[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

UWBothell

Xe tải
Cụ có người nhà bên Mỹ nhờ họ thôi. Còn chơi mấy sàn linh tinh thì để tiền mà đánh con lô.
Nhờ người bên Mỹ mua dùm thì phải tính tới trích lại lợi nhuận để họ đóng thuế thu nhập nếu có lời ạ

angkorwat

Xe container
Người OF
Nhờ người bên Mỹ mua dùm thì phải tính tới trích lại lợi nhuận để họ đóng thuế thu nhập nếu có lời ạ
Vâng, cái đó thì nếu có lãi thì phải cảm ơn thôi. Em có cậu F1 đang làm việc bên đó, bỏ ra 10k $, lúc lên bán ra hết cũng thành 25k. Em có đã được xu nào đâu. Lúc bảo mua nó còn không chịu. Vì cái VFS bên đó họ ko biết và ko quan tâm nhiều em phải bảo : " Cứ mua đi, lỗ bố chịu, lãi chia đôi😂" nó mới mua. Nên khi lên 8x em bảo bán thì nó cũng bán hết luôn. " Thôi, hết game. Trả bố 5k$. Còn lại vốn lãi trả cho mày 😂😂😂" tay không bắt giặc 5k$ là ổn rồi.

VuNgoanMuc

Xe điện
HOLDDDDDD!!!!!
Phòng tuyến $18 là phòng tuyến cuối cùng, sau lưng chúng ta là Moscow!!! Không được rơi nữa 🥺
Để em lên Reddit tìm lại anh Wallstreetbets kêu gọi mở mặt trận phòng thủ phản công mới ở VFS như Gamestop ngày xưa :D ..
Hold the line make them hurt :D

angkorwat

Xe container
Người OF
Để em lên Reddit tìm lại anh Wallstreetbets kêu gọi mở mặt trận phòng thủ phản công mới ở VFS như Gamestop ngày xưa :D ..
View attachment 8071905
Khó rồi cụ ơi. Giờ loanh quanh trên dưới 10$ đã là thành công cho VFS rồi. Được vậy là cũng mừng cho Vin.

Vongai

Xe buýt
Em cũng thấy cái thứ thượng đội hạ đạp như Hàn, ko đáng để đc trọng vọng như thế :)

Em trích nguyên đoạn "văn" của cụ nhé:

"Thập niên 60, Hàn Quốc là 1 trong những nước nghèo đói nhất châu Á. Năm 1968, người Hàn quyết định thay đổi giáo dục bằng cách bê nguyên sách giáo khoa của người Nhật về dịch sang tiếng Hàn để giảng dạy, ngoại trừ các môn xã hội như địa lý, lịch sử và văn học. Lúc đó cũng có nhiều người chỉ trích rằng, Hàn Quốc lẽ nào lại không tự soạn được một bộ sách giáo khoa, đây cũng bởi tính sĩ diện của họ rất cao.

Nhưng chính phủ vẫn quyết tâm thực hiện, vì để có được chương trình giáo dục đó, người Nhật đã mất cả trăm năm cải biên cách đào tạo phương Tây sao cho phù hợp với đặc trưng của châu Á, bắt đầu từ thời Minh Trị Thiên Hoàng. Để rút ngắn thời gian, Hàn Quốc chẳng có cách nào ngoài việc lấy kinh nghiệm của người khác, và để dành thời gian và công sức lo việc khác nữa. Vì Hàn Quốc muốn trở thành một bản sao mới của Nhật, nền kinh tế dựa trên lòng tự hào dân tộc, tính kỷ luật và đạo đức của toàn thể xã hội.

