[Funland] Việt Nam bàn giao Nhà Quốc hội cho Lào

rgbhis

Xe tăng
Cia thuyết âm mưu gắn bọ vào tòa nhà quốc hội thế mà cúng có người ngay thơ tin vào cái đó được
Nếu đã gắn bọ thì phải làm ở văn phòng chính phủ hoặc bộ QP, ngoại giao, ...Gắn ở toà nhà quốc hội chả bõ công, lại còn mất tình hữu nghị nếu lộ ra.

RAVA

Xe ba gác
Nhà quốc hội mình thì ko làm nổi, phải thuê thằng Đức sang làm. Vậy mà dám làm nhà quốc hội cho Lào! Bạn cũng dễ dãi thật.
-Bác ko biết đấy thôi, cái Nhà QH Lào này về ý tưởng là do TVTK Nhật làm, trong đó có 1 chú Tiến sĩ kts ng Lào đi học ở Nhật về, còn triển khai bản vẽ kt và tc là do VN làm. Tk kiến trúc và kết cấu do VNCC làm, phần cơ điện MEP do CDC làm, Qldan do Bqldan chuyên nghành của Bộ Xd VN làm và do đích thân 1 Thứ trưởng chỉ đạo tt. Ban này chính là Bqldan xd Tt Hội nghị Qg và Nhà Qh VN. Còn về trình độ chung thì ngành xd của Lào tụt hậu so với VN khoảng 20-30 năm, họ chả biết làm gì đâu, nhưng xơi tỷ lệ % thì phải gấp mấy lần VN?

wtpwt

Xe điện
Sợ nó cóc thèm ở. Giống tòa Bộ Công an.

BinhOT

Xe hơi
-Bác ko biết đấy thôi, cái Nhà QH Lào này về ý tưởng là do TVTK Nhật làm, trong đó có 1 chú Tiến sĩ kts ng Lào đi học ở Nhật về, còn triển khai bản vẽ kt và tc là do VN làm. Tk kiến trúc và kết cấu do VNCC làm, phần cơ điện MEP do CDC làm, Qldan do Bqldan chuyên nghành của Bộ Xd VN làm và do đích thân 1 Thứ trưởng chỉ đạo tt. Ban này chính là Bqldan xd Tt Hội nghị Qg và Nhà Qh VN. Còn về trình độ chung thì ngành xd của Lào tụt hậu so với VN khoảng 20-30 năm, họ chả biết làm gì đâu, nhưng xơi tỷ lệ % thì phải gấp mấy lần VN?
Cụ nói chuẩn quá!

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Kiến trúc có dấu ấn đặc trưng Lào, em thấy phù hợp.:)>-

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nhà QH mình phải nhìn tổng thể từ bên trên xuống thì mới thấy hết ý nghĩa "trời tròn đất vuông" và mới thấy đẹp, hiện đại

Nhưng hỡi ôi; có mấy người có dịp được nhìn tổng thể từ bên trên xuống đâu.
Đa số chỉ nhìn và mặt tiền và mặt xiên như thế này mà thôi; đếc nhìn được cái chóp tròn đâu

Nhìn truyền thống hơn toà nhà QH ta nhỉ. Em không thích thiết kế Nhà Quốc Hội của mình.
Vâng, nhà quốc hội của họ mang kiến trúc truyền thống. Của mình kiểu gì ấy.
Hồi trước VN xây toàn như thế này cũng được. Bày đặt thuê Đức thiết kế vừa đắt vừa xấu. Tòa nhà quốc hội VN có giá lên tới 500 triệu $, gấp gần 5 lần tòa nhà quốc hội Lào.
nhà Quốc hội VN theo style hiện đại công nghiệp, thuê thằng Đức thiết kế là chuẩn!
nhà quốc hội Lào theo style Tân cổ điển (hơi hướng Indochine)

giống như xây nhà thôi các cụ đẹp xấu do sở thích mỗi người. Nhiều người thích nhà mang hơi hướng kiểu Pháp nhìn quốc hội Lào thích hơn không lạ

hcmt

Xe điện
View attachment 6015946
Chiều 20/3, Bộ Xây dựng đã bàn giao Nhà Quốc hội Lào trị giá 111 triệu USD, là quà tặng của Việt Nam.
Cụ nào có ảnh đẹp hơn post anh em cùng xem với ạ. Thấy cũng hoành tráng lắm.
Chúc mừng người bạn Lào thân thiết nhé.
P/s : Trước em học và chơi với mấy bạn Lào đều để lại ấn tượng tốt.
Em thì có ý kiến là
1. VN mình phải nịnh anh Lào này để anh ko theo hẳn thằng tàu phá hoại biên giới. Nên viện trợ thế để buên giới yên là còn rẻ. Trc cũng đã xây SVĐ để phục vụ seagame cho anh Lào rồi.
2. Kiểu gì cũng gắn chip các kiểu để nghe/theo dõi. Cái này thì đừng cụ nào bảo ko

hcmt

Xe điện
Nhà QH mình phải nhìn tổng thể từ bên trên xuống thì mới thấy hết ý nghĩa "trời tròn đất vuông" và mới thấy đẹp, hiện đại
View attachment 6018001

