[Funland] Vin-Uni: Harvard cho người Việt

Tenjchathe

Xe máy
Xây nhà bán đất thì như thế được chứ Uni nó ko như thế được đâu
Nếu cụ làm thì sẽ như cụ nghĩ.
Nhưng bác Vượng làm thì sẽ khác.
Cụ chê ít thôi, kẻo nó thành công như mấy mảng kia thì ê mặt lắm.

KUBIKA

Xe tải
Với tâm lý sinh viên, việc chọn trường Ngoại Thương ở HN hay ở chi nhánh Quảng Ninh thì đã đ ai chọn học ở QN rồi, mặc dù vẫn giáo trình đó, thầy dạy đó. Vấn đề vị trí khá quan trọng, ra khỏi cổng trường sinh viên được tiếp xúc cái gì, làm thêm ở đâu thực tập chỗ nào.... Chứ ra trường thực tập và làm việc ở Vin thì chỉ cần học Bách khoa là đủ

Tenjchathe

Xe máy
Như em đã nói. Giáo dục không phải như các sản phẩm khác. Nó cần cả một quá trình lâu dài. Nếu chỉ mỗi tiền thì dễ quá.
Sao cụ lại nghĩ bác Vượng chỉ có mỗi tiền?
Vụ máy thở đã khối ông ộp phơ hớ mồm, chui hết vào hang rồi.

stealth

Xe buýt
Em lại ko thấy ko sao phải thở dài.
Tầm học sinh thi HSG quốc gia, ielts trên 8.0, sat 800/800 thì đầu óc quái dị lắm rồi. Hơn nữa, các cháu ý cũng là thế hệ trẻ hiện tại.
Em tin lựa chọn của các cháu, đã được cân nhắc rất kỹ, tốt hơn cả em và cụ bây giờ, nếu em và cụ phải chọn.

Chuyện tầm nhìn thì khó bàn quá, nhân lực, vật lực, thể chế, cơ hội,... bàn sâu ra thì dài lắm ak.
Cụ chọn thế nào em không biết chứ em làm quái gì có cơ hội mà chọn. Vào ĐH công, cày cuốc kiếm HB từng kì, ra trường đi cày lương, kiếm HB tư bản đi cày tiếp, học xong lại cày cho tư bẩn. Cả đời em chỉ biết có mỗi cày chứ không biết cái chọn (nên cũng chả biết tốt xấu). Cụ được/phải chọn là hơn em rồi. Em không bảo các cháu ấy sai hay không cân nhắc kĩ, em chỉ nhìn vào cái tổng thể thôi.

cadan

Xe container
Có, nhưng ko nổi. Vinschool cũng chỉ được cơ sở vật chất, phốt thì nhiều :)
Vinschool có phải mảng giáo dục ko cụ?
Giáo dục mầm non-tiểu học-trunghoc là bậc học rất khác với ĐẠI HỌC.

Thị trường thì lại đang rất khát các nơi gửi gắm trẻ có cơ sở vật chất tốt, sạch, nhiều giờ dạy ngoại ngữ.

Nhìn vào các ngành tiêu điều sau COVID, thì các trường tư cấp 1-2-3 vẫn rất đắt khách khi mà các gia đình trung lưu vẫn buộc phải ưu tiên đầu tư học hành cho thế hệ sau.

Chỉnh sửa cuối:

thuysinh.tl

Xe container
Đã nói giáo dục là sản phẩm đặc biệt mà sao cụ vẫn k hiểu vậy? Kể cả máy thở thì ông V vẫn chỉ là copy sao chép. Vậy cụ nghĩa con người cũng sao chép à?
Sao cụ lại nghĩ bác Vượng chỉ có mỗi tiền?
Vụ máy thở đã khối ông ộp phơ hớ mồm, chui hết vào hang rồi.