Đúng 20 năm sau, năm 1988, Hàn Quốc đăng cai Olympic Seoul, cả thế giới không ai tin vào mắt mình khi thấy kỳ tích bên bờ sông Hàn. Ô tô, xe máy, dệt nhuộm, hoá chất, đóng tàu, điện tử, bánh kẹo… bên Nhật có cái gì thì bên này có cái đó mặc dù dù dân số chỉ bằng 1/3. Không ai biết trong 20 năm đó, cả dân tộc Hàn đã nắm chặt tay với quyết tâm thoát nghèo như thế nào, chỉ biết rằng trên tivi lúc đó chỉ có vẻn vẹn 2 chương trình là “dạy làm người” và “dạy làm ăn”; từ cái văn minh nhỏ xíu như nụ cười của một nhân viên bán hàng cho đến cách quản lý chi phí của một quán cà phê, cách tạo dựng một nhà máy..."

Ăn xin ăn mót của Nhật từ đầu đến mít. Lừa ông Nhật lấy bao bí mật công nghệ (luyện kim, đóng tàu...) xong giờ giở mặt chởi Nhật như hát hay :D
Nó khôn hơn bọn khác là qua khỏi vòng nó mới cong đuôi. Nhưng như thế cũng là ko đc. Người tử tế ai làm thế :D

Hơn nữa, cả cái bài dài mà cụ thik đó, tiệt ko thấy đả động đến giai đoạn lịch sử nổi tiếng nhà Hàn: đàn ông thì đc xua ra nước ngoài làm nghề ziết người thuê (các cụ đừng bảo là ko biết gì đến đội lính Park Chung Hee khét tiếng nhá), đàn bà thì đc luyện nghề (nghề mà các cụ tế nhị gọi là "chị em ngành"). Đám chị em này thời ban đầu chỉ loanh quanh mấy khu đồn trú của lính Mỹ thoy, nhưng sau kiếm quá nên phát triển mạnh lắm, vượt ra khỏi biên giới và cực thịnh cho đến tận giờ vẫn đấy ạ :D
(Ngành công nghiệp ko khói này của Hàn nổi tiếng lắm. Để hôm nào rảnh và vào dịp thích hợp, em sẽ biên kỹ, chứ hôm nay mà bàn ở đây, sợ lạc đề, Chã trảm :D)

Với tất cả những xấu đẹp đó, em chỉ hỏi các cụ câu bé tí tí là giả sử để thoát nghèo giống nhà nó, nhà mềnh cũng hợp pháp hoá việc cho trai theo nghề lính đánh thuê và gái thì cho đi theo "ngành" thì liệu các cụ sẽ phản ứng thế nào?

Khen ai khen chứ mang cái thằng xấu tính đó ra khen là em thấy ko đáng đâu...

Tất nhiên, quan điểm cá nhân ạ.. hihi

Chống củ lạc:
To cụ nào ở trên hỏi cách mua Vfs: hiện giờ mới chỉ có cách nhờ người nhà bên Mỹ mua cho thôi ạ :)
Cụ ạ, bọn Hàn đánh thuê, tội ác ko thể tha thứ với dân tộc mình.
Em năm 2009 còn làm 1 công trình cho Samsung, nó cũng tham nhũng ko kém mình, thâm chí hơn.
Tuy nhiên, nên nhìn vào mặt mạnh, nhìn vào điểm tốt để mà tham khảo, rút kinh nghiệm.
Nhg thứ đó là thứ khiến người Hàn vươn lên đó cụ,

P/S: Cũng tương tự Hàn, Nhật Bản cũng là kẻ bóc lột khủng khiếp người Việt. Chắc cụ ko quyên nạn đói năm 1945, chết ~2trieu/23trieu dân số (~9%), nhiều làng xã chết 50-60% người cũng có nguyên dân do kẻ xâm chiếm Nhật Bản.
Bao nhiêu năm Nhật thao túng chính sách, bo bế công nghiệp cơ khí, khiến xe máy mua đắt gấp 2,3 lần ở TQ, HQ
Và mấy chục năm ko tự chủ sản xuất, ko làm ra chiếc oto vì sự o bế của ai?
Em cũng đã làm mấy dự án với ODA của Nhật, cụ cứ tưởng tượng như này:
Giá gốc công trình là 2, Nhật tố lên 8 (thông qua công ty tư vấn của Nhật). Sau đó tuyên bố tài trợ 30%, cho vay 70%. Tức là từ 2, họ thu về là 5.5, Toàn bộ thực hiện từ tư vấn, nhà thầu chính, nhà thầu cung cấp thiết bị là Nhật, Việt nam chỉ làm thuê phần xây dựng và lắp ráp,..vvv

