[Funland] Việt Nam đứng thứ 2 thế giới về xuất khẩu điên thoại và linh kiện, đứng thứ 5 về xuất khẩu máy tính.

dpl

Xe lăn

vingraux

Xe tăng
2004 mới phổ biến usb flash drive. Năm 2002 mua dòng máy tầm trung vẫn là pen3 cài win 98, học lập trình thì ra hàng đĩa lậu mua đĩa Visual studio 6 với 3 đĩa MSDN
Trí nhớ của bác bị offset tầm 2 năm. Năm 2002 em đã xúng xính cái USB thumb drive đeo vào chìa khóa rồi. 128MB, 100 đô. Trước đấy tý, năm 2000 em xài ổ ZIP. Nó như cái đĩa mềm nhưng to hơn, dung lượng 100MB, 250MB, 750MB. Em cài Windows Server 2000 trên máy bàn dùng casual ở nhà, cấu hình Pentium III, 512MB RAM. Vì sao lại cài hệ điều hành Windows Server trên máy bàn dùng hàng ngày? Vì nó là Pro Max, đáng tin cậy hơn bản thường. Nó không bao giờ độp vào mặt người dùng: “Too many files are opened…”. Cho nên đến 2004 mà còn dùng Win 98 là quá âm lịch!!!

Kegiaumathl

Xe hơi
Xưa 2002 e đỗ ĐH, cụ thân sinh mãi tháng 10 mới mua cho e 1 bộ máy tính gọi là máy vi tính đông nam Á. Cpu pentium iv 1.8ghz, sdram 256 mb, hdd 30gb maxXtor... Với giá 9 củ.

View attachment 8599875

Ko phải bạn nào trong lớp K47-e23 của e cũng có máy vi tính. Bộ ở trên chưa chắc đã ngon nhất bấy giờ nhưng tạm là đủ nhu cầu học tập ( học mịa gì đâu toàn mua đĩa game về cài chơi )

Giờ cccm tin đc ko, chỉ 600k e múc đc 1 bộ cũ gigabye h81 ram 8gb cpu i5... Mở 100 tab chrome lướt web bét tè lè nhè. Ssd ổ cứng thể rắn đọc ghi dữ liệu siêu tít mù nếu mua 256gb cũng chỉ 3-400k.

View attachment 8599878

Tất nhiên là thời thế thế thời, nhưng nếu ko phải ở 1 trung tâm công nghệ như vn ta thì cc ko mua đc các thiết bị dễ dàng và rẻ như vậy đâu. Chả hiểu lắm cụ mợ ( hoặc phần lớn là trẻ trâu ) tự nhục cái ccc gì ko biết.
Cụ chỉ e chỗ mua cái combo 600k với .

Rookies

Xe buýt
Trí nhớ của bác bị offset tầm 2 năm. Năm 2002 em đã xúng xính cái USB thumb drive đeo vào chìa khóa rồi. 128MB, 100 đô. Trước đấy tý, năm 2000 em xài ổ ZIP. Nó như cái đĩa mềm nhưng to hơn, dung lượng 100MB, 250MB, 750MB. Em cài Windows Server 2000 trên máy bàn dùng casual ở nhà, cấu hình Pentium III, 512MB RAM. Vì sao lại cài hệ điều hành Windows Server trên máy bàn dùng hàng ngày? Vì nó là Pro Max, đáng tin cậy hơn bản thường. Nó không bao giờ độp vào mặt người dùng: “Too many files are opened…”. Cho nên đến 2004 mà còn dùng Win 98 là quá âm lịch!!!
Năm 2000 là em chuyển từ bản Me sang Win 2000 rồi - từ khi dính vào win NT là thấy độ ổn định nó quan trọng.

Tất cả là do câu chuyện NTFS nó hiệu quả quản lý + nén dữ liệu, chứ lúc ấy 80GB HDD thì FAT32 nó không tối ưu.

