[Funland] Vin-Uni: Harvard cho người Việt

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
75 reviews. Phải khai đủ cả profile đấy cụ :)
Đấy là 1 trang tìm việc làm, review chỗ đã làm chỉ là 1 tính năng nhỏ.
Họ chê thảm về cung cách quản lý, văn hóa, Vin hình như có ép gv gian dối trong review học sinh lướt thấy vài review nói tới.
1 review mà em chụp còn thiếu nó ghi. large company w no knowledge of education should stick to their industry.
Công ty lớn v không kiến thức về gd chỉ nên làm trong ngành của nó thôi. Câu kế tiếp nó nói Vin mở trg hẳn là vì thuế.
Làm e nhớ tới thằng Fpt năm xưa cổ phiếu lên vùn vụt đã mở thêm nh cty con Thua lỗ để đánh loãng giá trị cổ.
Vâng, sau khi kết nối với account MXH glassdoor sẽ mời khai profile, có khác gì khai profile trên otofun không cụ?
Hỏi Tây lông nghĩ gì khi làm cho công ty VN thì theo cụ họ đánh giá cao hay không? Nó chửi cả sếp thì văn hóa với định hướng công ty chả là cái gì :D

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Đợi có sản phẩm và xem sản phẩm dùng thế nào đã!
Đây nhá.
Người ta giả nhời dồi nhá.
Vin Uni đào tạo ra tuyền BÁC HỌC
Cụ không thể hóng ra sản phẩm sớm sau 3-4 năm mà đánh gía đâu =))=))=))=))=))=))=))

Vin Uni có theo hướng học nhanh lấy bằng đi làm đâu cụ, nghe họ phát biểu thì đè cao việc học tập chuyên sâu, thậm chí nghiên cứu, mà cái này thì không nhanh như cụ mô tả rồi

Hự.

Xe điện
Nhà mình trước đây có dự án xây dựng Đại học đẳng cấp quốc tế, dự án ODA, WB và ADB tài trợ. Đầu tiên định 4, sau rút xuống 2. Bác Nhân hồi đó họp không biết bao cuộc để tháo gỡ, đẩy nhanh tiến độ. Cỡ hơn ngàn tỏi một trường vay ODA ưu đãi, không tính phần vốn đối ứng, đất đai phía ta đóng.... Rút ra được 1 câu: có thể có cơ sở vật chất đẳng cấp QT, lương trả cho GV ngang QT, thu học phí đẳng cấp QT, nhưng trường ĐH đẳng cấp quốc tế thì lại là 1 phạm trù rất rất khác.

Kitcat

Xe container
Vâng, sau khi kết nối với account MXH glassdoor sẽ mời khai profile, có khác gì khai profile trên otofun không cụ?
Hỏi Tây lông nghĩ gì khi làm cho công ty VN thì theo cụ họ đánh giá cao hay không? Nó chửi cả sếp thì văn hóa với định hướng công ty chả là cái gì :D
Em xin miễn bàn thêm. Review xấu k phải là chửi cụ nha.

haivanphe

Xe container
E dự cụ đi uống khi con cụ học trường của a Vượng. Từ khi đó e luôn ko thích kiểu của a ý
Em vẫn còn 1 bạn học ạ. Nhưng em đi uống nước chè không phải vì vụ trường mà vì vụ nhà ạ.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Đây nhá.
Người ta giả nhời dồi nhá.
Vin Uni đào tạo ra tuyền BÁC HỌC
Cụ không thể hóng ra sản phẩm sớm sau 3-4 năm mà đánh gía đâu =))=))=))=))=))=))=))
Chuẩn rồi cụ, chém chắc nịch một điều ở thì tương lai thì ếch lắm, cứ khoanh tay chờ và xem người khác làm đã :D

haivanphe

Xe container
Tầm đã trả được 800tr/năm học phí thì thay đổi chút ít xá gì. Nếu định hướng giáo dục thay đổi tiên tiến hơn nữa nộp thêm vài trăm triệu cũng bình thường.
Tiến thật hay không thì không rõ ạ. Em đơn cử như ở cấp trung học, khi tăng học phí và tuyên bố điều chỉnh định hướng thì học sinh không học Lý Hóa Sinh theo chương trình của Bộ mà học theo giáo trình của Cambridge dịch ra, có vẻ khá hay nhưng nếu học theo giáo trình đó thì các con thi ra cấp 3 hoặc thi Đại học theo chương trình của Bộ sẽ gặp nhiều khó khăn nếu không học thêm. Nói chung là cái gì rõ ràng ngay từ đầu là tốt nhất, không chơi kiểu thay đổi giữa chừng, đặc biệt với cấp Đại học, vì còn chuyển trường được nữa đâu.

