[Funland] Vietnam War - 1965 Mỹ đưa quân vào Việt Nam

Cháu xin phép hỏi cccm cái cháu thắc mắc bấy lâu nay về khái niệm "chuẩn tướng" ạ. Nó là cấp cao hay thấp trong hàng tướng ạ?
Xong rồi cháu xin 1 góc ngồi hóng ạ

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Cháu xin phép hỏi cccm cái cháu thắc mắc bấy lâu nay về khái niệm "chuẩn tướng" ạ. Nó là cấp cao hay thấp trong hàng tướng ạ?
Xong rồi cháu xin 1 góc ngồi hóng ạ
chuẩn tướng tương đương thiếu tướng bây giờ vì quân hàm VNCH hay Mỹ chỉ có 3 cấp là thiếu trung đại, úy và tướng thì có thêm chức chuẩn.
chuẩn tướng là cấp tướng thấp nhất

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
Bài 1968 em ko tìm đc chán thế

Hoang Giang91

Xe tăng
Khổ thân các cháu và các cụ. Cuộc sống đang bình yên thì CS mang bom đạn vào tàn phá tước đoạt đi người thân bố mẹ và gia đình:((
Cụ này nói luyênh thuyên chiến tranh nổ ra thì biết bom đạn của bên nào mà cụ đã đổi cho 1 bên(GP nấp trong làng xà-Mỹ đến dội bom thì sao)

Hoang Giang91

Xe tăng
xxx không mang vũ khí và người vào Nam thì làm sao xẩy ra vụ việc như vậy? Lúc đó cuộc sống của tát cả người dân bình yên không có chiến tranh và hơn 1 triệu người đã không chết :((
Nước nào có nội chiến thì kệ người ta giải quyết-Mỹ cớ gì mà trực tiếp mang bom đạn lên đầu người ta-giải phóng hộ à

Hoang Giang91

Xe tăng
Sao Nga-Trung lại cứ thích bơm vũ khí vào vì đây là việc nội bộ mà? Chúng nó thích dí dao vào tay người khác để ngồi xem anh em trong nhà chém giết nhau hả
Người ta(LX-TQ) giúp là gián tiếp(như CV cụ đánh nhau hàng xóm cho mượn đòn gánh thôi)-đây lại hùng hổ đổ bộ lên biển(Đà nẵng) lập căn cứ không biện hộ được. Nếu nội chiến thì bên yếu dám không đánh nữa, thế là đàm phán-dẫn đến hòa bình- ít đổ máu.
Thôi chả tranh luận nữa xem đã để xem phía bên kia ngày ấy có những trò gì

Chỉnh sửa cuối:

trantungdang

Xe tăng
Đúng là quá đáng thật mọi người đang xem đoàng hoàng lại vào phá đám thế thì còn đâu thớt nữa mà xem

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Mợ kíp , thớt đang hay lại có một số thành phần ngáo ngơ vào phá bĩnh. Đe'0 thấy đưa thêm thông tin gì hay toàn vào khóc thuê.

xoe

Xe tải
Nhân lúc cụ Ngao đi vắng, em sưu tầm đc cái clip này cho các cụ xem tạm:

4banhxequay

Xe điện
Người ta(LX-TQ) giúp là gián tiếp(như CV cụ đánh nhau hàng xóm cho mượn đòn gánh thôi)-đây lại hùng hổ đổ bộ lên biển(Đà nẵng) lập căn cứ không biện hộ được. Nếu nội chiến thì bên yếu dám không đánh nữa, thế là đàm phán-dẫn đến hòa bình- ít đổ máu.
Thôi chả tranh luận nữa xem đã để xem phía bên kia ngày ấy có những trò gì
Nói chung từ 1960-1961 khi Khơ Rút Xốp lên TBT LX thì đã đề xuất chủ trương chung sống hòa bình giữa 2 phe XHCN và TBCN. Chủ trương này đã ảnh hưởng đến 1 số lãnh đạo cấp cao nhà mình rồi. Tiếc rằng trời đã sinh LX lại sinh TQ nên nhóm có tư tưởng chung sống hòa bình ở VN yếu thế bị đàn áp/chèn ép bởi nhóm tư tưởng chủ chiến. Nhóm thắng thế đã điều hành cuộc chiến nên cuộc chiến ngày càng leo thang. CŨng may mà có cái kết 1975 nếu ko ko biết bao xương máu nữa

