[Funland] Việt Nam đứng thứ 2 thế giới về xuất khẩu điên thoại và linh kiện, đứng thứ 5 về xuất khẩu máy tính.

cha biet chi

Xe điện
Dân ko kêu khổ là được ạ.

hrpok04

Xe hơi
Bọn ý cũng phải tích lũy, sau một thời gian dài tăng từ từ rồi mới bật lên khoảng 10 năm tăng 10-14% thành nứơc giàu rồi hẹo về 3-5% cụ ạ.
Như Hàn cũng phải tích lũy trong khoảng 30 năm mới bứt phá đc. Mà trong suốt quá trình đó đều đc Mỹ và PT ủn mít.

ruby_eagle

Xe điện
Với VN, đến 2035 GDP được hơn ngàn tỷ USD thì cũng khá ổn rồi.
Lúc đó tính ra gdp per capital bằng Thái ở thời điểm hiện tại, không khá hơn là mấy.
Nếu tà tà 6%/năm thì phải đến 20 năm nữa mới ổn, với điều kiện là các nước khác tăng chậm hơn, vì gdp bình quân đầu người thế giới bây giờ đã là 12k usd/người rồi, 20 năm nữa chắc tăng lên cỡ 20-25k và Vn nằm đâu đó trong rank này, nghĩa là Vn vẫn mắc kẹt thu nhập trung bình ít nhất 20 năm nữa.

hrpok04

Xe hơi
Cụ đọc kỹ bài rồi hãy vang, hãy phán xét. Bài của tôi là để trả lời cho cụ kia bảo 10 năm nữa GDP trên 1000 tỷ USD. Tôi chỉ giả sử 7% để tính ra nó là cỡ hơn 900. Tôi còn bảo mức 7% là khá tốt. Và tôi nói 6% còn chật vật để biết rằng mức 7% trung bình trong 10 năm là khó. Cụ quy cho người khác tự nhục, đây là 1 cách lập luận rất phổ biến trên mạng hiện nay, khi vừa hiểu sai ý của người khác, vừa không tìm được cách đối đáp người khác. Cụ là kiểu người thích phán xét. Miễn tiếp chuyện cụ.
Tôi cũng ko có nhu cầu tiếp chuyện cụ. Tôi chỉ phản ứng khi cụ biện luận có tính ngụy biện. Cụ lấy tình hình kinh tế hậu Covid để kết luận tổng quan là ko hợp lý. Theo cách của cụ, nếu lấy luôn số liệu hồi đại dịch, thế giới tăng trưởng âm, thì chắc kết luận loài người đang diệt vong luôn à?.

TN1805

Xe điện
Các cụ cứ kỳ thị DN FDI chứ tôi thấy DN FDI cũng như DN tư nhân VN thôi, cứ đóng thuế đầy đủ, tạo công ăn việc làm cho lao động VN là OK.

Nhiều nước phát triển như Úc, New Zealand cũng đâu có DN nội địa của họ SX điện thoại, máy tính đâu. Úc còn không có DN nội địa SX ô tô, VN còn hơn Úc rồi.

Chỉnh sửa cuối:

hrpok04

Xe hơi
Lúc đó tính ra gdp per capital bằng Thái ở thời điểm hiện tại, không khá hơn là mấy.
Nếu tà tà 6%/năm thì phải đến 20 năm nữa mới ổn, với điều kiện là các nước khác tăng chậm hơn, vì gdp bình quân đầu người thế giới bây giờ đã là 12k usd/người rồi, 20 năm nữa chắc tăng lên cỡ 20-25k và Vn nằm đâu đó trong rank này, nghĩa là Vn vẫn mắc kẹt thu nhập trung bình ít nhất 20 năm nữa.
Em nghĩ 20 năm nữa chưa chắc USD còn là đồng tiền duy nhất để tính GDP cho các nước nữa nên việc nhận xét tương lai xa dựa trên $ chưa chắc đã chuẩn. Thêm nữa GDP danh nghĩa tính bằng USD khá là phi thực tế. Cần phải tính theo PPP mới sát thực hơn. Người Mỹ kiến 5k $/tháng thì sống còn eo hẹp, trong khi người VN kiếm 1k $/tháng đã sống ổn lắm rồi.

Payroll

Xe điện
Tại sao chúng ta ở mức trung bình của thế giới lại bị gọi là mắc kẹt.
Đi khám bệnh thì chỉ mong bác sỹ cho 2 chữ bt

ruby_eagle

Xe điện
Nghĩa là vẫn cứ là nc có thu nhập tb đấy cụ, cứ nhìn sang Thái hay Malay là thấy. Ko phải ko có lý do mà có thuật ngữ "bẫy thu nhập trung bình".
Tại sao chúng ta ở mức trung bình của thế giới lại bị gọi là mắc kẹt.
Đi khám bệnh thì chỉ mong bác sỹ cho 2 chữ bt

Payroll

Xe điện
Nghĩa là vẫn cứ là nc có thu nhập tb đấy cụ, cứ nhìn sang Thái hay Malay là thấy. Ko phải ko có lý do mà có thuật ngữ "bẫy thu nhập trung bình".
Ý em là trung bình đâu có gì là xấu, mọi người sao mình vậy cũng được mà.
Tất nhiên vượt trên trung bình thì tốt nhất rồi

poiuy

Xe cút kít
Tại sao có chuyện Thánh Gióng? Vì 1 bộ phận cứ nghĩ là ăn nhiều rồi vươn vai phát là từ đứa trẻ 3 tuổi thành to lớn mạnh mẽ ngay được mà không phải trải qua quá trình học hỏi, luyện tập để lớn dần lên vậy.