Thảo luận Vinfast liệu có xuất được xe đi Mỹ.

FULCKU

Xe tải
Chuyện Vin khuyến khích CBNV sử dụng hàng của Vin sx đã bàn trên OF cách đây 1 năm, quy định phạt được thông báo cho lãnh đạo các cấp nếu cấp nhân viên sử dụng đạt dưới một tỷ lệ % cũng đã được chụp và đăng ảnh lên OF. Tuy nhiên quyết định phạt, giảm lương thưởng của nhân viên thì chưa bao giờ thấy bằng chứng hay chính chủ lên tiếng, toàn nghe kể kiểu bạn, vợ hàng xóm, em thằng lái xe, vợ của thằng đầu bếp nhà em... vào khóc thuê, rảnh thật

Bẩn thỉu và hèn hạ là từ cụ dùng, cụ thích thì lập poll thử bao nhiêu người đồng tình ;)
Cụ ấy nhiễm tây rồi. Nguyên cả châu Á đến giờ này chưa hết lên gồng với phương Tây. Nhật quốc oai hùng có từ "karoshi" hay lắm, chắc cụ ấy không biết.
Nó đây: https://m.afamily.vn/karoshi-can-benh-tat-sat-cua-nguoi-nhat-va-net-van-hoa-cong-so-duoc-ton-sung-nhung-vo-cung-nghiet-nga-20190731002540854.chn#:~:text=Karoshi có thể hiểu đơn,quá sức tại Nhật Bản.&text=Sau đó, "căn bệnh",lục với 2.310 nạn nhân.
Đó là cái giá chung cho châu Á khi ngủ quên vài thế kỷ.
Cụ ấy bảo ta cứ fairplay, cứ lịch lãm, cái gì làm không được thì...mua xài, cố gắng tìm cách len lỏi, chòi đạp vào "ngành" chi cho nhọc, ta cứ ngành có vốn tự có mà bán có phải nhẹ cái thân, dân chủ, được yêu mến, không bị cụ ấy và dân tây mà cụ ấy ở đậu nó khinh cho nhỉ???
Nghe lời cụ ấy thì nước Nam này bán thóc giống được nửa mùa là giáp hạt.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em đã nhấn mạnh chữ mình cụ ạ. Cụ đọc hiểu cho kỹ hộ em cái. Còn em từ trước cũng chẳng tin hay quy chụp gì. Nhưng từ khi con bạn thân nó mới làm ở Vinschool thì em hoàn toàn tin tưởng cái làm cao, ảo tưởng, che đậy, dùng thủ đoạn, bịt mồm truyền thông v.v.
%-(
Nội dung còm của cụ dù có thể gây ảnh hưởng, thiệt hại đến tổ chức khác nhưng cụ nhất định là chuyện giữa cụ và bạn cụ (dù bạn cụ là thật hay bịa chỉ mình cụ biết) để phủi trách nhiệm thì em chẳng hỏi thêm nữa.

Mí lại việc này liên quan gì đến nội dung thớt, cụ nhỉ?

FULCKU

Xe tải
Nội dung còm của cụ dù có thể gây ảnh hưởng, thiệt hại đến tổ chức khác nhưng cụ nhất định là chuyện giữa cụ và bạn cụ (dù bạn cụ là thật hay bịa chỉ mình cụ biết) để phủi trách nhiệm thì em chẳng hỏi thêm nữa.

Mí lại việc này liên quan gì đến nội dung thớt, cụ nhỉ?
Nhẹ thì biến các ý kiến của cụ ấy thành trò cười, quá đà trở nặng thì luật an ninh mạng có chỗ ứng dụng. Đừng nói ở Đức thì thôi nhé. Trịnh Xuân Thanh cũng ở Đức đấy thôi...