Đấy, cứ thù hằn nhau. Ko chịu nhìn vào điểm tốt mà học tập, vươn lên, cứ ganh ghét đố kỵ nhau thì mãi mãi là kẻ làm thuê, là nước nghèo kém phát triển mà thôi

dhela

Xe tăng
...
Đấy, cứ thù hằn nhau. Ko chịu nhìn vào điểm tốt mà học tập, vươn lên, cứ ganh ghét đố kỵ nhau thì mãi mãi là kẻ làm thuê, là nước nghèo kém phát triển mà thôi
Cụ lại vòng sang Nhật thế này thì lạc đề xa quá zồi ^^

Nhật mà bửn như Hàn, thời em cũng chê thoy ^^
Em biết cụ đang dùng bài hạ thằng khác để Hàn ko bị thấp quá ^^
Nhưng có một thực tế ko thể phủ nhận là Hàn văn hóa siêu lùn. Nói cụ ko tin chứ đến chị em "gái ngành" mà bị điều đi tiếp khách Hàn còn chạy mất guốc đó cụ :))

Mà thôi, lạc đến đây thôi cụ nhé. Ko Chã trảm cả 2 đó :D
Chúc cụ cuối tuần vui vẻ ^^

Hoc_tro_dot

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 8071905
Hài phe cân bằng + định giá VFS đang ở mức kỳ vọng thì kêu gọi bất kỳ ai cũng khó lắm cụ ạ 🥺

icemain

Xe tăng
Cá biệt, có cả trường hợp tuỳ tiện nhận định rằng và gán ghép với một thứ “meme stock”- tạm gọi là cổ phiếu ảo hay so sánh khiên cưỡng với cổ phiếu HKD của hãng dịch vụ tài chính AMTD Digital Inc. sụp đổ, mất hơn 99% sau khi tăng “không tưởng” 32.000% kể từ thời điểm niêm yết trên sàn NYSE hồi tháng 7/2022 cũng được mang ra để “ hù doạ” nhà đầu tư.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
P
Cụ lại vòng sang Nhật thế này thì lạc đề xa quá zồi ^^

Nhật mà bửn như Hàn, thời em cũng chê thoy ^^
Em biết cụ đang dùng bài hạ thằng khác để Hàn ko bị thấp quá ^^
Nhưng có một thực tế ko thể phủ nhận là Hàn văn hóa siêu lùn. Nói cụ ko tin chứ đến chị em "gái ngành" mà bị điều đi tiếp khách Hàn còn chạy mất guốc đó cụ :))

Mà thôi, lạc đến đây thôi cụ nhé. Ko Chã trảm cả 2 đó :D
Chúc cụ cuối tuần vui vẻ ^^
Hiện tượng nâng tầm Hàn Quốc quá đáng càng ngày càng lên cao. Đưa cả Pắc Chung Hy làm thần tượng bởi câu nói không biết có thực không. Xã hội HQ hiện đại phát triển hơn mà lợi ích nhóm với tham nhũng vẫn còn ở cấp cao, mà ở thời kỳ dân trí thấp đang phát triển thời 1960 lại không có tham nhũng thì tin được cũng khó.
Em thì vẫn nhớ những điều trên sách báo đã viết về tội ác của lính Hàn từng làm ở Việt Nam.

hd-vt

Xì hơi lốp
Em cũng thấy cái thứ thượng đội hạ đạp như Hàn, ko đáng để đc trọng vọng như thế :)

Em trích nguyên đoạn "văn" của cụ nhé:

"Thập niên 60, Hàn Quốc là 1 trong những nước nghèo đói nhất châu Á. Năm 1968, người Hàn quyết định thay đổi giáo dục bằng cách bê nguyên sách giáo khoa của người Nhật về dịch sang tiếng Hàn để giảng dạy, ngoại trừ các môn xã hội như địa lý, lịch sử và văn học. Lúc đó cũng có nhiều người chỉ trích rằng, Hàn Quốc lẽ nào lại không tự soạn được một bộ sách giáo khoa, đây cũng bởi tính sĩ diện của họ rất cao.

