[Funland] Vin-Uni: Harvard cho người Việt

haivanphe

Xe container
À, bình thường thì kệ cụ nó, nhưng vì mấy thằng Vinno nó cứ hô hào Người Viêt, Tinh Thần Việt nên ngứa mắt. :))
Thì cứ để họ tung hô đi, mình có được a V trả tiền như họ đâu mà phải hứng vào làm gì hả cụ. Mình đọc và cười thôi là đủ :D :D :D

cadan

Xe container
Em nghe cụ nghiêng nhà mình phát âm tiếng nước ngoài trong mấy cái diễn văn hồi mới nhậm chức (bờ cờ lờ đờ ....) thì em không tin cụ đã có thời gian theo học mấy khóa học của Fulbright. Hoặc hồi đó cụ cử ai đi học hộ thì em không rõ. Cũng có thể đại học Fulbright giờ thấy sang bắt quàng làm họ.
Lãnh đạo cấp cao đi học có phiên dịch, là bình thường cụ nhé

MasanobuFukuoka

[Tịch thu bằng lái]
Trung Quốc có nhiều ĐH tốt lắm, Thanh Hoa, Bắc Kinh, Phúc Đán, Triết Giang etc đều là dạng không vừa đâu. Nhưng đó là kết quả của đầu tư cấp NN từ khi TQ thành lập. Đội ngũ GV bọn đấy toàn GS, PhD trường tốp về thay máu liên tục. VN nên khiêm tốn, Vin cứ đánh bại VNU và BKHN trước khi nghĩ chuyện vẫy vùng. Hai trường kia danh tiếng quốc tế không quá tệ đâu, thành quả mấy chục thế hệ SV, GV.
Vượt qua BKHN chắc bằng cách dùng $ hút các GS, TS sang quá :-s

vịt nước

[Tịch thu bằng lái]
Thì cứ để họ tung hô đi, mình có được a V trả tiền như họ đâu mà phải hứng vào làm gì hả cụ. Mình đọc và cười thôi là đủ :D :D :D
Đọc và cười thôi chưa đủ, phải chửi chúng nó mấy câu cho sướng mồm, đang rảnh cụ ợ. :))

NDTBM

Xe điện
Ở Vệ mỗi tỉnh đều có một trường Ha vợt cụ ạ: Đó là TRƯỜNG CÁN BỘ CHÍNH TRỊ. Ai không có bằng của trường này, miễn bổ nhiệm.
Cụ xem lại: Trường "Ha-Vơt" về CT ở xứ Vệ là trường Đ. NAQ, còn các trường CBCT trung cấp ở địa phương như trường LHP...thì thuộc tầm các trường công nhóm 2/3 thôi chứ nhỉ?! :-?

Hải Hoà

Xe tăng
Cụ xem lại: Trường "Ha-Vơt" về CT ở xứ Vệ là trường Đ. NAQ, còn các trường CBCT trung cấp ở địa phương như trường LHP...thì thuộc tầm các trường công nhóm 2/3 thôi chứ nhỉ?! :-?
Nhưng bọn em cứ gọi là Ha vợt tỉnh đó cụ, chẹn nhau vào học nhóe.

haivanphe

Xe container
Chuyện nước chè là thật à cụ? Toi cháu rồi.
Thật ạ, em đi uống nước chè 2 lần vì chuyện khác, còn vụ trường học thì em được các bác phụ trách an ninh rủ đi cafe hỏi han, tâm sự nên ngoan, còn 1 số bố mẹ thì được lên C50, 1 số bố mẹ thì được mời đến gặp để yêu cầu chuyển trường.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Riêng đào tạo ngành y mà theo chuẩn quốc tế thì sẽ có nhiều khác biệt= khó hơn (từ tuyển sinh đầu vào, chương trình & thời gian đào tạo...) thì Vin-Uni sẽ triển khai ở VN kiểu gì nhỉ??? Thực tế nhiều bs chuyên khoa VN (thời gian đã được đào tạo từ các trường ĐH y uy tín 6+>3 năm nội trú....) sang Mỹ phải thi lấy chứng chỉ hành nghề y rất vất vả (và tỷ lệ vượt qua thấp)... :-s
P/S: VG thành lập Vin-Uni để khép kín hệ sinh thái ươm tạo "tinh hoa" khép kín: từ mầm (bào thai ở VinMec) tới chồi (mầm non) tới lá+hoa (Vinschool cấp 1,2,3) và kết trái (Vin-Uni). Tuy nhiên, để đào tạo "tinh hoa...hồng(+chuyên) thì cần phải liên kết đào tạo với trường Đ. như LHP, Ng.AQ (?!), còn cho ra lò "tinh hoa 4.0' thì có lẽ phải bắt tay/liên kết với FETP (Fullbright) chăng???:-?
Tuyển sinh ngành Y cũng khó hơn nhiều, với cách tiếp thị kiểu "đẳng cấp, tinh hoa ...." như của Vinuni này phù hợp hơn với mấy ngành Marketing, kinh tế, truyền thông. Mấy ngành chuyên sâu như Y khoa tuyển sinh hơi khó. Thứ nhất, là những người có chí hướng theo những ngành này thường ít bề nổi, nên sẽ thiếu giải thưởng nọ kia đẹp CV để apply theo tiêu chuẩn của vin. Thứ 2, những người này thường cẩn trọng trong lựa chọn trường học, ít có xu hướng lựa chọn những trường mới như Vinuni.