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Thật ạ, em đi uống nước chè 2 lần vì chuyện khác, còn vụ trường học thì em được các bác phụ trách an ninh rủ đi cafe hỏi han, tâm sự nên ngoan, còn 1 số bố mẹ thì được lên C50, 1 số bố mẹ thì được mời đến gặp để yêu cầu chuyển trường.
Địa chỉ các bác phụ trách an ninh kia là ở đâu vậy cụ ???
Con em họ em mua nhà Vin Liễu giai. Nó cũng ký giấy đòi anh Vô va phải trả cái địa chỉ Liễu giai.
Người cùng ký giấy được cơ quan chức năng mời đến uống nước chè nhưng với con này thì các anh ấy không dám đụng :D

Mr.Alo

Xe lăn
Tiến thật hay không thì không rõ ạ. Em đơn cử như ở cấp trung học, khi tăng học phí và tuyên bố điều chỉnh định hướng thì học sinh không học Lý Hóa Sinh theo chương trình của Bộ mà học theo giáo trình của Cambridge dịch ra, có vẻ khá hay nhưng nếu học theo giáo trình đó thì các con thi ra cấp 3 hoặc thi Đại học theo chương trình của Bộ sẽ gặp nhiều khó khăn nếu không học thêm. Nói chung là cái gì rõ ràng ngay từ đầu là tốt nhất, không chơi kiểu thay đổi giữa chừng, đặc biệt với cấp Đại học, vì còn chuyển trường được nữa đâu.
Người ta đào tạo để đi du học cụ lại cho học rồi ra trường công thế bao giờ =))

Em rất ngưỡng mộ anh Vượng với mô hình thu hút và đào tạo nhân tài cho đất nước của anh ấy.
Vin-Uni có cơ sở vật chất không thua kém các Đại học hàng đầu thế giới. Chưa có các Viện nghiên cứu chuyên sâu - cái này phải từ từ vì yếu tố con người cũng như nền tảng KHKT cao VN chưa đạt được trong tương lai gần.
Học phí dự kiến của Vin-Uni cao ngất ngưởng cũng ngang tầm quốc tế. Nếu chỉ nhìn vào học phí thì ít có gia đình VN nào có đủ khả năng cho con theo học, hoặc nếu đủ thì thường sẽ chọn du học vì “du học” nghe vẫn sang chảnh hơn.
Là một doanh nhân, em nghĩ anh Vượng không hướng tới đối tượng “nhiều tiền mà không nhiều tài” do anh hiểu rõ tâm lý người Việt.
Em dự là anh đang tạo ra môi trường thu hút nhân tài ngay tại VN để tránh chảy máu chất xám - điều mà chính phủ chỉ hô hào bằng lời nói mấy chục năm qua.
Vin-Uni đưa ra mức học phí cao do phải mời nhiều chuyên gia giỏi trong và ngoài nước giảng dạy, cái này theo em là đắt nhất chứ cơ sở vật chất thì nhiều đại gia có thể làm được. Học phí cao với chất lượng đào tạo tốt và cơ sở vật chất cao cấp thì cũng xứng đáng.
Vin-Uni sẽ là một lựa chọn mới mẻ cho các bạn học sinh giỏi thực sự, đủ năng lực và có niềm đam mê với một lĩnh vực nào đó. Em chắc rằng ít nhất trong 5 năm đầu tiên, hầu hết các sinh viên đủ điều kiện trúng tuyển sẽ được cấp học bổng gần 100%
Chúc Vin-Uni của anh Vượng đạt được thành công như mong đợi!

Các bác phản hồi nên em xin nói rõ thêm. Em nói nó là “Harvard của người Việt” thôi - đó là mơ ước về một môi trường đào tạo chất lượng xứng tầm quốc tế - chứ cả trăm năm nữa thì cũng chưa thể so sánh với Harvard xịn được ạ.
Mơ ước không ai đánh thuế, ngay như Trung Quốc trong nhiều năm các sinh viên giỏi đã theo học các trường danh tiếng như Harvard, Oxford.. Hiện nay các trường như Thanh Hoa, Bắc Đại của họ cũng đã gần đuổi kịp, rất nhiều người giỏi lựa chọn học 2 trường này thay vì du học.
Một mô hình mới ra đời dựa trên sự học hỏi thế giới thì đáng được ủng hộ. Tất nhiên chất lượng và sự phát triển tương lai mới trả lời được.
em đồng ý 1 việc với chủ thớt : Vin-Uni là Harvard của người Việt ở khoản học phí!
các vấn đề còn lại em không đồng ý, chủ thớt chắc chưa hiểu và đọc lịch sử cũng như hoạt động hiện tại của Harvard rồi!