Ngỗng Ngu

[Tịch thu bằng lái]
Em xin ghế hóng cụ Ngao ạ.
Không ai cấm cụ khóc, nhưng đề nghị cụ ra chỗ khác, chỗ này để mọi người xem ảnh và ôn lại lịch sử.
Trân trọng!
CS làm nhéo gì có bom, chỉ có Mỹ ngụy dùng bom thôi, muốn " mang bom đạn " cần phải có máy bay tàu chiến ôtô. Vùng Quảng ngãi là vùng CS cũ, dân ở đây là dân CS nên đánh Mỹ ngụy là tất nhiên.
Thôi, để bác Ngao kể chuyện tiếp đi, đừng vào phá nữa.

.
Trăm lạy các cụ. Các cụ kcm mấy cái còm đáy để thớt được giữ. Tranh cãi với mấy thành phần đó các cụ cúi xuống cãi nhau với đầu gối còn hơn.

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Kính thưa các cụ
Những tư liệu về chiến tranh Việt Nam của em rất nhiều (hình ảnh do ta chụp một phần, phần còn lại do phóng viên và lính Mỹ chụp) chừng 37.000 tấm hình với 100% chú thích. Thớt này em chỉ post sơ sơ một số tấm hình minh hoạ, nếu đưa cả vào, sẽ nhàm chán
Em đưa trước một số trận đánh đã ghi trong sách vở của Mỹ và Việt Nam: Núi Thành, Vạn Tường, Bàu Bàng, Kontum. An Lộc, Quảng Trị 1972... đến trận cuối cùng 1975
Để các cụ theo dõi chi tiết, sau này em sẽ mở riêng mỗi tỉnh ở miền Nam: từ Quảng Trị, Huế, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định, Khánh Hoà, Ninh Thuận... cho đến lục tỉnh Nam Bộ, để các cụ tham khảo chi tiết không những chiến tranh mà cả hình ảnh cuộc sống, nhà cửa ruộng vườn, trước trong và sau chiến tranh, nghĩa là "những hình ảnh xưa" một cách chi tiết, cả khốc liệt lẫn hoà bình
Cám ơn cụ rất nhiều, em hóng

nokia1970

Xe hơi
nếu các cụ ko thích com của ai cũng ko nên trả lời qua lại, bay mất thớt quý

Mr.Tam

Xe buýt
Để ném bom Bắc Việt Nam, trước tiên Mỹ sử dụng sân bay Đà Nẵng, nên phải đưa Thuỷ quân lục chiến đến bảo vệ
Ngày 8-3-1965 - đánh dấu nấc thang đầu tiên của khi Mỹ đưa những người lính bộ binh đầu tiên đến Việt Nam.
Hôm đó 3.500 Thuỷ quân lục chiến cùng vũ khí đổ bộ lên bãi biển Xuân Thiều, Liên Chiểu, Đà Nẵng
Khi đổ bộ, nước biển có màu đỏ của tảo, lính Mỹ gọi luôn là "Red Beach"
Người Mỹ thừa khả năng đưa Thuỷ quân lục chiến Mỹ đến Đà Nẵng bằng máy bay.
Nhưng không làm như vậy
Họ muốn cuộc đổ bộ phải hoành tráng để phô diễn cho thế giới (nhất là cho Liên Xô và Trung Quốc) biết sức mạnh của quân đội Mỹ và quyết tâm chiếm giữ Nam Việt Nam
Cầm đầu cuộc đổ bộ này là Chuẩn tướng TQLC F. J. Karch
Đón tiếp cuộc đổ bộ là Thiếu tướng Nguyễn Chánh Thi, Tư lệnh Vùng I Chiến thuật, và Đại tá Hoàng Xuân Lãm và Thiếu tướng Ngô Dzu

Bãi Xuân Thiều (năm 2008)

Nhìn cái ảnh đầu em thấy giống chỗ gần bãi Bụt, Sơn Trà hơn Xuân Thiều, Liên Chiểu.
Và khả năng Sơn Trà đúng hơn vì sau đó Hoa Kỳ sử dụng đỉnh núi Sơn Trà làm trạm Radar và cho xây khu cảng Đà Nẵng hiện nay làm cảng quân sự

fun4u

Xe tăng
Xin lỗi vì làm loãng thớt: Cụ Ngao5 cố lên !!!