan đột biến với thiên thạch đồng đen. Tảng đá nhưng treo bán với giá ngọc vì hô hào là tảng đá mãnh liệt. =))=))=))
Cái đứa nhìn đâu cũng chỉ có đá thì vĩnh viễn nghèo. Còn cái đứa dám đổ thạch thì có thể sai như còn có cơ hội nên người. Vậy nhé

type

Xe tăng
Thế này có phải là chuyển ngoại tệ ra nước ngoài không?

Hay tiền của tao, tao mua gì kệ mama tao?
Cụ có biết thuế cho mấy chiếc xe này như thế nào không >:D<. Mua loại này em thấy đóng góp cho Nước nhà nhiều hơn mua xe "vin".

namphong12

Xe lăn
Cụ có biết thuế cho mấy chiếc xe này như thế nào không >:D<. Mua loại này em thấy đóng góp cho Nước nhà nhiều hơn mua xe "vin".
Ai bắt mua xe vin đâu. Nhiều mẫu xe lắp ráp trong nước mà. Để khỏi mất ngoại tệ
Xe vin thì vẫn phải đóng thuế chứ.

type

Xe tăng
Ai bắt mua xe vin đâu. Nhiều mẫu xe lắp ráp trong nước mà. Để khỏi mất ngoại tệ
Xe vin thì vẫn phải đóng thuế chứ.
Thế cụ không đọc phân tích của các cụ trên về dòng tiền và giá vốn xe vin à. Em chẳng dại tiếp tay.

namphong12

Xe lăn
Thì quan trọng là cụ định nghĩa như thế nào mà :)) em nhìn nhận vấn đề trên phương diện dòng tiền thôi cụ :D từ đầu VF đến giờ sử dụng tiền từ mấy nguồn: (1) bán nhà, tiền bán nhà thì từ dân tích cóp (2) từ vay mượn, trái phiếu: thì từ Bank, bank lại huy động từ dân; tiền ra của vf bây giờ là mua từ nước ngoài, trả lương cho tây (rất cao).... tổng thể chung, đến giờ chưa biết thành hay bại nhưng VF là đang dùng tiền nội địa để trả cho tây lông :D để tặng hàng giá rẻ cho người Việt :))
Sao không phân tích tiếp đi cụ.
Tiền dân lấy ở đâu. Bán nông sản cho nước ngoài. Hay đi làm cho FDI cũng là tiền nước ngoài trả.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ bình tĩnh trả lời tôi:
1. VF có độc quyền ngăn sông cướp chợ các hãng xe khác sản xuất và kinh doanh xe kể cả xe điện không?
2. Tiền VG và ông Vượng đầu tư vào VF kể cả đi vay, có lấy từ thuế của các cụ đóng vào không?
Nếu không thì sao cụ dựng ông VF lên thành ông ba bị dọa trẻ con chi vậy? Bất quá làm thất bại thì họ tự phá sản. Liên can gì đến các cụ?
Hay các cụ cho rằng ông V cứ giàu nứt đố đổ vách xong tiêu sạch sành sanh không để lại thứ gì mới là đúng cách? Mà kể cả nếu họ thay vì làm VF lại tiêu sạch tiền kiếm được từ BĐS, thì họ có quyền làm không? Cụ làm gì được họ? Tiền của họ mà?

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

cr7m10

Xe tải
Cụ bình tĩnh trả lời tôi:
1. VF có độc quyền ngăn sông cướp chợ các hãng xe khác sản xuất và kinh doanh xe kể cả xe điện không?
2. Tiền VG và ông Vượng đầu tư vào VF kể cả đi vay, có lấy từ thuế của các cụ đóng vào không?
Nếu không thì sao cụ dựng ông VF lên thành ông ba bị dọa trẻ con chi vậy? Bất quá làm thất bại thì họ tự phá sản. Liên can gì đến các cụ?
Hay các cụ cho rằng ông V cứ giàu nứt đố đổ vách xong tiêu sạch sành sanh không để lại thứ gì mới là đúng cách? Mà kể cả nếu họ thay vì làm VF lại tiêu sạch tiền kiếm được từ BĐS, thì họ có quyền làm không? Cụ làm gì được họ? Tiền của họ mà?
Diễn đàn thảo luận mà cụ. Ai cũng mong a Vượng thành công để anh em còn đu theo nhưng cũng ko ai cấm mọi người thể hiện sự hoài nghi về mô hình kinh doanh đó

Easy girl

Xe tăng
Giá vốn hàng bán (cogs) thường được tính toán lên kế hoạch và tương đối chính xác. Một doanh nghiệp bình thường không thể để giá vốn gấp 3 giá bán như thế cụ ạ. Đội ngũ của vin lại càng không ngu dốt hoặc điên đến thế. (Trừ mấy ông seeder)😉
Giá vốn cao quá cũng phải nghi ngờ. :))

koala2023

Xe tải
Lỗ theo kế hoạch những năm đầu cũng là bình thường, nhưng cái khó hiểu là làm thế nào để VF có lãi trong tương lai? Theo báo cáo của VF, hiện chi phí sản xuất xe đang quá cao, giá vốn gấp đôi gấp ba giá bán. Đầu tiên phải giảm được chi phí sản xuất này xuống thì mới nói chuyện có lãi được. Giảm giá vốn xuống còn 1/2 đến 1/3 để ít nhất bằng giá bán là thật sự khó, chưa hiểu VF sẽ làm cách nào.

Nhiều cụ bảo Tesla cũng lỗ lòi suốt bao năm trước khi có lãi, nhưng nếu xem báo cáo của Tesla khi IPO thì sẽ thấy họ đã bán được trên giá vốn rất sớm rồi. Năm 2006 chưa có doanh thu, 2007 doanh thu không đáng kể, 2008 doanh thu 14,7 triêu, giá vốn hơn 15 triệu, 9 tháng 2009 doanh thu 93 triệu, giá vốn 85 triệu.

Screenshot 2023-08-02 at 16.47.37.png
Cụ phải xem kỹ xem giá vốn ở đây là gồm những gì? 15 triệu thì chắc chắn không đủ để trả lương nhân viên, chứ chưa nói đến vật tư linh kiện, và máy móc đầu tư ban đầu. 1 thằng IT kỹ thuật cao ở Tesla lương cũng vào trăm ngàn/năm rồi cụ. Giá vốn 1 doanh nghiệp sản xuất ô tô 1 năm 15 triệu thì e là cả thế giới này có trăm ngàn hãng ô tô rồi :D.