Archer

Xe điện
Cụ chắc thế thì cụ dự báo vỡ vào thời gian nào, vỡ cái rầm hay vỡ từ từ đi ;;)
Cái rầm là vào tay người khác như Vinschool (kho tiếp sinh viên cho Vin Uni), như Vinmec (chăm sóc sức khỏe cho Vincitizen). DỰ là cai rầm như thế thì tượng Khổng Tử sẽ được dựng ở sân trung tâm của Vin Uni. Còn từ từ là như thế nào còn tùy quan điểm của từng người ;))

Cao_Xanh

Xe tăng
Vấn đề là liệu nhà Vin có tuyển mộ cái đám này vào làm việc hay không hay là đuổi ra đường ???
Hồi mới thành lập thì ĐH FPT cũng triển khai phương thức tuyển sinh kết hợp tuyển dụng (bao đầu ra sau khi tốt nghiệp)... nhưng có lẽ là chiêu trò marketing và không thực sự hiệu quả nên sau đó cũng đã bãi bỏ trong im lặng (cùng với việc mở rộng lĩnh vực đào tạo xa rời sở trường & bắt trend/xu thế chạy theo lợi nhuận)....
===>> VG chỉ nên ưu tiên tuyển dụng một số sv tốt nghiệp Vin-Uni Top đầu thì hợp lý và hiệu quả hơn?! 🤔
Do phải thỉnh giảng nhân lực giảng dạy quốc tế chất lượng cao nên học phí Vin-Uni khá đắt đỏ==> để thu hút tuyển sinh đầu vào là h/s giỏi thì phải chịu chi cấp nhiều học bổng, chứ đầu vào chủ yếu từ nguồn liên thông Vinschool thì e là khó mà mơ mộng top đầu VN=Vin vớt (chứ không phải Vin-[ha]vard);)

Em rất thích anh V và ủng hộ cách làm giàu của anh ý...làm gì mà càng làm càng giàu (theo truyền thông). Tuy nhiên, em thấy nhiều người làm cho Vin (cả nv lẫn chủ chốt) đều có thời gian công tác ngắn ngủi...đọ vài năm. Chắc do em không làm cho vin nên chưa hiểu được
Chắc tuyển hết cụ Vịt ạ, nhà anh Vova đang thiếu trầm trọng Sít đờ được đào tạo bài bản có hệ thống. Giờ đang phải dùng toàn Sít đờ nghiệp dư, chém chán như mứt. :))

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Cụ có thể tham khảo lại giá xe.
So với ngày đầu tiên bác Vượng bán xe trên giấy thì giá còn tăng lên ak.

Còn chuyện combo thì hãng nào cũng làm. Ví dụ cụ mua 2 phần mềm của 1 hãng sẽ được giảm giá 1 cái, windows và office chẳng hạn.

Và ít nhất, hàng rất đẹp, sản xuất cực nhanh, đã bán được rất nhiều. Trong tầm đông Nam Á đã có thể tự hào mà nói rằng, bọn tao sản xuất được ô tô.
Giá trên giấy và giá thật nó khác nhau cụ ạ, giá có để chạy còn khác nữa.

Ví dụ VF khuyến mại phí trước bạ, nó là 10-12% rồi.

Bản thân tôi rất mong a Vượng bán được xe và ra nhiều mẫu mới, Nhưng cái cách anh thực hiện đến bây giờ tôi vẫn chưa thấy thuyết phục.

