[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đầu tuần em kính chúc VFS lên 200/cổ đển anh Vượng giàu hơn anh Musk ạ.
Bác Vượng giàu hơn bác Musk thì cực khó, nhưng top 10 là hoàn toàn có thể. Cháu đã thay đổi điều kiện short VFS, khi cả hai điều kiện của giả thiết dưới đây xảy ra, cháu sẽ short VFS:
- Market cap của VFS lớn hơn Toyota.
- Bác Vượng vào top10 của Forbes.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Đành phải dựa vào "phản ứng của xã hội".
- Market cap của VFS lớn hơn Toyota.
- Bác Vượng vào top10 của Forbes.
Sau khi tất cả các loại phân tích cơ bản, phân tích kỹ thuật, phân tích số liệu thống kê, phân tích hành vi nhà đầu tư, đều thất bại khi dự đoán giá VFS.

Alongcamepolly06

Xe container
Đến khi nào NĐT nội được oánh trên sàn Nasdas thì VFS còn thăng hoa hơn nữa, cháu tin vậy

skuadi

Xe điện
Đến khi nào NĐT nội được oánh trên sàn Nasdas thì VFS còn thăng hoa hơn nữa, cháu tin vậy
Oánh trên sàn vn đc. VIC sở hữu 51% VFS nên VIC lý thuyết giờ market cap 80 tỏi đô. Mình có thể mua VFS gián tiếp qua VIC.
Nhân tiên có bác nào cho em hỏi là VIC cần bao nhiêu phiên trần để có market cap 80 tỷ biden?

Nhân tiện các cụ cho em hỏi doanh nghiệp đánh giá lại tài sản đầu tư vào kỳ báo cáo nào ạ? Quý hay năm?

VuNgoanMuc

Xe điện
VFS càng sợ càng lên.. nhưng không phải VFS của sếp mà VFS của Upcom.. thôi thì tự an ủi mình có mã giống mã sếp :)

avn

Xe điện
Nhân tiện các cụ cho em hỏi doanh nghiệp đánh giá lại tài sản đầu tư vào kỳ báo cáo nào ạ? Quý hay năm?
Theo định kỳ nộp bctc, như vậy là quý. Tuy nhiên, lưu ý là quý 2 và quý 4 là có kiểm toán. Quý 1 và 3 tự lập.

haivanphe

Xe container
Hôm nay chắc VN Idex với họ nhà Vin bay cao.

theanh90

Xì hơi lốp
Nhờ vfs mà cả thế giới được thấy mặt trái của bxh trên báo chí :)) anh bloomberg nhanh chân xoá tên giữ uy tín còn anh forbes thì ối dồi ôi.

Fat_TonySG

[Tịch thu bằng lái]

CFO của Toyota lên gặp chủ tịch Toyoda:
- Thưa anh, tình hình căng quá, kiểu này đội Cảng thơm kéo thốc VF vượt qua mặt mình mất. Em đề xuất phương án Stock Buyback, đưa tỷ lệ freefloat xuống thấp, chỉ cần về khoảng 10% là bên mình sẽ cho cả Tesla và VF hít khói.

Đông chí Toyoda, trầm tư 1 lúc rồi bẩu:
- Mày còn ngu lắm, ba đời nhà tao pha loãng mãi ra mới được tỷ lệ này. Bây giờ mày khuyên thế thì khác nào bảo tao đi liếm lại nước bọt ông tao, bố tao nhổ ra.

(chuyện sưu tầm, nhưng không nhất thiết phải khác sự thật hehe).

nkafe

Xe tải

CFO của Toyota lên gặp chủ tịch Toyoda:
- Thưa anh, tình hình căng quá, kiểu này đội Cảng thơm kéo thốc VF vượt qua mặt mình mất. Em đề xuất phương án Stock Buyback, đưa tỷ lệ freefloat xuống thấp, chỉ cần về khoảng 10% là bên mình sẽ cho cả Tesla và VF hít khói.

Đông chí Toyoda, trầm tư 1 lúc rồi bẩu:
- Mày còn ngu lắm, ba đời nhà tao pha loãng mãi ra mới được tỷ lệ này. Bây giờ mày khuyên thế thì khác nào bảo tao đi liếm lại nước bọt ông tao, bố tao nhổ ra.

