[Funland] Việt Nam muốn mua 18 chiếc Su-30K đã qua sử dụng của Nga.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, em cũng biết tàu ngầm thuộc loại nặng Kilo bác ợ, em không hề phủ nhận, em chỉ so sánh về hiệu quả của sự sở hữu khoảng 100 mig29 và 6 chú Kilo trong hoàn cảnh có thể dùng trong tác chiến trong lục địa và ngoài lãnh hải
Máy bay chỉ để chiến trên không và chiến các tầu mặt nước thôi cụ ơi , nếu cụ đứng trên lập trường Tung Cẩu thì cụ tấn công VN như nào ?

em chỉ cần hỏi thế thôi là chắc cụ hiểu , nhiều chưa chắc đã hay

Dạ, em cũng biết tàu ngầm thuộc loại nặng Kilo bác ợ, em không hề phủ nhận, em chỉ so sánh về hiệu quả của sự sở hữu khoảng 100 mig29 và 6 chú Kilo trong hoàn cảnh có thể dùng trong tác chiến trong lục địa và ngoài lãnh hải
Em nghĩ nếu so sánh thế nó hơi khập khiễng. Cá nhân em cũng mong như bác là mình vẫn phải tăng cường nhiều, nhiều nữa cho không quân.
Bản thân những nhà hoạch định quân sự nước nhà không phải không biết không tính đến chuyện này, chuyện tại sao mua Kilo mà không mua Mig hay Su thì nó đều có nguyên nhân và lý do của nó, mà cái này em biết sơ sơ nên ứ dám múa bàn phím ở đây bác à!

tenlua

Xe hơi
Máy bay chỉ để chiến trên không và chiến các tầu mặt nước thôi cụ ơi , nếu cụ đứng trên lập trường Tung Cẩu thì cụ tấn công VN như nào ?

em chỉ cần hỏi thế thôi là chắc cụ hiểu , nhiều chưa chắc đã hay
Ý cụ hỏi em là đánh nhau ngoài TS ?

Nếu em là túng của thì em sẽ dùng máy bay, tàu nổi, và cả tàu ngầm 3 mặt giáp công đánh chìm các tàu nổi của VN .

Đối với 1 lực lượng máy bay đời mới lèo tèo vài chục chiếc của VN thì cuộc tấn công trên không dùng máy bay phóng tên lửa diệt hạm sẽ vô cùng thuận lợi vì VN không có khả năng đánh chặn các máy bay của TQ, cứ thế mà phang tên lửa diệt hạm 1 cách vô tư, ...nếu chơi với tư cách 1 đổi 1 máy bay của VN thì em cũng sẵn sàng chơi vì tổn thất cao lắm cũng chỉ trên dưới 30 chiếc máy bay nhưng nếu VN có tới hơn 130 chiếc Mig29,Sukhoi các thứ tổng cộng thì em sè không chơi vì tổn thất sẽ quá lớn về khí tài quân sự và mặt mùi đối với 1 cường quốc đang xưng hùng bá vương trong khu vực ...

springsea

[Tịch thu bằng lái]
. Nếu cho em chọn thì em sẽ chọn 100 chú Mig29SMT chứ không chọn 6 chú Kilo .8->
Khả năng tác chiến của 1 tàu ngầm như Kilo có thể tương đương với cả lữ đoàn tàu mặt nước chưa kể tàu ngầm có khả năng duy trì tại khu vực điểm nóng lâu hơn rất nhiều so với Mít & Su

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ hỏi em là đánh nhau ngoài TS ?

Nếu em là túng của thì em sẽ dùng máy bay, tàu nổi, và cả tàu ngầm 3 mặt giáp công đánh chìm các tàu nổi của VN .

Đối với 1 lực lượng máy bay đời mới lèo tèo vài chục chiếc của VN thì cuộc tấn công trên không dùng máy bay phóng tên lửa diệt hạm sẽ vô cùng thuận lợi vì VN không có khả năng đánh chặn các máy bay của TQ, cứ thế mà phang tên lửa diệt hạm 1 cách vô tư, ...nếu chơi với tư cách 1 đổi 1 máy bay của VN thì em cũng sẵn sàng chơi vì tổn thất cao lắm cũng chỉ trên dưới 30 chiếc máy bay nhưng nếu VN có tới hơn 130 chiếc Mig29,Sukhoi các thứ tổng cộng thì em sè không chơi vì tổn thất sẽ quá lớn về khí tài quân sự và mặt mùi đối với 1 cường quốc đang xưng hùng bá vương trong khu vực ...
Cụ tưởng tượng phong phú quá , thế VN lại để Tung Cẩu dàn quân ở Biển Đông rồi đánh nhau như chiến tranh thế giới thứ I à , bởi vậy tại sao cần Kilo636