Bản chất câu chuyện đến 2005 thì XP chính là phiên bản hào nhoáng của Win 2000. Tổng hợp được hiệu năng + độ ổn định + hào nhoáng cho người dùng phổ thông: thế là nó thành công.
Win Server em cũng dùng nhiều phiên bản rồi, nhưng ở mảng người dùng cá nhân thì chả cần thiết phải mang dao mổ bò đi chém ruồi. Chẳng qua ở VN xài chùa bản quyền giai đoạn ấy - nên có nhiều trải nghiệm free, chạy ra mấy hàng CD/DVD mua 20.000 VNĐ 1 đĩa là xài tẹt, chứ bảo cụ bỏ tiền dăm ngàn $ để dùng như người dùng phổ thông thì em nghĩ cụ không khoe thế đâu.

Câu chuyện trên nó đang phát triển ở tầm cao hơn trên hệ sinh thái APPLE - phân mảnh ít + đồng bộ dữ liệu tốt hơn. Hệ điều hành nào cũng đang phải nhúng 1 tý dữ liệu, cloud của Apple. Nên về cơ bản là em chuyển dịch thói quen trên các thiết bị cá nhân của cả nhà từ bé đến lớn sang Apple cho tiện quản lý. Mảng công việc chuyên nghiệp thì Windows chưa bỏ được hẳn vì Office nó bám rễ quá sâu vào doanh nghiệp rồi. Nền tảng Office trên MacOs vẫn yếu.

Nhóc lớn đang học liên quan lớn đến đồ hoạ + video. Mảng này Apple nó quá chắc chắn - nên em hướng nó theo Apple luôn. App Windows để backup, chuyển dịch ngược lại cũng dễ hơn.

Chỉnh sửa cuối:

onex

Xe hơi
Hôm nọ em vừa xuống thăm nhà máy ở dưới Nam Định của tập đoàn đài Loan cứ 3 máy tính trên thế giới thì nó gia công một cái cho các hãng lớn đấy từ appale toshiba dell em quên mất tên, quá hoành tráng
Quanta Computer bác nhé.

hrpok04

Xe hơi
Thì e có nói không ổn đâu. Tại cụ mong hơn 1000 nên đính chính xíu. Vì mức 7%/năm mà giữ được trong thời gian dài là khá ngon rồi. Nhưng mà hiện giờ còn chật vật 6% thì hơi khó.
"Hiện giờ" đang ở giai đoạn hậu Covid và chiến tranh Nga Uca, tình hình kinh tế thế giới rất ảm đạm, nên VN mới ở 6%, chứ ko phải do VN yếu kém. Lúc thế giới khó khăn, VN còn đc như này, thì cụ nên hiểu theo logic, lúc kt thế giới khởi sắc, VN hoàn toàn có thể vượt trên 7% 8% chứ...
Tôi vang cụ là bởi cách lập luận ngụy biện ác cảm không khách quan về kt VN của cụ.
Còn ở cmt khác, tôi nói VN phát triển "ghê gớm" là dựa trên số liệu tăng trưởng GDP của VN "mạnh nhất thế giới" trong giai đoạn 1995-2024. Dùng từ "phát triển ghê gớm" cho nước "tăng trưởng mạnh nhất thế giới" là hợp lý chứ sao cụ lại bảo "Lạm dụng từ"?
Tôi nghĩ tư tưởng tự nhục đã mọc rễ trong cụ rồi, nên đất nước có làm tốt thì với cụ vẫn sẽ là bình thường, nếu đất nước mà làm chưa tốt thì có khi cụ lăn đùng chửi rủa ngay, đúng không?

yuh2105

Xe tăng
"Hiện giờ" đang ở giai đoạn hậu Covid và chiến tranh Nga Uca, tình hình kinh tế thế giới rất ảm đạm, nên VN mới ở 6%, chứ ko phải do VN yếu kém. Lúc thế giới khó khăn, VN còn đc như này, thì cụ nên hiểu theo logic, lúc kt thế giới khởi sắc, VN hoàn toàn có thể vượt trên 7% 8% chứ...
Tôi vang cụ là bởi cách lập luận ngụy biện ác cảm không khách quan về kt VN của cụ.
Còn ở cmt khác, tôi nói VN phát triển "ghê gớm" là dựa trên số liệu tăng trưởng GDP của VN "mạnh nhất thế giới" trong giai đoạn 1995-2024. Dùng từ "phát triển ghê gớm" cho nước "tăng trưởng mạnh nhất thế giới" là hợp lý chứ sao cụ lại bảo "Lạm dụng từ"?
Tôi nghĩ tư tưởng tự nhục đã mọc rễ trong cụ rồi, nên đất nước có làm tốt thì với cụ vẫn sẽ là bình thường, nếu đất nước mà làm chưa tốt thì có khi cụ lăn đùng chửi rủa ngay, đúng không?
Em cũng tự hỏi nếu ko có các doanh nghiệp FDI vào VN đầu tư để người dân có việc làm, cố số liệu xuất khẩu ... và lúc đó VN đứng ở bét đĩa thì các ông này còn chửi, cạnh khóe chính mảnh đất mình sinh ra và lớn lên tới như nào.