(chuyện sưu tầm, nhưng không nhất thiết phải khác sự thật hehe).
Truyện do một người không hiểu về đầu tư viết thì làm sao mà giống thật được. Sự thật thì vì VF mà đợt đại hội cổ đông tới Toyoda sẽ bị cổ đông nó ép sàm mặt l, đến chủ tịch cũng đ đc làm ý chứ.

cadan

Xe container

Báo này đăng tin lạ thật

Binbi

Xe điện
Chuyện chém zó mà cụ nghiêm trang quá thế làm gì chứ 😂
Tuy nhiên, gọn cho cụ 2 dòng thế này để cụ yên tâm này:
- Anh nhà cụ ko thể ko thành công vụ trái phiếu!
- Nhỏ lẻ mua tương đối. Mà nhỏ lẻ thì.. à mà thôi. Đến cái con số ls 15% mà họ còn ko biết đc chỉ là cho một đoạn thôi thì cụ biết bà con "thật thà" thế nào rồi 😂
Ngoài ra thì cũng ko thể phủ nhận là nhiều bà con mua vì lòng iêu lước nữa :D

Chém thế thôi, chém quá ko hay. Cái gì quá cũng đều ko hay, nên cụ cho em dừng với cụ nhé :D
Em không nghiêm trang, càng không nghiêm trọng mà em chỉ nghiêm túc thôi. Lướt qua các còm của cụ thì em thấy cụ thiếu nghiêm túc khi chém và rất nguỵ biện.

Câu số 1 của cụ: Chốt sổ đợt 1 cho 2 lô trái pháo (24T&36T) 4,000 tỷ là 30/8 tới. Lượng đăng ký mua rất ít”, mang tính định lượng rõ ràng nên nhẽ ra cụ phải đưa cơ sở để chứng minh. Tỷ dụ: lượng đăng ký mua là bao nhiêu, số liệu lấy nguồn nào? Tuy nhiên cụ không hề có số liệu xác tín. Câu này em cho là lỗi nguỵ biện “poisoning the well” (tạm dịch là ngụy biện bôi xấu).

Câu số 2 của cụ: “Chắc vì sốt ruột cho vụ trái pháo này mà anh để bọn cờ bạc kia oánh Vfs chướng quá. Nhìn cái bảng xếp hạng mà thấy ngớ ngẩn”. Cũng vì không có cơ sở để chứng minh được rằng bơm giá VFS lên thì sẽ giúp phát hành trái phiếu VIC thành công nên em câu này xuất phát từ lối suy diễn tuỳ tiện, thiếu căn cứ. Đây gọi là nguỵ biện “slippery slope fallacy” (tạm dịch là nguỵ biện trượt dốc).

Câu số 3 của cụ: “Tuy nhiên, gọn cho cụ 2 dòng thế này để cụ yên tâm này:
- Anh nhà cụ ko thể ko thành công vụ trái phiếu”
.

Về câu này thì em cần phải nói với cụ rằng: Thứ nhất, anh V không phải anh nhà em, mặc dù nếu trong nhà hoặc ngoài xã hội mà em có được một người anh như anh V thì cũng là sự rất tốt; Thứ 2 việc VIC phát hành trái phiếu thành công hay không cũng không liên quan gì đến em nên em chả có gì phải yên tâm hay lo lắng cho việc đó cả.

Cách dùng ngôn từ trong câu này của cụ cho thấy cụ có hàm ý mỉa mai, miệt thị. Đây chính là lối nguỵ biện “ad hominem” (tạm dịch là nguỵ biện tấn công cá nhân).

Câu số 4 của cụ: “- Nhỏ lẻ mua tương đối. Mà nhỏ lẻ thì.. à mà thôi. Đến cái con số ls 15% mà họ còn ko biết đc chỉ là cho một đoạn thôi thì cụ biết bà con "thật thà" thế nào rồi. Ngoài ra thì cũng ko thể phủ nhận là nhiều bà con mua vì lòng iêu lước nữa”

Đến chỗ này thì cụ lại tiếp tục suy diễn, phán thiếu căn cứ và áp đặt. Nó là kết hợp giữa nguỵ biện bôi xấu và nguỵ biện trượt dốc.

Câu số 5 của cụ: Chém thế thôi, chém quá ko hay. Cái gì quá cũng đều ko hay, nên cụ cho em dừng với cụ nhé”.

Câu này của cụ mặc dù là lối nguỵ biện "avoiding the issue" (tạm dịch là nguỵ biện lảng tránh chủ đề) cơ mà em cũng đồng ý với cụ. Không nên chém quá, chém quá mất hay, kể cả chém trên mạng. Tuy nhiên đã chém là phải chém chắc tay, chém đúng chứ không thể chém bừa chỉ để sướng … mười đầu ngón tay.