Cứ cho là các loại tiêm kích của Cẩu ra được TS , đánh nhau 1 lúc ( cứ cho là Cẩu thắng đi ) khi về thì như nào ? , vì Su của Ngố cũng chỉ bay kịc kim được 3k km , Cẩu cũng chưa có khả năng tiếp dầu trên không , mà có tiếp được thì làm sao tiếp hết được lượng tiêm kích đang cần dầu để về , thế là tõm xuống ao , xong , chả thằng nào win thằng nào

luot_song

Xe điện
Cụ tưởng tượng phong phú quá , thế VN lại để Tung Cẩu dàn quân ở Biển Đông rồi đánh nhau như chiến tranh thế giới thứ I à , bởi vậy tại sao cần Kilo636

Cứ cho là các loại tiêm kích của Cẩu ra được TS , đánh nhau 1 lúc ( cứ cho là Cẩu thắng đi ) khi về thì như nào ? , vì Su của Ngố cũng chỉ bay kịc kim được 3k km , Cẩu cũng chưa có khả năng tiếp dầu trên không , mà có tiếp được thì làm sao tiếp hết được lượng tiêm kích đang cần dầu để về , thế là tõm xuống ao , xong , chả thằng nào win thằng nào
Khựa Tiếp dầu trên không ầm ầm rồi cụ ơi vấn đề tiếp dầu ở đoạn nào thì trong tầm không quần nhà mình, Ngầm em nghĩ để ngắm con thi lang kia kìa

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Khựa Tiếp dầu trên không ầm ầm rồi cụ ơi vấn đề tiếp dầu ở đoạn nào thì trong tầm không quần nhà mình, Ngầm em nghĩ để ngắm con thi lang kia kìa
Em cũng nghĩ thế , còn mấy con hạm trên 5000 tấn nữa , chắc để ngắm bọn đấy

xe thủng lốp

Xe container
Tiếp liền 1 lúc làm sao hết mấy chục con hả cụ ?hay là cứ bay lòng vòng đợi hết con này đến con kia, hay là lao từng con ra đánh, việc tiếp dầu trên không rất phức tạp và đòi hỏi nhiều thời gian,

xe thủng lốp

Xe container
Vn sẽ sử dụng các hệ thống tên lửa bờ biển có tầm hoạt động xa, và các hệ thống phòng không tầm ngắn được đặt trên các đảo nhỏ, còn chưa kể các hệ thống tên lửa đa năng như k- club đặt trên các thuyền chở container, và các hệ thống phòng không trên các tàu chiến đều có trang bị tên lửa phòng không sẽ hạn chế bớt khả năng không kích của cẩu khựa, Chưa kể đến khả năg tác chiến điện tử (cái này không biết mấy món đồ chơi mới mua có làm đc ko) khiến cho máy bay khựa không định hướng đc mục tiêu bày lòng vòng hoặc bay vào trận địa phòng không của mình
Em cũng biết vậy nhưng em là fan của máy bay cụ ợ, em cũng biết là su30 ngon hơn Mig nhưng với 6 chiếc Kilo chỉ có thể chuyển đổi ra 70 chiếc su30 thay vì 100 Mig 29

Đối với em cho dù tàu nổi của VN có tác chiến được sự hỗ trợ của 6 chú Kilo thì cũng sẽ bị đánh chìm trong chốc lát thôi vì TQ sẽ huy động các máy bay phóng tên lửa đối hạm đánh hội đồng cùng với các phương tiện tàu nổi và ngầm của nó .