Nhưng chính phủ vẫn quyết tâm thực hiện, vì để có được chương trình giáo dục đó, người Nhật đã mất cả trăm năm cải biên cách đào tạo phương Tây sao cho phù hợp với đặc trưng của châu Á, bắt đầu từ thời Minh Trị Thiên Hoàng. Để rút ngắn thời gian, Hàn Quốc chẳng có cách nào ngoài việc lấy kinh nghiệm của người khác, và để dành thời gian và công sức lo việc khác nữa. Vì Hàn Quốc muốn trở thành một bản sao mới của Nhật, nền kinh tế dựa trên lòng tự hào dân tộc, tính kỷ luật và đạo đức của toàn thể xã hội.

Đúng 20 năm sau, năm 1988, Hàn Quốc đăng cai Olympic Seoul, cả thế giới không ai tin vào mắt mình khi thấy kỳ tích bên bờ sông Hàn. Ô tô, xe máy, dệt nhuộm, hoá chất, đóng tàu, điện tử, bánh kẹo… bên Nhật có cái gì thì bên này có cái đó mặc dù dù dân số chỉ bằng 1/3. Không ai biết trong 20 năm đó, cả dân tộc Hàn đã nắm chặt tay với quyết tâm thoát nghèo như thế nào, chỉ biết rằng trên tivi lúc đó chỉ có vẻn vẹn 2 chương trình là “dạy làm người” và “dạy làm ăn”; từ cái văn minh nhỏ xíu như nụ cười của một nhân viên bán hàng cho đến cách quản lý chi phí của một quán cà phê, cách tạo dựng một nhà máy..."

Ăn xin ăn mót của Nhật từ đầu đến mít. Lừa ông Nhật lấy bao bí mật công nghệ (luyện kim, đóng tàu...) xong giờ giở mặt chởi Nhật như hát hay :D
Nó khôn hơn bọn khác là qua khỏi vòng nó mới cong đuôi. Nhưng như thế cũng là ko đc. Người tử tế ai làm thế :D

Hơn nữa, cả cái bài dài mà cụ thik đó, tiệt ko thấy đả động đến giai đoạn lịch sử nổi tiếng nhà Hàn: đàn ông thì đc xua ra nước ngoài làm nghề ziết người thuê (các cụ đừng bảo là ko biết gì đến đội lính Park Chung Hee khét tiếng nhá), đàn bà thì đc luyện nghề (nghề mà các cụ tế nhị gọi là "chị em ngành"). Đám chị em này thời ban đầu chỉ loanh quanh mấy khu đồn trú của lính Mỹ thoy, nhưng sau kiếm quá nên phát triển mạnh lắm, vượt ra khỏi biên giới và cực thịnh cho đến tận giờ vẫn đấy ạ :D
(Ngành công nghiệp ko khói này của Hàn nổi tiếng lắm. Để hôm nào rảnh và vào dịp thích hợp, em sẽ biên kỹ, chứ hôm nay mà bàn ở đây, sợ lạc đề, Chã trảm :D)

Với tất cả những xấu đẹp đó, em chỉ hỏi các cụ câu bé tí tí là giả sử để thoát nghèo giống nhà nó, nhà mềnh cũng hợp pháp hoá việc cho trai theo nghề lính đánh thuê và gái thì cho đi theo "ngành" thì liệu các cụ sẽ phản ứng thế nào?

Khen ai khen chứ mang cái thằng xấu tính đó ra khen là em thấy ko đáng đâu...