duonglamkhoa

Xe tăng
Nhiều tay luôn mặc định: hàng VN là hàng đểu, không SX được con ốc vít, tất cả thành quả là do bọn FDI thôi, người dân hiểu biết kém, văn hoá kém, chả làm được cái gì, …
Ngược lại, đến c.ứ.t của bọn tư bản, nhất là bọn Tây cũng thơm.

Thật là đáng thương!

hrpok04

Xe hơi
Em cũng tự hỏi nếu ko có các doanh nghiệp FDI vào VN đầu tư để người dân có việc làm, cố số liệu xuất khẩu ... và lúc đó VN đứng ở bét đĩa thì các ông này còn chửi, cạnh khóe chính mảnh đất mình sinh ra và lớn lên tới như nào.
Tôi có cái nhìn lạc quan về kt VN bởi vì VN đã và đang làm rất tốt. Theo tôi thì trên thế giới trong 100 năm trở lại đây ko có quốc gia nào có xuất phát điểm thấp, bị chiến tranh nội ngoại xâm khốc liệt, bị cấm vận kinh tế khốn đốn như VN, mà lại phát triển đc như VN. Hàn, Đài, Sinh từng phát triển khủng hơn VN nhưng xuất phát điểm của họ ko thấp như VN và họ đc "thế giới" hậu thuẫn chứ ko phải bị kìm kẹp và đe dọa thường trực như VN.
Chúng ta đã nghèo đói lại đi sau thì đương nhiên phải làm thuê, làm công xưởng cho bọn đi trước để lấy ngắn nuôi dài, vừa làm vừa học. Đây là quyết sách đúng đắn của nhà nước. Chỉ có bọn tự nhục, bọn ơ kìa là cay cú ko chịu thừa nhận thôi cụ.

xebobabanh17201

Xe điện
Họ đến và mang rất rất nhiều công ăn việc làm, công nghệ, thay đổi tư duy cho chúng ta. nếu không mấy cái mảnh đất đó như Yên phong/Việt yên... Chỉ là mấy thửa ruộng khô mà thôi.
Đơn giản như Vinfast đội ngũ quản lý đa số lấy từ SS/Toyota/Yamaha... như vậy VF đã thừa hưởng rất nhiều.
Chính phủ cũng đang cố giữ đấy, ví dụ như ngành may bắt đầu dịch chuyển sang Banglades, Pakistan... Bà con lại tiếp tục làm ruộng hoặc di cư.

TieuFu

Xe container
Chưa đạt cụ ei. Các nước NICs, Trung Quốc, Nhật bản đều trải qua thời kỳ dài tăng trưởng hai con số (>10%).
Bọn ý cũng phải tích lũy, sau một thời gian dài tăng từ từ rồi mới bật lên khoảng 10 năm tăng 10-14% thành nứơc giàu rồi hẹo về 3-5% cụ ạ.

cá ngão long tong

Tháo bánh
Nhiều tay luôn mặc định: hàng VN là hàng đểu, không SX được con ốc vít, tất cả thành quả là do bọn FDI thôi, người dân hiểu biết kém, văn hoá kém, chả làm được cái gì, …
Ngược lại, đến c.ứ.t của bọn tư bản, nhất là bọn Tây cũng thơm.