Vì vậy nếu ta có 1 lực lượng tiêm kích mạnh về chất và lượng như Mig hoặc Su thì khả năng ta đánh chìm lại tàu nổi của địch bằng máy bay như Su30 bằng cách phóng tên lửa diệt hạm thì vẫn hiệu quả hơn là dùng 6 chú Kilo . Còn nữa là TQ có khả năng mở rộng cuộc chiến trên lục địa thì có 100 chú Mig29 vẫn là 1 công 2 chuyện hơn là có 6 chú Kilo vì 6 chú Kilo như em nói trên là chỉ có phép VN tác chiến ngoài biển thuần túy trong khi Mig29 cho phép VN tác chiến trong lục địa và cả ngoài lãnh hải

fightstinger

Xe tăng
Khi có chiến tranh thì mấy chú kilo ko cần phải đánh đấm gì, cứ nhè vào tầu vận tải chạy qua biển Đông mà phang. chỉ cần mấy tháng ko xuất nhập khẩu được thì Khựa khốn đốn ngay.

Chỉnh sửa cuối:

khoaimon010

Xe buýt
Bác muốn "phòng vệ" thì bác cũng phải có cái gì để phòng nó chớ ? Nó đem 100 chiếc máy bay Su-27/30, J-10, J-11 ra để yểm trợ tàu nổi, tấn công các mục tiêu ở TS và đánh chặn KQ ta thì bác phải có đủ số lượng máy bay để đánh chặn nó chớ ? Với số lượng máy bay thế hệ mới lèo tèo vài ba chục chiếc thì bác định phòng vệ bằng nie^`m tin sao bác ? Hay bác định cho KQ ta ra hù nó vài cái rồi te cò bỏ chạy, nếu vậy thì KQ nó tha hồ làm cỏ các tàu nổi và các mục tiêu TS đóa b'ac
Lói dư mợ "TeTua":D lày thì iem chịu thua roài, các LL khác đem bỏ xó hết sao?

Estonque

Xe điện
Mỗi thứ có 1 nhiệm vụ khác nhau, các bác trên Tổng tính toán chán chê mê mỏi rồi mới đặt bút quyết định mua chứ có phải thích là mua đâu, bác nói là "Nó đem 100 chiếc máy bay Su-27/30, J-10, J-11 ra TS" mà bên quân mình bác chỉ lôi mỗi Su-27/30 thì bác lại thêm 1 lần khập khiễng, nhà mình mua đám Su-22 về không phải để làm cảnh :D mà em cũng lưu ý các bác luôn là nhà ta đang đầu tư hiện đại từng bước, Hải quân -> Phòng không-Không quân -> Lục quân, Hải quân đầu tư mới gọi là hòm hòm để bắt đầu chuyển qua Không quân, các bác cứ từ từ, đừng có nghĩ là thế này, nghĩ là thế kia nhiều làm gì, đầu tư hiện đại hóa xong rồi sẽ có, nước thì nước nghèo, làm gì một phát ăn ngay được, cứ phải từng bước từng bước một, các bác cứ yên chí nhớn là các hợp đồng sẽ vẫn được kí đều đều và chả bao giờ có chuyện chúng nó điều cả trăm cái máy bay ra Trường Sa đâu, mặc dù là Khựa nhưng cũng toàn sỹ quan cấp cao đầu óc cấp chiến dịch chiến thuật được đào tạo bài bản + sự thâm hiểm có sẵn nên bây giờ chúng nó không có chơi biển người đâu, ít mà hiệu quả thì vẫn còn hơn chán vạn quân đông nhưng mà ngu chỉ biết lấy thịt đè người, kinh nghiệm sau năm 1979 đã cho chúng nó thấy điều đó và sau đó chúng nó cải tổ lại quân đội, thay đổi chiến thuật rồi :)

Mỗi thứ có 1 nhiệm vụ khác nhau, các bác trên Tổng tính toán chán chê mê mỏi rồi mới đặt bút quyết định mua chứ có phải thích là mua đâu, bác nói là "Nó đem 100 chiếc máy bay Su-27/30, J-10, J-11 ra TS" mà bên quân mình bác chỉ lôi mỗi Su-27/30 thì bác lại thêm 1 lần khập khiễng, nhà mình mua đám Su-22 về không phải để làm cảnh :D mà em cũng lưu ý các bác luôn là nhà ta đang đầu tư hiện đại từng bước, Hải quân -> Phòng không-Không quân -> Lục quân, Hải quân đầu tư mới gọi là hòm hòm để bắt đầu chuyển qua Không quân, các bác cứ từ từ, đừng có nghĩ là thế này, nghĩ là thế kia nhiều làm gì, đầu tư hiện đại hóa xong rồi sẽ có, nước thì nước nghèo, làm gì một phát ăn ngay được, cứ phải từng bước từng bước một, các bác cứ yên chí nhớn là các hợp đồng sẽ vẫn được kí đều đều và chả bao giờ có chuyện chúng nó điều cả trăm cái máy bay ra Trường Sa đâu, mặc dù là Khựa nhưng cũng toàn sỹ quan cấp cao đầu óc cấp chiến dịch chiến thuật được đào tạo bài bản + sự thâm hiểm có sẵn nên bây giờ chúng nó không có chơi biển người đâu, ít mà hiệu quả thì vẫn còn hơn chán vạn quân đông nhưng mà ngu chỉ biết lấy thịt đè người, kinh nghiệm sau năm 1979 đã cho chúng nó thấy điều đó và sau đó chúng nó cải tổ lại quân đội, thay đổi chiến thuật rồi :)
Cái này em thấy chuẩn, để cân đối với ngân sách quốc phòng eo hẹp thì phải dần dần bổ xung, và quan trọng bổ xung hiện đại hóa thằng nào trước!