Tất nhiên, quan điểm cá nhân ạ.. hihi

Chống củ lạc:
To cụ nào ở trên hỏi cách mua Vfs: hiện giờ mới chỉ có cách nhờ người nhà bên Mỹ mua cho thôi ạ :)
Không dính đến thớt này. Em đọc cho vui, em thấy mợ có trình và còm rất phủi các thớt, đọc rất thích. \m/

BMW X10

Xe điện
Tôi thấy việc này đã đang và sẽ còn xảy ra một cách tích cực mà bác.
Ở các địa chỉ tử tế và ít tử tế hơn.
Ở mọi tầng lớp, từ thượng tầng đến hạ tầng, từ cấp cuốc da đến khu vực.

Nếu trộm cắp được cái gì của tụi Alien, tôi vui lòng chỉ đạo người trái đất làm.

Cậu nào giờ "Lừa ông Nhật lấy bao bí mật công nghệ (luyện kim, đóng tàu...)" - hoặc lừa cậu Tập cậu Bảy Đèn cũng được, tôi vui lòng chỉ đạo thưởng luôn Huân chương kháng chiến hạng khuyến khích.

Nên không ạ?
Người tử tế ai làm thế :D?? Hay, giờ mình không tử tế?

dhela

Xe tăng
Hiện tượng nâng tầm Hàn Quốc quá đáng càng ngày càng lên cao. Đưa cả Pắc Chung Hy làm thần tượng bởi câu nói không biết có thực không. Xã hội HQ hiện đại phát triển hơn mà lợi ích nhóm với tham nhũng vẫn còn ở cấp cao, mà ở thời kỳ dân trí thấp đang phát triển thời 1960 lại không có tham nhũng thì tin được cũng khó.
Em thì vẫn nhớ những điều trên sách báo đã viết về tội ác của lính Hàn từng làm ở Việt Nam.
Nhà cụ có mini ko :D
Có thì tốt zồi. Có càng nhiều càng tốt ạ :D
Và nhiệm vụ của các bậc phụ huynh như iêm mí cụ là phải kiên quyết sửa lại nhưng hiểu biết méo mó mà bọn trẻ con đang bị dẫn dắt :D

Không dính đến thớt này. Em đọc cho vui, em thấy mợ có trình và còm rất phủi các thớt, đọc rất thích. \m/
hihi.. Em cám ơn cụ đã động viên ạ ^^
Em sẽ cố gắng hơn nữa để không phụ nhời khen của cụ ạ ^^
Xưa tập làm văn, cô giáo cứ bắt phải có câu này ở phần kết luận cuối bài mà em ko bao giờ nghe vì thấy ko thật lòng.
Nhưng giờ mí cụ là em thật lòng ạ, vì ko phải giờ tập làm văn 🥰:D

Tôi thấy việc này đã đang và sẽ còn xảy ra một cách tích cực mà bác.
Ở các địa chỉ tử tế và ít tử tế hơn.
Ở mọi tầng lớp, từ thượng tầng đến hạ tầng, từ cấp cuốc da đến khu vực.

Nếu trộm cắp được cái gì của tụi Alien, tôi vui lòng chỉ đạo người trái đất làm.

Cậu nào giờ "Lừa ông Nhật lấy bao bí mật công nghệ (luyện kim, đóng tàu...)" - hoặc lừa cậu Tập cậu Bảy Đèn cũng được, tôi vui lòng chỉ đạo thưởng luôn Huân chương kháng chiến hạng khuyến khích.

