[Funland] Vinfast thành công ty Singapore - VinFast lên sàn Nasdaq

Mr.Alo

Xe lăn
Ko phải 1 chiều mà có rất nhiều điều cần bàn nhưng lại chọn bàn dìm nhau xuống mà ko bàn làm thế nào để tốt hơn, cạnh tranh hơn, mang lại nhiều tích cực hơn
Ở đây hay fb cũng chả bao giờ đến được tai hay làm thay đổi chính sách của anh ý thế lên cứ thoải mái mà phân tích , cái lợi trước tiên là để mình , bạn bè , ai đọc được mà cân nhắc đỡ phải đội bô ;))

victory_1980

Xe điện
Chân thành hỏi cụ vào đây làm gì ?
Quán cafe thì chém gió cho vui nhẽ cái sự chén gió này ảnh hưởng đến con đường pt của VF ?
Cụ đi mua cái xe cụ có quyền khen chê nó chứ chả nhẽ chỉ được phép khen ?
Tôi thấy các cụ hậm hực thay cho a V hơi quá, chứ phận tép tôm rảnh háng trên này a ý quan tâm đếch gì.
Khen chê bình thường thì ko sao, nhưng ngày nào cũng dồn dập cả chục comment, giọng điệu cay cú thì nó ko còn là fun nữa.
Tôi cũng vào xem, nhưng cứ thấy nó ngứa con mắt nên lại phải thả vài câu thôi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bác Vượng có thể còn những quân bài "ẩn"?

Ví dụ VMI (bác Vượng sở hữu 90% VMI và VMI cũng sở hữu chéo 6,3% Vingroup).
Nhưng trong Bản cáo bạch 209 trang của đợt phát hành trái phiếu 10.000 tỷ lần này, không hề xuất hiện tên VMI trong danh sách 107 công ty của Vingroup (VMI chỉ xuất hiện thoáng qua trong vài dòng thể hiện số cổ phần bác Vượng sở hữu VMI và VMI sở hữu Vingroup).

Có thể hiểu là VMI không nằm trong số các công ty Vingroup và có thể tạo ra bất ngờ khi cần thiết.

bearbie

Xe điện
Bác Vượng có nhiều ý tưởng lắm, đây là ý tưởng mới nhất.

Dã man thật, tui mới vừa nảy ra ý tưởng này thì bác ấy làm luôn rồi. Bác V đúng là chuyên nghề lấy sản phẩm này tặng kèm sp nọ. Hệ sinh thái của bác ấy càng to thì số tổ hợp quà tặng càng tăng lên vô hạn. Bác ấy lấy nhu cầu ảo kéo dài thời gian đợi tới lúc nhu cầu thật tăng. Không biết có đợi được tới ngày đó không nữa.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Phe fan với anti Vin có vẻ phân hóa rõ ràng hầu hết mọi mặt trận cõi mạng rất cay cú nhau từng câu chữ. Ông fan thì tự hào quá trớn, hay gán ghép lòng yêu nước với Vin thành ra không hay, đội anti thì nóng mắt săm soi đá lại. Cũng là một case hay về một vấn đề xã hội
Thế cụ thuộc phe nào :))

--Lamborghini--

Xe cút kít
Một tay chơi bình thường, trước khi gục hẳn, vẫn còn giãy ác liệt.
Một tay chơi tỷ phú, trước khi gục hẳn, có thể giãy và làm chết cả đám đông luôn.
Chết ai ?
Chat qua loanh quanh cũng chỉ là huy động dòng tiền để bơm vào.
Với tình hình hiện tại thì con bạc cũng có nhưng ko nhiều.
Cũng như dạo trước mở công ty sở hữu chung bds để tìm cách bán hàng nhưng cũng nghẹo vì chả có gà để lùa.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Khen chê bình thường thì ko sao, nhưng ngày nào cũng dồn dập cả chục comment, giọng điệu cay cú thì nó ko còn là fun nữa.
Tôi cũng vào xem, nhưng cứ thấy nó ngứa con mắt nên lại phải thả vài câu thôi.
Thì cũng vì truyền thông rùm beng một cách thái quá ngạo nghễ thì mới thế, ko có lửa sao có khói ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Chết ai ?
Chat qua loanh quanh cũng chỉ là huy động dòng tiền để bơm vào.
Với tình hình hiện tại thì con bạc cũng có nhưng ko nhiều.
Cũng như dạo trước mở công ty sở hữu chung bds để tìm cách bán hàng nhưng cũng nghẹo vì chả có gà để lùa.
Không ảnh hưởng đến người Việt mấy, nhưng có ảnh hưởng đến đám đông nhăm nhe short VFS (trong đó có cháu). Cho nên cháu luôn tâm niệm cái vụ short VFS lần này: ý chí của bác Vượng rất mạnh, có thể tạo ra những giai đoạn "phi thị trường" với VFS, phải hết sức cẩn thận.

