[Funland] Việt Nam thập kỷ 1980 dưới ống kính của Catherine Leroy, Mike Goldwater và Christopher Pillitz

35N1169

Xe điện
thấy Bắc hàn vẫn dùng, nhưng mình là xe cải tạo,nó đâm người như ngoé,vài năm là bỏ,Chính vì cái này nên bỏ mất đường ray
Cái xe điện bánh hơi này, ở bên nước Nga những năm 201x em vẫn thấy dùng.

35N1169

Xe điện
Hà Nội, 1988, tuần sách hữu nghị Việt Xô, người dân đang xem và mua sách, sách Liên Xô hồi đó của các nhà xuất bản như Cầu Vồng, NXB Tiến Bộ và NXB Mir...
Sách Liên Xô in rất đẹp, bìa cứng là chủ yếu, giấy trắng, minh họa, hình chụp đều rất bắt mắt, nhiều sách về KHKT, Văn học, rất hay.

Ngày xưa em em toàn xin tiền đi mua họa báo LX về ngắm ảnh.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Hồi đó khóa dây chưa phổ biến. Nhiều khi cẩn thẩn, E còn mang khóa cửa khóa vào đĩa xích.

Nhg trộm nó giỏi lắm, mình đi vào trong nhà 1 lát quay ra thì vẫn mất xe thôi.

Sợ mất trộm à bác???? Ngày đó xe đạp là tài sản có giá trị mà.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Ngày xưa em em toàn xin tiền đi mua họa báo LX về ngắm ảnh.
Họa báo Liên Xô, nhất là cuốn Phụ Nữ Liên Xô, in rất đẹp, màu sắc bắt mắt, ngoài ra còn có họa báo Liên Xô ngày nay.
Em còn nhớ, bà nội em làm cán bộ, nên có lúc mang về cuốn Họa báo Trung Quốc, in cũng rất đẹp ,ảnh chụp màu sắc cực nét.
Bây giờ, em vẫn nhớ, không hiểu vì sao, cuốn họa báo TQ năm 1972, nó in hình và nhiều bài viết về chuyến viếng thăm TQ của TT Mỹ Richard Nixon...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hồi đó khóa dây chưa phổ biến. Nhiều khi cẩn thẩn, E còn mang khóa cửa khóa vào đĩa xích.

Nhg trộm nó giỏi lắm, mình đi vào trong nhà 1 lát quay ra thì vẫn mất xe thôi.
Xe đạp em nhớ có cái khóa sắt hình tròn, bấm vào nan hoa?

35N1169

Xe điện
Hà Nội, 1988, xe điện bánh hơi, qua thông tin của các cụ OF thì loại xe này hay đâm người nên bỏ sau vài nắm sử dụng.

Năm 2011 em sang mấy tp bên Nga thấy vẫn hoạt động, thấy chả khác xe bus mấy nhưng giá vé rẻ hơn, xe ở VN mình ngày xưa có thêm 2 ông đứng đằng sau để điều chỉnh cái cần tiếp điện.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Năm 2011 em sang mấy tp bên Nga thấy vẫn hoạt động, thấy chả khác xe bus mấy nhưng giá vé rẻ hơn, xe ở VN mình ngày xưa có thêm 2 ông đứng đằng sau để điều chỉnh cái cần tiếp điện.
Nghe mấy cụ trong thớt bảo xa này ở Vn đâm người nhiều quá nên bỏ đấy cụ.

trinhhunghb

Xe lăn
Em ghé ngắm ảnh

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
TQ vẽ họa báo cũng nặng tính tuyên truyền nên hay phóng đại sự viện trợ của họ lắm, như e có chỉ rõ ở 1 còm bên thớt về Căm:

...Tranh cổ động trận Ấp Bắc 1963 (ảnh 1 ở dưới) Tầu in cho MTGP vẽ GPQ dùng súng trung liên ZB vz. 26 [1], là loại Tàu viện trợ nhiều sau 1950 (bộ đội địa phương dùng), chứ ko vẽ M1919 chiến lợi phẩm (chủ lực Miền dùng) (ảnh 3 ở dưới).

Trong khi đó thì: "vũ khí viện trợ chiếm tỉ lệ 20%, chiến lợi phẩm thu của địch chiếm 70% và còn lại do Việt Nam tự sản xuất", & "phần lớn các đơn vị, đặc biệt là ở các chiến trường Trung Bộ và Nam Bộ, vẫn phải dựa gần như hoàn toàn vào nguồn vũ khí thu được để duy trì chiến đấu" [2]. Tức là e trung liên 2 càng của bộ đội địa phương Ấp Bắc (ảnh 2 ở dưới) khó có thể là 1 e ZB vz. 26 hàng Tàu viện trợ, mà khả năng cao hơn đó là 1 e M1924/29 chiến lợi phẩm của Pháp có hình dáng na ná...