Supporter01

[Tịch thu bằng lái]
Nhẹ thì biến các ý kiến của cụ ấy thành trò cười, quá đà trở nặng thì luật an ninh mạng có chỗ ứng dụng. Đừng nói ở Đức thì thôi nhé. Trịnh Xuân Thanh cũng ở Đức đấy thôi...
Trên đời luôn có những chú hề diễn hài cho mọi người xem

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là cái thằng chửi cả cái nước Vn, muốn chạy qua Đức tị nạn mà chưa dc nhận đó hả? Em thì thách cả Vf lẫn bỗ an ninh mạng động dc đến sợi tóc em luôn.
:)) :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ là cái thằng chửi cả cái nước Vn, muốn chạy qua Đức tị nạn mà chưa dc nhận đó hả? Em thì thách cả Vf lẫn bỗ an ninh mạng động dc đến sợi tóc em luôn.
Cụ cứ bình tĩnh, việc đâu còn có đó, không cần nóng vội như vậy, việc gì tới sẽ tới :-bd

và 501 người khác

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra thì anh bạn nói đúng. Không ai đụng đến anh. Vì theo sàng lọc của "bỗ an ninh mạng", anh không thuộc kiểu người bình thường...

và 501 người khác

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra thì anh bạn nói đúng. Không ai đụng đến anh. Vì theo sàng lọc của "bỗ an ninh mạng", anh không thuộc kiểu người bình thường...

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng, em chắc chắn không phải người thường. Thế nên ai dám động đến em. Mà nói thế em cũng rét cái an ninh mạng Vn lắm. Khéo lên uống trà lúc nào không hay,
>:)

cocsku

Xe cút kít
Mình không thích thi nghỉ chứ sao ạ? Ghét mà vẫn làm thì không hiểu thế nào? Tất cả mọi thứ không có trong HĐLĐ mà bị phạt thì kiện ạ, nên em chả biết ai ngu ai khôn (khi phạt có quyết định thì lấy là bằng chứng). Cụ kể chuyện một chiều, em muốn nghe nhiều chiều, không bằng chứng thì lấy gì xác tín? Nói nhu thì em cũng khinh cụ ạ :-bd
Cụ ấy ở tận nước ngoài, cũng là nghe hơi nồi chõ qua internet thôi. Do cách hành văn truyền cảm cứ như chính cụ ấy bị đối xử tệ vậy.
Gần nhà em có thằng tây dạy tiếng anh trong Vinschool, em uống bia với nó suốt, chẳng thấy nó kêu ca gì.
Mấy người em biết làm Vin cũng không thấy ai phàn nàn. Hay là Vin họ cấm ra ngoài phàn nàn thì em ko biết.
Mà thôi sa đà ngoại truyện quá, tập tring vào chuyện cái xe của Vin sang Mỹ đi xem thế nào?

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ấy ở tận nước ngoài, cũng là nghe hơi nồi chõ qua internet thôi. Do cách hành văn truyền cảm cứ như chính cụ ấy bị đối xử tệ vậy.
Gần nhà em có thằng tây dạy tiếng anh trong Vinschool, em uống bia với nó suốt, chẳng thấy nó kêu ca gì.
Mấy người em biết làm Vin cũng không thấy ai phàn nàn. Hay là Vin họ cấm ra ngoài phàn nàn thì em ko biết.
Mà thôi sa đà ngoại truyện quá, tập tring vào chuyện cái xe của Vin sang Mỹ đi xem thế nào?
Thì thằng tây gần nhà cụ nó không phàn nàn. mấy người cụ biết không phàn nàn. Còn con bạn em nó kể thì em phàn nàn, 1 vài người em biết làm trong Vin cũng phàn nàn. Là chuyện bình thường của xã hội mà cụ. Đến lật độ chế độ còn không phải đồng lòng hết cơ mà.
À mà xe Vin em tin là xuất dc sang Mỹ nhé.
#-o

cocsku

Xe cút kít
Thì thằng tây gần nhà cụ nó không phàn nàn. mấy người cụ biết không phàn nàn. Còn con bạn em nó kể thì em phàn nàn, 1 vài người em biết làm trong Vin cũng phàn nàn. Là chuyện bình thường của xã hội mà cụ. Đến lật độ chế độ còn không phải đồng lòng hết cơ mà.
À mà xe Vin em tin là xuất dc sang Mỹ nhé.
#-o
Cụ nói đúng, mỗi người có ý kiến khác nhau. Xã hội là vậy mới đa dạng.
Mà câu cuối của cụ về xuất khẩu xe vin thì em ko tin là cụ nói đúng suy nghĩ của cụ. Trên này ẩn danh việc gì phải lươn lẹo thế.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng, mỗi người có ý kiến khác nhau. Xã hội là vậy mới đa dạng.
Mà câu cuối của cụ về xuất khẩu xe vin thì em ko tin là cụ nói đúng suy nghĩ của cụ. Trên này ẩn danh việc gì phải lươn lẹo thế.
SAo cụ không tin em? Xuất dc nhưng xuất bao nhiêu chiếc, xe bán như nào, đại lý và bảo hành ra sao, truyền thông thế nào,.v..v.v Cái đó nó khó hơn xuất con xe chứ cụ?
~:>