banmotnucuoi

Xe lăn
Bên em là nhà cung cấp cho CTC cụ ạ, tiền rả rích thì vẫn có, nhưng xịn lắm thì được hơn 90%, có xưởng thì thanh toán %, tệ hơn thì chưa đồng nào, mặc dù hàng cấp hết rồi. CTC thì hầu anh V, chả hợp đồng hợp chảo gì cũng làm trước, hoàn thiện thủ tục sau. Đôi chục hợp đồng tình trạng cứ treo treo đó là bọn em chết chi phí tài chính rồi.
Úi thế sao trách anh ý đc, cái này là trách CTC thôi, vì với dạng ko hợp đồng này thì ông CTC phải lãi tầm 10-20% mới làm, còn nếu cụ là thầu phụ mà ko cưa đứt đục xuốt (phụ thuộc CĐT thanh toán cho thầu chính) thì xác định lấy đc 90% tiền là phải hoà rồi, 10% còn lại lấy đc là lãi, ko lấy đc xem như làm lấy năng lực thôi. Trách ông CĐT là sai

typing

[Tịch thu bằng lái]
1 tối lên đỉnh mấy con giời quạt hú hét hết pin rồi sao mà giờ thấy quay lại công kích là sao?

hienzm

Xe tăng
Úi thế sao trách anh ý đc, cái này là trách CTC thôi, vì với dạng ko hợp đồng này thì ông CTC phải lãi tầm 10-20% mới làm, còn nếu cụ là thầu phụ mà ko cưa đứt đục xuốt (phụ thuộc CĐT thanh toán cho thầu chính) thì xác định lấy đc 90% tiền là phải hoà rồi, 10% còn lại lấy đc là lãi, ko lấy đc xem như làm lấy năng lực thôi. Trách ông CĐT là sai
Cụ có thấy em trách gì trực tiếp ông V đâu, nhưng việc VF nhây với CTC là có đấy, nhiều là khác, khi quyền lợi ràng buộc và dây dưa từ nhiều đến rất nhiều tiền thì không thể có chuyện cưa đứt đục suốt được đâu cụ.

theanh90

Xe tăng
Giám đốc tài chính David Mansfield cho biết, một số nhà đầu tư chiến lược và tổ chức đã phải "xếp hàng".

nghe rùng mình chưa, đọc tưởng các nđt đòi xếp hình

MuathuHN252

Xe cút kít

Patriots

Xe lăn
Giám đốc tài chính David Mansfield cho biết, một số nhà đầu tư chiến lược và tổ chức đã phải "xếp hàng".

nghe rùng mình chưa, đọc tưởng các nđt đòi xếp hình
Hôm nay lại down tiếp, mấy ngày đầu lên xuống chưa nói lên điều gì. Quan trọng các quỹ đầu tư ôm vào thế nào?

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ có thấy em trách gì trực tiếp ông V đâu, nhưng việc VF nhây với CTC là có đấy, nhiều là khác, khi quyền lợi ràng buộc và dây dưa từ nhiều đến rất nhiều tiền thì không thể có chuyện cưa đứt đục suốt được đâu cụ.
Vẫn cưa đc, nhưng em nói thật nếu Em là thầu chính vụ này em cũng ko muốn cưa đứt đục xuốt, vì khi quyết toán có thể bị trừ chỗ nọ chỗ khi (6-7%) là bình thường, trong khi Thầu chính đang lấy cớ bị CĐT nợ, căn cứ trên HĐ có thể nợ các thầu phụ 10-20%. Chưa kể để quyết toán được thầu chính còn phải trả lương một đống cán bộ đi cãi nhau. Em làm nhà thầu gần 30 năm đủ hết các vai nên những vụ này thầu phụ phải rắn, yêu cầu quyết toán từng phần cùng thầu chính và CĐT mới đc.

hienzm

Xe tăng
Vẫn cưa đc, nhưng em nói thật nếu Em là thầu chính vụ này em cũng ko muốn cưa đứt đục xuốt, vì khi quyết toán có thể bị trừ chỗ nọ chỗ khi (6-7%) là bình thường, trong khi Thầu chính đang lấy cớ bị CĐT nợ, căn cứ trên HĐ có thể nợ các thầu phụ 10-20%. Chưa kể để quyết toán được thầu chính còn phải trả lương một đống cán bộ đi cãi nhau. Em làm nhà thầu gần 30 năm đủ hết các vai nên những vụ này thầu phụ phải rắn, yêu cầu quyết toán từng phần cùng thầu chính và CĐT mới đc.
Quan điểm của các sếp bên em là đồng hành cùng khách hàng chứ ko phải là cứng với nhau để lấy tiền, cho nên vẫn đẹp nhất là khoẻ từ CĐT đến thầu chính, thầu phụ, chứ CTC cũng đôi ba lần phải xin lỗi và cam kết về tt với tụi em rồi.