Họa báo Liên Xô, nhất là cuốn Phụ Nữ Liên Xô, in rất đẹp, màu sắc bắt mắt, ngoài ra còn có họa báo Liên Xô ngày nay.
Em còn nhớ, bà nội em làm cán bộ, nên có lúc mang về cuốn Họa báo Trung Quốc, in cũng rất đẹp ,ảnh chụp màu sắc cực nét.
Bây giờ, em vẫn nhớ, không hiểu vì sao, cuốn họa báo TQ năm 1972, nó in hình và nhiều bài viết về chuyến viếng thăm TQ của TT Mỹ Richard Nixon...

doctor76

Xe ba gác
Người OF
TQ vẽ họa báo cũng nặng tính tuyên truyền nên hay phóng đại sự viện trợ của họ lắm, như e có chỉ rõ ở 1 còm bên thớt về Căm:

...Tranh cổ động trận Ấp Bắc 1963 (ảnh 1 ở dưới) Tầu in cho MTGP vẽ GPQ dùng súng trung liên ZB vz. 26 [1], là loại Tàu viện trợ nhiều sau 1950 (bộ đội địa phương dùng), chứ ko vẽ M1919 chiến lợi phẩm (chủ lực Miền dùng) (ảnh 3 ở dưới).

Trong khi đó thì: "vũ khí viện trợ chiếm tỉ lệ 20%, chiến lợi phẩm thu của địch chiếm 70% và còn lại do Việt Nam tự sản xuất", & "phần lớn các đơn vị, đặc biệt là ở các chiến trường Trung Bộ và Nam Bộ, vẫn phải dựa gần như hoàn toàn vào nguồn vũ khí thu được để duy trì chiến đấu" [2]. Tức là e trung liên 2 càng của bộ đội địa phương Ấp Bắc (ảnh 2 ở dưới) khó có thể là 1 e ZB vz. 26 hàng Tàu viện trợ, mà khả năng cao hơn đó là 1 e M1924/29 chiến lợi phẩm của Pháp có hình dáng na ná...
Thì đúng mà cụ, em không nói về nội dung, ý em là vì tuyên truyền, nên màu sắc và chất lượng hình ảnh rất đẹp cụ ạ. Chứ khoản tuyên truyền thì TQ chắc tầm số ...1.

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Hoa gói mà cụ, nhà em hay mua về rồi đặt ra đĩa thắp hương.
Những năm 1994, khi học ở HN, em có đến thăm bà là chị gái bà nội em, bà ở HN từ trước 1954, có thể coi là người gần như gốc Hn.
Ấn tượng là bà đi chợ, nấu ăn, rất khéo léo, bà mua đủ số lượng thực phẩm, nấu vừa đủ, ăn không quá no, nên cảm giác ngon miệng, trình bày mâm cơm cũng rất đẹp. Nhà bà phố cổ chật ơi là chật, nhà vệ sinh cũng bé, lại đông người, đến chơi là có khi em phải nằm sàn ngủ, vậy mà chưa bao giờ thấy bà và các bác hay các anh chị văng tục, nói bậy,hay khó chịu.
Trên bàn lúc nào cũng có bình hoa tươi, hoa huệ, hay hoa sen, hoặc hoa dơn gì đó.., cụ nói làm em nhớ, nhưng bà toàn thắp hương bằng bình hoa huệ.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Loại duy nhất trộm bó tay là loại khóa xích khung xe vào một vật nào đó cố định hoặc khó vác/kéo.

Cụ mà chỉ xích vào bánh thì có thể chỉ còn chiếc bánh sẽ ở lại thui, đặc biệt nếu xích bánh trước.

Xe đạp em nhớ có cái khóa sắt hình tròn, bấm vào nan hoa?

doctor76

Xe ba gác
Người OF
Loại duy nhất trộm bó tay là loại khóa xích khung xe vào một vật nào đó cố định hoặc khó vác/kéo.

Cụ mà chỉ xích vào bánh thì có thể chỉ còn chiếc bánh sẽ ở lại thui, đặc biệt nếu xích bánh trước.
Ở quê em, xe đạp là tài sản lớn ác liệt, mất xe đạp thì chết luôn, xe đạp quý lắm, có ông đi về treo xe lên, rồi lau xe bóng lộn.
Mua săm lốp khó, nên có xe có chửa,tức là lốp phình ra, lấy dây chun buộc lại, heheh.

Hoang Giang91

Xe tăng

Hồi đấy có bán cái càng sắt uốn bằng thép phi 6,8 hình chữ U, hai đầu có khuy uống tròn xong lấy khóa cửa khóa vào càng sau xe. Hàng gia công bán thì hành dạng tương tự nhưng bằng thép bản có đột lỗ 2 đầu.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn mất cụ ạ, trộm chúng nó cũng chịu khó lắm, chúng nó nhấc bánh sau lên rồi dắt đi :((

Khóa này với khóa càng xe PH, tưởng hoành lắm, nhưng thực chất là không làm khó gì dc trộm cả.

Hồi đấy có bán cái càng sắt uốn bằng thép phi 6,8 hình chữ U, hai đầu có khuy uống tròn xong lấy khóa cửa khóa vào càng sau xe. Hàng gia công bán thì hành dạng tương tự nhưng bằng thép bản có đột lỗ 2 đầu.