Cụ thấy ngay trong ví dụ của vinuni đưa ra để tuyên truyền thì cả 3 thí sinh ứng tuyển đều vào ngành Quản trị kinh doanh. Còn ngành Y khoa, việc lựa chọn theo kiểu CV giải thưởng nọ kia chắc chắn không được những người xuất sắc như vinuni kỳ vọng. Chưa hiểu Vin chọn thí sinh Y khoa như thế nào?

stealth

Xe buýt
Hút người của BKHN thì vĩnh viễn không bao giờ vượt qua được vì những cái tinh tuý nhất họ đã để ở đó. Phải đầu tư vào PhD trẻ Tây học + GS kinh nghiệm (Tây/Kiều) thì mới ăn thua.

haivanphe

Xe container
Em khẳng định là giờ hút các giảng viên giỏi bằng $ sang cũng là chuyện khó rồi ạ. Thiên hạ rỉ tai nhau nhiều vụ mời người tài sang rồi được 1 thời gian là đá tung bi làm người ta đứng giữ đường.

murano_2009

Xe buýt
Thật ạ, em đi uống nước chè 2 lần vì chuyện khác, còn vụ trường học thì em được các bác phụ trách an ninh rủ đi cafe hỏi han, tâm sự nên ngoan, còn 1 số bố mẹ thì được lên C50, 1 số bố mẹ thì được mời đến gặp để yêu cầu chuyển trường.
Em thấy cụ chém vẫn hăng lắm.:)

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Lãnh đạo cấp cao đi học có phiên dịch, là bình thường cụ nhé
Cứ nói thẳng là có người đi học hộ cho nhanh. Kể cả đi học có phiên dịch, ngồi mấy tháng nghe người dịch, thì cũng không đến nỗi Bờ Cờ lờ dờ đến như vậy.

MasanobuFukuoka

[Tịch thu bằng lái]
Em khẳng định là giờ hút các giảng viên giỏi bằng $ sang cũng là chuyện khó rồi ạ. Thiên hạ rỉ tai nhau nhiều vụ mời người tài sang rồi được 1 thời gian là đá tung bi làm người ta đứng giữ đường.
Cái này em công nhận khó. Mấy ông thầy của em ở BKHN có phải vì lương đâu, chủ yếu lấy tiếng để đi làm công trình bên ngoài ăn tiêu thoải mái. Về cái tiếng tăm thì họ ở lại BK là cái chắc, Vin đọ sao lại? Có lẽ phải dụ các TS, PGS trẻ thôi #:-s

haivanphe

Xe container
Cá nhân em nghĩ là Trường này vài năm đầu chắc sẽ rất tốt, tuy nhiên, để chắc chắn thì các cụ mợ cho con vào học nên có văn bản rõ ràng về định hướng giáo dục và lộ trình học phí. Chứ vào được 2 năm rồi tự dưng đùng một cái thay đổi mức học phí vì định hướng giáo dục thay đổi theo hướng tiên tiến hơn thì lại mệt phết đấy.

Henry 27

Xe tăng
Còn phải dựa vào chất lượng đầu vào nữa. Khối đại học mang tính nghiên cứu với tự học nhiều, đầu vào sinh viên mà kém thì đầu ra khó khả quan được. VU có thể cấp học bổng cho 1 số ít điển hình tiên tiến để làm truyền thông, chứ nếu cấp đại trà thì lại thành giảm giá.

Mr.Alo

Xe lăn
Cái này em công nhận khó. Mấy ông thầy của em ở BKHN có phải vì lương đâu, chủ yếu lấy tiếng để đi làm công trình bên ngoài ăn tiêu thoải mái. Về cái tiếng tăm thì họ ở lại BK là cái chắc, Vin đọ sao lại? Có lẽ phải dụ các TS, PGS trẻ thôi #:-s
nhà nước nó đặc thù thế mà cụ , giống mấy ông bs cũng thế , cày lương nhà nước lấy tiếng rồi mở phòng khám ngoài , còn vin giờ kéo người tài có tâm hơi bị khó vì khá nhiều kinh nghiệm đau thương cho cả tây và ta rồi :))