Thật là đáng thương!
Tay nào mặc định mà làm cụ bức xúc thế? Tất cả các doanh nghiệp, kinh doanh trên lãnh thổ việt nam, tuân thủ luật pháp Việt nam đều phải được đối xử như nhau. Riêng cụ dùng từ "bọn FDI" đã cho thấy cụ kỳ thị những doanh nghiệp này vì nguồn gốc của họ rồi!

duonglamkhoa

Xe tăng
Tay nào mặc định mà làm cụ bức xúc thế? Tất cả các doanh nghiệp, kinh doanh trên lãnh thổ việt nam, tuân thủ luật pháp Việt nam đều phải được đối xử như nhau. Riêng cụ dùng từ "bọn FDI" đã cho thấy cụ kỳ thị những doanh nghiệp này vì nguồn gốc của họ rồi!
Tay nào, nếu cụ tham gia OF này thôi, không cần MXH khác thì cụ sẽ biết.
Còn về từ “bọn” như còm trên, đó có thể do thói quen về cách dùng từ chứ tôi chẳng phân biệt gì. Tất cả các loại hình DN: FDI, nhà nước, tư nhân, DN nước ngoài bán SP vào VN nếu làm lợi cho người VN và nộp thuế đầy đủ cho nhà nước VN thì tôi đều trân trọng và ủng hộ, không bao giờ có sự phân biệt.

Euro2CityStar

Xe lăn
Hôm nọ em vừa xuống thăm nhà máy ở dưới Nam Định của tập đoàn đài Loan cứ 3 máy tính trên thế giới thì nó gia công một cái cho các hãng lớn đấy từ appale toshiba dell em quên mất tên, quá hoành tráng
quanta à

như ông thần compal & honhai(foxconn) thì ối giời ơi . chỉ giỏi chiếm đất

Yaris_2009

Xe tăng
Hay thế cụ mua được nguyên cây hay mua từng bộ phận về tự giáp? Cháu hỏi để có thể mua khi cần.
Ấy e mua đồ cũ xanh chín sống là sống mà toi là
Cụ chỉ e chỗ mua cái combo 600k với .
E mua ở khu thương mại bên voz, à nhưng mà phải thạo thì mới dám múc nha cụ, đồ cũ hên xui ko trong nghề thì chịu đấy ợ.

https://voz.vn/t/chac-ai-do-se-can.963220/#post-32026727

chaomi

Xe đạp
Tôi có cái nhìn lạc quan về kt VN bởi vì VN đã và đang làm rất tốt. Theo tôi thì trên thế giới trong 100 năm trở lại đây ko có quốc gia nào có xuất phát điểm thấp, bị chiến tranh nội ngoại xâm khốc liệt, bị cấm vận kinh tế khốn đốn như VN, mà lại phát triển đc như VN. Hàn, Đài, Sinh từng phát triển khủng hơn VN nhưng xuất phát điểm của họ ko thấp như VN và họ đc "thế giới" hậu thuẫn chứ ko phải bị kìm kẹp và đe dọa thường trực như VN.
Chúng ta đã nghèo đói lại đi sau thì đương nhiên phải làm thuê, làm công xưởng cho bọn đi trước để lấy ngắn nuôi dài, vừa làm vừa học. Đây là quyết sách đúng đắn của nhà nước. Chỉ có bọn tự nhục, bọn ơ kìa là cay cú ko chịu thừa nhận thôi cụ.
Nhà nước thì xưa giờ luôn đúng rồi, làm gì có chuyện làm sai :)
Lạc hậu, nghèo đói, kinh doanh tư nhân bị cấm tiệt, đói ăn trên xứ rừng vàng biển bạc ..... toàn do bọn ở đâu đâu thôi.

xangdaybinh

Xe máy
Cụ đọc kỹ bài rồi hãy vang, hãy phán xét. Bài của tôi là để trả lời cho cụ kia bảo 10 năm nữa GDP trên 1000 tỷ USD. Tôi chỉ giả sử 7% để tính ra nó là cỡ hơn 900. Tôi còn bảo mức 7% là khá tốt. Và tôi nói 6% còn chật vật để biết rằng mức 7% trung bình trong 10 năm là khó. Cụ quy cho người khác tự nhục, đây là 1 cách lập luận rất phổ biến trên mạng hiện nay, khi vừa hiểu sai ý của người khác, vừa không tìm được cách đối đáp người khác. Cụ là kiểu người thích phán xét. Miễn tiếp chuyện cụ.

Payroll

Xe điện
Cài win server không bị hỏi key lằng nhằng