cocsku

Xe cút kít
SAo cụ không tin em? Xuất dc nhưng xuất bao nhiêu chiếc, xe bán như nào, đại lý và bảo hành ra sao, truyền thông thế nào,.v..v.v Cái đó nó khó hơn xuất con xe chứ cụ?
~:>
Cụ cứ đi đúng vấn đề như thế này có hay hơn ko!

Em thì cho rằng xuất khẩu vào Mỹ chắc chắn phải đủ các điều kiện của họ thì họ mới cho xuất. Em dự là:
- phải đáp ứng được các tiêu chuẩn kỹ thuật của họ
- phải có đủ các điều kiện thương mại như đại lý, bảo hành ...v.v.
Thì họ mới cho bán hàng vào nước họ.
Vì thế vấn đề đầu tiên là xuất được là đã phải gần đầy đủ các thứ như cụ nêu rồi.

Còn vấn đề bán được bao nhiêu lại là việc của thị trường, xây dựng thương hiệu, cạnh tranh .... cái này Vin muốn là thì lại phải đổ tiền vào .... chứ không phải cứ xuất đi là có USD mang về như nhiều cụ tưởng. Thời gian đầu, thị trường mới chắc chắn sẽ lỗ.
Tiếp theo, nếu thành công, tăng được lượng bán ra cũng không phải dễ. Các đối thủ ở bển sẽ tìm cách kiện tụng, xui chính quyền áp các loại thuế tự vệ .....v.v...

Nói chung là gian nan đấy.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ đi đúng vấn đề như thế này có hay hơn ko!

Em thì cho rằng xuất khẩu vào Mỹ chắc chắn phải đủ các điều kiện của họ thì họ mới cho xuất. Em dự là:
- phải đáp ứng được các tiêu chuẩn kỹ thuật của họ
- phải có đủ các điều kiện thương mại như đại lý, bảo hành ...v.v.
Thì họ mới cho bán hàng vào nước họ.
Vì thế vấn đề đầu tiên là xuất được là đã phải gần đầy đủ các thứ như cụ nêu rồi.

Còn vấn đề bán được bao nhiêu lại là việc của thị trường, xây dựng thương hiệu, cạnh tranh .... cái này Vin muốn là thì lại phải đổ tiền vào .... chứ không phải cứ xuất đi là có USD mang về như nhiều cụ tưởng. Thời gian đầu, thị trường mới chắc chắn sẽ lỗ.
Tiếp theo, nếu thành công, tăng được lượng bán ra cũng không phải dễ. Các đối thủ ở bển sẽ tìm cách kiện tụng, xui chính quyền áp các loại thuế tự vệ .....v.v...

Nói chung là gian nan đấy.
Cái này cần gì đâu cụ?
:D

DidiLe

Xe container
Không biết đội Việt kiều ở Mỹ sẽ phản ứng thế nào khi Vin bán xe qua bển nhỉ?
Hàn quốc thì đi đâu họ cũng ủng hộ hàng nước họ.
Xe ô tô đến Mỹ chưa cụ.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là đã đến tháng 11 sang thàng 12 rồi, mà năm nay vẫn chưa có mẫu mới ra.
Hi vọng là năm sau VF ko đem mẫu xe năm 2018-19 đi đấu ở nước ngoài chứ? Đấu ở VN, duy trì doanh số còn khó khi đối thủ ra mẫu mới liên tục.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Nếu xuất qua Mỹ được thì xe Vf phải bán rẻ vì ở bển xe rẻ , như vậy người mua xe ở VN phải mua mắc để bù lỗ lâi, vì kinh doanh họ ko chịu lổ
Cụ học môn logic học ở đâu vậy?( ◜‿◝ )♡. Suy luận hay quá. Chưa thấy bao giờ.