Đa số chỉ nhìn và mặt tiền và mặt xiên như thế này mà thôi; đếc nhìn được cái chóp tròn đâu
View attachment 6017996
Để mà nói truyền thoings thì cái nhà QH cũ sẽ truyền thống hơn.
Nhưng nhà mới hiện đại hoành tráng và đúng là công quyền. Dân đi qua nhìn vào là thấy uy nghi và xa cách
E cũng góp 1 tay vào xây cái mới này, đúng phòng họp chính luôn, lúc khó khăn nhất

kts.DucNgoc

Xe tăng
Em thì có ý kiến là
1. VN mình phải nịnh anh Lào này để anh ko theo hẳn thằng tàu phá hoại biên giới. Nên viện trợ thế để buên giới yên là còn rẻ. Trc cũng đã xây SVĐ để phục vụ seagame cho anh Lào rồi.
2. Kiểu gì cũng gắn chip các kiểu để nghe/theo dõi. Cái này thì đừng cụ nào bảo ko
tôi khẳng định không ai gắn chip để nghe/ theo dõi cả. Cụ không hiểu về quy trình kiểm soát an ninh và sử dụng công trình trọng điểm rồi. NQH Việt Nam trước khi xong còn phải thuê đơn vị bên BQP sang kiểm tra rà soát, đo đạc các kiểu thì cụ nghĩ đội an ninh nhà bạn Lào này ko làm?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tòa QH mình nhìn ở cả 2 phía đều không có "mặt tiền"
Nhìn tổng thể từ trên cao thì đẹp (nếu che đi các thiết bị phụ trợ như điều hòa, lọc KK, nước...)
Nhưng mấy ai có cơ hội nhìn từ trên cao đâu.

Vấn đề "thẩm mỹ" thì còn là do và ở góc nhìn nữa chứ.

Để mà nói truyền thoings thì cái nhà QH cũ sẽ truyền thống hơn.
Nhưng nhà mới hiện đại hoành tráng và đúng là công quyền. Dân đi qua nhìn vào là thấy uy nghi và xa cách
E cũng góp 1 tay vào xây cái mới này, đúng phòng họp chính luôn, lúc khó khăn nhất

kts.DucNgoc

Xe tăng
Tòa QH mình nhìn ở cả 2 phía đều không có "mặt tiền"
Nhìn tổng thể từ trên cao thì đẹp (nếu che đi các thiết bị phụ trợ như điều hòa, lọc KK, nước...)
Nhưng mấy ai có cơ hội nhìn từ trên cao đâu.

Vấn đề "thẩm mỹ" thì còn là do và ở góc nhìn nữa chứ.
Chắc cụ nghĩ nóc nhà Quốc Hội nhà mình giống như nóc nhà dân nên có bình nước inox chăng???
Cụ không biết nhà QH mình có 2 sảnh là sảnh Nam và sảnh Tây à? có 2 mặt tiền là đối diện Lăng Bác và đối diện bộ Ngoại Giao. Cụ nhìn kỹ sẽ thấy mái sảnh, bậc tam cấp lên xuống. Còn các hướng khác không có mặt tiền, và vuông vắn hơn.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
View attachment 6018001

View attachment 6017996
Đúng là phải chụp từ trên xuống mới thấy :)

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Tối qua xem VTV1 - Chương trình Giao lưu nghệ thuật Trên đỉnh Trường Sơn kỷ niệm 50 năm chiến thắng Đường 9 - Nam Lào em thấy có bài hát Trên đỉnh Trường Sơn có câu “Việt Lào lòng như sắt đá” em thấy cay cay khoé mắt.

Mong Việt Lào mãi mãi là anh em!

cưỡi chổi

Xe lăn

một hoạt động tết té nước của các bạn Lào tổ chức hàng năm ở ĐH công nghiệp.
Ở Thái Nguyên cũng nhiều du học sinh Lào lắm. Cả ở ĐH lẫn học sinh cấp 3 ở trường CA. Mấy ngày tết té nước thì nhạc nhẽo, uống bia, nhảy múa cả ngày

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ chuẩn
Còm của cụ như cái vả vào mặt những thằng tự nhục như ông kia.

Wakeup

Xe điện
Cái này bạn đề nghị thẳng mình tài trợ, k để Khựa thì phút mốt, thằng ấy mà cho thì gấp đôi gấp ba ngay
Nhưng mà mình với các bạn Lào nó vẫn có tình cảm hơn, ra NN mà gặp nhau là kiểu gì cũng bá vai bá cổ được ngay
Bên em gặp trường hợp này nhiều rồi.
Các bạn Lào thích thì y.cầu thẳng, nói cho tao cái này, cái kia. Nếu không thì để tao xin T.Quốc.

RAVA

Xe ba gác
Em thì có ý kiến là
-Nếu e nhớ ko nhầm thì cái svđ là do thằng Tàu nó cho, còn VN mình thì tặng cho cái nhà thi đấu đa năng kia?

Kurumasuki

Xe container
Tối qua xem VTV1 - Chương trình Giao lưu nghệ thuật Trên đỉnh Trường Sơn kỷ niệm 50 năm chiến thắng Đường 9 - Nam Lào em thấy có bài hát Trên đỉnh Trường Sơn có câu “Việt Lào lòng như sắt đá” em thấy cay cay khoé mắt.

Mong Việt Lào mãi mãi là anh em!
Vâng cũng mong đừng thằng lào hỏi ai là anh ai là em mà mất vui.
Xây nhà cho thì là anh rồi nhé.