stealth

Xe buýt
Hồi mới thành lập thì ĐH FPT cũng triển khai phương thức tuyển sinh kết hợp tuyển dụng (bao đầu ra sau khi tốt nghiệp)... nhưng có lẽ là chiêu trò marketing và không thực sự hiệu quả nên sau đó cũng đã bãi bỏ trong im lặng (cùng với việc mỏ rộng lĩnh vực đào tạo)....
===>> VG chỉ nên ưu tiên tuyển dụng một số sv tốt nghiệp Vin-Uni Top đầu thì hợp lý và hiệu quả hơn?! 🤔
Do phải thỉnh giảng nhân lực giảng dạy quốc tế chất lượng cao nên học phí Vin-Uni cao ==> để thu hút tuyển sinh đầu vào là h/s giỏi thì phải chịu chi cấp nhiều học bổng, chứ đầu vào củ yếu từ nguồn liên thông Vinschool thì e là khó mà mơ mộng top đầu VN=Vin vớt (chứ không phải Vin-[ha]vard);)
Đào tạo cho chính mình chả khác gì hôn phối cận huyết rồi thoái hoá cả họ. Thằng nào tư vấn cho anh Vova là mở ĐH để đào tạo cho VG thì đáng bị treo cổ ốp cột, đổ bê tông làm móng cho VHomes

vo nho

Xe điện
Thế cho em hỏi giờ con em học vin có qua Mỹ xin việc được ko?
Hay bằng của vin qua đó ném thùng rác ạ.

Khi nào bằng của vin được các nước âu mỹ công nhận rùi hẵng
Harvard cho người Việt

MasanobuFukuoka

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giải thích câu hỏi của em trước rồi tranh luận, ko thì nghỉ.
Phốt nhiều, giá cao, tên tuổi mới sao ko có chỗ để học.
Nhà giàu lắm tiền thì du học, còn 1 bộ phận giàu nữa thì muốn con học sang chảnh thì họ vào thôi. Đâu phải đông nghĩa là nó tốt đâu :D
Còn em tranh luận với cụ làm gì. Cụ nhìn sang TQ xem được mấy trường ĐH gọi là tinh hoa? Làm giáo dục nó khác làm giàu, có lẽ a Vượn nên hướng các sinh viên học tiếng năm đầu rồi qua U như ảnh :))

cadan

Xe container
Nên học kinh nghiệm của Sing hay Thái Lan, đừng nhìn Harvard vội. Thái Lan họ cũng tiến rất vững chắc trong xây dựng đại học, không cần đao to búa lớn, chỉ cần thật sự nghiêm túc, vì khoa học. Trước hết hãy đảm bảo đúng labor input, làm việc đúng ngày 8 tiếng, chuyên tâm với vấn đề mình đã chọn. Chỉ cần không ăn bớt giờ làm khoa học, tuân thủ đúng kỷ luật đã. Ở VN thử hỏi có ai toàn tâm toàn ý thực sự với khoa học không? Đa phần họ lấy khoa học làm bình phong thôi. Còn việc xây dựng ĐH và ĐH nghiên cứu là khá khác nhau. ĐH nghiên cứu đòi hỏi nhiều hơn 1 ĐH thông thường.
ĐH mang tên người từng quyền lực nhất Thái Lan đã mất khoảng 10 năm để tạo dựng tên tuổi (cơ sở vật chất thì nhanh thôi). Cơ mà nhìn vào ranking về giáo dục ĐH thì vẫn cần phải phấn đấu khá nhiều.

Có thể là một tham khảo.

Đại học Shinawatra là một đại học tư nhân được thành lập bởi cựu thủ tướng Thái Lan, tiến sĩ Thaksin Shinawatra và các đồng sự với ý tưởng ban đầu hỗ trợ việc phát triển giáo dục.

Shinawatra University
country rank94
world rank7860

Shinawatra University | Ranking & Review

Tiger Hunter

Xe container
Nếu cụ làm thì sẽ như cụ nghĩ.
Nhưng bác Vượng làm thì sẽ khác.
Cụ chê ít thôi, kẻo nó thành công như mấy mảng kia thì ê mặt lắm.
Sao phải ê? A V thành công thì tốt cho a ấy và cho đất nước. Nhưng cụ cứ nhìn cái trường đhbkhn là #1 về kỹ thuật ở vn rồi đấy (thực tế chứ ko phải hư danh), nhưng mấy chục năm rồi chưa có tên trong bảng xếp hạng TG. Ko phải vn ko muốn hay ko đầu tư, nhưng ko phải cứ muốn là được.