Nên không ạ?
Người tử tế ai làm thế :D?? Hay, giờ mình không tử tế?
Vâng. Ý em là: xin, mót hay lừa lừa zì zì cũng đc. Nhưng nhà mềnh có câu Ăn quả nhớ kẻ trồng cây. Em nghĩ là ta nên học theo câu này, chứ đừng học quả Qua sông zí bờ vào sóng là OK ạ :D

Chúc tất cả các cụ một cuối tuần vui vẻ 🥰😊

Chống củ lạc: Biểu tượng cây tre trên sàn ck Mỹ ^^

BMW X10

Xe điện
Nhà cụ có mini ko :D
Có thì tốt zồi. Có càng nhiều càng tốt ạ :D
Và nhiệm vụ của các bậc phụ huynh như iêm mí cụ là phải kiên quyết sửa lại nhưng hiểu biết méo mó mà bọn trẻ con đang bị dẫn dắt :D

hihi.. Em cám ơn cụ đã động viên ạ ^^
Em sẽ cố gắng hơn nữa để không phụ nhời khen của cụ ạ ^^
Xưa tập làm văn, cô giáo cứ bắt phải có câu này ở phần kết luận cuối bài mà em ko bao giờ nghe vì thấy ko thật lòng.
Nhưng giờ mí cụ là em thật lòng ạ, vì ko phải giờ tập làm văn 🥰:D

Vâng. Ý em là: xin, mót hay lừa lừa zì zì cũng đc. Nhưng nhà mềnh có câu Ăn quả nhớ kẻ trồng cây. Em nghĩ là ta nên học theo câu này, chứ đừng học quả Qua sông zí bờ vào sóng là OK ạ :D

Chúc tất cả các cụ một cuối tuần vui vẻ 🥰😊

Chống củ lạc: Biểu tượng cây tre trên sàn ck Mỹ ^^

Đành là "chứ đừng học quả Qua sông zí bờ vào sóng là OK ạ :D ", chính xác ạ.
Nhưng mục tiêu của việc, đừng nên gì cả, Bờ hay Lờ, là để kỳ tới, biết đâu đấy, ta còn mon men sang sông trộm cắp tiếp tục được gì đó không chừng.

icemain

Xe tăng
Bàn về đội hàn thì cũng một phần nhờ vào 20 năm đô hộ của anh láng giềng ngoài khơi. Nhật đi nhưng bỏ lại rất nhiều thứ quý giá cho triều tiên như tinh thần làm việc và các công nghệ tiên tiến. Qua những năm 60 thì hàn quốc phất lên nhờ những gì nhật bỏ lại và chọn theo phe thắng. Nhìn bức tranh tổng thể thì chả có cá nhân nào ảnh hưởng tới cả dân tộc được.

dhela

Xe tăng
Thấy có đội share, khó phết..

Vậy là ế thật hả cụ!

Chả nhẽ iem lại thắp hương muỗi, thỉnh mời ngài thông thái Binbi vào giải thích.

Khổ thân iem, 2 tuần trước iem lỡ miệng chia sẻ là ế, thế mà ông í mất cả đêm soi bài của iem để ra một bài chưởi iem dài như cái sớ
>:)

Chưởi ko ăn thua thì ổng quay sang soi chính tả. Đen cho ông í là văn em tuy zốt nhưng chính tả thì ko bao giờ sai, trừ khi em thích.. híhí

Bin ơi là Bin :D

DaDieuchienxu

Xe container
Vậy là ế thật hả cụ!

Chả nhẽ iem lại thắp hương muỗi, thỉnh mời ngài thông thái Binbi vào giải thích.

Khổ thân iem, 2 tuần trước iem lỡ miệng chia sẻ là ế, thế mà ông í mất cả đêm soi bài của iem để ra một bài chưởi iem dài như cái sớ
>:)

Chưởi ko ăn thua thì ổng quay sang soi chính tả. Đen cho ông í là văn em tuy zốt nhưng chính tả thì ko bao giờ sai, trừ khi em thích.. híhí

Bin ơi là Bin :D
Mình thường xuyên vào thread này để xem các cụ mợ phản biện, nhờ vậy, cục ngố trong đầu đã mòn đi khá nhiều.
Với tôn chỉ "tàu ngầm" để học hỏi nên ít khi mình ngoi lên. Ngặt hôm nay mợ gọi đúng tên ngan già réo mình ở nhà nên..... :D
Xin mời mợ ly Vodka.
P/s: Nếu gọi cụ kia, mợ vui lòng gọi "Binbi" kẻo mình....tưởng bở! >:)