springsea

[Tịch thu bằng lái]
hehe chém gió như nhà tenlua thì TQ nó ngang cơ với Mỹ rồi đấy :)) Kô phải nước nào cũng có khả năng đưa lên bầu trời cùng lúc 100 máy bay để cùng tấn công 1 mục tiêu như Mỹ đâu. Lúc đấy VN chỉ cần xua vài e Mig21 lên quấy làm rối loạn đội ngũ cũng đủ để chúng nó tự đâm vào nhau mà vỡ trận rồi. Chưa kể 100 máy bay thì tiếp liệu kiểu gì, TQ có đủ máy bay tiếp liệu hay kô ??? còn khả năng máy bay của TQ bị VN chặn kích khi đang tiếp liệu??? hết xăng thì chỉ có nước nhảy dù.

Hoành lắm thì TQ cũng chỉ đủ sức xua lên trời được khoảng 20 e J hay Su nên cùng thời điểm ưu thế kô quân của TQ là kô rõ ràng. Để tăng khả năng cho máy bay thì TQ có thể sử dụng sân bay tại Hoàng Sa nhưng Hoàng Sa lại nằm trong tầm hỏa lực của tên lửa đạn đạo và máy bay cường kích của VN. Nói chung khó xơi lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Djokovic

Xe điện
hehe chém gió như nhà tenlua thì TQ nó ngang cơ với Mỹ rồi đấy :)) Kô phải nước nào cũng có khả năng đưa lên bầu trời cùng lúc 100 máy bay để cùng tấn công 1 mục tiêu như Mỹ đâu. Lúc đấy VN chỉ cần xua vài e Mig21 lên quấy làm rối loạn đội ngũ cũng đủ để chúng nó tự đâm vào nhau mà vỡ trận rồi. Chưa kể 100 máy bay thì tiếp liệu kiểu gì, TQ có đủ máy bay tiếp liệu hay kô ??? còn khả năng máy bay của TQ bị VN chặn kích khi đang tiếp liệu??? hết xăng thì chỉ có nước nhảy dù.

Hoành lắm thì TQ cũng chỉ đủ sức xua lên trời được khoảng 20 e J hay Su nên cùng thời điểm ưu thế kô quân của TQ là kô rõ ràng. Để tăng khả năng cho máy bay thì TQ có thể sử dụng sân bay tại Hoàng Sa nhưng Hoàng Sa lại nằm trong tầm hỏa lực của tên lửa đạn đạo và máy bay cường kích của VN. Nói chung khó xơi lắm.
Em thích cái này.. Vì nếu HS thành căn cứ quy mô của Khựa VN nguy mất.. :((

luot_song

Xe điện
Em thích cái này.. Vì nếu HS thành căn cứ quy mô của Khựa VN nguy mất.. :((
thì nó làm quy mô rồi mà cụ sân bay, rada hệ thống phòng thủ vừa rồi nó vẽ xong dự án toàn nhà chọc trời để xây dựng

Estonque

Xe điện
Bác thông cảm, nhiều bác vẫn chưa thoát ra được cái suy nghĩ: Trung Quốc là phải biển người, cái gì cũng phải đông, phải gấp nhiều lần các nước khác :)):)):))

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói đúng lắm , bây giờ Cẩu không chơi kiểu thịt đè người nữa rồi . Năm 79 lính mình trên chốt toàn tống 4-5 quả lựu đạn vào ống tre ném xuống bọn nó chết như dạ , đánh theo kiểu chiến tranh thế giới thứ I :)) ( hóng được thế ) , nghĩ lại thấy vui