Chỉnh sửa cuối:

dhela

Xì hơi lốp
Em không nghiêm trang, càng không nghiêm trọng mà em chỉ nghiêm túc thôi. Lướt qua các còm của cụ thì em thấy cụ thiếu nghiêm túc khi chém và rất nguỵ biện.

Câu số 1 của cụ: Chốt sổ đợt 1 cho 2 lô trái pháo (24T&36T) 4,000 tỷ là 30/8 tới. Lượng đăng ký mua rất ít”, mang tính định lượng rõ ràng nên nhẽ ra cụ phải đưa cơ sở để chứng minh. Tỷ dụ: lượng đăng ký mua là bao nhiêu, số liệu lấy nguồn nào? Tuy nhiên cụ không hề có số liệu xác tín. Câu này em cho là lỗi nguỵ biện “poisoning the well” (tạm dịch là ngụy biện bôi xấu).

Câu số 2 của cụ: “Chắc vì sốt ruột cho vụ trái pháo này mà anh để bọn cờ bạc kia oánh Vfs chướng quá. Nhìn cái bảng xếp hạng mà thấy ngớ ngẩn”. Cũng vì không có cơ sở để chứng minh được rằng bơm giá VFS lên thì sẽ giúp phát hành trái phiếu VIC thành công nên em câu này xuất phát từ lối suy diễn tuỳ tiện, thiếu căn cứ. Đây gọi là nguỵ biện “slippery slope fallacy” (tạm dịch là nguỵ biện trượt dốc).

Câu số 3 của cụ: “Tuy nhiên, gọn cho cụ 2 dòng thế này để cụ yên tâm này:
- Anh nhà cụ ko thể ko thành công vụ trái phiếu”
.

Về câu này thì em cần phải nói với cụ rằng: Thứ nhất, anh V không phải anh nhà em, mặc dù nếu trong nhà hoặc ngoài xã hội mà em có được một người anh như anh V thì cũng là sự rất tốt; Thứ 2 việc VIC phát hành trái phiếu thành công hay không cũng không liên quan gì đến em nên em chả có gì phải yên tâm hay lo lắng cho việc đó cả.

Cách dùng ngôn từ trong câu này của cụ cho thấy cụ có hàm ý mỉa mai, miệt thị. Đây chính là lối nguỵ biện “ad hominem” (tạm dịch là nguỵ biện tấn công cá nhân).

Câu số 4 của cụ: “- Nhỏ lẻ mua tương đối. Mà nhỏ lẻ thì.. à mà thôi. Đến cái con số ls 15% mà họ còn ko biết đc chỉ là cho một đoạn thôi thì cụ biết bà con "thật thà" thế nào rồi. Ngoài ra thì cũng ko thể phủ nhận là nhiều bà con mua vì lòng iêu lước nữa”

Đến chỗ này thì cụ lại tiếp tục suy diễn, phán thiếu căn cứ và áp đặt. Nó là kết hợp giữa nguỵ biện bôi xấu và nguỵ biện trượt dốc.

Câu số 5 của cụ: Chém thế thôi, chém quá ko hay. Cái gì quá cũng đều ko hay, nên cụ cho em dừng với cụ nhé”.

Câu này của cụ mặc dù là lối nguỵ biện avoiding the issue (tạm dịch là nguỵ biện lảng tránh chủ đề) cơ mà em cũng đồng ý với cụ. Không nên chém quá, chém quá mất hay, kể cả chém trên mạng. Tuy nhiên đã chém là phải chém chắc tay, chém đúng chứ không thể chém bừa chỉ để sướng … mười đầu ngón tay.
Đọc bài "phân tích" của cụ xong mà chính em cũng ngỡ ngàng vì ko nghĩ lại đc cụ để ý kỹ và mổ xẻ chi tiết với những phức từ rất to tát như thế. Em chính chủ mà còn ko biết mình đã dùng đến những phương pháp như cụ chém :))
Thôi, cứ gọn gàng thế này cho nhanh này:
Mấy cái nội dung của em mà cụ bôi đậm, cụ có thấy nó sai về nội dung ko. Nếu ko sai thì là nó đúng. Thế thôi! Chứ vẹo qua hình thức văn chương làm gì chứ :))

bearbie

Xe điện
Đọc bài "phân tích" của cụ xong mà chính em cũng ngỡ ngàng vì ko nghĩ lại đc cụ để ý kỹ và mổ xẻ chi tiết với những phức từ rất to tát như thế. Em chính chủ mà còn ko biết mình đã dùng đến những phương pháp như cụ chém :))
Mấy cái nội dung của em mà cụ bôi đậm, cụ có thấy nó sai về nội dung ko. Nếu ko sai thì là nó đúng. Thế thôi! Chứ vẹo qua hình thức văn chương làm gì chứ :))
Bác này giống bác type vừa mới ra đảo: quăng 1 cái tin giả, xong rồi bị yêu cầu sửa thì bảo cái chi tiết ấy không quan trọng, quan trọng là cái chi tiết kia cơ. Ủa không quan trọng mà sai thì cứ sửa đi chứ sao biết sai rồi vẫn để vậy?