stealth

Xe buýt
Nhà giàu lắm tiền thì du học, còn 1 bộ phận giàu nữa thì muốn con học sang chảnh thì họ vào thôi. Đâu phải đông nghĩa là nó tốt đâu :D
Còn em tranh luận với cụ làm gì. Cụ nhìn sang TQ xem được mấy trường ĐH gọi là tinh hoa? Làm giáo dục nó khác làm giàu, có lẽ a Vượn nên hướng các sinh viên học tiếng năm đầu rồi qua U như ảnh :))
Trung Quốc có nhiều ĐH tốt lắm, Thanh Hoa, Bắc Kinh, Phúc Đán, Triết Giang etc đều là dạng không vừa đâu. Nhưng đó là kết quả của đầu tư cấp NN từ khi TQ thành lập. Đội ngũ GV bọn đấy toàn GS, PhD trường tốp về thay máu liên tục. VN nên khiêm tốn, Vin cứ đánh bại VNU và BKHN trước khi nghĩ chuyện vẫy vùng. Hai trường kia danh tiếng quốc tế không quá tệ đâu, thành quả mấy chục thế hệ SV, GV.

Duc Sang

Xe container
em nói thế này này; kể cả vác havard sang VN thì nó cũng biến thành trường thường
Một thằng mục tiêu dạy học là chính trị mâu thuẫn với chính trị hiện tại thì thành công vào mắt; định đưa 1 thằng hiệu trưởng từng tham gia lực lượng thảm sát dân VN thì thành công vào mắt;
Đó là vì sao e bảo thằng này mục tiêu nó đâu phải là dạy học, 1 tổ chức phi chính phủ đối lập hơp pháp tại VN mà thôi
Thời e học ở FTU cũng dc một số môn thầy trong trường lôi từ Fullbright sang, theo ngu ý của e thì không phù hợp với VN lắm, có thể môi trường chính trị khác thì nó sẽ ok đấy;
Cụ lại nhầm rồi. Bob Kerry được mời làm chủ tịch quỹ tín thác của đại học Fulbright chứ không phải hiệu trưởng hay chủ tịch Trường. Từ ngày mở trường bà Đàm Bích Thủy vẫn là chủ tịch trường. Còn quỹ tín thác là gì thì cụ sớt trên mạng nhé.

kienvinh

Xe lăn
Nên học kinh nghiệm của Sing hay Thái Lan, đừng nhìn Harvard vội.
Khó đấy. Bằng cấp của trường công ở Sing cũng được công nhận quốc tế. Mấy đứa tôi biết học ở Sing xong sang Úc xin việc ngon lành.

Tầm nhìn (vision) của Vin-Uni là "tạo ra đột phá trong chất lượng giáo dục Đại học Việt Nam và đạt đẳng cấp thế giới" (trích từ trang web của họ). Mục tiêu này khá là mơ hồ (không cụ thể) và lợi ích của người học thì không được nhắc tới.

Tenjchathe

Xe máy
Sao phải ê? A V thành công thì tốt cho a ấy và cho đất nước. Nhưng cụ cứ nhìn cái trường đhbkhn là #1 về kỹ thuật ở vn rồi đấy (thực tế chứ ko phải hư danh), nhưng mấy chục năm rồi chưa có tên trong bảng xếp hạng TG. Ko phải vn ko muốn hay ko đầu tư, nhưng ko phải cứ muốn là được.
Thế thì cụ lại ko đọc kỹ tiêu đề rồi.
Tiêu đề ghi rõ là Harvard của người Việt.
Cũng giống họ ví Công Vinh, Thủy Tiên là cặp Beck Vic của VN.
Nghĩa là tiêu chí trước mắt họ đứng đầu VN đã.