Chỉnh sửa cuối:

tenlua

Xe hơi

Bác làm ơn coi lại bán kính tác chiến của J-11 và Su-30, cả 2 con này đều có tầm hoạt động trên 3000 km không cần tiếp dầu. Từ Hải Nam ra TS chỉ có 1000 km thôi à

xe thủng lốp

Xe container
Bác làm ơn coi lại bán kính tác chiến của J-11 và Su-30, cả 2 con này đều có tầm hoạt động trên 3000 km không cần tiếp dầu. Từ Hải Nam ra TS chỉ có 1000 km thôi à
Em xin đc trích dẫn từ 1 bài phân tích
3- Rào cản về địa lý: Toàn bộ 29 đảo, bãi mà Việt Nam kiểm soát hiện nay tại Trường Sa, cách đất liền từ 400 - 600 km. Tại khu vực này, Việt Nam có các căn cứ không quân tại vịnh Cam Ranh (Nha Trang), Đà Lạt (Lâm Đồng) và ở Thành phố Hồ Chí Minh, đa số không phận tại khu vực tranh chấp này đều nằm trong tầm tác chiến của máy bay tấn công “Su-22” của không quân Việt Nam, chưa kể đến máy bay chiến đấu “Su-30MKV” và “Su-27SK” với bán kính tác chiến lên đến 1.500 km. Từ đó cho thấy cả Hoa Lục và Việt Nam đều có đủ năng lực tấn công tầm xa đối với các căn cứ hải quân trung tâm của đối phương. Việt Nam đã xây dựng sân bay tại đảo Trường Sa. Nếu so sánh, không quân Hoa Lục kể cả cất cánh từ sân bay tại đảo Hải Nam, khoảng cách đường thẳng đối với 29 đảo bãi Việt Nam đang kiểm soát đã lên đến từ 1.200 - 1.300 km, còn cất cánh từ khu vực quần đảo Hoàng Sa, khoảng cách đến Trường Sa cũng lên đến từ 900 - 1.000 km… Điều này buộc máy bay chiến đấu “J-10” và “J-8D” và cả “Su-30MKK” và “Su-27SK” của Không quân Hoa Lục đều cần được tiếp dầu trên không mới có thể tham chiến. Tuy vậy, thời gian tác chiến trên vùng trời biển Đông so với máy bay chiến đấu cùng loại của không quân Việt Nam cũng ngắn hơn khoảng 50%. Khi chiến tranh bùng nổ, sân bay trên đảo Vĩnh Hưng (Hoàng Sa) và thậm chí cả sân bay trên đảo Hải Nam của không quân Hoa Lục nhiều khả năng trước tiên sẽ bị máy bay chiến đấu “Su-22” của không quân Việt Nam thực hiện tấn công phủ đầu. Căn cứ Toại Khê, Căn cứ Quế Lâm (Quảng Tây) của Sư đoàn không quân số 2 cũng nằm trong phạm vi bán kính tác chiến tấn công của máy bay chiến đấu “Su-30MKV” của Không quân Việt Nam. Ngoài ra, còn một yếu tố quan trọng khác là xung đột không chỉ hạn chế ở khu vực biển Đông, toàn bộ các mục tiêu chiến lược tại đảo Hải Nam, Hồng Kông, Côn Minh (Vân Nam) và Nam Ninh (Quảng Tây) đều nằm trong phạm vi bán kính tác chiến của máy bay chiến đấu “Su-30MKV” của Không quân Việt Nam. Địa hình lãnh thổ của Việt Nam dài hẹp, máy bay “Su-27SK” và “J-10A” của Hoa Lục, sau khi tham chiến, trên đường bay trở về căn cứ tại đảo Hải Nam hay căn cứ Toại Khê, Quế Lâm (Quảng Tây), đều nằm trong tầm tác chiến của máy bay chiến đấu “MiG-21Bis” của Không quân Việt Nam cất cánh từ các căn cứ không quân miền Bắc và miền Trung Việt Nam. Do vậy, MiG-21Bis của Việt Nam có thể cất cánh đánh chặn máy bay chiến đấu của Hoa Lục đã hết vũ khí và thiếu nhiên liệu vào bất cứ lúc nào.

Trạng thái
Thớt đang đóng