Mr.Alo

Xe lăn
Địa chỉ các bác phụ trách an ninh kia là ở đâu vậy cụ ???
Con em họ em mua nhà Vin Liễu giai. Nó cũng ký giấy đòi anh Vô va phải trả cái địa chỉ Liễu giai.
Người cùng ký giấy được cơ quan chức năng mời đến uống nước chè nhưng với con này thì các anh ấy không dám đụng :D
Có tiền vẫn khổ nhỉ :))

Hải Hoà

Xe tăng
nhà nước nó đặc thù thế mà cụ , giống mấy ông bs cũng thế , cày lương nhà nước lấy tiếng rồi mở phòng khám ngoài , còn vin giờ kéo người tài có tâm hơi bị khó vì khá nhiều kinh nghiệm đau thương cho cả tây và ta rồi :))
T
Cụ còm thế e k ưng. M nên hy vọng có thể xuất khẩu giáo dục như Sing, Tq nó còn làm dc. Hy vọng sẽ có đầu tư như Sing nó làm. Quan điểm bên đó là rải thóc gọi nhân tài. Cả giáo dục v y tế của Sing trc đây đều chẳng ra gì nhưng nó vung tiền thuê về r quảng cáo thế mà cũng thành công. M muốn làm dịch vụ dc thì môi trg sống p sống dc đã. Giờ thì tắc đg, ngập đg, không khí ô nhiễm, nc dầu thải và thực phẩm bẩn thì khó hút ng tài lắm.
Bác Vượng mỳ tom vung tiền hút ng tài về nhưng cư xử v họ kiểu như bác ta xử nhà thầu phụ thì làm sao mà phát triển nhân sự v quản lý :(
Bác nói trúng ý kiến của em khi thành lập Vimec, em nói với mấy thằng bạn em. Vimec nổi tiếng nhất là GS Liêm, từ GĐ Viện Nhi TW khi về làm GĐ Vimec, ông kéo được tương đối những người giỏi ở BM, NHi TW, Sản C, Việt Đức về đầu quân, khoảng 1, 2 năm sau các đội kia tan dần, về nhà làm riêng, bản thân GS Liêm nay chuyển làm Viện Nghiên cứu Vimec với dự án Tế bào Gốc, một lĩnh vực hoàn toàn xa lạ với ông. Khi các bạn em sang Vimec em đã nói rằng: Khi nào đội ngũ Vimec họ cho rằng họ làm chủ được các tinh hoa kỹ thuật của bạn, lấy được khách hàng quen và tiếng tăm của bạn thì bạn sẽ phải ra đi trong lặng lẽ. GS Liêm là trường hợp đặc biệt, họ phải giữ lại vì ông ở đẳng cấp Quốc tế ở lĩnh vực phẫu thuật nội soi.

Susu77

Xe tăng
em đồng ý 1 việc với chủ thớt : Vin-Uni là Harvard của người Việt ở khoản học phí!
các vấn đề còn lại em không đồng ý, chủ thớt chắc chưa hiểu và đọc lịch sử cũng như hoạt động hiện tại của Harvard rồi!
Cảm ơn cụ đã phản hồi. Em rất vui ạ vì một vấn đề đưa ra rất cần những ý kiến đa chiều đặc biệt là phản biện. Có thế xã hội mới phát triển không duy ý chí.

haivanphe

Xe container
Ah.
Thời ấy các cụ đòi nợ gì chỗ anh Vô va vậy :D
Bọn em đòi nhiều thứ. Gian khổ 1 tẹo nhưng cũng có thành quả ạ, giả dụ như là cái miễn phí 10 năm dịch vụ chẳng hạn, cũng là có yếu tố bên ngoài chứ tự dưng thì chả ai tốt bụng thế đâu ạ.

haivanphe

Xe container
Người ta đào tạo để đi du học cụ lại cho học rồi ra trường công thế bao giờ =))
VS trung học có 2 hệ ạ: hệ tiêu chuẩn và hệ nâng cao. Hệ tiêu chuẩn là cái em đang nói đến, nếu theo hệ này mà học giáo trình đấy thì dứt khoát phải đi học thêm mới vào được đại học mong muốn trong nước. Chứ hệ nâng cao thì mới đích đến là đi du học.