Tóm lại là thông tin "lượng đăng ký mua trái phiếu rất ít" đúng hay sai? Nếu bác biết nó sai rồi thì phiền bác quay lại post cũ đính chính giùm. Bác có thể sửa thành: lượng tổ chức/quỹ đăng ký mua rất ít, nếu bác nhận được tin tức đúng như vậy. Không thể nào chỉ có nguồn tin về các tổ chức, không có số liệu về nhỏ lẻ, không có số liệu tổng, mà phán ngay 1 câu tổng quát như vậy.

Cái bác type kia thì đăng nguồn reddit mà lại ghi là "báo". Tui yêu cầu sửa lại thành reddit cũng không chịu sửa, bảo quan trọng là thông tin bên trong chứ báo hay reddit có vấn đề gì đâu. Ngộ ghê.

Các bác anti luôn bảo mình rất khách quan, chỉ nêu sự thật cơ mà?

dhela

Xì hơi lốp
Bác này giống bác type vừa mới ra đảo: quăng 1 cái tin giả, xong rồi bị yêu cầu sửa thì bảo cái chi tiết ấy không quan trọng, quan trọng là cái chi tiết kia cơ. Ủa không quan trọng mà sai thì cứ sửa đi chứ sao biết sai rồi vẫn để vậy?

Tóm lại là thông tin "lượng đăng ký mua trái phiếu rất ít" đúng hay sai? Nếu bác biết nó sai rồi thì phiền bác quay lại post cũ đính chính giùm. Bác có thể sửa thành: lượng tổ chức/quỹ đăng ký mua rất ít, nếu bác nhận được tin tức đúng như vậy. Không thể nào chỉ có nguồn tin về các tổ chức, không có số liệu về nhỏ lẻ, không có số liệu tổng, mà phán ngay 1 câu tổng quát như vậy.

Cái bác type kia thì đăng nguồn reddit mà lại ghi là "báo". Tui yêu cầu sửa lại thành reddit cũng không chịu sửa, bảo quan trọng là thông tin bên trong chứ báo hay reddit có vấn đề gì đâu. Ngộ ghê.

Các bác anti luôn bảo mình rất khách quan, chỉ nêu sự thật cơ mà?
Đội nhà các cụ giỏi Văn quá.
"Bài" nào cũng dài vãi nhưng nội dung chả có khỉ gì, chỉ thấy loay hoay :D

Hãy chứng minh là em sai đi.
Bảo sao em thích Toán hơn Văn. Vì nó gọn gàng :D

theanh90

Xì hơi lốp
Em nghĩ cụ nên xem bài pv của một nhà báo phương tây với bác ngoại trưởng nga. Bác ấy trả lời rất hay không bị pv kia dẫn dắt. Hoặc xem bộ phim frox nixon cũng hay.
Còn cái vụ trái phiếu thì chắc các cq nn không để lặp lại cái tình trạng như năm 2022 trở về trước đâu nhỉ. Không phát hành thông qua đầu mối ngân hàng thì cũng khó bay ngay đc.
gửi các cụ cái link chuỗi bài viết về “cơn uất nghẹn lịch sử” mà đọc xong chỉ muốn đấm vào mõm chúng nó thôi.

3077

Xe container
Đội nhà các cụ giỏi Văn quá.
"Bài" nào cũng dài vãi nhưng nội dung chả có khỉ gì, chỉ thấy loay hoay :D

Hãy chứng minh là em sai đi.
Bảo sao em thích Toán hơn Văn. Vì nó gọn gàng :D
Em vừa đọc bài thì bloomberg không tài sản bác Vượng nắm trên vfs, tuần rồi vic vhm giảm nên rớt khỏi top 500 chứ k phải nó gỡ.

haipvg

Xe tăng
Cụ nào biết cho em hỏi: mệnh giá 1 cổ phiếu của VFS là bao nhiêu $ vậy?